ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยรักษาบอร์ดให้น่าอยู่หน่อยนะครับ  (อ่าน 7297 ครั้ง)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
ผมเข้าใจว่าทุกคน มีข้อมูล มีความรู้ที่แตกต่างกัน ร้อยพ่อพันแม่ แต่ที่ที่ทุกคนอยู่เป็นที่ส่วนรวม จะโพส จะจิกจะแขวะกัน ขอให้รู้ไว้ว่ามันไม่ใช่ที่ส่วนตัว เมื่อก่อนนั้น ไม่เคยมีเรื่องทะเลาะไรกันรุนแรงเลย แต่เดี๋ยวนี้ พอเม้นอะไรขวางหูขวางตา ก็บลัฟกันไม่จบ แล้วผลเสียมันมีต่อเวป แอดมินก็ต้องมาคอยแก้ปัญหาตลอด แล้วบอร์ดไม่ค่อยมีคนมาตอยเพราะอะไรก็น่าจะรู้กันนะครับ เถียงกันคอเป็นเอ็น ผมมีความรู้สึกแบบนั้นจริงๆ ขอโทษที่ต้องตั้งกระทู้ออกมา แต่เดี๋ยวนี้มันไม่น่าอ่านเลยจริงๆ ทุกวันนี้เหมือนเวปสีม่วง ขึ้นไปทุกที ผมเลยอยากฝากทุกคนว่า ช่วยกันดูแลบอร์ดกันเหอะครับ บรรยากาศมันอึมครึมมานานแล้ว ผมไม่อยากให้คนที่เข้ามาแล้ว เค้ารู้สึกไม่ดีกัน ผมไม่ใช่แอดมินหรือคนสำคัญ แต่พูดในฐานะที่อยู่มาตั้งแต่เปิดเวป ผมเองก็เคยสร้างปัญหาไม่น้อย แต่ก็เลิกทำแล้ว เพราะไม่อยากให้บอร์ดเสียบรรยากาศ ดังนั้นผมขอฝากทุกคนด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2018, 22:16:00 โดย Baby Driver »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ AMG GT

Re: ช่วยรักษาบอร์ดให้น่าอยู่หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2018, 22:18:45 »
เห็นด้วยครับ  บางคนก็แบบเกรียนมาเลย (แต่ก่อนก็มีแต่ไม่หนักขนาดนี้) บางuserนี่ผมนึกว่า อวตาร มาจากเว็บม่วงเลยนะครับ

ออฟไลน์ ho-mannie

• Sr. Member
Re: ช่วยรักษาบอร์ดให้น่าอยู่หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2018, 22:23:34 »
เดียวนี้เกรียนเยอะจริงๆคับ มาแบบไม่รู้อะไรกันนักกันหนา คนจิกกัดก็ไม่ยอมเลิกจริงๆครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2018, 22:23:53 »
จิกกัด หรือ troll กันจนเป็นความรู้สึกที่ต้องตอบโต้น่ะครับเท่าที่เห็น ประมาณใช้นิสัยในเฟสบุ๊คมาเล่นบอร์ด ไม่ต้องรับผิดชอบคำพูด มันก็เริ่มเละเทะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ เบิร์นเนอร์

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2018, 22:24:07 »
+100 บางที่ถ้าอะไรไม่ถูก เรามีความรู้ที่ดี ที่ถูกต้องกว่า  ก็ช่วยๆกันแก้ไป มันก็น่าคุยกันมากกว่า ไม่มีใครถูกไปหมดหรอกครับ ทุกคนก็มีความรู้ ประสบการณ์ ที่แตกต่างกัน คนเราไม่ได้เก่งหรือถูกต้องไปซะหมด ยังมีคนที่เก่งกว่าเรา

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2018, 22:31:09 »
ใช่เลย เสียบรรยากาศ​มาก แขวะคนอื่นไปเพื่ออะไร ให้ตัวเองดูแน่ ดูเก่งหรือ ไม่พอใจที่เค้าเขียนก็เลื่อนผ่านไป หรือชี้แจงด้วยเหตุผลคงไม่มีใครว่าหรอก ทำแบบนี้คนโพสต์ก็เซ็ง คนอยากอ่านก็เสียอารมณ์​
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Red Bicycle

