ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนทำแบบสอบถามการยอมรับยานยนต์ไฟฟ้า (EV) ครับ  (อ่าน 16677 ครั้ง)

ออฟไลน์ Halo11

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
ผมกำลังทำวิจัยระดับปริญญาเอก เกี่ยวกับการยอมรับการใช้งานยานยนต์ไฟฟ้าในประเทศไทยครับ
อยากจะขอรบกวนพี่ๆในบอร์ดแห่งนี้ช่วยกรุณาทำแบบสอบถามด้วยครับ
ตามลิงค์นี้ครับ
https://goo.gl/forms/UnLYMSvv1p2dQhos2

ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาทำแบบสอบถามครับ

## ขอปิดรับแบบสอบถามครับ ##
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2019, 09:24:33 โดย Halo11 »

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
Re: รบกวนทำแบบสอบถามการยอมรับยานยนต์ไฟฟ้า (EV) ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 00:00:18 »
ทำให้เรียบร้อยแล้วนะครับ และขอคอมเม้นท์ในฐานะที่เคยเป็นผู้ตรวจทานแบบสอบถามเป็นมืออาชีพมาก่อน

แบบสอบถามนี้มีจุดอ่อนที่จะทำให้คุณไม่ได้รับข้อมูลที่เที่ยงตรงอยู่หลักๆคือ ในหน้าที่ 2 คุณไม่มีการเขียนคำสั่ง (instruction) สำหรับผู้ตอบที่ชัดเจน ตัวอย่างเช่น ข้อที่อยู่ในส่วนที่ 1 ข้อจำกัดด้านการเงิน อยู่ดีๆคุณก็เอาคำถามแปะมาว่า ราคายานยนต์ไฟฟ้า และมีให้เลือก 1-5 มากสุด น้อยสุด คนอ่านจะเข้าใจไหมครับว่าคุณหมายถึงอะไร? แน่นอนว่าผลลัพธ์ที่ได้ย่อมมีปัญหาแน่นอน เพราะบางคนอาจจะตีความว่า เขาคิดว่าราคารถเป็น "ปัจจัย" ที่มีผลต่อการยอมรับรถไฟฟ้าของเขามากหรือน้อย บางคนอาจจะคิดว่า คำถามหมายถึง ราคาน่าจะ "แพง" มากหรือน้อย และอื่นๆที่อาจจะตีความกันผิดๆ และทุกๆข้อที่คุณถามในหน้าที่ 2 ก็เจอปัญหาเดียวกัน ถ้าไม่ใช่คนที่เคยทำแบบสอบถามมาหลายๆอันจะเดาไม่ออกเลย และอาจทำให้ดาต้าคุณมั่วได้ นำไปสู่การวิเคราะห์ที่ผิด ถ้ามันไม่สร้างปัญหาในการเรียน การสอบจบก็แล้วไป ผมแค่เห็นแล้วอดเป็นห่วงไม่ได้ครับ

และอีกสิ่งที่ไม่ควรทำคือ การเอาภาษาอังกฤษมาปะปนอยู่บนแบบสอบถาม ซึ่งมันอาจทำให้คนงงได้ และถ้าคุณแปลไทย-อังกฤษมาไม่ดีพอ มันอาจสร้างความเข้าใจผิดในคำถามของคนได้ (ถ้าคนที่อ่านภาษาอังกฤษเก่งอาจจะดูแต่ภาษาอังกฤษ แต่ถ้าคุณแปลไทยผิด คนที่อ่านจากภาษาไทยก็จะผิดหมดเลย ใช้ดาต้าไม่ได้)

ผมเคยทำงานในบริษัทวิจัยตลาดมาหลายปีก่อนจะลาออกมาทำธุรกิจส่วนตัว เชี่ยวชาญในการตรวจแบบสอบถาม ถ้าอยากถามเพิ่มเติมก็หลังไมค์มาได้ครับ แต่ถ้าคิดว่าอาจารย์ไม่น่ารู้ ไม่น่ามีปัญหา ก็ไม่เป็นไรครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ BigCat

Re: รบกวนทำแบบสอบถามการยอมรับยานยนต์ไฟฟ้า (EV) ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 07:50:19 »
เรียบร้อยครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 07:52:32 »
เรียบรครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 08:09:28 »
ทำให้แล้วนะครับ 8)

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 09:27:38 »
อ่านแบบสอบถามแล้วงงๆในหลายๆข้อครับ

