โพลล์

????????????????????? ????????????? Altis

????????????
52 (55.3%)
Body ????????? ???????????? ?????? ?????????
24 (25.5%)
??????????
18 (19.1%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 88

ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ขอถามตามตรงนะ ตอนนี้ใครคิดว่า Body Toyota Corolla Altis สวยมั่ง+++  (อ่าน 14438 ครั้ง)

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
สำหรับผมมันแค่พอดูได้ครับ แต่ไม่มีในตัวเลือก เลยไม่สวยอยู่ดีแล้วกัน
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
สวยเฉพาะคตัว 2.0 เท่านั้นครับ

แต่ถ้าเอาไปเทียบกับยี่ห้ออื่น ก็สู้ไม่ได้ครับ โดยเฉพาะซีวิค กับมาสด้า3แบบแต่งครบๆสวยกว่ากันหลายขุม

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• Full Member
  • ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
สวยเฉพาะคตัว 2.0 เท่านั้นครับ

แต่ถ้าเอาไปเทียบกับยี่ห้ออื่น ก็สู้ไม่ได้ครับ โดยเฉพาะซีวิค กับมาสด้า3แบบแต่งครบๆสวยกว่ากันหลายขุม

เห็นด้วยคับ

รอดู ตัวไมเนอร์ ดีกว่า

8) 8)
Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

alzeto

• บุคคลทั่วไป
แต่หนูว่า  Corolla ทุกตระกูล  หนูว่า ส่วนที่ไม่สวย คือไฟท้ายค่ะ แต่แปลกว่า มันก็เข้ากับตัวรถแล้วดูดีทุกรุ่น ???

เพราะอะไรหรือคะ?? ทรงมันธรรมดา เกินไปค่ะ มันเลยทำให้มองว่า ออกแบบยังไงก็เชย แล้ว ยิ่งฉุดทรงตัวถังให้ล้าสมัยอีก  เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่นในรุ่นเดียวกัน

ขนาดวันนี้ ขับรถ ตามหลัง โคโรลล่า สามห่วง โฉมตูดดำ หนูมองไป ก็ยังสงสัยว่าทำไม ทรงไฟท้ายออกแบบธรรมดา แต่มองลึกแล้วก็สวยเข้ารูปกับตัวรถดี ทั้ง ที่ในปีนั้นๆ หนูว่า รถทุกรุ่น นี่ไฟท้าย ออกแบบ แหกกว่านี้ (ขนาด lancer e car หรือ sentra ไฟนอน หนูเห็นว่า ไฟท้ายมีเสนห์มากกว่าอีก) แม้ปัจจุบัน ลองเทียบ กับรุ่นอื่น ก็ยังธรรมดาค่ะ คือไม่ล้ำมาก แต่เข้ากับตัวรถ

แต่ก็เข้าใจค่ะ ว่า รุ่นนี้สร้างชื่อให้กับโตโยต้าได้ขนาดไหน ขึนออกแบบ Hee+ แหก ล้ำชาวบ้านไปสามโลก เหมือนซีวิค ในญี่ปุ่น คงได้ม้วน พิมพ์เขียวลงถังขยะได้เลย

ริงโกะค่ะ 

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
ไม่ชอบเอาที่สุด ตั้งแต่ตัวเก่า
มีอย่างเดียวที่ชอบในอัสติส คือพื้นที่คนขับ สบายหูสบายตากว่าซีวิค มาก!
แค่นั้นจริงๆ

ถ้าแต่งเต็มๆ FD M3 กินขาด!

ออฟไลน์ Blur

ดูมานแล้วก็สวยขึ้นบ้าง สีดำนะ

พี่โตชอบทำสีแปลกๆ ช้ำๆ เขียววีออส ฟ้าคัมรี่ สีพวกนี้มันทำให้รถดูไม่สวยไปเยอะ

แต่ผมกลับชอบตัวที่เป็น SUV ไม่รู้ชื่อรุ่นแต่คิดว่ามาจากโครงสร้างเดียวกัน
SUV ตัวนั้นสวยลงตัว สีดำดุมาก ถ้าเอามาขาย TM ผมก็ซื้อแน่ๆ
ตอนนี้มีแต่นำเข้าอิสระ แพงเกิน  ;D

ออฟไลน์ Northbridge

ผมว่ามันเหมือนแคมรี่ และ แคมรี่ในสายตาผม "ไม่สวย"

ไม่ชอบอ่ะครับ ชอบตัวเก่ามากกว่า ผมว่าตัวเก่ามันดูปราดเปรียว เท่ห์กว่านะ ยิ่งเอาไปแต่งซิ่งๆ

