ผู้เขียน หัวข้อ: เด็กหนุ่มวัยเริ่มทำงานอยากขอคำปรึกษาพี่ๆที่มีประสบการณ์หน่อยครับ  (อ่าน 7220 ครั้ง)

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
อยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆที่มีประสบการณ์ในการซืือรถคันแรกครับ

ผมมีความคิดวนอยู่ในหัวมาซักพักแล้วว่าอยากจะซื้อรถไว้ใช้ซักคัน ในวันที่กรุงเทพฝนตกน้ำท่วม หรือเวลากลับบ้านต่างจังหวัดระยะทาง 500-600 กม. บนถนนมิตรภาพ

ซึ่งที่ผมมองไว้ๆรถใหม่มี Jazz GK, Ranger limited ลามไปถึง Triton ใหม่ที่เพิ่งมา จนล่าสุดลามไปรถมือสองแบบ Camry acv40, Accord g8 จนไปถึง CRV g3 แล้วครับ
ด้วยความที่ขับอะไรก็ได้ที่วิ่งได้สบาย ในเมืองไปได้ ต่างจังหวัดโอเค ตัวเลือกมันเลยออกทะเลไปเรื่อยๆ ไม่มีจบเลยครับ

เลยอยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆครับว่าเด็กหนุ่มวัย 22 เพิ่งเริ่มทำงานหมาดๆ รายรับ 25000 เก็บสบายๆเดือนละหมื่น ควรไปทางไหนดีครับ

ปล.แต่กว่าจะพร้อมคงอย่างน้อยปี 2020 เลยครับ คงไม่เร็วเกินไปที่จะถามคำถาม ถือซะว่าคุยกันเล่นๆเล่าสู่กันฟังแบบพี่สอนน้องก็ได้ครับ แหะๆ

ออฟไลน์ kez

หา size  รถที่ต้องการ  ราคาที่ต้องการจ่าย

ไม่งั้นมันจะไปถึง 10 ล้อได้

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
1.  งานประเภทไหน  มีแนวโน้มพัฒนาไหม    เป็นเอกชน  รัาชการ  รัฐวิสาหกิจ
2.  รู้จักรถดีแค่ไหน  ทำอะไรได้บ้าง 
3.  ทำไมถึงต้องซื้อ  คิดดีๆว่าจำเป็นไหม   เช่น  ไปต่างจังหวัด เลือกเช่ารถไปโอเคไหม    ฝนตกน้ำท่วมเรียก Grab ได้ไหม 

:) :) :)   
ถามเล่นๆก่อน  เก๋็บสบายเดือนละหมื่น  ถ้าผ่อนรถห้าแสน  ดาวน์ซัก2แสน    เดือนละหมื่น  ตีให้ผ่อน 7000  เหลือ 3000  ค่าน้ำมันค่าทางด่วน    ค่าเข้าศูนย์ละ ประกันละ      ::) ::)   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ SP

หา size  รถที่ต้องการ  ราคาที่ต้องการจ่าย

ไม่งั้นมันจะไปถึง 10 ล้อได้

ผมคิดไว้ว่าอยากผ่อนในระยะเวลา 5 ปีไม่เกินหมื่น ดาวน์ราวๆ 4 แสนเก็บเงินซัก ปีนึง ถ้ารถมือสองไม่อยากให้เกิน 4 แสนเช่นกันครับ

1.  งานประเภทไหน  มีแนวโน้มพัฒนาไหม    เป็นเอกชน  รัาชการ  รัฐวิสาหกิจ
2.  รู้จักรถดีแค่ไหน  ทำอะไรได้บ้าง 
3.  ทำไมถึงต้องซื้อ  คิดดีๆว่าจำเป็นไหม   เช่น  ไปต่างจังหวัด เลือกเช่ารถไปโอเคไหม    ฝนตกน้ำท่วมเรียก Grab ได้ไหม 

:) :) :)   
ถามเล่นๆก่อน  เก๋็บสบายเดือนละหมื่น  ถ้าผ่อนรถห้าแสน  ดาวน์ซัก2แสน    เดือนละหมื่น  ตีให้ผ่อน 7000  เหลือ 3000  ค่าน้ำมันค่าทางด่วน    ค่าเข้าศูนย์ละ ประกันละ      ::) ::)   

ทำงานบริษัท R&D ยานยนต์ครับ จบวิศวะยานยนต์มา พอมีความรู้อยู่บ้าง คนรอบตัวน่าจะพอช่วยได้

