ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ความเเตกต่าง ระหว่างหัวเทียน NGK เเบบ เเพดตินั่ม กับ อิริเดียมครับ  (อ่าน 4731 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
1. พอทราบมาว่าหัวเทียนเเบบอิริเดียม อายุการใช้งานยาวนานกว่าจริงหรือไม่ครับ
2. ความเเรงใส่กับรถ มีท่อ เฮดเดอร์ รีเเฟรต ต่างกันไหมครับ ระหว่าง 2 ตัวนี้
2010 VIOS

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

iridium ดีกว่า แพงกว่า จ่ายไฟแรงกว่า

ออฟไลน์ Smith686

หัวเทียนอิริเดียมอายุใช้งานยาวกว่า แพงกว่า แต่เรื่องความแรง ถ้าใช้งานตามปกติคงไม่ค่อยเห็นความแตกต่าง

ออฟไลน์ samaklen

Iridium สึกกร่อนยากกว่าโลหะชนิดอื่นครับ
ถ้าจะให้ดี ลองใช้ Denso TT
ซึ่งอ้างว่า ใช้ Iridium ทั้งแกนกลางและเขี้ยวปลาย
หัวเทียนใหม่จะแสดงประสิทธิภาพได้ดีแค่ไหน ขึ้นอยู่กับว่าของเก่าทำงานได้ดีแต่ไหน
ไฟแรง ๆ จากหัวเทียน หรือคอยล์แรงสูง จะช่วยได้มากในกรณีส่วนผสมหนาจากการปรับแต่ง

ออฟไลน์ zorara

• Jr. Member
  • **
ถ้าพูดกันเรื่องวัสดุ ล่าสุดเห็นมี NGK เอา ruthenium มาใช้ผลิตด้วย
และลดความต้านทางลง ทำให้จุดระเบิดได้แรงกว่าเดิม เผาไหม้หมดจดกว่าครับ
แต่ถ้าจะให้สุด คงต้องจูนเพิ่มกันหน่อย

ออฟไลน์ sukhontha

อายุการใช้งานอิริเดียม ยาวกว่า  ผมเคยใช้ 3 ชุด     ประกายไฟเสถียรมากกว่า ไม่ได้ช่วยในเรื่องความแรงอะไร

แต่ปัจจุบันใช้ธรรมดา  ขยันทำความสะอาด ตั้งเขี้ยวให้ได้ ก็ใช้ลืมเหมือนกัน

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
ต่อไปคงใช้ adamantium มาทำแน่เเลย เอาแบบ Wolverine เลยครับ แข็งสุดๆ
ปกติไม่ได้ขับแข่งกะใคร ขับแบบปกติ แต่ก็ใช้ของดีหน่อย แต่คงไม่ถึง iridium ครับ

ออฟไลน์ zorara

• Jr. Member
  • **
 ;D ;D

ผมนึกว่าจะใช้ ไวเบรเนี่ยม ซะอีก 555

ต่อไปคงใช้ adamantium มาทำแน่เเลย เอาแบบ Wolverine เลยครับ แข็งสุดๆ
ปกติไม่ได้ขับแข่งกะใคร ขับแบบปกติ แต่ก็ใช้ของดีหน่อย แต่คงไม่ถึง iridium ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมว่า ใช้งานธรรมดาทั่วไป ก็ใช้แบบธรรมดา พอครับ ประหยัดเงิน ด้วย เพราะใช้งานไม่ต่างกันเลย จุดประกายไฟแตกต่างกันไหมก็ไม่รู้ ไม่ได้ไปมุดดูในห้องเผาไหม้ ตอนมันจุดระเบิด แต่ถ้าอยากลอง และ พร้อมจ่าย ก็ไม่ว่ากัน

จากคนที่ใช้ Iridium ครับ

ออฟไลน์ panjap

เท่าที่ใช้ อิริเดียม ทนทานกว่าเยอะอยู่ได้ระดับแสนโลขึ้นไป ส่วนเรื่องความแรง เห็นผลตอนแรกๆ ว่า ลื่นไหลขึ้นนิดหน่อย

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
อิริเดียม แสนโล เลยครับ จริง

ออฟไลน์ Darkart

อิริเดียม ดีกว่า ความทนทาน การสปาร์คไฟเสถียรและนิ่ง แต่ราคาแพงไปหน่อย
งบน้อย เเพดตินั่ม ก็พอ ความทนทานน้อยหน่อยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์