ผู้เขียน หัวข้อ: Honda และความทุกข์เล็กๆ ที่เริ่มเกิดกับลูกค้า คนหนึ่ง  (อ่าน 15417 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
สวัสดีครับเพื่อนๆทุกท่าน

ทุกครั้งที่มาตั้งกระทู้ มักนำเรื่องไม่สบายใจ เกี่ยวกับรถยนต์คันแรก ของผม มาระบายกับเพื่อนๆทุกที

รถยนต์คันดังกล่าว คือ Mobilio RS อายุ 2 ปี 11 เดือน 20 วัน  :-[      วิ่งไปทั้งสิ้น  37,xxx กม. มีอัลติเมท แคร์ คุ้มครองถึง 5 ปี

หลังจากสัปดาห์ก่อน ได้มาตั้งกระทู้เรื่องยางหุ้มสูบเบรคขาด ซึ่ง Honda Automobile ไม่มีนโยบายให้เคลม เพราะเป็น 'ยาง'  เลยไม่เข้าเงื่อนไขประกัน!

จนผมต้องมาปรึกษาทุกท่าน พร้อมโทรไป CC Honda เพื่อขอความอนุเคราะห์ ช่วยจ่าย 50/50  และประสบความสำเร็จ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=67681.0

วันนี้ สดๆ ... ไฟหน้า ฝั่งขวา (Projector/Halogen) ขาด!

Honda Automobile แจ้งว่า ไม่ให้เคลม เนื่องจากเป็นชิ้นส่วนสิ้นเปลือง  :'(   จึงไม่เข้าเงื่อนไขประกัน (อีกแล้ว)

สรุปคือ ตอนนี้มึน ... และไม่แน่ใจว่า ผมใช้รถไม่เป็น หรือ แค่แจ็คพ็อตรัวๆ กันแน่

จึงอยากจะระบาย และขอความเห็น/ประสบการณ์ใดๆก็ได้ จากเพื่อนๆทุกท่าน

ขอบพระคุณครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าแจ็คพอตคับ City ที่บ้านซื้อเมื่อตอนโครงการรถคันแรก ไฟยังไม่ขาดสักดวงครับ

แต่อึ้ง หลอดไฟขาดน่าจะเคลมได้นะครับ  :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2018, 18:23:42 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ AkE

เรื่องยางลูกสูบเบรคขาดนี่เจอบ่อยครับเพราะชอบตีความว่ารถไปลุยน้ำตอนเบรคร้อนมา ผมเปลี่ยนไปทั้งคู่หน้าละแต่เสียตังค์เปลี่ยนอยู่ละครับเพราะเกินแสนโลแล้ว แต่ไฟหน้าขาดนี่ควรเคลมได้นะยังใหม่อยู่เลย รถที่บ้านผม honda ทุกคันไม่มีงอแงเลยนะครับแต่ก้เข้าใจครับ ขอให้แก้ได้ไวๆ

ออฟไลน์ Stp

หลอดไฟหน้าฮาโลเจน (หรือแม้กระทั่ง HID) เป็นอะไหล่สิ้นเปลือง ผมว่าก็น่าจะถูกของเขานะ เพราะบางคนเปิดใช้บ่อยก็เสียไว บางคนไม่ค่อยได้เปิดใช้ก็ (อาจจะ) ไม่เสียเลยตลอด 3 ปี

คือถ้าใช้มาเกิน 1 ปีบางยี่ห้ออยู่ในประกันแล้วเคลมให้ผมว่าผิดปกติมากกว่า โอเคล่ะว่าลูกค้าต้องชอบแบบนี้มากกว่าแน่นอน แต่ถ้าตีความหมาย “อะไหล่สิ้นเปลือง” เขาก็มีสิทธิ์จะไม่เปลี่ยนให้เช่นกัน ขนาดแบตที่เสื่อมเร็วมากยังไม่ถือว่าเคลมได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2018, 18:58:50 โดย Stp »
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Tien.W

ปกติ หลอดไฟ เค้าไม่เคลมให้อยู่แล้ว ทุกยี่ห้อนะ

ซื้อร้านอะไหล่มาใส่ หลอดละ ร้อยกว่าบาทเอง

ออฟไลน์ kiwiwi

อย่างที่เพื่อนสมาชิกข้างบนเรียนไป
จะว่าสิ้นเปลืองก็สิ้นเปลืองได้นะครับ

เพราะมันไม่สามารถนับอายุตายตัวได้ ขึ้นอยู่กับการใช้งานจริงๆ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ขึ้นอยู่กับ suplier ที่เค้าเลือกใช้ด้วย