ปกติเวลากลับบ้านจะนั่งเครื่องบินกลับครับ แต่ในบางเวลาอย่างเทศกาล ตั๋วเครื่องบินแพงมากจนคิดว่าขับรถกลับคุ้มกว่า

ส่วนเงินค่าบำรุงรักษามีคิดไว้บ้างครับ เลยมีแวบนึงที่คิดไว้ว่า Jazz GK คงเหมาะที่สุด

ออฟไลน์ Sweettender

• Newbie
  • *
จำกัดความต้องการที่แท้จริงให้ได้ก่อนครับ ว่าต้องการแบบให้ ให้สโคปมันแคบลงไม่งั้นเลือกยากครับ
ถ้าไม่คิดแต่งรถ เงินเดือนประมาณนี้เอาเข้าจริงๆก็มีตึงๆมือบ้างเหมือนกันนะครับ ค่าใช้จ่ายแฝงในการดูแลรถมีเยอะนะครับ
ไหนจะค่าเมนเทนแนนซ์ทุก 10,000 โล ค่าน้ำมัน ทางด่วน ขับๆไปยางแตก เกิดอุบัติเหตุ ค่าภาษี ค่าประกัน ค่าที่จอด ค่าล้างรถ และอีกเยอะครับ

ถ้าถามว่าเงินเดือนระดับนี้ออกรถได้ไหม ผมว่าได้ แต่อาจจะมีตึงมือบ้าง ลองคิดดูครับ ถ้าสบายๆก็ 30k+ ดีกว่า (สายงานของ จขกท.อีกไม่กี่ปีคงถึง)

ปล.ถ้าคิดจะฝ่าน้ำท่วมใน กทม รถกระบะยกสูงเหมาะกว่า Jazz GK เยอะครับ
2018 Honda Jazz S M/T
1989 Mazda 323 1.5 GLX M/T

ออฟไลน์ Smith686

อยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆที่มีประสบการณ์ในการซืือรถคันแรกครับ

ผมมีความคิดวนอยู่ในหัวมาซักพักแล้วว่าอยากจะซื้อรถไว้ใช้ซักคัน ในวันที่กรุงเทพฝนตกน้ำท่วม หรือเวลากลับบ้านต่างจังหวัดระยะทาง 500-600 กม. บนถนนมิตรภาพ

ซึ่งที่ผมมองไว้ๆรถใหม่มี Jazz GK, Ranger limited ลามไปถึง Triton ใหม่ที่เพิ่งมา จนล่าสุดลามไปรถมือสองแบบ Camry acv40, Accord g8 จนไปถึง CRV g3 แล้วครับ
ด้วยความที่ขับอะไรก็ได้ที่วิ่งได้สบาย ในเมืองไปได้ ต่างจังหวัดโอเค ตัวเลือกมันเลยออกทะเลไปเรื่อยๆ ไม่มีจบเลยครับ

เลยอยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆครับว่าเด็กหนุ่มวัย 22 เพิ่งเริ่มทำงานหมาดๆ รายรับ 25000 เก็บสบายๆเดือนละหมื่น ควรไปทางไหนดีครับ

ปล.แต่กว่าจะพร้อมคงอย่างน้อยปี 2020 เลยครับ คงไม่เร็วเกินไปที่จะถามคำถาม ถือซะว่าคุยกันเล่นๆเล่าสู่กันฟังแบบพี่สอนน้องก็ได้ครับ แหะๆ

ผมคิดว่าเงินของ จขกท. ค่อนข้างตึงมือนะ  ผมเคยผ่อนรถมาสองคัน  บอกได้เลยว่าอึดอัดมากๆ  ถ้าผมเป็นจขกท. ผมจะเก็บเงินซื้อรถเงินสดครับ  จะรถใหม่หรือรถเก่าก็ได้  เงินที่เก็บได้เดือนละ 10,000 บาทควรจะถูกใช้เป็นค่าน้ำมัน ค่าทางด่วน ค่าปรับ ค่าใช้จ่ายอื่นๆของตัวรถ  ไม่ควรจะมีค่าผ่อนอะไรอีก

