ผู้เขียน หัวข้อ: คดีลุงวิศวะผมว่าชั้นต้นตัดสินสมเหตุผลแล้วนะ  (อ่าน 9427 ครั้ง)

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
Re: คดีลุงวิศวะผมว่าชั้นต้นตัดสินสมเหตุผลแล้วนะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 17:26:14 »
คำตัดสิน มองว่า ลุงเจตนาให้เกิดเรื่องวิวาทครับ จากจุดเเรก ด่ากันไปเสร็จเเล้วเเยกย้ายเรียบร้อย เหตมันจบตั้งเเต่ตรงนี้เเล้ว ถ้าจากจุดนี้อยู่ๆลุงโดนกรูมาทำร้ายเลยตัดสินใจหยิบอาวุธปืนมายิงเพื่อป้องกันตัว อาจรอด เเต่นี้เเยกย้ายกันเเล้วเหตุมันจบไปเเล้ว

ลุงยังตั้งใจ เอาปืนมาขึ้นลำใส่ซองกระสุน พร้อมกล่าวอาฆาต ว่า"เดีัยวยิงเเม่งเลย" พร้อมขับรถตามไป ถือว่ามีเจตนาจะใช้อาวุธเเน่ๆ

ลุงยังขับตามไปบีบเเตรไปปาดเบรคเเกล้ง  เสียงภรรยาชัดเจนว่า เบรคใส่มันไห้มันชนท้ายเลย  พอถึงจุดที่สอง นั้น สามารถขับรถต่อไปได้เพื่อหลีกปัญหา เเต่สมัครใจจะจอดเพื่อ รอให้อีกฝั่งเค้าลงมาล้อมรถ เพื่อตัวเองจะหาโอกาสใช้ปืนที่เตรียมไว้ จนเกิดเรื่อง  เจตนาคือตั้งใจ  เเน่ๆ   ทั้งที่ตัดสินใจขับหนีไปตอนไหนก็ได้ 

เเถมปืนก็เตรียมมาพร้อมใช้ตั้งเเต่เเรกเเล้ว ไม่ใช่ พึ่งจะหยิบมายิงเเบบเฉพาะหน้า

อีกทั้งการวางตัวตอนมีปากเสียงการหยิบปืนมาเตรียมของลุงเเละภรรยา ดูเเล้วคงมีเรื่องบนถนนนเเบบนี้ไม่ใช่ครั้งเเรกเเน่ๆ น่าจะมีเรื่องกับผู้ร่วมถนนมาหลายที เเละเอาอาวุธปืนมาเตรียมไว้เเบบนี้ประจำ

ถือว่าเป็นอันตรายกับผู้ร่วมทางเช่นกันนะครับเเบบนี้  คือด่าขับปาดขับไล่ยั่วยุท้าทายให้เกิดวิวาท ถ้าอีกฝั่งฟิวขาดลงมาเปิดก่อนก็เข้าแผน พร้อมใช้ปืนที่เตรียมมายิงทันที โดยอ้างเหตุ ป้องกันตัว เพราะเป็นฝ่ายถูกเปิดก่อน

ดีที่กล้องหน้ารถ บันทึกเหตุการเเละเสียงไว้ได้ทั้งหมด ถึงรู้เจตนา ที่เเท้จริง ว่าใครที่มีเจตนาอย่างไร

ทั้งนี้ไม่ใช่ จะว่าฝ่ายรถตู้เป็นฝ่ายถูกหรือฝ่ายน่าสงสารนะครับ สมควรได้รับบทเรียนเช่นกัน

เเละทั้งสองฝ่ายเป็นบุคคลที่ ไม่อยากจะพบเจอบนท้องถนนเลยจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2018, 21:05:50 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: คดีลุงวิศวะผมว่าชั้นต้นตัดสินสมเหตุผลแล้วนะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 17:42:09 »
แก่จนป่านนี้มีลูกมีเมีย ถือว่าเป็นหัวหน้าครอบครัวแล้ว ยังรู้จักยับยั้งชั่งใจไม่เป็น พร้อมพาครอบครัวเข้าไปเสี่ยง ก็เข้าไปสงบอารมณ์ในคุกแล้วกัน

ถ้าลุงอายุยี่สิบกว่าๆนี่ผมเห็นใจเลย ตามอารมณ์วุฒิภาวะ แต่นี่แก่ยันหัวหงอก ผ่านอะไรมาตั้งแยอะแล้วยังยับยั้งอารรมณ์ไม่อยู่

