ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องแบรนด์เครื่องเสียงในรถยนต์  (อ่าน 9269 ครั้ง)

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
อยากสอบถาม/ขอคำแนะนำครับ พอดีอยู่ระหว่างการตัดสินใจเลือก option ต่างๆในรถ มีข้อสงสัยเรื่องเครื่องเสียงครับ
มีตัวเลือกระหว่าง Naim กับ Bang & Olufsen ควรเลือกแบรนด์ไหนครับ หรือแบรนด์ไหนให้คุณภาพเสียงที่ดีกว่ากัน

ได้ทดลองฟังแล้ว แต่รู้สึกลังเลและไม่มั่นใจ จึงอยากขอคำแนะนำครับว่าควรจะตัดสินใจเลือกแบรนด์ไหนจึงจะเหมาะสมครับ
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Tien.W

Re: สอบถามเรื่องแบรนด์เครื่องเสียงในรถยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 23:24:21 »
สำหรับผม Naim เด่นเรื่องคุณภาพเสียงมากกว่า เป็นแบรนด์ทำเครื่องเสียงบ้าน Hi-End

ส่วนอีกค่าย เน้นที่ดีไซน์ สวยงามแปลกตา กับ ราคาสูงลิบ ใช้เป็นเครื่องประดับหรูๆในบ้านได้ แต่คุณภาพเสียง ผมยังให้เป็นรอง นะ

ออฟไลน์ ho-mannie

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องแบรนด์เครื่องเสียงในรถยนต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 23:40:17 »
Naim เสียงเพราะมากครับ hi end บ้านตัวจริงเลย

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 02:15:57 »
bentley continental gt แน่ๆ
เชียร์เลยครับคันนี้ ทรงคล้ายๆเดิมแต่ดูโมเดิร์น ดูโฉบเฉี่ยวขึ้น สวยเลยครับ

เท่าที่เคยดูคลิปทดสอบรถของต่างประเทศ เค้าบอกว่า bentley continental gt รุ่นใหม่นี้ทั้ง comfort และ sport กว่ารุ่นเดิม (เหมือน 992 เลย ดูคลิปทดสอบหลายคลิป ต่างก็บอกว่าทั้งขับสบายขึ้นและขับสปอร์ตขึ้นกว่า 991) เป็นข้อดีของช่วงล่างปรับความนุ่มได้ เลยขยาย range ไปให้ไกลกว่าเดิมทั้งด้านการขับแบบ comfort และการขับแบบ sport

ในคลิปนี้ นาทีที่ 3:50 ผู้ทดสอบได้พูดถึงเครื่องเสียง naim ใน bentley continental gt รุ่นใหม่ไว้ว่า "It is the best one I've ever heard"

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 06:25:16 »
ลองฟังนานๆ จริงๆอยู่กันสัก1อาทิตย์คิดว่าไม่มีอะไรพลาด

ผมเป็นพวกบ้าเครื่องเสียง คือชอบฟังเพลง แต่ผมไม่เคยเหมือนใคร ชื่อยี่ห้อไม่สามารถกำหนดความชอบได้ และราคาเครื่องเสียงไม่ใช่ตัวกำหนดสิ่งที่ชอบได้เหมือนกัน
ผมเจอมาหมดแล้ว ซื้อยี่ห้อนี้เพราะเคยฟังว่าดี เลยซื้อให้แพงขึ้นแต่ใช้เวลาตัดสินใจน้อยฟังน้อย สุดท้ายขายตัวแพงมานั่งฟังตัวถูกต่อไป เพราะชอบแค่ตัวถูกที่เคยฟังเท่านั้น

ถ้าคุณเป็นคนประเภทผม ต้องใช้เวลาอยู่นานๆกับมันอย่างเดียว แล้วจะพบคำตอบ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 09:09:34 »
ก็แล้วแต่ชอบนะ

เราต้องเอาเพลงที่เราฟังประจำไปเสียบฟังที่เครื่องเสียงแต่ละร้าน

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 09:32:37 »
ผมว่าถ้ายี่ห้อแพงขนาดนี้ คุณภาพไม่ต่างกันมากแล้วครับ
แต่ต่างกันที่รสนิยมมากกว่าว่าชอบแบบไหน
ลองฟังดูที่ชอบครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 09:56:10 »
ได้รถใหม่มาแล้ว รบกวนรีวิวด้วยนะครับ  :P :P :P :P

ออฟไลน์ tleema

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 10:10:42 »
B&O เหมาะเป็นเฟอร์นิเจอร์ เพิ่มความหรูหรา