ออฟไลน์ Myprecious

• Full Member
ถ้าคิดไว้ลุยน้ำท่วม ตัดประเภทเก๋งออกไปก่อนได้ครับ

ถ้าคิดว่าปี20 ถึงจะพร้อมออก ก็เก็บเงินรอไว้เรื่อยๆครับ ตอนนั้นน่าจะมีรุ่นใหม่ๆออกมาอีกเยอะ อีกเกือบสองปี บางทีแนวคิดหรือสไตล์การใช้ชีวิตอาจจะเปลี่ยน และตอนที่เงินในกระเป๋าพร้อมแล้วจะตัดสินใจได้ง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ mewkuzzo

• Jr. Member
  • **
ความคิดผม คิดว่าอาจจะตึงเกินไปหน่อย
แต่หากว่า กว่าจะออกจริงปี 2020ความคิดอาจจะเปลี่ยนไปแล้วก็ได้
บางทีอาจจะเป็นความอยากแค่ชั่วคราว
ลองคิดไปเรื่อยๆก่อนได้ครับ

ปล. บริษัท ย่านรามอินทราหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ เบิร์นเนอร์

• **
ป่านนั้นคงมีตัวเลือกเพิ่มขึ้น งั้นขอเสนอ Jazz กับ City เครื่อง 1.0T ที่จะเปิดตัวปี 2019 ไว้ล่วงหน้า ยังไงก็ใช้ได้ยาว แต่งสนุก ขายต่อราคาดี เหลือตังไปดาวน์คันใหม่อีกรอบ

ออฟไลน์ NeoZeLon

• **
ผมจบมา ทำงานรัฐวิสาหกิจ เงินเดือนไม่เยอะ แต่ก็ใช้รถไม่เยอะ ขับไปกลับวันละไม่เกิน 15 km แต่มีความจำเป็นต้องใช้ และเคยขับกลับบ้านลงใต้มาแล้วครั้งหนึ่ง รถที่ใช้คือ Jazz GK คิดว่าไม่ผิดหวัง ทั้งการบำรุงที่ไม่ต้องทำอะไรมาก บำรุงตามระยะ ขับคล่อง หาที่จอดสะดวก ย้ายคอนโดมา 2-3 ครั้ง ฟังก์ชั่นพับเบาะช่วยได้มากจริงๆ ใช้มาเข้าปีที่ 4 แล้ว คิดว่าคงใช้ต่อไปอีกยาวๆ เพราะไมล์ 34,000 อยู่เลย ^^
Honda Jazz GK 2014
Honda Accord G8 2008

ออฟไลน์ CJ.

วัยเริ่มทำงานใหม่ๆ เห็นด้วยกับพวก Jazz นะครับ ถ้ารูปแบบรถลงตัวกับการใช้งาน
ส่วนเรื่องรถมือสอง กว่าจะปี 2020 ในตอนั้น งบประมาณที่ตั้งไว้ น่าจะได้ acv50 กับ g9 แล้วล่ะครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ AkE

ผมตอบเรื่องรถนะครับ อันนี้เว็บรถเรื่องการเงินไปหาวิธีเอาเองครับเชื่อว่าจ่ายได้ครับ ตัด G8 , Acv40ทิ้งไปเลยครับเก่าไปแล้ว ถ้าจะซื้อ 2020 ได้ G9, Acv50 สบายครับแต่ผมไม่ค่อยเชียร์นะมันกินน้ำมันและมีซ่อมแน่ครับ Jazz & city ใหม่ Mazda 2 ใหม่ ครับผมเชียร์นะ 3 รุ่นนี้ ซื้อ 2020 มันออกทันอยู่ทั้ง3 รุ่นครับ หรือจะเป็น civic fc ตัว1.8 ตอนปี 2020 ราคามือ2 ก้น่าจะจ่ายไหวแล้วครับ ยิ่งถ้า mazda3 ตัวตอนนี้ยิ่งสบายครับมือ2 ราคาลงเยอะ ลองดูครับ มีน่าสนหลายตัว

ออฟไลน์ BN`

ทำงานใหม่ๆ มีรายรับเดือนละ 25K และซื้อรถภายในปี 2020 ซึ่งมีเวลาอีก 2 ปี

ในตอนนั้นคุณอาจจะสามารถซื้อรถ C-Segment หรือ B-Segment SUV ไหวแล้วก็ได้ครับ

มีคนที่ผมรู้จักบางคนทำงานใหม่ๆได้เดือนล่ะ 25K ทำไป 2-3 ปี ได้ประมาณ 50K

ซึ่งถ้าเป็นไปตามนี้จริงๆ ก็สามารถซื้อได้หลายรุ่นครับทั้ง Civic, Altis, Mazda3, HRV, CHR