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2018, 22:31:28 »
 :) :) +100000 เห็นด้วยครับ เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยอยากคอมเมนท์อะไรมาก จะถามอะไรก็ต้องระวังครับ บรรยากาศไม่อบอุ่นและมีสีสันเหมือนเมื่อ 3-4 ปีก่อนเลย ช่วงนู้นบอร์ดสนุกมากครับ มีผู้มีประสพการณ์มากๆมาให้ความรู้เยอะเลย

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2018, 22:32:36 »
New Member โพสต์หลักสิบมีไม่กี่คนหรอกครับ ย้อนดูโพสต์เก่าๆ ของสมาชิกได้เลย มาแบบเหมือนนัดกันมาจะ Reply โพสต์กันต่อๆ ไป และพวกนี้จะโพสต์ต่อว่าสมาชิกเก่าที่บางท่านอาวุโสและประสบการณ์สูงกว่าอีก

ข้อมูลผิดก็ช่วยกันแก้ไขแต่คนพวกนี้จะโพสต์ต่อว่าหรือเหน็บคนอื่น จริงๆ ผมก็เริ่มอยากให้เข้มงวดกับพวกนี้เหมือนช่วงที่เว็บเปิดใหม่ เป็นการล้างคนบางกลุ่มให้บอร์ดน่าอ่านมากขึ้น

หลายครั้งที่เป็น New Member สมาชิกโพสต์ <10 แล้วมาแซะเรื่องราคากับอุปกรณ์ตกแต่ง คือความรู้สึกไม่ใช่คนชอบรถยี่ห้อนั้น มันน่าจะเป็นเซลขายรถมาป่วนมากกว่า รถยังไม่เปิดตัวแต่รู้อะไรหลายอย่างมาก่อนสื่อมวลชนเสียอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2018, 08:21:17 โดย Stp »
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2018, 23:06:10 »
ส่วนไหนๆ ก็ไม่ยิ่งใหญ่เท่าส่วนรวม

ขอพลังของคนดี ช่วยล้างคนพันธุ์แมลงวัน (คนชอบของเน่า) ;)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2018, 23:38:10 »
เห็นด้วยกับ จขกท ทุกประการ จากกระทู้รีวิวcamryข้างล่าง
การแขวะกันอย่างนั้นไม่เกิดประโยชน์เลยลองนึกภาพว่ามีคนมาทำอย่างงี้กับเราจะรู้สึกยังไง

ใจเค้าใจเรากันเถอะครับ เล่นบอร์ดแบบนี้ มันจะเป็นแหล่งความรู้ชั้นดีเลยล่ะถ้าเรานักษาบรรยากาศให้น่าอยู่

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2018, 23:56:25 »
เห็นเป็นมานานละครับ ผมเองก็บ่นเรื่องนี้หลายรอบเหมือนกัน แล้วก็ถึงจุดที่ ช่างมัน ละครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 00:00:49 »
เห็นด้วยครับ อยากให้ทุกคนช่วยเหลือกันให้บอร์ดน่าอยู่ขึ้น อบอุ่นขึ้นครับ

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 00:47:54 »
ธรรมดาครับ เมื่อเว็บนี้หรือสังคมนี้เริ่มดัง เริ่มเป็นที่รู้จัก คนเริ่มหลั่งไหลเข้ามา ผมสิงอยู่เว็บนี่มาก็นานพอดู แต่ยังมาทันในช่วงที่ไม่มีเกรียน คือสังคมน่าอยู่มากครับ พูดคุยกันแบบคนมีวุฒิภาวะ ไม่กัดจิก ไม่แขวะ แบ่งปันความรู้กัน ใช้ความรู้ที่มีหันหน้าคุยกัน

แต่มันเปลี่ยนไปแล้วครับ

คนมาจากเว็บ social สีฟ้า ค่อนข้างจะเยอะครับ

ยกตัวอย่างเพื่อนผม เป็นคนขวางโลกสุดๆ อคติโตโยต้ามากๆ แค่เป็นชื่อนี้ คือแย่ไว้ก่อน ทุกอย่างคือแย่แบบที่สุด ไม่ใช้เหตุและผลคุย ทั้งแขวะ ทั้งกัดจิก