ฟรีดของผมประกอบจากอินโด ใช้ไม่เท่าไหร่ ไฟเบรคท้ายขาด ห่างกันไม่นานครับ แค่ประมาณสามหมื่นโลแรก

แต่พอเปลี่ยนเป็นของไทย ก็แสนนิดๆแล้ว แต่ไฟหรี่ ไฟเลี้ยวไม่ขาด

ส่วนไฟหน้า ของผมคงดวงดีมากมาย แสนสามนิดๆแล้ว รถห้าปี ยังเปิดปิดปกติ

แต่คันอื่นๆที่เคยๆใช้มา
อย่าง mb w202 ก็ไม่ถึงห้าหมื่น
Space wagon 70,000

ผมว่าก็แล้วแต่น่ะครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
หลอดไฟหน้าฮาโลเจน (หรือแม้กระทั่ง HID) เป็นอะไหล่สิ้นเปลือง ผมว่าก็น่าจะถูกของเขานะ เพราะบางคนเปิดใช้บ่อยก็เสียไว บางคนไม่ค่อยได้เปิดใช้ก็ (อาจจะ) ไม่เสียเลยตลอด 3 ปี

คือถ้าใช้มาเกิน 1 ปีบางยี่ห้ออยู่ในประกันแล้วเคลมให้ผมว่าผิดปกติมากกว่า โอเคล่ะว่าลูกค้าต้องชอบแบบนี้มากกว่าแน่นอน แต่ถ้าตีความหมาย “อะไหล่สิ้นเปลือง” เขาก็มีสิทธิ์จะไม่เปลี่ยนให้เช่นกัน ขนาดแบตที่เสื่อมเร็วมากยังไม่ถือว่าเคลมได้เลย

อึ้งตรงนี้ล่ะครับ มันน่าจะทนกว่านี้จริงๆนะ ในความรู้สึกผมว่ามันไม่น่าจะถูกตีเป็นอะไหล่สื้นเปลือง

การใช้งานผมวิ่งกลางคืนทุกวัน Nissan 8 ปี City รุ่นแรก 11 ปี เปิดไฟวิ่งน่าจะราวๆ 1:30 ชั่วโมงต่อวัน ไฟหน้าไฟท้าย ไฟเบรคไฟเลี้ยว ไฟถอยหลัง ไม่เคยขาดครับจนขายรถไป
ส่วน City ตัวปัจจุบัน 6 ปี หลอดไฟยังปกติทุกอย่างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2018, 19:33:43 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ CNX

ชีวิตมันก็เป็นแบบนี้ครับ มันไม่แน่ ไม่ได้ดังใจ ถ้าเข้าใจ ก็จะไม่ติดใจ ไม่ทุกข์ใจ 8) ::) ;D
เคยเจอคนใช้หินทุบไฟหน้ารถตัวเอง เพื่อเคลมประกันครับ แปลกดี ฮาาา

ข้อยกเว้น และสิ่งที่อยู่นอกเหนือขอบเขตการให้บริการ
โปรแกรมการให้บริการพิเศษด้านคุณภาพรถยนต์ ฮอนด้า อัลติเมท แคร์ นี้ ไม่รวมถึงการให้บริการใดๆ ที่เกี่ยวเนื่องกับเหตุดังต่อไปนี้

ชิ้นส่วนอะไหล่ และวัสดุสิ้นเปลืองที่ต้องเปลี่ยนตามอายุการใช้งาน หรือการบำรุงรักษา
เช่น ไส้กรองต่างๆ ทั้งหมด ผ้าเบรกหน้าและหลัง ผ้าคลัตช์ หลอดไฟ หัวเทียน ฟิวส์ แปรงถ่าน ปะเก็น ท่อทางเดินต่างๆ ท่อยาง พลาสติก
ยางแท่นเครื่อง ยางใบปัดน้ำฝน สายพานต่างๆ น้ำมันและสารหล่อลื่นทุกชนิด แบตเตอรี่ น้ำกลั่นในแบตเตอรี่ น้ำหล่อเย็น น้ำยาแอร์
ยางรถยนต์ ลูกหมาก บู๊ทยางต่างๆ และรายการอื่นๆ ตามที่บริษัท ฮอนด้าฯ กำหนด

ที่มา : https://www.honda.co.th/service/special-service/ultimate.php
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2018, 20:13:10 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ rotaryman

