ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 2 Diesel นี่ยังมีปัญหาอะไรไหมครับ  (อ่าน 9294 ครั้ง)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Mazda 2 Diesel นี่ยังมีปัญหาอะไรไหมครับ
« เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 16:29:36 »
พอดีจากที่เคยถามไปรถกลุ่มนี้ครับ จะซื้อให้ญาติครับคิดไว้ว่า ถ้ารอปลายปีหรือต้นปีหน้า ก้จะรอ jazz/city

ใหม่ครับ แต่ถ้าคนใช้เค้าจะเอาเลยก้น่าจะเป็น mazda 2 ที่น่าสนที่สุดตอนนี้ ตัวเบนซินไม่มีปัญหาอะไรแต่

อัตราเร่งอืดไปหน่อยและถ้าเติม E20 ก้คงกินน้ำมันกว่า diesel พอสมควรเลยแอบสนใจดีเซล เคยหาข้อมูล

ว่ามีปัญหา ตอนนี้ใช้ได้หรือยังครับ หรือยังแก้ปัญหาไม่ได้และมีปัญหาอะไรบ้างที่เป็นกันหลายคัน

รบกวนผู้รู้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
Re: Mazda 2 Diesel นี่ยังมีปัญหาอะไรไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 17:05:59 »
เครื่องยนต์ยังเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
Re: Mazda 2 Diesel นี่ยังมีปัญหาอะไรไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 19:10:07 »
เพื่อนผมมันซื้อรุ่นแรกๆ ขับไปเกือบๆ 1.5 แสนโล ไม่สั่นครับ แต่มันใช้อยู่ตจว ขึ้นเหนือ ล่องใต้ มันมีปาเจโร่ 2016 แต่ไม่ค่อยใช้ ส่วนผมออหหลังมันหกเดือน วิ่งมาจะ 90k สั่นตอน 80k พอสั่นก้อไม่ค่อยได้ใช้ มาใช้ตัวเบนซินแทน
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 19:37:21 »
เหมือนเดิมครับ
รอ jazz city ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2019, 03:45:50 »
Mazda2 เร็วๆนี้จะมีปรับอุปกรณ์ MY19 ครับ
ส่วนเครื่องเหมือนเดิมครับ(ดีเซลก็มีปัญหาเหมือนเดิม)​

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2019, 08:41:09 »
Mazda นี่ไม่น่าซื้อเลยหลังจากเจอเคสน้ำดัน กับฟ้องลูกค้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2019, 12:58:19 โดย NoName__??? »

ออฟไลน์ oHaYo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2019, 11:15:47 »
ของผมรถปี 2016 ใช้มาหกหมื่นโล เครื่องดีเซล ยังไม่เจอปัญหาอะไรนะครับ

