ผู้เขียน หัวข้อ: จากข่าว MX5 เสียหลัก โดนกระบะชนด้านข้างพังยับดับคา ถ้าเป็นรุ่นอื่นหละครับ  (อ่าน 14928 ครั้ง)

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

ขออนุญาติสอบถาม ถ้าเปลี่ยนจาก MX5 ที่เป้นรถสปอร์ตน้ำหนักเบาเพียง 1,113 to 1,140 kg

เป็นรถในงบเดียวกัน (ราคา 2-3 ล้าน)  เช่น Benz GLA, C-Class, BMW 3-series, X1, Lexus NX, IS

หรือรุ่นอื่นๆ ก็ได้ครับ ที่ราคาไม่เกิน 3 ล้าน  จะมีโอกาสรอดชีวิตมากกว่านี้ไหมครับ

ผมเข้าใจว่า ถ้าเปลี่ยนเป็นรถที่น้ำหนักมากขึ้น  พอโดนชน  ก็น่าจะได้รับ impact น้อยลง หมายความว่าน่าจะมีโอกาสบาดเจ็บน้อยกว่า MX5 ที่น้ำหนักแค่ 1.1 ตัน แบบนี้ถูกไหมครับ  หรือมีข้อไหนที่ไม่ใช่  อยากทราบและช่วยกันแชร์ครับ 

ที่มา https://hilight.kapook.com/view/184550

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
โอกาศ เหลือชีวิต น้อยพอกัน
เพราะรถต่ำยังไงก็เสียเปรียบ
ขับช้าลงบ้าง ช้าหน่อยก็ok

ออฟไลน์ TeslaX

มาเร็วขนาดนั้นต่อให้ลัมโบกินีก็ไม่รอด คนที่ตายคอหักแขนหัก สมองกระทบกระเทือนมาก

ออฟไลน์ bodin

ฝั่งคนนั่งที่ไม่โดนถ้าคาดเข็มขัดพอมีโอกาศรอด :(

รถถ้าให้เลือกขอเลือกนั่งหัวลากvolvo(คนขับอาจจะรอด) หรือXC90 :-X

ออฟไลน์ Skyforce

เอารถเล็ก ถ้าเป็น v40  อาจรอด คานข้างประตูใหญ่ หนามาก
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ AMG GT

ผมว่าโอกาสรอดน่าจะเยอะกว่านะครับ เพราะว่าอย่างน้อยๆเสาหลังตาก็เชื่อมเป็นอันเดียวกันแข็งแรงกว่าแน่ๆครับ nx กับ gla  สูงกว่าเพื่อนน่าจะรอดอยู่ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

จุดที่ชน คือ ด้านข้าง มันเป็นจุดที่อ่อนแอ(ไม่กล้าบอกว่ามากที่สุด) ของตัวถังรถแล้วครับ

รถบางคันเขาออกแบบมา ถ้าโดนชนด้านข้าง ให้ตัวรถขาดออกจากกันด้วยซ้ำ เพื่อลดแรงกระแทก และ ลดการโอนอัดก๊อปปี้ อย่างเช่น พวก supercar บางรุ่น เป็นต้น

ออฟไลน์ final

โดนด้านข้าง โอกาสเจ็บหนักหรือตายสูงครับ แค่เบาๆยังคอเคล็ด หัวแตกเพราะฟาดกระจกได้เลย

ออฟไลน์ Pegasus7700

หากสถานการณ์เดียวกันเป๊ะๆ. โอกาสรอดมากว่านะครับ.
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
โอกาสรอดน่าจะมากกว่า เพราะเฟรมหลังคาเชื่อมเป็นชิ้นเดียว แต่ไม่ต่างกันมาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Alcatraz

ถ้าเป็นคันอื่นที่เป็นขับหน้าอาจจะไม่ชนกระบะหรือไม่ก็ลงข้างทางอาจเจ็บน้อยกว่านี้ ไม่นับถึงความปลอดภัยของรถ แต่รถขับหน้ามันส่งคันเร่งต่อไม่ได้ ทำได้แค่ understeer รถมันบานออกแค่ยกคันเร่งหรือเบรคน่าจะพอทำให้ช้าลงได้ พอเป็นขับหลังแบบในเหตุการ์ณ เดาว่าคนขับพยายามเติมคันเร่งแก้ oversteer เพราะข่าวบอกไม่มีเบรค คนเห็นเหตุการ์ณบอกรถส่ายไปมา พอประสบการ์ณน้อยฝีมือไม่ถึงมันก็เป็นเหตุการ์ณแบบนี้  นี่ขนาดรถ na ยังขนาดนี้ถ้าเป็นเทอร์โบ อาจเละกว่านี้อีก

ออฟไลน์ CJ.