แต่ถ้าจะเน้นประหยัดค่าใช้จ่าย ค่าบำรุงรักษา และค่าประกัน ก็คงต้องดูเป็น B-Segment

ซึ่งในตอนนั้น Jazz, City, Mazda 2 โฉมใหม่เครื่องใหม่ก็จะเปิดตัวออกมาพอดีครับ

ซึ่งพอถึงตอนนั้นแล้วค่อยตัดสินใจกันอีกทีนึงก็ยังไม่สายครับ

แต่ที่ผมจะแนะนำคือ ถ้าจะซื้อรถจริงๆ ช่วงระหว่างนี้ก่อนที่จะถึงปี 2020

อยากจะให้คุณเก็บเงินไว้สำหรับดาวน์เยอะๆครับ จะได้ผ่อนน้อยๆ ดอกเบี้ยน้อยๆครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ถ้าซื้อมาใช้บางครั้งบางคราวอย่าเลยครับ แต่ถ้าใช้ประจำทุกวันโอเคครับ จุดประสงค์ของรถยนต์มีไว้ให้ความสะดวกสบายในการเดินทางเพิ่มขึ้น รวดเร็วขึ้น และสามารถขนของไปไหนมาไหนได้ แต่รายจ่ายก็เพิ่มขึ้นเยอะครับ ทั้งค่ารถ ค่าดูแล ค่าน้ำมัน ค่าเสื่อม และยังต้องหาที่จอดรถอีกด้วย

รถคันแรกอยากแนะนำให้ใช้รถเล็กก่อนครับ ประมาณ B-Seg จะได้ไม่กระทบค่าใช้จ่ายมากทั้งค่าตัวและค่าบำรุงรักษา ในเมืองคล่องตัว จอดง่าย ส่วนรุ่นไหนลองดูความต้องการที่จะใช้ในชีวิตประจำวันดูครับ

เวลาเทศกาลบนถนนมิตรภาพรถติดมากครับ หวังว่ามอเตอร์เวย์ที่สร้างอยู่จะช่วยได้ เป็นผมถ้าอยู่จังหวัดที่มีสนามบินผมยอมบินไปดีกว่าครับ อยู่บนถนน 5-6 ชั่วโมงรถติดๆทั้งเครียดทั้งเหนื่อย รอจนรถไฟความเร็วสูงเปิดใช้ค่อยดูเป็นอีกทางเลือกครับ

ออฟไลน์ !note!

• **
เงินเดือนสองหมื่นห้าเหลือเดือนละหมื่น condition เดียวกับสมัยผมจบใหม่ๆเมื่อสิบกว่าปีมาแล้ว
บอกตรงๆสมัยนั้นผมซ่าถอยแค่ยาริสหกแสนกว่าบาทยังจุกเลยครับ ซื้อรถมาจอดไม่กล้าใช้จะเติมน้ำมันจะ services แต่ละทีคิดแล้วคิดอีก
แนะนำมีเงินเก็บก็ซื้อสดหรือผ่อนไม่เกินห้าพันพอไหวแบบตึงๆ ฝืนซื้อชีวิตจะลำบากเบื่องานก็ต้องทนทำ โอกาสลงทุนดีๆผ่านมาก็ไม่มีเงิน ลองพิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขับกลับบ้านบ่อยแค่ไหน ถ้าบ่อยส่วนตัวผมชอบDsegmentมือสอง+lpg

ถ้าไม่บ่อยเอารถเล็กแบบแจ๊สดีกว่า ประหยัด คล่องตัว ไม่แพง

ส่วนน้ำ มันไม่ได้ท่วมบ่อยๆครับ รถเก๋งเต็มกรุงก็ยังขับกันได้

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
น้องจะออกรถตอนปี 2020 ตอนนั้น รายรับรายจ่ายน้องน่าจะปรับเปลี่ยนไปเเล้ว เลยใช้โจทย์ปัจจุบันมาคิดได้ยาก   ถึงเวลานั้นน้องอาจรายได้สูงขึ้นจนโจทย์ขยับไปหารถที่เเพงขึ้นก็ได้

เเต่ถ้าให้เอาโจทย์ รายได้-รายจ่ายปัจจุบัน มาคิด พี่ว่าตึงมือไปหน่อยครับ   คงต้องเชียเป็นเเจส หรือเก๋งมือ2 ไปก่อน

