ผู้เขียน หัวข้อ: รถออฟชั่นน้อย เป็นข้อดีของรถเหรอคับ  (อ่าน 20197 ครั้ง)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Re: รถออฟชั่นน้อย เป็นข้อดีของรถเหรอคับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 03:23:18 »
อาจข้อดีของคนบางคน และก็อาจเป็นข้อด้อยของคนบางคน

มองได้หลายมุมมองครับ

ถ้าคนมองแล้วไม่เข้าใจว่ามันเป็นข้อดีได้ยังไง ก็เพราะมันก็คือข้อด้อยสำหรับคุณไง

แต่เค้ามองว่าเป็นข้อดี มันก็คือข้อดีของเค้าครับ

ถ้าเป็นสื่อที่บอกออกมา ก็ต้องดูว่าเป็นการเล่นคำหรือไม่ อ่านแล้วตีความดูครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: รถออฟชั่นน้อย เป็นข้อดีของรถเหรอคับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 06:33:58 »
สำหรับผม ผมมองเป็นข้อดีคนนึงล่ะครับ เทียบกันง่ายๆที่ใช้อยู่เลย New Pajero กับ XV ตัวแรก

ผมขับ Pajero ทีไรปวดหัวทุกครั้ง ระบบช่วยอะไรต่างๆมันเยอะเกินไป ผิดกับ XV ที่สตาทแล้วก็ขับแค่นั้น

แล้วยิ่งถ้านับตอนใช้ไปนานๆแล้วค่าซ่อมยิ่งเห็นชัดครับ ผมเคยใช้ยุโรป Series5 และ 7 มาก่อน ระยะยาวรถพวกนี้ออปชั่นเยอะๆเป๋นปัญหาปวดใจมาก ซ่อมก็ไม่ใช้ แพงก็แพง ไม่ซ่อมไฟก็ขึ้นค้างไว้รกตามากครับ

ออปชั่นเดียวที่ผมยอมเยอะ คือถุงลมกับระบบช่วยทรงตัว และ Abs แค่นั้นแหละครับ

ออฟไลน์ Barracuda

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 07:45:32 »
ส่วนตัวผมมองว่าไม่เห็นจะแปลกเลย ผมก็เป็นอีกคนที่คิดแบบนั้น ในความหมายของ option คือระบบอะไร ความปลอดภัยรึเปล่า หรือ ของเล่นๆมีก็ได้ไม่มีก็ไม่เป็นไร ถ้าแบบหลังผมไม่เอาครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 07:49:17 »
เมื่อชิ้นส่วนอุปกรณ์น้อย มันก็มีสิทธิที่จะเสียหรือมีปัญหาตามมาน้อย อันนั้นมันก็เป็นข้อดีจริงๆครับ

เพราะบางคนเขาไม่รู้จัก vsc trc ระบบบโน่นนั่นนี่ cruise control ก็ใช้ไม่เป็น

โจทย์ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนเห็นว่ารถก็แค่ยานพาหนะขอแค่ขับได้ ไม่เสียกลางทาง ไม่กินข้าวลิง

ค่าบำรุงรักษาถูก ซ่อมง่าย ก็ตอบโจทย์เขาแล้ว แต่บางคนโจทย์แาจจะต้องการความจัดเต็ม

รถฉันต้องให้มาครบไม่น้อยหน้าใคร พวกรถออฟชั่นน้อยๆก็ไม่ตอบโจทย์ครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 08:01:40 »
คิดต่างได้ครับเป็นปกติ เรื่อง option มันเอาใจคนยาก ว่าแค่ไหนจึงพอดี
อย่างรถที่บ้าน subaru  xv ปี15 ก้รู้สึก option น้อยเกิน ส่วนคัน gla ปีเดียวกัน ก็รู้สึกเยอะเกิน ล่าสุดไฟโชว์ ให้เช็คอีกละ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 08:26:46 »
"สองคน ยลตามช่อง คนหนึ่ง มองเห็นโคลนตม คนหนึ่ง ตาแหลมคม มองเห็นดาวอยู่พราวแพรว"

แล้วแต่มุมมอง ไม่เชิงผิด ไม่เชิงถูก

หน้าร้อนแบบนี้มีแอร์ก็สบาย ไม่มีแอร์เปิดพัดลมก็ประหยัดไฟดี - ต้องเลือกเอา
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 08:32:58 »
ขึ้นอยุ่กับจุดประสงค์การซื้อรถคันนั้น
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 08:50:06 »
ถูกใจlikeเลย---