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 17:47:53 »
เรื่องน่ายินดี ลุงหัวร้อนมีปืนหายไปจากถนน1 เด็กไม่ดียกพวกรุมชาวบ้าน1 :-* :-* :-* :-* :-*

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 17:48:53 »
หัวหน้าครอบคัวต้องเล็งเห็นภัยที่จะเข้ามาหาครอบครัวครับ ติดจริงๆคงไม่ถึงสิบปีหรอก เด็กนั่นลูกคนเดียว แอบสงสารพ่อแม่ ตำรวจ ศาล  ที่ต้องมีเรื่องวุ่นวายคับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 18:56:02 »
ส่วนตัวเห็นตามนี้นะ แต่โทษลุงน่ะน่าจะลดลงกว่านี้ รอลงอาญาไปซะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tdci_20

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 19:26:54 »
อย่าเข้าใจเป็นเรื่องอื่นนะครับ คดีนี้มีคนตาย  การทะเลาะกันนำไปสู่การยิงคนตาย ศาลท่านลงโทษแบบนี้ถูกแล้ว
คนจะดีจะเลว ทะเลาะกัน ถ้าแค่ชกต่อย เราจะถือหางฝั่งไหนก็คงไม่เท่าไหร่ แต่ทะเลาะกันถึงขั้นใช้ปืนยิงผู้อื่นตาย
โดยอ้างว่าป้องกันตัว ศาลท่านก็ชี้ให้เห็นแล้ว คุณขับรถมากับแม่ เมีย ลูก แต่คุณไม่รู้จักป้องกันอารมณ์ตัวเอง แล้ว
เรื่องบานปลายกลายเป็นฆาตกรฆ่าคน ก็อยากให้เป็นอุทาหรณ์สำหรับทุกคน อย่าให้เรื่องเสียเวลาแค่ไม่กี่นาที
กลายไปเป็นต้องติดคุก 10 ปี 

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 20:43:36 »
จริงๆมีเรื่องกันนิดๆหน่อยๆควรจบนะ
เรื่องบนท้องถนน จะถูกจะผิดก็ควรจบ เอาแค่หอมปากหอมคอให้รู้ว่าไม่พอใจพอ หลังจากนั้นควรจบ
ถ้าเราไม่จบ ผมย่าไม่เกิดเคสนี้ก็มีเคสหน้าชัวร์

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 21:30:52 »
คนขับรถตู้โดนอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ SUBzero

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 21:51:23 »
ผมบอกแล้วให้ยิงคนขับรถตู้ด้วย ใหนๆก็จะตืดคุกแล้ว มันคือต้นเหตุ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 22:38:37 »
คำตัดสิน มองว่า ลุงเจตนาให้เกิดเรื่องวิวาทครับ จากจุดเเรก ด่ากันไปเสร็จเเล้วเเยกย้ายเรียบร้อย เหตมันจบตั้งเเต่ตรงนี้เเล้ว ถ้าจากจุดนี้อยู่ๆลุงโดนกรูมาทำร้ายเลยตัดสินใจหยิบอาวุธปืนมายิงเพื่อป้องกันตัว อาจรอด เเต่นี้เเยกย้ายกันเเล้วเหตุมันจบไปเเล้ว

ลุงยังตั้งใจ เอาปืนมาขึ้นลำใส่ซองกระสุน พร้อมกล่าวอาฆาต ว่า"เดีัยวยิงเเม่งเลย" พร้อมขับรถตามไป ถือว่ามีเจตนาจะใช้อาวุธเเน่ๆ

ลุงยังขับตามไปบีบเเตรไปปาดเบรคเเกล้ง  เสียงภรรยาชัดเจนว่า เบรคใส่มันไห้มันชนท้ายเลย  พอถึงจุดที่สอง นั้น สามารถขับรถต่อไปได้เพื่อหลีกปัญหา เเต่สมัครใจจะจอดเพื่อ รอให้อีกฝั่งเค้าลงมาล้อมรถ เพื่อตัวเองจะหาโอกาสใช้ปืนที่เตรียมไว้ จนเกิดเรื่อง  เจตนาคือตั้งใจ  เเน่ๆ   ทั้งที่ตัดสินใจขับหนีไปตอนไหนก็ได้ 