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

มือใหม่ เป็นรถคันแรก แนะนำเป็นรถใหม่ดีกว่าครับ

พวก b segment เครื่อง 1500 ก็พอ

ระหว่างนี้ก็เก็บเงินวาง down payment เยอะๆ ผ่อนต่องวดจะได้ไม่ตึงครับ

ออฟไลน์ final

อยากได้ก็จัดครับ อย่าคิดมาก เก็บเงินต่อเดือนให้ได้มากกว่านี้และดาวน์ซักครึ่งนึงของราคารถจะผ่อนสบาย

ถ้ารายได้ไม่เยอะและใช้รถน้อยก็ไม่ต้องสนรถใหญ่รถแพง มันไม่คุ้มอย่างแรง

ชีวิตคนเรามันต้องมีบ้านมีรถ ถ้ารอเงินเหลือจริงๆ ถึงจะซื้อคงไม่ต้องซื้อกันพอดี เพราะมนุษย์เงินเดือนที่รายได้ขนาดนั้นคงมีแต่ระดับบอร์ดบริหารแหละครับ

ออฟไลน์ thiti

• **
สิ่งที่ต้องคำนึงถึง นอกจากค่าผ่อนรถแล้ว จะมีค่า

- Maintenance ตามระยะทาง (ซึ่งเวลาจ่ายจริงจะมากกว่าคู่มือที่ให้มา)
- ค่าประกันภัยประจำปี
- ค่าภาษีประจำปี
- ยางรถยนต์ทุกๆ 3 ปี
- ฯลฯ

- เริ่มต้นเลือกรถที่ทนทาน เชื่อถือได้ ค่าดูแลต่ำ โดยมากจะเป็นรถกระบะสายพันธ์ญี่ปุ่น ต่อจากนั้นเมื่อมั่นคงขึ้นจึงค่อยพัฒนาต่อไป
- ที่สำคัญ ตลอดระยะเวลาผ่อนส่ง ควรมีผู้ที่สามารถ Support ช่วยผ่อนต่อสำหรับในกรณีมีเหตุการณ์ไม่คาดฝันได้ทำให้เราต้องสะดุดการผ่อนส่ง เช่น การเปลี่ยนงาน ค่าใช้จ่ายฉุกเฉินเกี่ยวกับสุขภาพ ไม่เช่นนั้นสิ่งที่ทำมาตลอดจะหายหมด

+++ หรืออาจเก็บเงินสดซื้อรถเก๋งมือ 2 ก็ไม่เลว ตัวอย่างเช่น Toyota Yaris รุ่นแรกๆ ราคาไม่น่าเกิน 200,000 บาท ก็วิ่งไปถึงปลายทางเหมือนกัน บางทีวิธีการนี้จะทำให้มีคุณภาพชีวิตดีกว่าการซื้อรถใหม่ ราคาสูง แต่ต้องอดทน ไม่มีค่าใช้จ่ายที่จะได้รับการรักษาพยาบาลดีๆ กินของดีๆ ไปเที่ยวดีๆ เป็นต้น +++
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2018, 08:15:32 โดย thiti »

ออฟไลน์ ไทบ้าน

สำหรับความคิดผมถ้ายังเดินเหินอยู่คนเดียวจะยังไม่ซื้อครับ  มีเมียมีลูกเมื่อไหร่ถึงค่อยซื้อ (ขออภัยถ้าผิดแนว แต่ผมคิดและปฏิบัติมาแบบนี้จริงๆ)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ SP

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ ได้ความคิดดีๆ มีสติเพิ่มขึ้นอีกเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ coolcarrera

กระบะ หรือไม่ก็ b-seg 1.5 ครับ คันแรก อายุ รายรับประมาณนี้ อาจตีกรอบเท่านี้ไปก่อน

ตอนซื้ออาจดูเหมือนพอๆกับ d-seg มือ 2 แต่ในชีวิตจริงระดับราคาในเรื่องต่างๆก็ตามประเภทรถเลย
เช่น ประกัน ค่าอะไหล่ ค่าซ่อม
d-seg ขับดีจริง แต่ถ้ามีอายุแล้ว เข้าซ่อมทีมีแตะหลักหมื่นตลอดครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้าย้อนเวบากลับไปได้ ผมจะเก็บเงินให้มากที่สุด รถเป็นของสิ้นเปลืองตั้งแต่ซื้อและซ่อม
ยกเว้น เอารถมาประกอบอาชีพ