คงเป็นเรื่องซวยมากกว่าครับ อย่าไปคิดมากเลยมันก็เป็นช่วงนึงของชีวิตที่มันต้องเจอครับ ผมเคยเจอ ทีวีเสีย 55 นิ้ว ถัดไปไม่นานเครื่องซักผ้าฝาหน้าเสีย ผมพยายามติดต่อช่างมันก็ไม่ว่างบ้างอะไรบ้าง ถ้ามัวแต่รอของก็ไม่มีใช้ผ้าก็กองเป็นภูเขา สุดท้ายตัดสินใจจบด้วยการซื้อใหม่ทั้งสิ้นคิดดูต้องจ่ายเป็นเงินเท่าไหร่ครับ แต่สิ่งที่ได้คือสบายใจครับให้มันจบๆไป หลอดไฟขาดไปซื้อใหม่เปลี่ยนเองเลยครับ สิ่งที่น่าเบื่อที่สุดคือการต้องไปอ้อนวอนคนอื่น เสียทั้งเวลาเสียทั้งอารมณ์ครับ

ออฟไลน์ Sit: )

อย่าเพิ่งมึนครับ
หลอดไฟขาดเป็นเรื่องที่ทุกคนต้องเจอ เหมือนแบตเสื่อม ผ่านเรื่องใหญ่กว่ามาได้ อย่าเสียอารมณ์กับหลอดไฟเลยครับ ขับรถเที่ยวดีกว่า

ออฟไลน์ seeker

ตามความเข้าใจผม อะไหล่ที่เป็นยาง และไฟ รับประกัน 1 ปี
อย่างอื่น 3 ปี

เคสนี้จะโทษ honda คงไม่ได้ ผมใช้ crv g4 อยู่ครับ

ออฟไลน์ toonze

ต่อไปนี้น่าจะกำหนดนะครับว่าหลอดไฟแบบไหนแบบไหนรับประกันกี่กิโล กี่ปีไปเลย

เช่นหลอดรับประกัน 1 ปี ไม่เกิน  50000 โล ก็ว่าไป
แต่หลอดLED น่าจะประกันเท่าตัวรถ

ออฟไลน์ Arado_kung

หลอดฮาโลเจนโคมโปรเจคเตอร์ไม่รู้เป็นอะไรขาดง่ายมากครับ สมัยดีแม็ครุ่นไฟหน้าสี่เหลี่ยมขนมเปียกปูนใช้ได้ไม่นานก็ขาดกันเป็นปกติเลย

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ตามความเข้าใจผม อะไหล่ที่เป็นยาง และไฟ รับประกัน 1 ปี
อย่างอื่น 3 ปี

เคสนี้จะโทษ honda คงไม่ได้ ผมใช้ crv g4 อยู่ครับ

คิดเหมือนกันครับ ตอนผมเคลมไฟบอกตำแหน่งเกียร์ ของ HRV ช่างแจ้งว่า พวกหลอดไฟต่างๆจะรับประกัน 1 ปีครับ ตอนแรกนึกว่าเคลมไม่ได้ แต่ของผมมันเป็นที่แผงวงจร เลยเคลมได้ครับ

จริงๆถ้า 3 ปีแล้วหลอดไฟจะขาด ส่วนตัวผมรับได้นะ อย่างน้อยก็ยังดีที่เกลี่ยนเฉพาะหลอดได้ ก็เลือกรุ่นที่ดีกว่าของเดิมไปเลยครับ ดีกว่ารถบางรุ่นที่เสียที ต้องเปลี่ยนยกโคมอย่างเดียว (เหมือนไฟหน้า Projectors LED ของ HRV จะเปลี่ยนหลอดไม่ได้นะ)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยางเข้าใจ แต่ไฟหน้าไม่น่าใช้อ่ะครับควรจะเคลมได้
DRLพวกG9ยังขาดกันกระจาย

ออฟไลน์ Arm

ฮอนด้าต้องดูรายละเอียดการรับประกันครับ ยิบย่อยพอๆกัยเครื่องใช้ไฟฟ้า

โตโยต้า เคลมได้เกือบหมดยกเว้นยางตีเป็นสิ้นเปลือง ในคลับฟอร์จูนเนอร์มีคนเคลมแบต อายุรถ 2 ปีกว่าๆ เคลมได้
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ปกติ หลอดไฟ เค้าไม่เคลมให้อยู่แล้ว ทุกยี่ห้อนะ

ซื้อร้านอะไหล่มาใส่ หลอดละ ร้อยกว่าบาทเอง

ผมยังงงอยู่เลยครับ ว่า หลอดไฟควรจะราคาหลักร้อย

แต่ ศูนย์บริการแจ้งมาว่า 1650 บาท ไม่รวม VAT  :-[
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ชีวิตมันก็เป็นแบบนี้ครับ มันไม่แน่ ไม่ได้ดังใจ ถ้าเข้าใจ ก็จะไม่ติดใจ ไม่ทุกข์ใจ 8) ::) ;D
เคยเจอคนใช้หินทุบไฟหน้ารถตัวเอง เพื่อเคลมประกันครับ แปลกดี ฮาาา