สำหรับเคสนี้
ถ้าเป็นรถรุ่นอื่นที่ไม่ใช่รูปร่างนี้แต่แรงมากกว่า มาเจอกับการขับรถแบบนี้ก็มีโอกาสตายอยู่ดีนะครับ แน่นอนว่ายิ่งแรงยิ่งอัดมาเร็วกว่านี้แน่ๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ sukhontha

ชนด้านช้างมุมเฉียงแบบนั้น  ต่อให้เก๋ง-กะบะ  รอดยากครับ...

ออฟไลน์ Smith686

ถ้าเป็นรถยุโรปราคาแพงๆ รถอาจจะไม่เสียหลักไปชนแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ SM.

อาจจะมีโอกาสรอดมากกว่าครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าจะรอดแน่ๆนะครับ ดูสภาพแล้ว ชนไม่เบาเลย

ออฟไลน์ raygun

.
.
ใครที่รอซื้อ MX-5 มือสอง ระวังเจอคันนี้นะครับ
แจ็คพอตเลย

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าเปลี่ยน Ranger เป็นเก๋ง พวก B หรือ C Segment โอกาสรอดของ MX-5 น่าจะสูงขึ้น เพราะ รถเบาขึ้น ตำแหน่งกันชน ต่ำลงมา

ออฟไลน์ bahamu

รถที่ผ่านการฟาดเสาของ ncap ความเร็วประมาณ 30 กม.
สภาพหลังคารถยังดุ้งเข้าไปเกือบครึ่งหลังคา
หัวคนขับโขกเสา แต่มีม่านถุงลมกั้นไหว กะโหลกเลยไม่แตก
แต่เสี่ยงเลือดคั่งในสมอง สมองบวม คอหักได้

ถ้ารถเปิดประทุนเหล็กแล้วโดนชน ก็ถึงตัวง่ายขึ้นไปอีก
หัวชนเหล็ก ไม่มีอะไรกั้น ประตูไร้ขอบแค่สวยอย่างเดียว

คล้ายกับรถมีซันรูฟแล้วหลังคาแข็งแรงขึ้น โม้สนิท
เกรดเหล็กที่ใส่ไปต่างหาก เบาแต่แกร่งกว่าก็มี แต่แพง
รถแพงๆก็ไม่ใส่ทุกชิ้น ถ้าต้องขายใกล้เดิมแต่แถมซันรูฟต้องใส่เหล็กห่วยลง
จากภาพน่าจะมาเร็วถึง100กม. จะไปเหลืออะไร ชนความเร็วสูงกว่าทดสอบ2-3เท่า

แล้วรถที่ประกอบจากมิเนียมทั้งคัน จะทนแรงชนเหนือกว่าเหล็กชั้นดีทั้งคันได้อย่างไร
ก็ต้องเพิ่มความหนามิเนียมไปอีก บางคันใช้เกรดเครื่องบิน บาง เหนียว แพงระยับ
เชื่อมยาก เคาะ ดึงไม่ได้ เบิกใหม่ ตัดเปลี่ยนแปะกาวง่ายกว่า
แล้วใส่คานเหล็กในจุดสำคัญ ไม่งั้นรถถัง รถกันกระสุน คงเลิกใช้เหล็กไปแล้ว

รถถัง M1A1 ambrams หนัก67ตัน ขนาดใช้วัสดุผสมกับเหล็กกล้า
ยังไม่กล้าใช้มิเนียม คาร์บอนแทนโครงเหล็ก กลับใส่เครื่องไอพ่นแทนดีเซลยูโร2
วิ่งถนนดำ60กม. ปืน120มม.พร้อมกันสั่น ยิ่งแม่นที่4กม. ยังเจอrpg7 ยิงตะขาบขาด