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 09:18:18 »
คนเราต่างความคิด เขาอาจจะคิดจริงๆ หรือแค่ปลอบใจตัวเอง ก็สิทธิของเขา
ผลลัพธ์มันพิสูจน์เองว่าอะไรขายได้ อย่าไปตกใจแปลกใจอะไรมากนักเลยฮะ

ว่าแต่ เอะอะก็เจ้าตลาดออปปชั่นน้อย หลังๆ ผมว่าเริ่มพูดยาก สังเกตุจากออปชั่นเจ้าตลาดเริ่มมีออปชั่นดีขึุ้นมาขึ้นแล้วนะ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 09:18:43 »
เป็นเรื่องของ ความเห็นต่าง ผมมองว่า ไม่มีผิด ไม่มีถูก

ใส่มาเยอะๆ แต่มีโอกาสรวน จุกจิก ค่าซ่อมเยอะ หลายคนเลยเลือกที่จะไม่มีดีกว่า ซึ่งก็ไม่แปลกนะ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 09:34:19 »
มีคนประเภทนี้อยู่จริงๆครับ
เช่น ถุงลมไม่เอา เวลารถชนต้องมาซ่อมถุงลมอีก

จริงๆ ค่าจัดงานศพมันแพงกว่าเก็บถุงลมอีกนะ  :'(
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 09:49:32 »
ตามที่ จขกท.ถามมา พอจะหาเหตุผล มาได้ เพราะ เรื่องราคางัย
แต่มีคนอีกประเภทหนึ่ง หนักกว่าอีก รถ option โล้น แต่ราคาแพงกว่า ยังจะเข้ามาอวยกัน ว่าไม่จุกจิก ( เพราะไม่มีอะไรให้เสีย ) ผู้บริหารบริษัทรถ เข้ามาเห็น นี่แทบจะแจก โบนัสประจำปีให้เลย

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 09:55:27 »
ก็จริงอย่างที่เค้าบอกหละครับ optionน้อยเท่าไหร่โอกาศที่จะเสียจะซ่อมก็น้อยตามไปด้วย

แต่ในใจลึกๆแล้วคนส่วนมากก็อยากได้optionเยอะๆทั้งนั้นหละครับ แต่การใช้งานจริงถ้าให้optionเยอะแล้วจุกจิก sensor ระบบไฟเสีย สตาร์ทไม่ติด ดับกลางอากาศ ผมยอมเลือกรถที่optionน้อยกว่าแต่ในราคาเท่ากันครับ

ไม่เกี่ยวกับคนผลิตมาอ่านละยิ้ม หรือไม่แฟร์ต่อผู้บริโภคนะ ของแบบนี้อยู่ที่เราตัดสินใจเลือกเองทั้งนั้น คนอยากได้optionเยอะก็ไปซื้ออีกยี่ห้อก็แค่นั้น
อย่าไปตัดสินคนอื่นเลยครับ เรื่องของเขา เงินของเขา

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 10:02:42 »
อยู่ที่มุมมองและค่าเงินของบุคคลนั้นๆครับ จริงๆรถตัว top ก็ได้อะไรๆที่คุ้มค่า แต่บางคนและผมบางครั้งบอกว่าไม่ จะเสียเงินแสนไปทำไมกับของใช้ที่ไม่ได้ใช้เลย  ถ้าเสียเงินเพิ่มอีกแสนแล้วได้ถุงลมรอบคัน ระบบความปลอดภัยที่จัดเต็ม ผมยอมเสียนะ แต่ถ้าเสียเป็นแสนเพื่อแลกกับชุดแต่ง.....จากศูนย์และเครื่องเสียง แบบนี้ผมไม่เอาครับ  ส่วนที่ว่า option น้อยซ่อมน้อยกว่า ผมว่ามันไม่เข้าท่ากับความคิดแบบนี้ครับ รถพื้นฐานเดียวกัน การซ่อมบำรุงไม่หนีกันมากครับ 

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 10:06:26 »
สำหรับผม option เยอะๆก้ชอบนะครับและความปลอดภัยขั้นพื้นฐานซึ่งสมัยนี้ก้ให้มาดีแล้วครับ แต่

ถ้าพวก sensing ถ้ารถผมเองผมไม่อยากเอารำคาญครับ ต้องมากดปิดที่มีอยู่ที่บ้านก้ปิดมา 3 ปีแล้ว มี

กล้องถอย & กล้องข้าง ที่ใช้ นอกนั้นปิดหมด ยิ่ง collision warning นี่รำคาญมากครับ ขับรถไม่ได้ยาก