การซื้อรถที่ผมว่าตัวเองคิดถูกที่สุด คือซื้อตอนมีลูก เพราะใข้นั่งทั้งครอบครัว

ผมเคยขายรถตอนเรียน ปริญญาโท เพราะคิดว่าเปลืองค่าซ่อม นั่งรถเมล รถไฟฟ้า ต่อเรือ
สมัยนั้นจักรยานไม่นิยม เสียดายไม่งั้นขี่จักรยานด้วยแน่ๆ จนกระทั่งเรียนจบทำงานสักพักถึงใช้รถ ไป ตจว ไกลๆนั่ง low cost airline แล้วเช่ารถเอา

รถคือรายจ่ายล้วนๆ ขอให้ซื้อเมื่อพร้อมจะได้สยายตัว

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
หากใช้งานไม่ได้ในเมืองมุดเข้าซอยมากมาย
ไปกะบะยกสูงก็ได้นะครับ  8) ใช้ยาวเลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
มีเงินดาวน์ตั้งสี่แสน ลองมองมือสองเงินสดดีมั๊ยหละครับรถไม่เกินสี่ปีอยู่ในงบนี้เยอะแยะเลย เน้นหล่อก็ Civic FC มือสองแต่ราคาตอนนั้นอาจจะราวๆห้าแสน เน้นลุยก็กระบะสี่ประตูยกสูง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ fishfinger

ถ้าประมาณผมว่ากระบะโอเคเลยครับตัวไหนแล้วแต่ชอบเลยด้วย
ขับต่างจังหวัดนี่ผมไม่ขับ B segment แน่ๆ จขกท ทำงานในกทม. เป็นหลักอาจจะไม่ต้องรีบซื้อรถ
ผมอายุ25 ผ่อนรถเดือนละ 26 k ยังขี้เกียจเลยครับ ถ้าไม่ติดว่าทำงานตจว. ซื้อ swift ขับและ  >:(

ออฟไลน์ SRY

ถ้าคิดว่างานมั่นคง อยู่ได้ อยู่จนรถหมดไม่มีปัญหาแน่นอน เอาได้ แต่ที่บอกมามันก็หนักอยู่
น้องผมก็ประมาณนี้ ก่อนออกวาดภาพไว้สวยมาก พอผ่อนไปได้ครึ่งเดียว มีปัญหาที่ บ. จนออกจากงาน งานเข้าครับ ถ้าทางบ้านไม่ช่วย ปลิวไปนานแล้วครับ
งาน บ. ไม่มีอะไรแน่นอน รีบจบให้เร็วที่สุด อย่ายืดเยื้อ มันจะจุกแทน

ออฟไลน์ renew

ส่วนตัวคันแรก เอาตามความฝันของเรา ที่เราเคยชอบ ซื้อใด้จริง

รถที่ไม่ชอบ อยู่ด้วยกันตลอด คงไม่ดี

คันที่สอง ถ้าเป็นคันเดียวกับคันแรกใด้ก็ดี มีครอบครัว มีลูก

รถมันอาจต้องเปลี่ยนให้เหมาะสม

เรื่องรายใด้ การงานดีๆ ก็ถอยรถเผื่ออนาคตใด้เลย คือตึงมือ

ในตอนนี้ ใด้รถที่แพงขึ้น ปีหน้าปรับเงินขึ้น เราไม่ต้องมานั่ง

เสียดาย เสียตังในการเปลี่ยนรถไปคันที่ชอบ ที่เตือนแบบนี้

เพราะเจอมาเยอะ

ออฟไลน์ koko86

อายุยังน้อย สิ่งที่เสียเงินกับมันแล้วคุ้มค่าที่สุดคือการลงทุนเพื่อพัฒนาตัวเอง เช่น คอร์สอบรมต่าง อสังหา ลงทุนในหุ้น ส่งเสียตัวเองเรียนโท หรืออะไรก็แล้วแต่ที่เราชอบ  และหาแนวทางตัวเองให้เจอครับ ส่วน รถไม่มีก็ดี แต่ถ้าจำเป็นต้องมี ก็มีได้แต่อยากให้ดูคันที่ถูกที่สุดที่พอใช้งานได้ และเป็นมือหนึ่ง เพื่อที่จะไม่ต้องมาปวดหัวทีหลัง