ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ต่อเนื่อง!จากซื้อรถ10ล้านบาทครับช่วยๆกันหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ  (อ่าน 4816 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความเห็นมา ขอขอบคุณท่านผู้การCommander Cheng  ที่เสนอแนะให้ได้ใกล้เคียงกับความต้องการของข้าพเจ้ามากเพราะข้าพเจ้าคิดว่าจะขอเอาตัวเลือกที่เสนอไปสนองต่อmy boss โดยหากไม่เป็นการรบกวนคงจะcopyทุกคำพูดของทุกๆท่านที่เสนอแนะมาไปpresentต่อนายอีกที ตามที่ข้าพเจ้าได้ศึกษามาใจจริงเชียร์Volvo S80 2.5FT ที่ท่านผู้การเสนอมามากที่สุดเนื่องจากราคาที่ไม่แพงมาก รูปร่างไม่เปรี้ยวเกินไปนักน่าจะชอบทั้งพ่อและลูกรวมถึงเงินที่เหลือน่าจะตอบสนองต่อความต้องการดั้งเดิมของคนเป็นพ่อที่อยากให้ลูกมีบ้านเป็นของตัวเอง ถ้ามีบ้านมีรถมีงานทำก็น่าจะพอแล้ว แต่คำถามต่อไปคือ.....ถ้าเป็นบ้านเอาหมู่บ้านอะไรดีล่ะเนี่ย! เฮ้อเบื่อจริงๆเป็นเลียขา..เอ๊ย เป็นเลขานายเนี่ย หวังว่าปีนี้เงินเดือนคงปรับขึ้นนะ สาธุ

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
หมู่ บ้าน หรอครับ ตอนนั้นไปดู land and house ก็ดีนะครับ  สวย งานดีครับ ราคาก็มีหลายราคาครับ ลองครับ ไม่รู้ ช่วยได้ไหมครับ
แต่ไม่ได้เอา ละ ตัดสินใจ สร้างบ้านเองดีกว่าครับ   

ออฟไลน์ Nut_K

แล้วเจ้านายพี่เขาต้องการทำเลแถวไหนอะครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ถ้าให้ผมเดานะต้องเปรแถวรัชดา-ลาดพร้าวหรือไม่ก้อแถวสาทร คนรวยอยู่กันเยอะ

ออฟไลน์ yod artstu

ผมว่าโจทย์ข้อนี่น่าจะง่ายมากๆ และขณะเดียวกันก็ยากมากครับ
เพราะเท่าที่สังเกตุ rquirement ของนายคุณเค้ากว้างเกินไป
จริงๆตัวเค้าเองก็ต้องรู้ว่าอยากได้ย่านไหน area ไหน
เพราะเราไปเลือกให้เค้าบางครั้งก็เหนื่อยเปล่าๆ ถ้าเค้าไม่เอา

เริ่มแรกต้องดูก่อนแหละครับว่าจะเอาย่านไหน
เมื่อได้ย่านที่ชอบแล้ว ก็ค่อยไปดูว่ามีโครงการอะไรบ้าง
อันนี้ก็รู้อยู่แล้วว่าอยากได้ Brand หมู่บ้านไหน
อันดับต่อมาก็ดูงบประมาณ (งบบ้านเปล่า + งบตกแต่งภายใน)
อันดับต่อมาก็ดูว่าจะเอาที่ดินเปล่าในหมู่บ้าน และจ้างปลูกบ้านตาม
ความต้องการของเรา

ซึ่งผมก็อยากให้เค้า scope ให้คุณมากกว่านี้ ไม่งั้นโจทย์มันกว้างมากเกินไป
และการสร้างบ้านตกแต่งบ้านนี่ต้องมีการคุยกันอย่างเยอะ
และทุกอย่างมันก็ต้องออกมาจากความต้องการของเค้าเองแหละครับ

เพราะโจทย์แรกของการออกแบบบ้านนั้นคือ ความต้องการของลูกค้า
ว่าจะมีการใช้ชีวิตอย่างไร ต้องการห้องอะไรบ้าง มีปาร์ตี้กับเพื่อนบ่อยมั๊ย
ต้องการสระว่ายน้ำมั๊ย เอาห้องซ้อมดนตรีไหม ฯลฯ
และส่วนหลักๆคือนั่นแหละครับ เรื่องสถานที่ตั้ง

ผมว่าลองคุยกับเค้าใหม่ก่อนนะครับ
: )

ออฟไลน์ gundam126

ตอนนี้นายกำลังดูในส่วนของถนนเส้นสุขาภิบาล3 เพราะว่าบ้านไม่แพงเท่าไรแต่อยู่ที่งบประมาณที่เหลือจากการซื้อรถว่าจะเหลือเท่าไรถ้ารถราคาแพงมากไปก็ไม่เหลือเงินซื้อบ้านแต่นายอยากได้บ้านกับรถพร้อมกันให้ลูกชายและอยากได้ในทำเลที่ไม่มีสิ่งพลุกพล่านเยอะเช่นรถไม่ติดเท่าไรซึ่งเลยแนะนำไปว่าเส้นสุขาภิบาล3มีหลายหมู่บ้านรถติดเหมือนกันแต่ไม่เยอะเท่าเส้นลาดพร้าว ลูกไปมหาลัยสะดวกออกเส้นรามอินทรา แต่ไม่รู้สิบ้านผมอยู่ชลบุรีทุกวันนี้ไปกลับชลบุรี-กทม.อยู่ทุกวัน(ค่าน้ำมันฟรี)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
บ้าน