เเถมปืนก็เตรียมมาพร้อมใช้ตั้งเเต่เเรกเเล้ว ไม่ใช่ พึ่งจะหยิบมายิงเเบบเฉพาะหน้า

อีกทั้งการวางตัวตอนมีปากเสียงการหยิบปืนมาเตรียมของลุงเเละภรรยา ดูเเล้วคงมีเรื่องบนถนนนเเบบนี้ไม่ใช่ครั้งเเรกเเน่ๆ น่าจะมีเรื่องกับผู้ร่วมถนนมาหลายที เเละเอาอาวุธปืนมาเตรียมไว้เเบบนี้ประจำ

ถือว่าเป็นอันตรายกับผู้ร่วมทางเช่นกันนะครับเเบบนี้  คือด่าขับปาดขับไล่ยั่วยุท้าทายให้เกิดวิวาท ถ้าอีกฝั่งฟิวขาดลงมาเปิดก่อนก็เข้าแผน พร้อมใช้ปืนที่เตรียมมายิงทันที โดยอ้างเหตุ ป้องกันตัว เพราะเป็นฝ่ายถูกเปิดก่อน

ดีที่กล้องหน้ารถ บันทึกเหตุการเเละเสียงไว้ได้ทั้งหมด ถึงรู้เจตนา ที่เเท้จริง ว่าใครที่มีเจตนาอย่างไร

ทั้งนี้ไม่ใช่ จะว่าฝ่ายรถตู้เป็นฝ่ายถูกหรือฝ่ายน่าสงสารนะครับ สมควรได้รับบทเรียนเช่นกัน

เเละทั้งสองฝ่ายเป็นบุคคลที่ ไม่อยากจะพบเจอบนท้องถนนเลยจริงๆ

อันที่จริง ถ้ามีกล้องหรือสิ่งบันทึกเหตุการณ์ในรถตู้บ้างคงดีนะครับ
เราคงจะได้รู้บ้างว่า เหตุการณ์บนรถตู้นั้นเป็นอย่างไร 

เด็ก ๆ จะช่วยกันห้ามปรามคนขับรถตู้
หรือคนขับรถตู้จะยุยงปลุกปั่นเด็กให้ลงมามุ่งรุมทำร้ายลุงและครอบครัว

ถ้ามี.... เราก็คงเห็นอะไรอีกอย่างครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 23:03:07 »
หลักฐานขนาดนี้ ตัดสินแบบนี้ถือว่าเบาสุดแล้ว
ถ้าแค่รอลงอาญา ก็กลายเป็นบ้านป่าเมืองเถื่อนแล้ว
ไม่พอใจใคร ก็ใช้วิธีล่า ไปด่ายั่วยุ ด่าแรงๆถึงพ่อแม่เป็นใครจะไม่เดินมาถามว่ามีปัญหาอะไร
พอเดินมาใกล้ก็ยิงทิ้งเลยจบไม่ผิดเป็นฮีโร่ สังคมยกย่องยอดเยี่ยมน่ายิงทิ้งให้หมดรถตู้เลย
แบบนี้หรอ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 23:29:42 »
คดีนี้ ทำให้มองเห็นว่าคนส่วนใหญ่
1 ตัดสินจากต้นทุนทางสังคม ใครต้นทุนดีกว่าคนนั้นจะได้เปรียบกว่า ถึงทำผิดคนก็มองว่าถูก
น่าสงสาร น่าเห็นใจ ไม่น่าต้องติดคุก

2 ตัดสินจากดราม่า ใครดราม่าก่อนคนนั้นชนะ ทั้งที่ความจริงเป็นยังไงก็ไม่รู้

3 เสียเงินไม่ว่า เสียหน้าไม่ได้ บางครั้งก็รู้ตัวว่าเข้าข้างคนผิด แต่ถ้ายอมรับมันเสียหน้า ก็เลยต้องเข้าข้างคนผิดต่อไป

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 00:08:07 »
ลุงวิศวะ โดนข้อหาเจตนาฆ่า โทษต่ำสุดคือ จำคุก 15 ปี  ต่ำกว่านี้ไม่มีแล้ว แต่จำเลยยอมรับว่ายิงจริง เลยลดโทษ 1 ใน 3 เหลือ 10 ปี