Naim ได้อารมณ์ความคลาสลิค

ส่วนเรื่องเสียงแล้วแต่หู เลยครับ องค์ประกอบภายในน่ามีความแตกต่างกับเครื่องเสียงบ้าน พอสมควร
ดูอย่าง Bose พอเอามาใส่รถเทคโนโลยีบางอย่าง จากเครื่องเสียงบ้านก็ไม่ได้หยิบมาใส่

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 10:20:08 »
ผมก็ฟังเครื่องเสียงอยู่บ้าง แต่ไม่ได้หูเทพขนาดนั้น

B&O เคยฟังแล้ว แต่ Naim ไม่เคยฟัง เพราะราคาเครื่องเสียงบ้าน ก็ไม่มีปัญหาได้ฟัง

แต่ผมคิดว่า ในรถราคาประมาณนั้น ผมว่าต่างกันไม่เยอะ ดีไม่ดี ไม่ต่างกันเลย แต่อาจจะถูก Tunning โดย Sound Engineer ออกมาแตกต่างกัน ตามจุดประสงค์หรือบุคลิค ของเสียง ที่เขาอยากให้เป็น

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 10:52:06 »
เครื่องเสียงรถนี่ต้องลองฟังเปรียบเทียบเองครับ บางทีอิงจากแบรนด์เครื่องเสียงบ้านไม่ได้
อย่าง Burmester ในรถเบนซ์นี่ผมฟังแล้วเฉยๆมาก (แต่ไม่เคยลองฟังตัวท็อปของพวก S-Class) ลองเปลี่ยนลำโพง plug&play ของ Focal แล้วรายละเอียดดีขึ้นพอสมควรเลย แต่ในบ้านผมใช้ลำโพงกับแอมป์ Burmester, ดีเทลต่างๆสุดยอดมากครับ คนละแนวกับเครื่องเสียงในรถเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 16:59:37 โดย IS2000 »
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 11:50:15 »
ยี่ห้อฝรั่งส่วนใหญ่จ้างยุ่นทำ แต่ใส่ของดีๆเข้าไปหน่อยฟันแหลก
ลำโพงสองยี่ห้อนี้ไม่ได้ทำเอง แนวเสียงอาจไม่เหมือนเครื่องบ้าน

แมคอินทอช จ้างคาริออนทำ เสียงไม่เหมือนเครื่องบ้าน ไม่หนา ใหญ่
แต่กลางไม่บาง เบสมีเนื้อ แหลมไม่เน้นแบบยุ่น

ลองเอาเพลงไทยที่ฟังบ่อยๆไปเปิด หรือ วิทยุคลื่นโปรด
ยี่ห้อไหนฟังเพลงที่อัดมาห่วยๆ แล้วดี เลือกอันนั้น เพราะชีวิตจริงฟังแต่เพลงแบบนี้
พวกอัดเสียงดีๆ เลิกกันไปเยอะ ขายไม่ดี เพลงไม่โดน คนซื้อไปลองเครื่องก็น้อยลงทุกวัน

พวกดอกลำโพงขยับได้ ใหม่ก็ดูดี พอเก่าเสียขึ้นมา ซ่อมยังไง ส่วนใหญ่ยกชุด ซ่อมไม่ได้
ถ้าไม่ใช้จนเก่าก็ข้ามไปเลย ต่อมาเรื่องกินไฟ ส่วนใหญ่ไม่กินมาก เพราะต้องเพิ่มแบต
ถ้าปรี เพาเวอร์แรงดี ดอกลำโพงหลายทาง แบตต้องเกิน100แอมป์
แค่ติดรถก็100แอมป์แล้ว สองลูกหนักร้อยโล กินน้ำมันเพิ่ม
ถ้าใช้แบต24v เครื่องเสียงกิน24v ด้วยรึเปล่า ถ้ากิน12v ยังเปลี่ยนร้านนอกได้

แบตมีผลต่อเสียง ได้ลิเธี่ยมเสียงกว่าตะกั่วกรดแบบฟังออก
พานาลูกฟ้าเสียงดี ขายไม่ออก แพง คนเล่นจริงจังในรถขนาดซื้อแบตดี มีน้อยมาก
ถ้าไม่คิดอะไรมาก เอาของติดรถถูกสุดพอ จะได้กินไฟน้อย ดูแลง่าย ประหยัดตังค์

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 13:20:21 »
จะบอกว่าอยู่ที่หู จะผิดมั้ยครับ การเล่นเครื่องเสียง จขกท. มีพื้นฐานการฟังในระดับไหน

ถ้าสามารถ แยกแยะมิติ คุณภาพเสียง ความแตกต่างของการปรับเปลี่ยนอุปกรณ์แต่ละดัวที่มีผลกับเสียงได้ ฟัง NAIM จะรู้สึกว่าเสียงดี B&O