ขนาดนั้นครับ ขับเองได้ไม่พร้อมก้ไม่ขับได้ครับ

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 10:53:11 »
บางยี่ห้อ Option เยอะ จุกจิก
บางยี่ห้อ Option เยอะ ไม่จุกจิก
บางยี่ห้อ Option น้อย จุกจิก
บางยี่ห้อ Option น้อย ไม่จุกจิก

ผมว่าขึ้นอยู่กับยี่ห้อและความรับผิดชอบในการแก้ไขปัญหาด้วย
เพราะว่าบางที่ก็แก้ไม่จบ จนลูกค้าถอดใจขายทิ้ง หรือว่าเป็นข่าวก็มีให้เห็นเยอะแยะ

สำหรับผมขอเอาแค่ Option ที่ชอบ แล้วไม่จุกจิกก็พอ
เยอะหรือน้อยแล้วแต่คนมอง แค่ขอให้พอดีกับคนซื้อก็พอ
บางคนซื้อเพราะ Option หลายสิบอย่าง แต่พอใชจริงๆกดอยู่แค่ไม่กี่อย่างก็มี

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 11:23:26 »
ต้องดูเป็นคันๆ เป็น segment ไปครับ

ไม่ใช่ว่า segment เดียวกัน กลุ่มออฟชั่นเยอะ vs กลุ่มออฟชั่นน้อย แล้วจะบอกว่า กลุ่มออฟชั่นน้อยคือข้อดี ส่วนตัวผมมองว่าไม่ใช่ มันเป็นแค่คำพูดปลอบใจมากกว่า

รถออฟชั่นเยอะ ไม่จุกจิกก็มี และทำไมรถออฟชั่นเยอะต้องจุกจิก ผมว่าไม่เสมอไปนะ รถที่ออฟชั่นเยอะจุกจิกต้องมองกลับหาตัวรถคันนั้นแล้วว่า ทำไม??

ส่วนใครจะซื้อคันไหน ก็คงอยู่ที่ความชอบ เพราะบางคนไม่ได้ซื้อที่ออฟชั่น แต่ชอบตัวรถ ชอบดีไซน์ ชอบการขับขี่ ชอบสมรรถณะ ก็แล้วแต่คนๆ ไป

คันที่ผมใช้ประจำๆ อยู่ ก็เรียกได้ว่า ออฟชั่นล้นๆ เลยละ และใช้แทบทุกออฟชั่น ตั้งแต่
- adaptive cruise ออกต่างจังหวัดบ่อยมาก
- ฝาท้ายไฟฟ้า ผมเปิดทุกวัน
- หลังคาพาโนรามิค ผมเปิดไม่บ่อย แต่ได้ใช้ ตอนที่ขับออกต่างจังหวัด อากาศดีๆ
- โหมดการขับขี่ นี่ปรับเล่นบ่อยมาก
- บลาๆๆๆ

บางคนอาจจะบอกว่า มีไว้อวด ผมคนนึงที่ไม่ใช่ บอกได้เลยว่า ใช้แทบทุกอย่างที่มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2019, 11:29:43 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 11:23:44 »
คนที่บ่นว่า ออฟชั่นล้ำๆเยอะๆ ท่วมคันรถไม่ดี ผมเข้าใจ
เพราะเขาเหล่านั้นอาจจะเคยซ่อม เคยเคลมออฟชั่น กันวุ่นวายไม่จบไม่สิ้น
ก็เลยฝังใจแล้วเก็บมาเป็นปสก.เล่าสู่พวกเราๆท่านๆ
คิดว่าจะซื้อรถแต่คนที่เลือกออฟชั่นล้นๆ แค่ไว้อวดชาวบ้านในสังคม ไม่ได้ใช้ฟังชั่นนั้นเลย
มันคือความล้มเหลวทางความคิดครับ (ตังเมิงเหลือ อะ กรูเข้าใจหวะ แต่เป็นกรู กรูไม่ใช้ซี้ซั๊วแบบเมิง)   8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 11:31:54 »
ผมสิงสถิต ค่ายรถppv เจ้าตลาดเจ้านึง  อ่านคอมเม้นท่านนึงมาแล้วผมงง  บอกว่า รถออฟชั่นน้อยๆอ่ะดีแล้ว เวลาเสียจะได้ซ่อมง่าย ช่างที่ไหนก้อซ่อมได้  แบบนี้เจ้าค่ายรถมาอ่านเจอเข้า ผมว่ายิ้มเลยนะครับแบบนี้ ไม่ต้องพัฒนาอะไร ยังไงก้อขายได้ ซื้อเพราะแบรนด์เจ้าตลาด ขายง่าย ราคาดีผมพอเข้าใจนะ  แต่ให้ออฟชั่นน้อย ถือเป็นข้อดีผมตลกจัง  เหมือนบางเพจรีวิวรถ แถว2เลื่อนหน้าถอยหลังไม่ได้แล้วบอกว่าดี  เวลาพับแถวสามจะได้ไม่ติดแถว2  เฮ้อ!!!