เพื่อนพี่ชาย เป็นผู้พิพากษา เคยบอกว่า  การยิงป้องกันตัว ให้ยิงขู่ลงพื้นก่อน 1 นัด , ถ้าเข้ามาใกล้ตัว ให้ยิงที่ขา 1 นัด .. แค่นี้ ถือเป็นการป้องกันตัว  ต่อสู้ในศาลได้ ศาลรับฟัง
แต่ถ้ายิงนัดเดียว ตายเลย .. อันนี้ เจตนาเต็มๆ  รอดยาก
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 06:47:36 »
พกปืน มีอารมณ์ ได้เรื่องทุกงาน สุดท้ายจบที่มีคดีติดตัว เสียเวลา เสียอารมณ์

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 08:50:45 »
ถ้าผมเป็นลุง จะไม่ใช้ปืนครับ เพราะอย่างที่รู้ ยิงใครก็เรื่องยาวทั้งนั้น แม้แต่ยิงโจรที่เข้ามาในบ้านก็เรื่องยาวได้ อีกอย่าง อยู่ที่เจ้าของปืน เห็นมาหลายคนแล้วทึ่คนมีปืนแล้วกร่าง หัวร้อนนิดหน่อยก็จะใช้ปืน

วิธีของผมถ้าเจอเหตุการณ์แบบลุงนะ คือบีบแตร แล้วค่อยๆ ปล่อยเบรค ให้รถค่อยๆ เคลื่อน ตามธรรมชาติของคนแล้วจะกลัวตายครับ คงไม่ยืนขวางให้รถทับหรอกเมื่อรถเคลื่อน หรือต่อให้ตกใจ เหยียบคันเร่งเลี้ยวออกเพื่อเปิดทางหนีแล้วมีคนตาย ยังไงก็ไม่โดนหนักเท่าใช้ปืน

แต่ถ้าใช้ปืน ต่อให้แค่เอามาขู่ไม่ได้ยิงก็ผิดแล้วครับ แล้วนี่ยิงคนตายแล้วเป็นปืนไม่มีใบอนุญาตพกด้วย แบบนี้อ่วมเลยครับ สังเกตพวกรถแพงๆ ที่มีปืนในรถ พวกนี้มีใบอนุญาตพกปืนกันหมด เวลายิงใครตายโดยสมเหตุสมผล จะโดนโทษไม่หนัก
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ BOBBY_7

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 09:41:15 »
นักเลงเสียชีวิต VS ขับรถมีปืน ติดคุก

หัวร้อนทั้งหลาย.. เวลาไม่กี่นาที  มันแลกอะไรกับเราไปบ้าง ?
 :'(

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 09:47:11 »
ต่อไปไม่ต้องพกหรอกครับ ปืน

เอารถแบบกันกระสุนก็พอ พร้อมกล้องรอบคันแบบ 4K
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 11:48:20 »
ถ้าลุงรอด ต่อจากนี้ไปมันจะกลายเป็นบรรทัดฐานให้กับคดีอื่นในอนาคตด้วยสิครับ สมมติว่า เวลาทะเลาะกันบนท้องถนน ใครเสือกเดินมาเคาะกระจก ด่าทอ ฯลฯ แล้วคนในรถสามารถยิงปืนใส่ก่อนได้อ่ะดิครับ

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 13:11:17 »
ช่วงนั้น ผมจำได้ มีหลายคนเลยนะ ที่ออกมาบอก เป็นเค้า เค้าก็ยิง
ดารา คนดังหลายคนเลย
ลองคิดดูถ้าปล่อยให้ผ่านไป ให้ลุงไม่ผิด (ซึ่งยังไงก็ผิด)
ต่อไป คดีแบบนี้จะเยอะแค่ไหน
ทุกวันนี้ ขับรถก็สะกดคำว่า น้ำใจกันไม่ค่อยเป็นแล้ว
อะไรนิดหน่อยไม่ยอม ของขึ้น จะไล่บี้กันยังกับเล่น GTA
มีปืนนี่ยิ่งพร้อมจะของขึ้นอีก

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 16:25:19 »
ไม่เข้าข้างใครนะครับ
ถนนเป็นที่สาธาระณะ มีทั้งคนใจดี และใจร้อน
ขับรถสมัยนี้ รถเยอะควรใจร่ม ๆ หน่อย
อะไรรอได้ก็รอ ผมว่าเรื่องจะไม่เกิดเลยถ้าเราใจเย็นลงสักนิดครับ

