ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม Alphard เที่ยวดอยไหวไหมครับ  (อ่าน 8767 ครั้ง)

ออฟไลน์ Punpun

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถาม Alphard เที่ยวดอยไหวไหมครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 15:11:56 »
รบกวนสอบถามพี่ๆครับเพิ่งออกAlphard 2.5 ตัวล่าสุดไม่ใช่ไฮบริจ มาใช้ได้2เดือน ขับแต่ใน กทม. ไม่เคยออกต่างจังหวัด เดือนหน้านี้มีต้องไปเชียงใหม่ ผู้ใหญ่(65-70ปี)เค้าอยากไปดอยสุเทพฯ และดอยอินทนนท์ ผู้โดยสาร 5-6 คน รวมคนขับ จะไหวไหมครับ  ขอบพระคุณมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2018, 20:13:21 โดย Punpun »

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: รบกวนสอบถาม Alphard เที่ยวดอยไหวไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 15:13:04 »
โอยสบายครับแค่อาจจะกินน้ำมันเยอะกว่ารถ ไฮบริดกับดีเซลเฉยๆ

ออฟไลน์ Devil13

Re: รบกวนสอบถาม Alphard เที่ยวดอยไหวไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 15:15:50 »
คิดว่าไหวนะ เคยนั่งผู้ใหญ่ตัวใหญ่ 6 คนก็ไม่รู้สึกอืดอะไรนะครับ ตัวเก่า 2015

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 15:25:41 »
เที่ยวเหนืออ่างขาง อินทนนท์ ดอยสุเทพ เจอ Alphard ป้ายกรุงเทพฯเที่ยวเพียบครับ
ระวัังขาลงพอครับเบรกร้อน แนะนำว่าเบรกจนเกือบหยุดแล้วปล่อยให้ไหลลงพอรู้สึกว่าเร็วก็ทำแบบเดิมครับ เบรกเฟดยาก และใช้เกียร์ต่ำช่วย +/- มาซักเกียร์ 2

ขอให้สนุกกับการเที่ยวครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 15:39:35 »
เที่ยวเหนืออ่างขาง อินทนนท์ ดอยสุเทพ เจอ Alphard ป้ายกรุงเทพฯเที่ยวเพียบครับ
ระวัังขาลงพอครับเบรกร้อน แนะนำว่าเบรกจนเกือบหยุดแล้วปล่อยให้ไหลลงพอรู้สึกว่าเร็วก็ทำแบบเดิมครับ เบรกเฟดยาก และใช้เกียร์ต่ำช่วย +/- มาซักเกียร์ 2

ขอให้สนุกกับการเที่ยวครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 15:43:03 »
อย่ากลัวรากรอบเครื่องก็พอครับ

ผมเห็นคนขับขับขึ้นที่จอดหรือเขามักจะกลัวรากรอบรถทำให้รถขึ้นไม่ไหว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 15:52:00 »
ดอยอินทนนท์ สบายๆครับ ใช้เกียร์ให้เหมาะสมกับความชันก็พอ
Commuter ยัดเป็นสิบคนยังขึ้นกันเต็มไปหมดเลยครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออนไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 16:09:39 »
ตามภู ดอย เขา เห็นกับเพียบครับ ถ้าถนนดีๆ หน่อยไปสบายอยู่แล้ว

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 16:55:01 »
สมัยก่อนผมยังใช้ Jazz ขึ้นลงสบายๆครับ
อัลพาร์ดใหญ่กว่าเยอะ ขึ้นได้สบายครับ ที่สำคัญคือรู้จักเลี้ยงรอบ ใช้เอนจิ้นเบรคตอนลงให้เป็น แค่นั้นก็สบายแล้วครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 19:19:18 »
สบายครับ  เหลือเฟือเลยด้วยซ้ำ...

ตอนผมยังเด็ก ที่บ้านเอา Canival เครื่อง 2.4 V6 วิ่งขึ้นทางชันๆอย่างอ่างขาง อินทนนท์ นี่สบายมาก แต่ต้องใช้รอบหน่อยนึงเพื่อเรียกกำลัง

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 19:20:25 »
ผมเคยใช้อัลพาร์ดตัวแรกเครื่องสามพัน ไปภูทับเบิก
ขาขึ้นไม่มีปัญหาอะไรเลย แต่ขาลงตอนนั้นพี่คนขับเลียเบรคจนไหม้ ต้องพัก เลยอยากจะให้เห็นความสำคัญตอนขาลงมากๆ ใช้เกียร์s หรือถ้าไม่อยู่ก็+/- ไปเลย เบรคเป็นช่วง อย่าเลียเบรคตลอดก็พอ ถ้าเบรคเริ่มจมต้องพักทันทีครับ
อีกอย่างคือรถมันค่อนข้างยวบ ดังนั้นเข้าโค้งต้องเบาๆหน่อย ผู้สูงอายุเวียนหัวง่ายครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 19:58:47 »
ตามข้างบน ๆ ครับ ตอนลงอย่าลืม engine brake ช่วยนะครับ  ที่ทับเบิก มีอัลพาร์ท ร่วงข้างทางประจำ เพราะเลียเบรคนี่แหละครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 20:16:23 »
ผมเคยใช้อัลพาร์ดตัวแรกเครื่องสามพัน ไปภูทับเบิก
ขาขึ้นไม่มีปัญหาอะไรเลย แต่ขาลงตอนนั้นพี่คนขับเลียเบรคจนไหม้ ต้องพัก เลยอยากจะให้เห็นความสำคัญตอนขาลงมากๆ ใช้เกียร์s หรือถ้าไม่อยู่ก็+/- ไปเลย เบรคเป็นช่วง อย่าเลียเบรคตลอดก็พอ ถ้าเบรคเริ่มจมต้องพักทันทีครับ
อีกอย่างคือรถมันค่อนข้างยวบ ดังนั้นเข้าโค้งต้องเบาๆหน่อย ผู้สูงอายุเวียนหัวง่ายครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 21:18:59 »
เพิ่งไปมาอาทิตย์ที่แล้วครับ อัลพาดไฮบริดสองคัน
สบายๆ  ไปดอยอินทนนกับดอยสุเทพ
ชิลมากครับ  แรงเหลือเฟือ
อยากทำรีวิวแต่ลงรูปไม่เป็นครับ
เทียบกับผมเคยขับ มาสด้าสาม1.6 ขึ้นดอยอินทนนท์
เสียวมากตอนนั้น  รถติดๆตรงที่ชัน  มีถอยนิดๆ

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 21:57:47 »
ถ้าอย่างดอยอ่างขางต้องวิ่งตัดโค้งเร่งรอบขึ้นถ้าไม่มั่นใจก็ติดต่อโรงแรมให้หารถตู้พาเที่ยวเฉพาะที่ก็ได้ครับ
ส่วนถนนทางหลวงไปไหวหมดแหละ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 22:14:54 »
ความอรงผมว่าเหลือๆ แต่ห่วงขาลงอย่าเลียเบรค

แต่ ถ้านั่ง 6 คน จะมีที่วางสัมภาระพอหรือครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 08:40:47 »
เพิ่งเอาไปดอยแม่สะรอง มาเองครับ สบายๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 16:48:44 »
รถตู้เช่าขึ้นดอยกันเยอะแยะครับ