แล้วตัวเก่า เบาะหลังก็ดันนั่งแล้วหัวไม่ติดเพดาน ไม่เหมือนตัวใหม่ด้วยสิ อิอิ

ตัวใหม่นี่พอเป็นรุ่น 2.0 พอดูได้ ดูมีราคากว่าตัว 1.6 1.8 เยอะเลยครับ

ตัว TRD จริงๆก็สวยนะ ถ้าไม่มีหางหลังอันใหญ่ๆนั้นน่ะ ผมว่ามันดูแล้วไปกันไม่ค่อยได้กับตัวรถเลย

ออฟไลน์ joufo

คำนิยาม โตโยต้า อัลติส โฉมปัจจุบัน (ไม่นับที่จะไมเนอร์เชนจ์เร็วๆ นี้นะครับ)
หลังจากขับรถของบริษัทหลายสิบคัน (เคยขับหมดแล้วทั้งตัว 1.6J ไล่ไปจน 2.0G ไม่เคยขับแค่ตัวท๊อปสุดๆ กับตัวล่างสุดๆ ที่เป็น J M/T รวมไปถึงตัว CNG ด้วย)

ผมให้นิยามสั้นๆ ง่ายๆ ครับ

"สวยแต่รูป จูบไม่หอม"

ครับ

ถามว่าสวยไหม สำหรับผม ผมเฉยๆ เพราะเห็นจนชินตา มันก็ไม่ได้ดูขัดหูขัดตาอะไร
ผมว่า สีน้ำเงินที่ออกมาตอนแรกเลย สวยดีครับ ชอบมาก (ตอนนี้มีขายแต่สีฟ้าตุ่นๆ ไม่สวยเลย)

แต่ถ้าขับแล้วก็รู้สึกว่า
โตโยต้าทำรถดีๆ เป็นมั๊ยเนี่ยยยยย ขับแล้วหงุดหงิด แรงอย่างเดียว แต่ขับแล้วห่วยมาก
แต่ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่า ใบบรรดา อัลติส ทั้งหมดที่ผมเคยขับมา ผมว่าตัว 2.0 ขับดีสุด
(แต่ก็นะ ผมว่า ซิวิคก็ยังขับดีกว่าหลายสิบเท่า)

เห็นว่ากันว่า ตัวไมเนอร์เช้นจ์จะขับดีกว่า ซีวิค
ถ้าดีกว่าจริงๆ ผมก็จะดีใจมากเลยครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ไม่สวยๆอะครับ ซู้ civic ไม่ได้อยู่ดี 55 ไม่ชอบอะ มัน ไม่สวยๆเลย ไปท้ายยิ่งแย่ไปใหญ่

ออฟไลน์ nattauta

• Jr. Member
  • **
ครั้งแรกที่มอง  ในระดับเดียวกัน  ไม่ติดในสายตาเลย

เพราะ 3 และ civic สวย คม เตะตามาก
แต่นานไป  เหมือนกับมองคนที่สวย หล่อแบบสุดๆ
คือมันสวย หล่อจนสุดไปละก็เริ่มเฉยๆ เพราะเราเห็นทุกเส้นสายของมันละ
เห็นจนหมด รู้หมดแล้วก็ไม่ค่อย ถวิลหาอีกเท่าไหร่..

พอหันกลับมามอง altis อีกที แอ๊ะ .....
รูปร่าง เส้นสายที่ตัวรถ มันมีนะ  มันซ่อนรูป เค้าก็ทำให้เป็นสัน เป็นทรงหรอกเหรอเนี่ยะ
เส้นลากของรูปร่างไม่โดดเด้งแตะเบ้าตาเหมือนยี่ห้ออื่น  คือวันดีคืนดีก็มองเห็นว่า
มุมนี้ก็มีมุม มีการขึ้นรูปเหมือนกันนินา

สรุปคือเริ่มชอบตัวถังที่ ค่อย ๆ มองก็น่ารักทีละนิด ถือว่ารูปร่างดี
แต่เรื่อง  ภายในสวยได้อีกแต่ไม่ต้องให้มันล้ำเกิน เพราะถ้าล้ำแต่ไม่แน่จริงในความสวย
พอนานเข้ามันก็ไม่คลาสสิคมองแล้วเบื่อ และช่วงล่าง น่าจะดีกว่านี้  และไฟท้ายรับไม่ได้แปลกเกินกว่าจะสวย

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
หน้าส่วนแปลกตา

แต่ไฟท้ายดูไม่สร้างสรร

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ครั้งแรกที่มอง  ในระดับเดียวกัน  ไม่ติดในสายตาเลย

เพราะ 3 และ civic สวย คม เตะตามาก
แต่นานไป  เหมือนกับมองคนที่สวย หล่อแบบสุดๆ
คือมันสวย หล่อจนสุดไปละก็เริ่มเฉยๆ เพราะเราเห็นทุกเส้นสายของมันละ
เห็นจนหมด รู้หมดแล้วก็ไม่ค่อย ถวิลหาอีกเท่าไหร่..