ออฟไลน์ VORA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 09:59:24 »
ทำให้แล้วครับ

เห็นด้วยกับด้านบนครับ บางคำถาม ผมพยายามทวนคำถามหลายครั้ง
เลยไม่แน่ใจว่า ผมตอบได้ตรงประเด็นหรือเปล่า

ออฟไลน์ tui

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 12:07:32 »

ok... :) :) :) :)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 12:33:12 »
ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาตอบครับ
ผมจะนำความคิดเห็นมาปรับแก้ในแบบสอบถามครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 12:52:47 »
ในหัวข้อราคาที่เหมาะสม ผมขอทึกทักเอาว่า คุณหมายถึงรถไฟฟ้าระดับ Main Class อย่าง Nissan Leaf, Hyundai Ionic ละกันนะครับ

ออฟไลน์ Beats

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 14:50:34 »
เรียบร้อยครับ บางข้อไม่ค่อยเคลียร์จริงๆด้วย แต่ละคนอาจจะตีความต่างกันได้
ถ้าเพิ่มข้อสุดท้ายอีกข้อ ให้ใส่ comment หรือ feedback เกี่ยวกับแบบสอบถาม ให้ผู้ตอบได้ clarify คำตอบตัวเอง หรือ note ว่างงข้อไหนมั้ย อาจจะช่วยคุณเวลา interpret ผล เข้าใจคำตอบของเค้า ถ้าเจอบางคนตอบมางงๆผิดคาดครับ

ได้ผลยังไงก็มาแบ่งปันกันด้วยนะครับ  :D

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 15:17:22 »
จัดให้ครับ

ออฟไลน์ ttcoupe

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 23:48:37 »
 :-* เรียบร้อยครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 00:08:43 »
เรียบร้อยครับ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 15:21:21 »
เรียนระดับ ป.เอก ก็เก่งกว่าผมเยอะแล้ว แต่ฝากความเห็นนิดนึงก็แล้วกัน เพราะผมก็เคยทำ เคยเข้าคอร์สระยะสั้น จาก อ. จุฬา ที่มีความเชี่ยวชาญด้านนี้ ซึ่งท่านให้คำแนะนำว่า

แบบสอบถามควรมุ่งเป้าหมายความต้องการที่ชัดเจน แต่เท่าที่ได้กรอกไป บางข้อก็สับสนและไม่แน่ใจ ถ้าจะทำแบบสอบถามในครั้งต่อไป แนะนำว่า

- หน้าแรกที่พูดเรื่องกลุ่มเป้าหมาย อันนี้ไม่แน่ใจว่าแค่อยากรู้เฉยๆ ว่ามีใครกรอก หรือ อยากคัดกรองข้อมูลกันแน่ จริงๆ กลุ่มเป้าหมายที่สนใจคือใคร คนทั่วไป คนที่มีรถใช้อยู่แล้ว

คนที่มีศักยภาพในการซื้อรถ รถไฟฟ้าสำหรับคนโสด คนมีครอบครัว คนที่มีความรู้เรื่องรถไฟฟ้า หรือคนที่ไม่มี เป้นต้น

- การเวทด้วยตัวเลขบางครั้งอาจจะไม่เหมาะกับคำถามบางอย่าง เพราะบางที่คำถามมันกำกวม ควรใช้ข้อความสื่อมากกว่าเช่น ไม่แน่ใจ แทน 1 หรือ  แน่นอนที่สุด แทน 5 

- คำถามบางคำถาม ต้องเป็นคนที่มีความรู้เรื่องรถไฟฟ้าหรือเคยขับรถไฟฟ้าถึงจะตอบได้ ถ้าไม่แยกคนกลุ่มนี้ออกไป อาจใช้วิธีถามนำเช่น ถ้าราคาแบตเตอรี่อยู่ที่ 30%.....

คำถามแต่ละคำถาม จะเป็นตัวกรองให้เราได้ผลลัพท์ที่ต้องการ และแก้ปัญหาหรือรู้ปัญหาได้ตรงจุด ดังนั้นถ้าถามได้ชัด ข้อมูลที่ต้องการก็จะชัดตามครับ 

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 15:35:47 »
ขอขอบคุณทุกๆท่านที่สละเวลาทำให้ครับและขอบคุณทุกๆความเห็นและข้อเสนอแนะครับ
คำแนะนำต่างๆผมจะนำไปปรับปรุงแก้ไขให้มีความชัดเจน กระชับ เข้าใจได้ง่ายมากขึ้นครับ