ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ xenon ของแท้ มันแยงตาชาวบ้านหรือเปล่าครับ  (อ่าน 8379 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
คืออยากทราบว่าถ้าเป็นไฟซีนอนของแท้้เนี่ยมันจะแยงตาชาวบ้านหรือเปล่าครับ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ ถ้าติดตั้งแล้วจะมีผลเสียกับรถหรือเปล่า (เห็นบางร้านบอกว่ามีแผงวงจรช๊อตอะไรด้วย)

ไม่ทราบว่ามีร้านดีๆแนะนำหรือเปล่าครับ ถ้ามีรบกวนด้วยครับ  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: ไฟ xenon ของแท้ มันแยงตาชาวบ้านหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 23:54:27 »
โคมโปรเจ็คเตอร์ของ เฟียสต้า ใส่ซีน่อน ไม่แยงตาแน่นอนครับ

แต่ถ้าดคมธรรมดาอาจจะแยงตาแน่นอน  ว่าแต่โคมโปรเจ็คเตอร์ของเฟียสต้า 8900 เอง ถูกมาก ;D

น้าจะใส่มั้ยเนี่ย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
Re: ไฟ xenon ของแท้ มันแยงตาชาวบ้านหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 01:10:10 »
จัดไปครับใส่แน่นอนหรูขึ้นหล่อขึ้นเป็นกอง

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 08:39:34 »
ของแท้..ไม่ถ่อย ครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 08:55:09 »
เท่าที่ดู Bi xeon เดิมๆติดรถของ EX ไม่แยงตาครับ เท่าที่มองของตัวเอง
ที่แยงตาน่าจะเป็น Xenon แต่งรุ่นที่สว่างๆมากครับ หรือปรับระดับไฟให้สูงมากเกินไปครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 09:57:07 »
โฟกัสไม่มีโคมโปรเจกเตอร์มาให้ด้วยฮือๆๆๆ  :-X

ไฟซีนอนจะแยงตาเมื่อเอาไปใส่กับโคมรีเฟล็กเตอร์ครับมันจะไม่มีเลนส์รวมแสงทำให้แสงกระจายไปรอบๆแนที่จะพุ่งไปเป็นลอง จินตนาการง่ายๆกับหลอดกลมเหลืองที่ส่องแสงสว่างรอบทิศทางแต่ส่งไปข้างหน้าไกลๆไม่ได้กับไฟฉายที่ไม่ได้ส่องสว่างรอบทิศทางแต่มีจุดรวมแสงให้พุ่งเป้นลำไปข้างหน้าได้ไกลกว่าเยอะ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 11:09:13 »
ซื้อโคมโปรเจคเตอร์มาใส่

แล้วใส่ซีนอนดีๆ ครับ

ไม่ใช่ยี่ห้อที่ขายกัน 2-3 พัน

ผมว่าถ้าจะติดก็เลือกพวกเบรนด์เนมฃไปเลยดีกว่า

แพงหน่อย แต่ใช้งานได้ดีมากๆ ครับ
(เห็นว่าของ ฟิลลิปส์ ขาย 8พันปลายๆ)

ถึงแม้ว่าจะเป็นโคมโปรเจคเตอร์ของแท้ก็ตาม
แต่ไปใส่พวกซีนอนถูกๆ 2-3 พัน หรือพวกซีนอนจีน
หรือพวกไม่มียี่ห้อ

ผมว่ามันก็แยงตาอยู่ดีครับ

ผมเคยติดในรถคันเก่าของผม
ถึงแม้ว่าจะเป็นโคมโปรเจคเตอร์แท้ๆ มาจากโรงงานก็จริง

แต่ไปติดพวกซีนอนถูกๆ โนเนม มันเหมือนจะสว่าง แต่ก็ไม่สว่าง
แถมแยงตาชาวบ้านอีกต่างหาก

คือมันสว่างจริงนะครับ แต่มันฟุ้ง แสงมันกระเจิงไม่มีทิศทางหนะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 14:47:58 »
ขออีกสักนิด

ค่า K สูง ไม่ได้หมายความว่าสว่างนะครับ ความสว่างวัดเป็นลูเมนส์หรือลักส์ ค่า K เป็นอุณหภูมิของสี ยิ่ง K เยอะ ความสว่างยิ่งลดลง แสงสีจะอมฟ้าม่วงไปเรื่อยๆจนเป็นสีม่วง