พอหันกลับมามอง altis อีกที แอ๊ะ .....
รูปร่าง เส้นสายที่ตัวรถ มันมีนะ  มันซ่อนรูป เค้าก็ทำให้เป็นสัน เป็นทรงหรอกเหรอเนี่ยะ
เส้นลากของรูปร่างไม่โดดเด้งแตะเบ้าตาเหมือนยี่ห้ออื่น  คือวันดีคืนดีก็มองเห็นว่า
มุมนี้ก็มีมุม มีการขึ้นรูปเหมือนกันนินา

สรุปคือเริ่มชอบตัวถังที่ ค่อย ๆ มองก็น่ารักทีละนิด ถือว่ารูปร่างดี
แต่เรื่อง  ภายในสวยได้อีกแต่ไม่ต้องให้มันล้ำเกิน เพราะถ้าล้ำแต่ไม่แน่จริงในความสวย
พอนานเข้ามันก็ไม่คลาสสิคมองแล้วเบื่อ และช่วงล่าง น่าจะดีกว่านี้  และไฟท้ายรับไม่ได้แปลกเกินกว่าจะสวย

นั่นล่ะ ส่วนใหญ่มักจะมองกันไปแบบนั้น
น้อยคนที่จะมองเห็นเส้นสายที่สมบูรณ์แบบของมัน
แต่อย่างว่านะ ในเมื่อ ออกแบบมาแล้วแต่ไม่สามารถ
แย่งจุดสนใจมาจากคู่แข่งได้ ก็คงต้องปรับปรุงให้ดียิ่งขึ้น
Minor Change ก็เลยทำออกมาได้ เตะตาตั้งแต่แรกเห็นมากขึ้น
ตัวถังที่สมส่วน และสวยงามในตัวมันเองอยู่แล้ว ก็สามารถเปร่ง
รัศมีออกมาได้มากขึ้น หวังว่าจะขายได้ดีมากๆ นะครับ ผมเองก็เชียร์อยู่

ออฟไลน์ vellcap

ตั้งแต่เปิดตัวมาผมดูนานมากกว่าจะมองว่ามันสวย
และพอเห็นว่าสวยพี่ท่านก็เปลี่ยนใหม่อีก  >:(
ไม่เหมือน Altis รุ่นเก่า กับ Camry ที่เห็นแล้วดูสวยเลย

Chariot

• บุคคลทั่วไป
เทียบกับรถเก๋งโตโยต้าด้วยกัน - อืม..ก็โอเค (รุ่นท๊อปที่ประเคนของแต่งแล้วนะ)

เทียบกับรถเก๋งญี่ปุ่นด้วยกัน - จืดๆ งั้นๆ

เทียบกับรถเก๋งทั่วโลก - มันสวยตรงไหน ?

สวยไม่สวย แล้วแต่มุมมองและสิ่งเปรียบเทียบครับ

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
หาความสวยไม่เจอครับ

A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ Terng

ผมชอบที่มันไม่สวยเหมือนใครนั่นแหละครับ

เพราะผมมองว่ารถต่อไปนี้ มันเกาะกระแสแบบเดียวกันหมด ดูแล้วน่าเบื่อ นั่นคือ Civic FD, Mazda3, Lancer EX ในกลุ่มเหล่านี้ ดีไซน์ให้รถออกมาดูสปอร์ท เหมือนกันไปซะหมด มองแรกๆสวยมาก แต่ผ่านไป มันเริ่มชินตา และดูเป็นเด็กแว้นมากกว่า(พวกที่เอาไปแต่งแล้วขับนิสัยแย่ๆน่ะนะ)

ในขณะที่กลุ่มรถที่ไม่อิงแนวสปอร์ท อย่างเช่น Altis / Tiida / Optra สองรายหลังจะเห็นได้ชัดว่าดูยังไงๆก็ไม่กลมกลืน ขาดๆเกินๆ ดูไม่สวยอยู่ดี แต่ในขณะที่อัลติสดูแรกๆ มันน่าเบื่อ บุบบี้ บูดเบี้ยว (ตามที่ผมคิดในแวบแรกที่เห็นรูปมันเมื่อปี 2007 ตอนเปิดตัวที่จีน) แต่พอดูมาเรื่อยๆ จะเห็นว่ามันมีดีในแบบของมันแฮะ แล้วก็ทำออกมาได้เป็น "โคโรลลา" จริงๆ คือ แทบจะเป็นงี้ทุกรุ่นที่โดนค่อนขอดว่าไม่สวย อุบาทว์ แต่พอมองนานๆ มันดูมีสเน่ห์และสวยขึ้นมากเรื่อยๆน่ะครับ

=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ remontage

ตะ ตะ แต่ ผมขอยืนยันว่า ตัวถัง นี่ คนออกแบบทำโครงร่างได้ดีนะ

เส้นมันนิ่งดี

ออฟไลน์ RedeyeS

• Newbie
  • *
สำหรับผม ขอบายครับ altis เนี้ย ตัวเลือกรองบ๊วย ก่อนถึง optra....