อีกคนก็ไม่รับรู้อะไรทั้งนั้น แค่ฟังเค้ามาแล้วก็ใส่เลย

ซึ่งทั้งสองคนข้างต้น สมัครเข้าเว็บนี้เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ยังมีเพื่อนผมอีกเยอะครับ ที่ตามผมมาจากการกด like ในเพจ social สีฟ้า บางคนก็ดี บางคนก็ไม่ เอาเป็นว่าสมาชิกเก่าๆ หรือที่ดีๆ ช่วยกันทำให้ดีครับ ไม่ต้องไปสนใจอะไรมากมาย แต่ผมก็เข้าใจน่ะ บางทีก็เกินไป

:( :-\ :-\

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 02:23:39 »
รู้สึกว่าตัวเองอาจจะเข้าข่ายแสดงความคิดเห็นแบบนั้นไป ครั้งต่อไปจะพยายามอ่านสัก 2 รอบก่อนกดส่งครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 02:59:10 »
เห็นด้วยครับ บางทีเราอยากจะแชร์ข้อมูลของเราทำให้เราไม่กล้าแชร์ความเห็นเลยครับ กลัวโดนแชวะ, จิก ครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 07:10:00 »
ไม่ถูกใจ ก็ไม่ต้องอ่าน ไม่ต้อง Comment เบื่อพวก เกรียนมากกกก

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 07:19:19 »
ช่วงนี้เห็นบ่อยเหมือนกันครับ
คือไม่ช่วยตอบก็ไม่ว่า แต่มานั่งแซะคอมเม้นชาวบ้าน เพื่อ???

ออฟไลน์ Automotive Innovations

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 08:33:48 »
รู้สึกว่าตัวเองอาจจะเข้าข่ายแสดงความคิดเห็นแบบนั้นไป ครั้งต่อไปจะพยายามอ่านสัก 2 รอบก่อนกดส่งครับ
ของคุณ Oxygen ไม่ค่อยเท่าไหร่ครับ เพราะแค่ท้วงติง แต่บางคนนี่ ข้อมูลกูถูกตลอด มันต้องแบบนี้ไม่ใช่แบบนี้  มันเป็นแบบนี้ตลอดครับ แต่ที่เห็นมากสุดเลยคือกระทู้ Camry ครับ เละมาก ไม่รู้จะไรกันนักหนา ไม่เข้าใจ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 08:50:50 »
พาลไปคิดถึง​ ล็อกอิน​เก่า​ เช่นคุณ​ wut.innova.​   คุณ​ นครอัญมณี​     คุณ​ ps00000.ที่เป็นโรคร้าย​   หลายๆยูสที่ตอบดี​  ไม่รู้หากไปไหนกันหมด​ 

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องเข้าใจในสังคมด้วยส่วนนึง​ มีคนที่เป็น​ fanboy ของแต่ละค่าย​ซึ่งมากน้อยก็แล้วแต่​   อีกทั้งหลายยูสก็แบ่งแยกชน​  สังคมจริงในชีวิตเราก็ไม่แตกต่างกับในบอร์ดครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 09:01:33 »
พาลไปคิดถึง​ ล็อกอิน​เก่า​ เช่นคุณ​ wut.innova.​   คุณ​ นครอัญมณี​     คุณ​ ps00000.ที่เป็นโรคร้าย​   หลายๆยูสที่ตอบดี​  ไม่รู้หากไปไหนกันหมด​ 

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องเข้าใจในสังคมด้วยส่วนนึง​ มีคนที่เป็น​ fanboy ของแต่ละค่าย​ซึ่งมากน้อยก็แล้วแต่​   อีกทั้งหลายยูสก็แบ่งแยกชน​  สังคมจริงในชีวิตเราก็ไม่แตกต่างกับในบอร์ดครับ
โห ผมคิดถึงพวกเขามากเลยครับ หายไปเลยอ่ะ คือบรรยากาศที่ครึกครึ้นมันหายไปแล้วจริงๆ เปิดมามีแต่ความเครียด นี่แหละเค้าถึงบอก เราชอบเอานิสัยเรามาใช้ให้คนอื่นเห็นอยู่เรื่อยๆ

ออฟไลน์ TonSL65

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 09:39:30 »
จริงครับ บรรยากาศมันไม่น่าเล่น เป็นสมาชิกตั้งนานแต่ไม่ค่อยตอบ เพราะเห็นตอบกันแต่ละคนนี่ไม่อยากอ่านเลย
Current collection
2016 Mazda2 Sedan XD High Plus L
2018 Camry HV Premium(XV70)
2019 Accord Hybrid TECH(G10)
2021 Fortuner 2.8 Legender 4WD
Next......???