ช่วงล่างมิเนียมเบากว่าเหล็กจริง แต่แข็งแรงสู้ไม่ได้เลย
แค่บูชปีกนกยังอัดใหม่แบบเหล็กไม่ได้ ต้องเปลี่ยนใหม่เพราะมิเนียมไม่คงตัวยืดหยุ่นเท่าเหล็ก
ใครฝืนอัดลงไป บูชจะคลอนไปมา รถจะร่อนเวลาขับ ตั้งศูนย์ไม่หาย
เมื่อเป็นเช่นนั้น ช่วงล่างมิเนียมย่อมซับแรงกระแทกได้ด้อยกว่าเหล็กกล้า

ถ้ารถอื่นวิ่งเกิน100กม. โดนชนที่มุมเดียวกัน เพราะไม่ได้ออกแบบให้รับแรงตรงจุดนี้
สภาพคงไม่หนีกันมาก แต่ถ้าใส่เหล็กความแน่นหนาสูงมากกว่า
หรือใส่คาร์บอนไฟเบอร์ ก็เสียหายน้อยลง แต่ยากที่จะรอดแบบไม่เจ็บหนัก

แค่ชนเสี้ยวหน้า60กม. รถก่อนปี2012 ประตูรถ เสาa ยังพับ หลังคาดุ้ง คนขับโดนอัดติดรถก็มี

ขนาดf1 ยังทดสอบชนหน้า ข้างหลัง ทะแยงไม่มี พอเจอชนมุมนี้
ล้อหน้ากระเด็นโดนหัวนักแข่งตายก็มี จนต้องติดลูกกรงบังหน้าคนขับ แต่ล้อยังหล่นมาโดนหัวได้
การแก้ปัญหาที่ตรงจุดคือ อย่าใช้ความเร็วในที่คับขัน ไม่ใช่แก้ปัญหาที่ปลายเหตุ

ที่กลัวกันที่สุดคือแบบนี้แหล่ะ ขับกันดีๆ อีกฝั่งนึกว่าขับf1 ฝืนแซง บินมาชนก็มี
ถ้ากะบะเห็นแต่ไกล และเบรคทัน รถอาจชนอีกมุม แต่ชีวิตจริงไม่มีคำว่า "ถ้า"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 16:23:35 โดย bahamu »

ออฟไลน์ IS2000

ชนด้านข้างมุมแบบนี้ต่อให้ไม่ถึงตัวก็มีโอกาสบาดเจ็บสาหัสหรือถึงชีวิตได้ครับ แรงจีมามุมแบบนี้ไม่ช้ำในก็คอหักได้ เคยมีกรณีในต่างประเทศเป็นรถ Porsche Carrera GT หลุดโค้งในสนามไปชนกับแบริเออร์โดยด้านข้างชน โครงสร้างรถแทบไม่เสียหายอะไรมากแต่ผู้โดยสารเสียชีวิตทั้งคู่จากการบาดเจ็บภายใน
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมว่าเคสนี้คนเสียชีวิต เพราะรับแรงกระแทกตรงๆกับหน้าเรนเจอร์พอดีนะครับ
ต่อให้เป็น Benz BMW Volvo หรือคานประตูแข็งแค่ไหนก็โดนแรงกระแทกเต็มๆตรงศรีษะอยู่ดีครับ
แรงกระทำมันเยอะเกินศรีษะมนุษย์จะรับไหวมากกว่าครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Newhang

มีโอกาสรอดครับ รถมาสด้าไม่ใช่รถที่โครงสร้างแกร่งอะไร อีกอย่าง mx-5น้ำหนักน้อย อาจจะเบาๆพอๆกับมาสด้า2เบนซินเท่านั้นเอง อีกอย่างคือรูปแบบรถอย่างอื่นจะมีเสารับไว้บ้าง และถุงลมอาจจะทำงานได้ดีกว่านี้