แล้วค่ายรถเขาจะมาบ้าจี้กับคอมเม้นท่านเดียวหรือครับ

ออฟไลน์ pat643

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 12:03:23 »
ตัวผมใช้ Toyota Yaris E กะใช้เป็น 10 ปี
ผมเลือกเพราะมีของที่จำเป็นครบ เครื่องมือรักษาชีวิตจัดเต็ม อ็อปชั่นของเล่นไม่มีเลย
มันใช้งานง่ายไม่ต้องศึกษาอะไรมาก เวลาผ่านไปมันพังยาก ซ่อมง่าย

ผมมั่นใจที่จะบอกว่าผมชอบรถอ็อปชั่นน้อยๆแบบนี้ไม่ได้หลอกตัวเองเลย
อ๊อปชั่นถ้ามันเยอะและความทนทานเท่าไม่มีย่อมดีกว่า
แต่ความจริงไม่ใช่ ส่วนมากอ็อปชั่นเป็นไส้ติ่งไร้ประโยชน์ ความทนทานโดยรวมต้องลดลงและความน่ารำคาญเพิ่มขึ้น
ดูยี่ห้อที่อัดอ๊อปชั่นอลังแบบ Ford หรือ Mazda สิความทนทานเป็นยังไง

บางคนอาจจะชอบรถของเล่นเยอะๆหรูๆ มองรถเป็นของสำหรับอวดอัตตาเหมือนนาฬิกาฟิลลิป กระเป๋าหลุยส์ หรือไอโฟน
แต่บางคนมันเป็นเครื่องมือเหมือนสว่าน บัวรดน้ำ หรือไขควง ที่แค่ทำหน้าที่ให้ดี ใช้งานได้ให้นาน สร้างผลกำไรและความคุ้มทุนให้มากที่สุดก็พอ
มันก็เป็นทางเลือกแต่ละคนจะเลือก

ไม่ใช่คนที่ใช้ Toyota หรือ Izusu ซึ่งเป็นคนส่วนใหญ่ของประเทศที่มองต่างกับคุณเขาจะโง่กันค่อนประเทศนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2019, 12:45:57 โดย pat643 »

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 12:12:03 »
โตพอจะไม่เเรมาเป็นปัญหาครับ  8)

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 13:04:46 »
แล้วแต่จะคิด 
แต่ถ้าดีอย่างนั้น ใช้smart phone กันทำไม

เคยนำ city2015 ไปติดไฟเลี้ยวที่กระจก มองข้าง ไม่เกิน ชม.

ล่าสุด camry ไปทำเช่นกัน แต่ประมาณ 3 ชมได้ ระบบไฟมันเยอะกว่ามาก

แต่ผมเลือก รถที่มี option มากกว่า แล้วเรียนรู้ว่าอันไหนใช้ ไม่ใช้ แล้วแต่เราเลือก
ไม่ใช่ไม่มีดีแล้ว ซ่อมง่าย  แต่พอ  อยากให้มี เพื่อใช้ ไม่มี ไปติดเพิ่มเองไม่ได้นะะะะ
One Day.

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 14:28:26 »
ถ้าเลื่อนเบาะไม่ได้ ดีต่อแถว 3 เหตุผลนี้อวยละ ไม่ใช่ข้อดี
อ็อปชั่นน้อย ซ่อมน้อย ผมว่าจริง ถ้าผมซื้อมือสองผมก็หาอ็อบชั่นน้อยๆแหล่ะ ไม่ต้อง ma มาก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 14:43:47 »
ดีเสียคนละแบบ แล้วแต่ชอบ
ชอบแบบไหนก็ซื้อแบบไหนแล้วก็อย่าแซะแค่นั้นพอ

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 15:35:37 »
แล้วแต่จะคิด 
แต่ถ้าดีอย่างนั้น ใช้smart phone กันทำไม

เคยนำ city2015 ไปติดไฟเลี้ยวที่กระจก มองข้าง ไม่เกิน ชม.