แต่ถ้าไม่ขนาดนั้น ก็จะบอกว่่า ทั้ง NAIM ทั้ง B&O เสียงมันก็ดีทั้งคู่

ศาสตร์การฟัง วัดยาก ว่าใคร ฟังออก ฟังไม่ออก ต่างจาก ค่า วัตต์ ของแอมป์หรือของลำโพง ที่มีเครื่องมือวัดระบุไว้ชัดเจน

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 15:24:05 »
Burmester กับ Burmester 3D คุณภาพ (และราคา) ยังต่างกันมากเลยครับ เอาให้ชัดเจนควรทดลองฟังด้วยตนเอง แค่ยี่ห้อบางทีก็บอกไม่ได้ว่าของดีหรือไม่ดี
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 21:00:50 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ หน้าตา B&O รูปแบบแพรวพราวกว่าพอสมควรครับ คล้ายๆหลายความเห็นที่บอกว่าเน้นดีไซน์
เท่าที่ลองฟังมาครั้งก่อนยังไม่ค่อยรู้สึกแตกต่างนัก ตามสเปค คู่นี้จำนวน watt ต่างกัน จะหาเวลาไปฟังให้ถี่ถ้วนอีกครั้งครับ

อย่างไรเสียกว่าจะพิจารณาและตัดสินใจรายละเอียดอื่นๆได้คงใช้เวลาอีกพอสมควร ขอบคุณทุกคำแนะนำอีกครั้งครับ ช่วยได้มากทีเดียว
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 08:23:29 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ หน้าตา B&O รูปแบบแพรวพราวกว่าพอสมควรครับ คล้ายๆหลายความเห็นที่บอกว่าเน้นดีไซน์
เท่าที่ลองฟังมาครั้งก่อนยังไม่ค่อยรู้สึกแตกต่างนัก ตามสเปค คู่นี้จำนวน watt ต่างกัน จะหาเวลาไปฟังให้ถี่ถ้วนอีกครั้งครับ

อย่างไรเสียกว่าจะพิจารณาและตัดสินใจรายละเอียดอื่นๆได้คงใช้เวลาอีกพอสมควร ขอบคุณทุกคำแนะนำอีกครั้งครับ ช่วยได้มากทีเดียว

watt ไม่ต้องสนใจเลยครับ เราไม่ได้เปิดโชว์นอกรถอยู่แล้ว

เน้นที่คุณภาพเสียง ถ้าฟังไม่ออก แยกความต่างไม่ได้ ก็เลือกหน้าตาที่ถูกใจ แต่ถ้าฟังออก แยกได้ ก็เลือกที่ชอบ ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 09:27:12 »

watt ไม่ต้องสนใจเลยครับ เราไม่ได้เปิดโชว์นอกรถอยู่แล้ว

เน้นที่คุณภาพเสียง ถ้าฟังไม่ออก แยกความต่างไม่ได้ ก็เลือกหน้าตาที่ถูกใจ แต่ถ้าฟังออก แยกได้ ก็เลือกที่ชอบ ครับ

เห็นด้วยครับ sound quality ผมให้ความสำคัญกับ watt น้อยมาก(ไม่ถึงกับมองข้ามนะ)

หลักๆ ฟังเพลง ผมมีหูฟังหลายตัว(ไม่ถึงขนาดแพง) ผมให้ความสำคัญไปทาง
- sound stage
- instrument
- การให้รายละเอียดของเสียง(อันนี้มากก็ไม่ดี เพราะมันจะเป็นแนว sound monitor มากเกินไป จะทำให้ฝั่งไม่สนุก ถ้า source ไม่ดีจริง)
- style ของการ sound tuning ที่ออกแบบมา(ถึงจะปรับด้วย EQ บางทีมันไม่พอ ถ้าถูก tuning มาในอีกแบบที่ไม่ชอบไปแล้ว)

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 15:29:24 »

เห็นด้วยครับ sound quality ผมให้ความสำคัญกับ watt น้อยมาก(ไม่ถึงกับมองข้ามนะ)

หลักๆ ฟังเพลง ผมมีหูฟังหลายตัว(ไม่ถึงขนาดแพง) ผมให้ความสำคัญไปทาง
- sound stage
- instrument
- การให้รายละเอียดของเสียง(อันนี้มากก็ไม่ดี เพราะมันจะเป็นแนว sound monitor มากเกินไป จะทำให้ฝั่งไม่สนุก ถ้า source ไม่ดีจริง)
- style ของการ sound tuning ที่ออกแบบมา(ถึงจะปรับด้วย EQ บางทีมันไม่พอ ถ้าถูก tuning มาในอีกแบบที่ไม่ชอบไปแล้ว)

ขอบคุณทั้ง 2 ความเห็นอีกครั้งครับ จะพยายาม focus รายละเอียดของเสียงที่ได้ฟังว่าพอใจหรือไม่ ตามที่แนะนำครับ