ออฟไลน์ หมีขับสี่

Sedan ยุโรป C-Segment ขึ้นไปผมว่ารอดหมด ต่ำกว่านั้นผมว่าไม่ต่าง
 ;D

ออฟไลน์ Sit: )

ผมว่าเคสนี้คนเสียชีวิต เพราะรับแรงกระแทกตรงๆกับหน้าเรนเจอร์พอดีนะครับ
ต่อให้เป็น Benz BMW Volvo หรือคานประตูแข็งแค่ไหนก็โดนแรงกระแทกเต็มๆตรงศรีษะอยู่ดีครับ
แรงกระทำมันเยอะเกินศรีษะมนุษย์จะรับไหวมากกว่าครับ

ถ้าเช่นนั้น การใส่หมวกกันน๊อคช่วยได้ไหมครับ ผมแค่แวบเข้ามาในหัวว่าหมวกกันน๊อคก็ราคาซื้อไหว แล้วช่วยป้องกันศีรษะได้ แต่มันดูประหลาดถ้ารถถนนใส่หมวกขับกัน

ออฟไลน์ เอก

• Jr. Member
  • **
 ผมก็เคยคิดจะใส่หมวกกันน็อคขับรถเหมือนกัน แต่ก็ไม่รู้ว่ามันจะทำให้ whiplash injury แรงกว่าเดิมหรือเปล่าเพราะหัวคงสะบัดแรงขึ้นจากน้ำหนักของหมวกกันน็อค เลยไม่กล้าใส่ครับ ขับช้าๆดีกว่า

ออฟไลน์ Tien.W

หมวกกันน็อค ช่วยลดการบาดเจ็บของศีรษะจากการกระแทก แต่ไม่ได้ช่วยให้ คอไม่หัก นะครับ

ชนข้าง แรงกระทำ ทำให้ตัวเหวี่ยง คอเหวี่ยง ครับ ถ้าจะช่วย ต้องใส่ตัวค้ำคอ (เรียกไรหว่า) แบบนักแข่งใส่ น่ะครับ

ออฟไลน์ TORA

• Full Member
ถ้าเป็นรถยุโรปราคาแพงๆ รถอาจจะไม่เสียหลักไปชนแบบนี้ครับ
ไปเอาความมั่นใจแบบนี้มาจากไหนครับ
ต้องรถยุโรปด้วย ถ้ารถญี่ปุ่นราคาแพง
นี้ก็ไม่รอดใช่ไหมครับ
มันอยู่ที่คนขับมากกว่านะครับ
ไม่ว่ารถถูกหรือแพง
คนขับประสบการณ์น้อย แต่ใจร้อนมุทะลุ
มั่นใจรถตัวเองมากๆนี้ ยังไงก็มีโอกาสเกิด
อุบัติเหตุมากกว่าครับ clip supercar
ลงข้างทางเยอะแยะไป

ออฟไลน์ IS2000

หมวกกันน็อค ช่วยลดการบาดเจ็บของศีรษะจากการกระแทก แต่ไม่ได้ช่วยให้ คอไม่หัก นะครับ

ชนข้าง แรงกระทำ ทำให้ตัวเหวี่ยง คอเหวี่ยง ครับ ถ้าจะช่วย ต้องใส่ตัวค้ำคอ (เรียกไรหว่า) แบบนักแข่งใส่ น่ะครับ

เห็นด้วยครับ ถ้าชนแบบนี้ต้องมี Hans device ควบด้วยแต่ใช้กับรถทั่วไปคงเป็นไปไม่ได้
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Koong

ใส่เบาะซิ่ง ที่มีปีกประคองศีรษะ น่าจะพอช่วยได้

ออฟไลน์ MUK

ผมว่าเกี่ยวกับดวงล้วนๆเลย ถึงวาระครับ  เพราะบางครั้งเห็นเคสหนักกว่านี้ รถเกือบจะเรียกว่าเละก็ไม่ตายครับ

ออฟไลน์ panjap

แรงกระแทกมหาศาลแบบนี้ยังไงก็รอดยากไม่ว่าจะรถอะไร ยกเว้นรถหุ้มเกราะ รถถัง รอดแน่ๆ