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 10:39:18 »
พาลไปคิดถึง ล็อกอินเก่า เช่นคุณ wut.innova.   คุณ นครอัญมณี     คุณ ps00000.ที่เป็นโรคร้าย   หลายๆยูสที่ตอบดี  ไม่รู้หากไปไหนกันหมด 

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องเข้าใจในสังคมด้วยส่วนนึง มีคนที่เป็น fanboy ของแต่ละค่ายซึ่งมากน้อยก็แล้วแต่   อีกทั้งหลายยูสก็แบ่งแยกชน  สังคมจริงในชีวิตเราก็ไม่แตกต่างกับในบอร์ดครับ
โห ผมคิดถึงพวกเขามากเลยครับ หายไปเลยอ่ะ คือบรรยากาศที่ครึกครึ้นมันหายไปแล้วจริงๆ เปิดมามีแต่ความเครียด นี่แหละเค้าถึงบอก เราชอบเอานิสัยเรามาใช้ให้คนอื่นเห็นอยู่เรื่อยๆ

ใช่เลยครับนึกถึงพี่ ps00000 เลย

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 10:47:58 »
ได้เลยครับ ด้วยความยินดี

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 12:16:35 »
ผมตามคุณ Jimmy มาตั้งแต่ก่อนเวปนี้เปิด สังเกตุได้ว่า
สมาชิกเดิมๆ หายไปเยอะมาก ก็ไม่ทราบว่ายังอยู่แต่ไม่ได้
ตอบอะไรหรือหายไปเลย อย่างเช่นคุณอาร์ต SignifeR
ถามแก แกบอกที่นี่ไม่เหมาะกับแก แกขอไปเล่นที่อื่นน่าจะ
เหมาะกว่านะ ก็ได้แต่เสียดาย คนมีความรู้เรื่องรถ คุยสนุก
แต่ก็เคารพในสิ่งที่เขาตัดสินใจ 
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ zuneo

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 12:28:52 »
+1 ครับ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 15:01:17 »
บางที่อ่านแล้วก็ข้ามไปไม่อยากตอบ โดยเฉพาะ newbie ทั้งหลาย หรือบางคนก็ใช้คำพูดที่ไม่น่าอ่านเท่าไหร่

อย่างว่าสังคมที่ไม่มีการแสดงตัวตน มันทำให้หลายคนทำในสื่งที่ปกติไม่ทำกัน

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 17:02:20 »
คนรุ่นใหม่อีโก้สูง แต่ความอดทนต่ำครับ นับวันจะเจอมากขึ้นเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 17:37:43 »
ในเพจ HLM นี่หนักกว่าที่นี่อีก  ทำใจ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 17:40:36 »
เป็นมาซักพักแล้ว นึกว่าผมรู้สึกคนเดียว
แค่Camryใหม่เปิดตัว มีคนแสดงความเห็นว่าชอบ (ซึ่งผมคิดว่าเขาก็ชอบจริง) กลายเป็นว่าอวยมั่งล่ะ สาวกมั่งล่ะ
แล้วพอตินั่นนิดนี่หน่อยก็บอกเป็นสาวกของอีกค่ายมั่งล่ะ
บอกตรงๆผมไม่เข้าใจ 5555 คนเรามีความชอบไม่เหมือนกัน เขาจะชอบอะไรก็ช่างเขา เขามีสิทธิ์ที่จะวิจารณ์ มันคือเสรีภาพทางความคิดอะ
แล้วทำไมเราจะต้องไปเดือดร้อนกับความคิดเห็นของคนอื่นด้วย ไม่เข้าใจ
แค่แลกเปลี่ยนความคิดเห็นผ่านเวบบอร์ด ไม่น่าจะมีใครเสียผลประโยชน์มั้ง  8) 8) 8)

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 21:18:15 »
ก็ต้องช่วยกันครับ ผมอยู่มาตั้งแต่ตั้ง  web นี้ เช็คดูได้ แต่ไม่ค่อยอยากตอบเท่าไร  จะเลือกหัวข้อที่เรารู้จริง หรือมีประสพการณ์ที่อาจเป็นประโยชน์  และที่คนถามเขาต้องการความเห็นจริงๆ