ควรระงับอารมณ์ไว้ที่ตัวเราก่อนนะครับ 8)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 16:39:55 »
เคยอ่านนานมากแล้ว มีคดีความทะเลาะวิวาทในอเมริกา

คนนึงขับรถออกไปสุดท้ายจอด อีกกลุ่มคนเดินเข้าไปรุมรถ เขากดยิงไปสองนัด ตายไปสอง

ศาลตัดสินให้เป็น Self defence เพราะตัดสินว่ารถเป็นพื้นที่ส่วนบุคคล ผู้ยิงทำไปเพราะถูกกดดันด้วยสภาพถููููกบุกรุก มีสิทธิปกป้องตัวเองเข้าไปในที่ส่วนตัวที่แบ่งไว้ชัดเจน

และอีกหลายคดีที่คนขับต้องยิงคนที่ไม่รู้จักในสภาพself.defence

https://abc13.com/uber-driver-shoots-and-kills-man-who-chased-after-him/4090800/

กฎหมายแต่ละประเทศ และกระบวนการตัดสินไม่เหมือนกัน ผลก็ต่างกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2018, 16:46:40 โดย Jæ »

ออฟไลน์ pim_cute

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 17:31:14 »
เคยอ่านนานมากแล้ว มีคดีความทะเลาะวิวาทในอเมริกา

คนนึงขับรถออกไปสุดท้ายจอด อีกกลุ่มคนเดินเข้าไปรุมรถ เขากดยิงไปสองนัด ตายไปสอง

ศาลตัดสินให้เป็น Self defence เพราะตัดสินว่ารถเป็นพื้นที่ส่วนบุคคล ผู้ยิงทำไปเพราะถูกกดดันด้วยสภาพถููููกบุกรุก มีสิทธิปกป้องตัวเองเข้าไปในที่ส่วนตัวที่แบ่งไว้ชัดเจน

และอีกหลายคดีที่คนขับต้องยิงคนที่ไม่รู้จักในสภาพself.defence

https://abc13.com/uber-driver-shoots-and-kills-man-who-chased-after-him/4090800/

กฎหมายแต่ละประเทศ และกระบวนการตัดสินไม่เหมือนกัน ผลก็ต่างกัน

เหมือนกันครับ คุณตีความกฎหมายผิดเอง "ผู้ยิงทำไปเพราะถูกกดดันด้วยสภาพถููููกบุกรุก" ตรงนี้บอกว่าไม่ได้สมัครใจทะเลาะวิวาท

แต่กรณีลุง แกขับรถตาม ศาลจึงเห็นว่าสมัครใจทะเลาะวิวาท ไม่ถือเป็นการป้องกันตัว ประเด็นมันอยู่ตรงนี้ครับ ถ้าแกไม่ได้ขับตามแต่เป็นวัยรุ่นมากดดันให้จอดแบบนี้แกจะเข้าป้องกันตัวและไม่มีความผิดทันที

จะอ้างป้องกันตัวต้องให้ครบ 3 องค์ประกอบครับ ไม่สมัครใจทะเลาะวิวาท ภัยอันตรายใกล้ถึงตัว และไม่เกินกว่าเหตุ ถ้าครบตามนี้คุณมีสิทธิปกป้องชีวิตและทรัพย์สินเต็มที่ครับ
ผมว่าศึกษากฎหมายให้ละเอียดถี่ถ้วนก่อนบอกว่าไม่ยุติธรรมดีกว่าครับ เรื่องแบบนี้มันมีเนื้อหา และศาลท่านก็ชี้แจงค่อนข้างละเอียด ทักท้วงได้นะครับถ้าคุณมีความรู้จริงๆ ศาลท่านรับฟังครับ ผมไม่ค่อยอยากก้าวล่วงศาลเพราะเห็นว่าสมเหตุสมผลดีแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2018, 17:41:08 โดย pim_cute »

ออฟไลน์ arte

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 17:53:57 »
ผมว่าคลิปจากกล้องรถของลุงเป็นหลักฐานมัดตัวลุงเอง  ว่าลุงพร้อมจะปะทะตั้งแต่แรก และตลอดทาง ถ้าหากไม่มีกล้องหน้ารถลุงอาจจะรอดหรือโดนน้อยกว่านี้ หรือเปล่า

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 22:06:10 »
ถ้าจะเอา คำตัดสินอื่นมาเทียบ