ดู ย่านก่อน

พยายามเลือกทำเล ที่ ไม่ค่อยมีปัญหาในเรื่อง โจรหัวขโมย
จะบอกว่า โซน บางนาเนี่ย ข้อดีคือ ขโมย จะไม่ชุกชุม เท่าลาดพร้าว
หรือปากน้ำ แต่ ก็อาจต้องเจอเรื่องน้ำท่วม ซึ่งมักจะเกิดขึ้น ช่วงแถวๆ กันยายน - ตุลาคม

ละแวก บึงกุ่ม สุขาภิบาลนั้น ถือว่า มีประเด็นความเสี่ยงในเรื่อง นี้ แม้จะไม่ใช่อันดับต้นๆ แต่ก็อยู่ในระดับรองๆ เลยทีเดียว
การมียามหน้าหมู่บ้าน ช่วยสกรีน ได้แค่ระดับนึงเท่านั้น

บ้านในระดับนี้ 5-8 ล้านบาท ดู Land and House หรือไม่ก็ กลุ่ม แสนสิริ เอาไว้ครับ
กลุ่ม อื่นๆ ระดับมวยรอง ผมไม่ค่อยมั่นใจ หรือไว้ใจนัก เป็นการส่วนตัว

ออฟไลน์ yod artstu

บ้าน

ดู ย่านก่อน

พยายามเลือกทำเล ที่ ไม่ค่อยมีปัญหาในเรื่อง โจรหัวขโมย
จะบอกว่า โซน บางนาเนี่ย ข้อดีคือ ขโมย จะไม่ชุกชุม เท่าลาดพร้าว
หรือปากน้ำ แต่ ก็อาจต้องเจอเรื่องน้ำท่วม ซึ่งมักจะเกิดขึ้น ช่วงแถวๆ กันยายน - ตุลาคม

ละแวก บึงกุ่ม สุขาภิบาลนั้น ถือว่า มีประเด็นความเสี่ยงในเรื่อง นี้ แม้จะไม่ใช่อันดับต้นๆ แต่ก็อยู่ในระดับรองๆ เลยทีเดียว
การมียามหน้าหมู่บ้าน ช่วยสกรีน ได้แค่ระดับนึงเท่านั้น

บ้านในระดับนี้ 5-8 ล้านบาท ดู Land and House หรือไม่ก็ กลุ่ม แสนสิริ เอาไว้ครับ
กลุ่ม อื่นๆ ระดับมวยรอง ผมไม่ค่อยมั่นใจ หรือไว้ใจนัก เป็นการส่วนตัว

ผมเห็นด้วยกับคุณจิมมี่ โดยเฉพาะ 2 brand นี้ครับ ว่าปัญหาจุกจิกจะน้อยหน่อย
: )

ออฟไลน์ #PETH#

ลองมาดูแถววชัรพลสิครับ

พวก ART ART อย่างเช่นผม อยู่กันเยอะ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เรื่องบ้านผมขอบายครับ
ไม่รู้ด๋อยอะไรเลย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Pasakorndvm

1. ทำเล เดินทางสะดวก บ้าน-ที่ทำงาน อาจจะไม่ใกล้ที่ทำงานก็ได้ แต่ใช้เวลาเดินทางไม่มากเกินไป
สถานที่เรียนของลูก ที่พักผ่อน โรงพยาบาลคุณภาพดี ปากทางหมู่บ้านไม่อยู่ในซอยลึก
2. คุณภาพของหมู่บ้าน L&H หรือ กลุ่ม Q house ถือว่าเป็น mass ที่คุณภาพดี ส่วนแสนสิริ นั้น บางหมู่บ้านก็เป็นแสบสิริ
เพราะคุณภาพวัสดุที่ไม่เท่ากันในแต่ละโครงการ (เพื่อนบ้านเป็นช่างรับเหมา ที่รับงานแสนสิริ เป็นประจำ)
3. ระบบความปลอดภัยของหมู่บ้าน แลกบัตร ให้เจ้าของบ้านปั๊มตรา รปภ.ตรวจตรา (เปลี่ยน บ.รปภ.บ่อย ๆ ก็ดี)ฯลฯ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ BigBlahBlah

• Full Member
ไม่สนใจคอนโดหรือครับ

เรื่องบ้านขอบาย เช่นกัน เพราะผมก็กำลังหาบ้าน ใน กทม ไม่ก็คอนโดเหมือนกัน ยังไม่ค่อยรู้เรื่อง
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ Eak

• Jr. Member
  • **
ถ้าสนใจคอนโด ขนาด 250 ตรม สุขุมวิทย ซอย 19 อยูหลังโรบินสัน เพียง ไม่ถึง 5 นาทีก้ถึงรถไฟฟ้า ทั้งบนดินและใต้ดิน อยากขายพอดีเลย

สนใจให้ราคาพิเศษครับ

ออฟไลน์ BigBlahBlah

• Full Member
ถ้าสนใจคอนโด ขนาด 250 ตรม สุขุมวิทย ซอย 19 อยูหลังโรบินสัน เพียง ไม่ถึง 5 นาทีก้ถึงรถไฟฟ้า ทั้งบนดินและใต้ดิน อยากขายพอดีเลย

สนใจให้ราคาพิเศษครับ

ชื่อคอมโดอะไรหรอครับ ตกตารางเมตรละเท่าไร เป็นคอนโดพร้อมอยู่่รึเปล่า

ปัจจุบันผมพักกับเพื่อน ยังไม่รีบร้อน แต่ดูๆไว้อยู่นะครับ

ปล. ถามเผื่อเป็นนายหน้าให้ เหอๆ
Gadgets ?????????????????????