ข้อยกเว้น และสิ่งที่อยู่นอกเหนือขอบเขตการให้บริการ
โปรแกรมการให้บริการพิเศษด้านคุณภาพรถยนต์ ฮอนด้า อัลติเมท แคร์ นี้ ไม่รวมถึงการให้บริการใดๆ ที่เกี่ยวเนื่องกับเหตุดังต่อไปนี้

ชิ้นส่วนอะไหล่ และวัสดุสิ้นเปลืองที่ต้องเปลี่ยนตามอายุการใช้งาน หรือการบำรุงรักษา
เช่น ไส้กรองต่างๆ ทั้งหมด ผ้าเบรกหน้าและหลัง ผ้าคลัตช์ หลอดไฟ หัวเทียน ฟิวส์ แปรงถ่าน ปะเก็น ท่อทางเดินต่างๆ ท่อยาง พลาสติก
ยางแท่นเครื่อง ยางใบปัดน้ำฝน สายพานต่างๆ น้ำมันและสารหล่อลื่นทุกชนิด แบตเตอรี่ น้ำกลั่นในแบตเตอรี่ น้ำหล่อเย็น น้ำยาแอร์
ยางรถยนต์ ลูกหมาก บู๊ทยางต่างๆ และรายการอื่นๆ ตามที่บริษัท ฮอนด้าฯ กำหนด

ที่มา : https://www.honda.co.th/service/special-service/ultimate.php

ขอบคุณมากๆเลยครับ ผมจะพยายามศึกษาเรื่องวารันตีของรถยนต์ และคำว่า อะไหล่สิ้นเปลือง จะได้เข้าใจมากขึ้น

คำว่า Warranty มีเงื่อนไข และข้อแม้ ที่หลากหลายกว่าที่ผมคิดไว้ ในตอนแรก พอควรเลย :-[

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ฟังดู Honda เรื่องมากจังครับ

เห็นใจเลย

ทางศูนย์ประจำ ฮอนด้า วอง ลาดพร้าว ได้แจ้งมาว่า ราคาข้างละ 1,650 บาท

ผมเองก็ไม่ได้ถามว่า นี่มันหลอด หรือ ทั้งตัว projector?

อย่างไร เช้าวันพรุ่งนี้ ผมจะเข้าไปขอข้อมูลเพิ่มเติม แล้วจะมาอัพเดทเพื่อนๆทุกท่านครับ

ป.ล. ได้อ่านทุกความเห็น .... ขอขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำ และกำลังใจดีๆ ครับผม

ออฟไลน์ Atomica

• Jr. Member
  • **
Cityผม ซื้อมาตอนช่วงรถคันแรกเหมือนกัน
-ตอนอายุ 4 ปี ไฟหรี่ขาด1ดวง กับ ไฟส่องป้ายทะเบียน1ดวง เสียค่าแรงกับค่าอะไหล่เต็ม
-ตอนอายุ 5 ปีกว่า ไฟหรี่ท้ายขาดสองข้างในเวลาไล่เลี่ยกันเลย แต่อันนี้เข้าศูนย์เปลี่ยนไฟหรี่อย่างเดียว เสียแค่ค่าอะไหล่ เพราะงานง่าย โดนไปไม่ถึงร้อยครับ

ไม่นับพวก A/C ที่ขาดกันเป็นปกติ แต่ไม่ได้เปลี่ยน เพราะมันติดตลอดเวลา ยังไงก็มีโอกาสเสียอีก แถมก็ไม่มีผลต่อความปลอดภัยด้วย
Honda City V '13
Toyota Altis 1.6G '16

ออฟไลน์ nutvas

• Full Member
ไฟหน้า Halogen และ HID มันซื้อแค่หลอดมาเปลี่ยนเองได้ครับ หาร้านที่ไว้ใจได้ในเน็ต เอาแบบที่เราถูกใจ มาเปลี่ยนเองเลยครับ ไม่ต้องซื้อกับศูนย์หรอก ซื้อข้างนอกราคาถูกกว่าเยอะครับ ใช้เวลาเปลี่ยนแป๊ปเดียวครับ

ถ้าศูนย์จะเคลมพวกไฟหน้าให้ มันจะเป็นพวกที่ต้องเปลี่ยนยกโคมมากกว่า เช่นพวกไฟหน้า LED ในรถรุ่นใหม่ๆ ที่มันถอดแยกหลอดออกมาไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ nutvas