คุณต้องเเยกคำว่าถูกคุกคาม กับสมัครใจทะเลาะวิวาท ออกได้ก่อนครับ เพราะจุดนี้คือจุด ที่ชี้ความผิด

1.ถ้าลุงขับหนีเเต่เเรก พยายามเลี่ยงเเล้ว เเต่ไปจนมุม หนีไม่ได้อีก  ถูกเดินมาล้อมทำร้ายอันนนี้  ถึงจะเรียกว่าถูกคุกคาม

2.เเต่ถ้าลุง เตรียมปืนในมือพร้อมยิง เเล้วเจตนาขับตามไปปาดหน้าเขา เจตนาไปก่อวิวาทกับเค้าต่อบนถนน ทั้งที่มีทางเลือกให้ลุงนิ่งเฉยหรือขับเเยกย้ายกันไปได้   เเเบบนี้ ลุงนั้นหละไปก่อวิวาทกับเขาก่อน จะเรียกป้องกันตัวได้ยังไงครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2018, 09:54:02 »

เหมือนกันครับ คุณตีความกฎหมายผิดเอง "ผู้ยิงทำไปเพราะถูกกดดันด้วยสภาพถููููกบุกรุก" ตรงนี้บอกว่าไม่ได้สมัครใจทะเลาะวิวาท

แต่กรณีลุง แกขับรถตาม ศาลจึงเห็นว่าสมัครใจทะเลาะวิวาท ไม่ถือเป็นการป้องกันตัว ประเด็นมันอยู่ตรงนี้ครับ ถ้าแกไม่ได้ขับตามแต่เป็นวัยรุ่นมากดดันให้จอดแบบนี้แกจะเข้าป้องกันตัวและไม่มีความผิดทันที

จะอ้างป้องกันตัวต้องให้ครบ 3 องค์ประกอบครับ ไม่สมัครใจทะเลาะวิวาท ภัยอันตรายใกล้ถึงตัว และไม่เกินกว่าเหตุ ถ้าครบตามนี้คุณมีสิทธิปกป้องชีวิตและทรัพย์สินเต็มที่ครับ
ผมว่าศึกษากฎหมายให้ละเอียดถี่ถ้วนก่อนบอกว่าไม่ยุติธรรมดีกว่าครับ เรื่องแบบนี้มันมีเนื้อหา และศาลท่านก็ชี้แจงค่อนข้างละเอียด ทักท้วงได้นะครับถ้าคุณมีความรู้จริงๆ ศาลท่านรับฟังครับ ผมไม่ค่อยอยากก้าวล่วงศาลเพราะเห็นว่าสมเหตุสมผลดีแล้วครับ
เคสต่างประเทศ บางเคสเอามาเป็นกรณีตัวอย่างไม่ได้
อย่างเคสที่คุณยกมา มันมีเคสใก้เคียงกันอยู่ตัดสินเหมือนกันเด้ะเลย (เป็นนักกีฬาอเมิรกันฟุตบอลมั้ง กับคนธรรมดา) คือ ป้องกันตัว
ทั้งๆที่จริงแล้ว ขับรถไล่ปาดกันไปมา 8 กิโล แล้วสุดท้ายจบลงที่เดินเข้าหากันอีกฝ่ายเลยยิงสวน 2 นัด
แต่ที่ตัดสินไปว่าป้องกันตัว เพราะเคสนี้ไม่ได้ยกข้อต่อสู้ในเรื่องที่ปาดหน้ากันไปกันมา เลยชี้ไปว่าเป็นป้องกันตัว
อีกจุดนึงที่ต่างกันคือ การตัดสินโทษในคดีอาญา แม้จะมีความผิดจริงแต่เค้ามีการดูเรื่องการบรรเทาผลร้ายให้แก่ผู้เสียหายไปด้วย
แม้จะฟังว่าเจตนาฆ่า แต่ถ้าบรรเทาผลร้ายให้ผู้เสียหายเพียงพอ ศาลก็ลงโทษสถานเบาได้

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2018, 11:42:44 »
เล่นปืนกันอีกละ ทีนี้วิศวะโดนยิงดับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2018, 12:57:21 »
เล่นปืนกันอีกละ ทีนี้วิศวะโดนยิงดับ

เคสนี้ นักวิจัยเขามีสภาวะทางจิตไม่ค่อยปกตินะครับ เมียป่วยเรื้อรัง ตัวเองซึมเศร้า แถมตอนเกิดเหตุเมาอีก

:-\
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/