ค่า K ที่สว่างกำลังดีสำหรับหลอด HID อยู่ที่ 3800 - 6000 K ครับ

อนึ่ง ตอนนี้มีหลอดไส้แบบ LED วางขายกันแล้ว แต่ผมเองยังไม่เคยลองว่าสว่างแค่ไหน แต่บรรดาไฟฉาย LED ที่ขายกันตามตลาดแสงที่ได้สีกำลังสวยเลยครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 19:18:49 »
ผมว่าขึ้นอยู่กับทั้งโคมทั้งหลอดครับ  ถ้าหลอดราคาแพงหน่อย มียี่ห้อ อันนี้ดีแน่นอนแหละครับ 

แต่โคมก็แล้วแต่ ถ้าโคมออกแบบมาสำหรับซีน่อนล่ะก็ไม่มีปัญหาครับ ดูอย่าง Yaris, Altis, SolunaVios/Vios, Accord, TeanaJ31 ในรุ่นท้อป/รุ่นพิเศษ ที่มีไฟซีน่อนมาให้ด้วย ก็พบว่าแสงไม่แยงตาเลย เพราะโคมเค้าออกแบบมาไม่เหมือนกัน ไม่เหมือนซื้อรุ่นที่เป็นโคมปกติมาแล้วไปใส่ซีน่อน อันนี้ยังไงก็แยงครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 03:22:31 »
หมายถึง OEM จากโรงงาน (Stock) เลยใช่ปะครับ ถ้าใช่ก็ไม่แยงตาครับ อาจจะมีบ้างเล็กน้อย แต่ยังไม่เจอครับ ที่เห็นง่ายๆ เขาก็ใช้กันไม่กี่เทคนิคครับ
- ใช้ reflector แบบสีเข้ม สีจะออกเทาๆ หน่อย กรณีโคมเป็นแบบ multi-reflector แบบทั่วไป เช่น Altis, Yaris, Vios ตัวหลอดก็มีหมวกครอบซะ
- ดีไซน์ตัว reflector ใหม่ไปเลย เช่น Accord 2003 รุ่นไหนเป็น Xenon ช่องกรอบไฟหน้าส่วนที่เป็นไฟต่ำจะบีบให้เป็นช่องเล็ก เพื่อลดความจ้าและความฟุ้งของลำแสง
- ใช้โปรเจคเตอร์ช่วยลดพื้นที่จุดกำเนิดแสงและช่วยบีบลำแสงให้ไกลแต่มีขอบเขตที่ชัดเจน อันนี้พักหลังๆ ใช้กันเยอะครับ
- มีระบบปรับลำแสงสูง-ต่ำ ทั้งอัตโนมัติ และอัตโนมือ เพื่อลดอาการหน้าเชิดเวลามีน้ำหนักบรรทุกด้านหลัง
- ใช้อุณหภูมิแสงไม่มาก เช่น 4300K(ขาวอมเหลือง เป็นมิตรต่อสายตาและสายฝน) อย่างพวกตระกูล Toyota หรือระดับ 6000K (สวยขาว ยังพอโอเคอยู่)

ส่วนเรื่องกำลังแสง สังเกตเอาเองว่าไฟ Xenon โรงงานมักจะให้ความสว่างไม่มากเหมือนพวกไฟแต่งข้างนอก ก็ยังพิสูจน์เป็นตัวเลขไม่ได้ครับ ใช้การสังเกตเอาเอง

ออฟไลน์ surappp

• Newbie
  • *
    • ดูทีวีย้อนหลัง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 12:12:12 »
ผมไม่ค่อยชอบไฟซีนอนในแง่ความสว่าง จะสว่างสู้ไฟเหลืองฮาโลเจน ไม่ได้ แต่สวยดี

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 23:49:10 »
แยงตาหรือไม่

อยู่ที่โคม และ แสงครับ

โคมธรรมดาที่ไม่ได้ออกแบบสำหรับซีนอน ต่อให้ใส่ซีนอนแท้เทพๆ มันก้อแยงตาได้

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 03:55:29 »
เก็บข้อมูลครับบบบ