ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามไว้เป็นความรู้หน่อยครับ เรื่องเกียร์ Auto สรุปเข็นติดได้หรือไม่ครับ  (อ่าน 17582 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ไปอ่านมาหลายเว็บแล้วครับ บ้างก็บอกว่า ต้องวิ่งเร็วมากถึงจะติดได้ บ้างก็บอกว่า เข็นให้ตายก็ไม่ติด(ประมาณว่าลองวิ่งเร็วๆ ดับเครื่อง แล้วบิดสวิทซ์มา เครื่องก็ไม่ติด ถ้าไม่บิดสตาร์ท)

คือว่า พ่อกับเพื่อนพ่อผมแบบว่าหัวโบราณกันหน่อยน่ะครับ ค่อนข้างจะแอนติเกียร์ออโต้ แล้วก็มีประเด็นเรื่องไอ่เข็นติดได้ไม่ได้เนี่ยแหละ ผมเลยอยากรบกวนขอข้อมูลหน่อยน่ะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

เข็นแล้วเกียร์พังรึปล่าวครับ  ผมว่าเข็นไม่ได้นะเกียร์พังเอา
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Monstruo

• Sr. Member
มันมีวงจรป้องกันไว้นี่ครับ
ถ้าเกียร์ไม่อยู่ที่ P หรือ N จะไม่สามารถสตาร์ตเครื่องได้   เพราะถ้าทำได้รถอาจไหลไปชนอะไรเข้า

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
ไม่ทราบเหมือนกันครับ
รู้แต่ว่า เวลาลาก ห้ามลากเกิน 80 km และลากเร็ว ๆ ไม่ดีครับ

ออฟไลน์ NOTTO

แล้วจะไปเข็นมันทำไมละเนี่ย

ถ้าจะเข็นให้ติด แนะนำให้หาแบตมาพ่วง ง่ายและปลอดภัยกว่าเยอะ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก

ถ้าจะเข็นให้ติด แนะนำให้หาแบตมาพ่วง ง่ายและปลอดภัยกว่าเยอะ

แต่ถ้า มอเตอร์สตาร์ทพังก็ต้องเข็นละคร๊าบ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ IncarRus

ถ้าอยู่ในเมือง มันก็ง่ายซิครับ แบบที่ท่านว่า
ถ้าเกิดไปอยู่บนเขา หรือบ้านนอกมากๆ อะ  :-\

ประมาณว่า รุ่นเก่าๆ ที่ยังไม่มีระบบป้องกันอะไร ยังเข็นได้อยู่ แต่ต้องเข็นให้ได้รอบสูง(ประมาณ2พันรอบ เท่าที่เคยเห็นนะครับ) ถึงจะติดได้ ส่วนรุ่นใหม่ๆ ต้องพ่วงแบตอย่างเดียว เหรอครับ >_<

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
การเข็นให้ติด เกียร์ ออโต้ ทำได้ยากมากคับ

อย่างน้อย ต้อง ความเร็ว 40-50 กม/ชม. อ่ะคึับ

เพราะ มี เจ้า ทอร์ค คอนเวนเตอร์ อยู่

;D
Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ NOTTO

ประมาณว่า รุ่นเก่าๆ ที่ยังไม่มีระบบป้องกันอะไร ยังเข็นได้อยู่ แต่ต้องเข็นให้ได้รอบสูง(ประมาณ2พันรอบ เท่าที่เคยเห็นนะครับ) ถึงจะติดได้ ส่วนรุ่นใหม่ๆ ต้องพ่วงแบตอย่างเดียว เหรอครับ >_<

ก็คงประมาณนั้นมั๊งครับ ท่าน IncarRus ท่าน liveshow ครับ ผมเกรงว่ามันจะต้องเข็นให้ตกเขาน่ะสิครับ ถึงจะมีความเร็วพอที่จะสตาร์ทติด อันนี้ไม่มีข้อมูลทางเทคนิคครับ เดาๆเอาล้วนๆ อิอิอิอิ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เข็นให้ได้ 2 พันรอบบบ  :o ก็หนักเอาการอยู่นะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Fly to dream

สมมุติเล่นๆ รถสตาร์ทไม่ติดอยู่ยอดดอยสุเทพ  แล้งบังเอิญตอนนั้นคนไม่รู้หายไปไหนหมด แล้วเหลือแค่

ฉันและเธอ  แล้วเจ้านายโทรมาบอกให้กลับมาที่ทำงานด่วน   จะทำยังไงเนี่ย  กาโอะกาโอะ ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
อย่างนี้จ้าง taxi มาลากกระตุกดีกว่าครับ 40-45 Km สตาร์ทติดพาคนเขนไปโรงบาลต่อเลยครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

การเข็นให้ติด เกียร์ ออโต้ ทำได้ยากมากคับ

อย่างน้อย ต้อง ความเร็ว 40-50 กม/ชม. อ่ะคึับ

เพราะ มี เจ้า ทอร์ค คอนเวนเตอร์ อยู่

;D
แล้วเกียร์ CVT จะติดได้ไหมล่ะครับนี่ เอิ๊ก

ออฟไลน์ Eddy5659

เฟริ์มครับ ไม่ได้แน่นอนครับ

เคยเข็น vios ของเพื่อนครับ พระเจ้ายังไงๆ มันก็ไม่ติด นั่งรอรถวิ่งผ่านแล้วโบก ดีกว่าเยอะ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D...............in an emergency case, yes cars with automatic tranny may pushing down hill /towing in the front and speed up over 50-60 km/h on neutral cruising to switching  down to 2nd speed with ignition key ON..........that's all thier should dragding up get your engine start!...........but be sure you've got little power left in the battery to fire up ignition!!!

yogibear
ps. like the other guy said earier to do that you may shorten torque converter aging up to 1/4 of thier life...!!

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ

;D
แล้วเกียร์ CVT จะติดได้ไหมล่ะครับนี่ เอิ๊ก

ไม่ได้เช่นกันคับ เคยลองเข็น แจ๊ส เพื่อนแล้ว

ออกกำลังกายฟรีคับ

Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

;D ;D ;D...............in an emergency case, yes cars with automatic tranny may pushing down hill /towing in the front and speed up over 50-60 km/h on neutral cruising to switching  down to 2nd speed with ignition key ON..........that's all thier should dragding up get your engine start!...........but be sure you've got little power left in the battery to fire up ignition!!!

yogibear
ps. like the other guy said earier to do that you may shorten torque converter aging up to 1/4 of thier life...!!

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ เท่าที่ฟังๆมา ก็น่าจะเป็นอย่างนั้นจริงๆ ถึงว่าไม่มีใครเข็นติด (เกินปัญญาคนเข็น) - -