หวังว่าจะยังโชคดีต่อไป   :-X

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2019, 11:46:32 »
ที่ใช้อยู่รถปี 15 ออกมารุ่นแรกๆ 1 แสนโล กับอายุอีก 7วันครบ 4ปี
ปัญหาที่เจอ เริ่มมี electronic รวนนิดๆ เช่น หน้าปัดขึ้นปริมาณน้ำมันเหลือ 0 ทั้งๆที่พึ่งเติม ... แต่ก็เจอครั้งเดียว พอสตาร์ทใหม่ก็หาย หรือจอค้างก็มีบ้าง แต่ไม่ใช่เรื่องใหญ่แค่รู้สึกไม่ดี อีกเรื่องคือระบบนำทางมีแอบโง่ไปนิด
ส่วนเรื่อง DPF ยังไม่เจอครับ เปลื่ยนน้ำมันเครื่องตามกำหนด ไฟหน้าปัดขึ้นก็เข้าศูนย์จับเปลื่ยนเลย ไม่รอครบระยะ
แอบได้ข่าว(ลือ) ว่า ศูนย์เปลื่ยนรุ่น นมค. น่าจะดีขึ้นนะ
รถผมวิ่งทางไกลบ่อย ไม่ค่อยใช้ในเมือง และเติม euro5 ถ้าเจอ ถ้าไม่เจอก็เติม euro4 แก้ขัดได้(ช่วง 2ปีแรกเติมแต่ euro4 เพราะในไทยกว่าจะมีก็ซื้อรถมานานแล้ว)
............
อันนี้ฝากไว้นิดนึงครับ เรื่องน้ำมัน
บางคนบอกว่าเติม premium แต่ควรจะไปดูด้วยนะครับ ว่า premium ที่เติมหนะ euro4หรือ5
2 จริงๆ premium/ธรรมดา เอาเข้าจริงๆ ราคา/ระยะทาง .... ธรรมดาดีกว่าพรีเมียมครับ แต่เติมพรีเมียมเพราะมันสะอาดกว่า กำมะถันต่ำกว่า
ถ้าจะเติมพรีเมียมทั้งที สำหรับ 2 ผมคิดว่า ไปหาเจ้าที่เป็น euro5 จะดีกว่าครับ ถึงบางเจ้าคนจะบอกว่าดีกว่า แรงกว่า แต่ถ้าเป็น euro4 อยู่ก็อย่าเลย
ใช้น้ำมัน euro4  DPF ทำงานบ่อยขึ้นชัดเจนเลยครับ
............
เป็นรถที่ดีนะ แต่เรื่องอื่นๆ ก็ตามนั้นละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2019, 12:01:27 โดย GOBBS »
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ kumpol2511

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2019, 12:51:25 »
ที่บ้านใช้ ตัวแรกสุดตั้งแต่เริ่มออก (ขาดรถใช้พอดีคันเก่าเครื่องพังซ่อมไม่คุ้ม) เจ็ดหมื่นโล เพิ่งไปอับฯซอฟแวร์ตามที่ศูนย์แจ้งไม่มีปัญหาใดๆนอกจากเปลี่ยนแบตเร็วแค่ปีกับเก้าเดือน หลานกับคนที่รู้จักออกทีหลังเกือบปี 2 คันวิ่งคันละแสนกลางๆแล้วยังไม่พบปัญหาใดๆ โดยคนที่รู้จักเป็นช่างอยู่แล้วแกเลยดูแลเองไม่เข้าศูนย์ยกเว้นตอนอับฯซอพแวร์ นมล.แกใช้castrol  acea c3 (ศูนย์ใช้เหมือนกันแต่ล่าสุด ผมพึ่งไปเปลี่ยนให้ cx5 2.2d ศูนย์ใช้ของ total แล้ว กระป๋องดำ ส่วน นมล.castrolเก่าหลังเปลี่ยนถ่ายผมเคยเอาไปให้หน่วยวิเคราะห์คุณภาพตรวจสอบ ผลคือยังอยู่ในเกณฑ์มาตราฐาน เดี๋ยวรอ totalครบกำหนดเปลี่ยนผมจะเอาเทสใหม่ส่วนมาสด้าสองผมหมดประกันตอนนี้ลองใช้ valvolene แบบ semi syn เปลี่ยนที่ 5,000โล รอผลการเทสอยู่ ยังยืนตอนนี้ว่านังชอบอยู่ ตอนนี้เปลี่ยนที่ทำงานต้องวิ่งลงใต้บ่อยๆไปกลับ 1,500โล เดือน 2-3 ครั้ง กะว่าจะเปลี่ยนให้แฟนใช้ cx5(แฟนใช้ไปทำงานวันละ80กิโล)ผมจะใช้มาสด้า2แทน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2019, 13:40:38 »
คิดว่า mazda คงไม่แก้แล้วมั้งครับ ป่านนี้แล้ว แต่ไม่รู้ ญี่ปุ่น คิดยังไง เพราะคนไทย ไม่มีปากมีเสียงอะไรทั้งนั้น