• Full Member
ยางเข้าใจ แต่ไฟหน้าไม่น่าใช้อ่ะครับควรจะเคลมได้

มันไม่เหมือนกันครับ รถ จขกท. แค่หลอดขาด เปลี่ยนแค่หลอด ไม่จำเป็นเปลี่ยนยกโคมครับ แต่ไฟหน้าพวก Full Led มันเป็นหลอดที่เชื่อมติดกับแผงวงจร และเคลมว่าระยะเวลาใช้งานยาวนานครับ

ออฟไลน์ Stp

DRL นั่นเป็นหลอด LED ซึ่งปกติเขาบัดกรีกับวงจร ไม่สามารถถอดเปลี่ยนได้จึงต้องเปลี่ยนทั้งชุดโคมไฟหน้า แต่อันนี้หลอดฮาโลเจนครัมีขายทั่วไปและถอดเปลี่ยนเองได้

หลอดฮาโลเจนที่เกือบพันก็มีอย่างพวกหลอดแบรนด์โฆษณาว่าให้ความสว่างพิเศษ แต่ราคาย่อมเยาคู่ละไม่กี่ร้อยก็มี อยู่ที่เราจะเลือกอยากได้หลอดแบบไหน
ทางศูนย์ประจำ ฮอนด้า วอง ลาดพร้าว ได้แจ้งมาว่า ราคาข้างละ 1,650 บาท

ผมเองก็ไม่ได้ถามว่า นี่มันหลอด หรือ ทั้งตัว projector?

อย่างไร เช้าวันพรุ่งนี้ ผมจะเข้าไปขอข้อมูลเพิ่มเติม แล้วจะมาอัพเดทเพื่อนๆทุกท่านครับ

ป.ล. ได้อ่านทุกความเห็น .... ขอขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำ และกำลังใจดีๆ ครับผม
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
เห็นชื่อศูนย์แล้วรู้สึกค้างคาใจ ลองเสิร์ชหาประวัติหรือยังครับ?

ที่บ้านเคยเอาซีวิคเข้าไปเซอร์วิส ดีที่บ้านผมละเอียดอยู่
ผมก็ไม่รู้เกิดอะไรนะ แต่โคมไฟตัดหมอกข้างนึงเก่าออกมาเลย
โวยศูนย์จนต้องเปลี่ยนให้ ตอนนั้นรถไม่ถึงปีดี

เรื่องหลายปีมากแล้ว ตอนนี้ที่บ้านผมพอใจกับศูนย์ฮอนเส้นนวมินทร์นะ
บอกว่าบริการดีกว่ากันมาก ผมฟังแล้วน้องๆศูนย์เล็กซัสเลยลองดูครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
ตอนผมใช้แจ๊ส ไฟหน้าขาดก็ไม่ได้เคลม พอดีโลโก้ H ตรงพวงมาลัยลองเลยจัดหนักเลย เปลี่ยนให้ทั้งวง

ออฟไลน์ xman2029

ผมว่า honda หลังๆคุณภาพทั้งงานประกอบทั้งวัสดุ รวมทั้งอะไหล่ ไม่นิ่งเท่า toyota เลย ปัญหาเยอะมากยังกับรถฝรั่ง แถมบางศูนย์ เคลมได้ บางศูนย์เคลมไม่ได้ บางทีโทรถาม call center บอกเคลมได้ ศูนย์บอกเคลมไม่ได้ ให้คุยกันไปๆมาๆก็กลายเป็น เคลมได้แต่ไปศูนย์อื่นแทบ เฮ้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2018, 07:24:27 โดย xman2029 »

ออฟไลน์ Amnaj

• Sr. Member
ถ้าหลอด halogen ไม่ให้เคลม ทำไม LED  DRL เคลมได้(เค้านคงยอมรับว่ามาจากชิ้นส่วนคุณภาพต่ำ) 

ลองไปหาอ่านเงื่อนไขการรับประกันมาเข้าข่ายหรือไม่

ออฟไลน์ ไทบ้าน

"ลูกค้าไม่มีอิทธิพลเหนือบริษัท"  อมตะวาจาที่ผมยังจำขึ้นใจ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ aun014

• Jr. Member
  • **

ผมยังงงอยู่เลยครับ ว่า หลอดไฟควรจะราคาหลักร้อย

แต่ ศูนย์บริการแจ้งมาว่า 1650 บาท ไม่รวม VAT  :-[

ราคานี้อย่างโหดเลยครับ ผมซื้อหลอด Philips Xtreme Vision คู่นึงยังถูกกว่านี้เลย