ล่าสุด camry ไปทำเช่นกัน แต่ประมาณ 3 ชมได้ ระบบไฟมันเยอะกว่ามาก

แต่ผมเลือก รถที่มี option มากกว่า แล้วเรียนรู้ว่าอันไหนใช้ ไม่ใช้ แล้วแต่เราเลือก
ไม่ใช่ไม่มีดีแล้ว ซ่อมง่าย  แต่พอ  อยากให้มี เพื่อใช้ ไม่มี ไปติดเพิ่มเองไม่ได้นะะะะ

+1 ครับ

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 16:29:15 »
ผมมองว่ารถที่ดีต้องมีอ็อปชั่นตามยุคสมัย มันมีเหตุผลแล้วเค้าถึงได้คิดได้สร้างมันขึ้นมา ถ้าอ็อปชั่นน้อยดีจริง ABS ก็ไม่ต้องมี ไม่เสีย ถุงลมก็ไม่ต้องมี ยังไงก็ไม่ชนไม่ได้ใชอยู่แล้ว แอร์ก็ไม่จำเป็นกินน้ำมัน แถมต้องล้างอีก เปิดกระจกขับลมเย็นดี กระจกไฟฟ้าเดี๋ยวก็เสีย เดี๋ยวก็ต้องซ่อม Central lock อีก มือหมุนดีกว่า

คนที่ชอบออปชั่นน้อยๆมีไม่กี่คนหรอกครับ ส่วนใหญ่เป็นเรื่องข้อจำกัดทางการเงินทั้งนั้น ตามหลักธรรมชาติของความต้องการมนุษย์ มนุษย์ต้องการสิ่งที่ดีที่สุดเพื่อตัวเอง ถ้าเป็นผู้ชายก็อยากได้ภรรยาสวย ถ้าเป็นผู้หญิงก็อยากได้สามีหล่อ ไม่มีใครเลือกคนที่ตัวเลือกต่ำสุดหรอกครับถ้าเลือกได้

ต้องแบ่งแยกให้ออกระหว่างอ็อปชั่นกับปัญหา(ความจุกจิก)เป็นคนละส่วนกัน ผมเชื่อว่าถ้าทุกคนมีเงินกันหมด คงจะเลือกออก S Class  หรือ 7 Series เป็นรถที่ใช้ประจำวัน และที่บอกว่าจุกจิกเพราะไม่อยากเสียเงินซ่อม หรือ้พราะมีรถคันเดียวที่ใช้งาน จึงไม่อยากให้เสีย ถ้าหากมีเงิน มีรถหลายๆคัน มันจะเสียก็ปล่อยให้มันเสียไปสิก็เพราะมีหลายคัน ใช้คันอื่นก็ได้ คันที่เสียก็เอาไปซ่อมสิ มีเงินจ่าย ปัญหาที่แท้จริงมันอยู่ที่ "อิสรภาพทางการเงิน"

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 16:56:54 »
ผมมองว่ารถที่ดีต้องมีอ็อปชั่นตามยุคสมัย มันมีเหตุผลแล้วเค้าถึงได้คิดได้สร้างมันขึ้นมา ถ้าอ็อปชั่นน้อยดีจริง ABS ก็ไม่ต้องมี ไม่เสีย ถุงลมก็ไม่ต้องมี ยังไงก็ไม่ชนไม่ได้ใชอยู่แล้ว แอร์ก็ไม่จำเป็นกินน้ำมัน แถมต้องล้างอีก เปิดกระจกขับลมเย็นดี กระจกไฟฟ้าเดี๋ยวก็เสีย เดี๋ยวก็ต้องซ่อม Central lock อีก มือหมุนดีกว่า

คนที่ชอบออปชั่นน้อยๆมีไม่กี่คนหรอกครับ ส่วนใหญ่เป็นเรื่องข้อจำกัดทางการเงินทั้งนั้น ตามหลักธรรมชาติของความต้องการมนุษย์ มนุษย์ต้องการสิ่งที่ดีที่สุดเพื่อตัวเอง ถ้าเป็นผู้ชายก็อยากได้ภรรยาสวย ถ้าเป็นผู้หญิงก็อยากได้สามีหล่อ ไม่มีใครเลือกคนที่ตัวเลือกต่ำสุดหรอกครับถ้าเลือกได้

ต้องแบ่งแยกให้ออกระหว่างอ็อปชั่นกับปัญหา(ความจุกจิก)เป็นคนละส่วนกัน ผมเชื่อว่าถ้าทุกคนมีเงินกันหมด คงจะเลือกออก S Class  หรือ 7 Series เป็นรถที่ใช้ประจำวัน และที่บอกว่าจุกจิกเพราะไม่อยากเสียเงินซ่อม หรือ้พราะมีรถคันเดียวที่ใช้งาน จึงไม่อยากให้เสีย ถ้าหากมีเงิน มีรถหลายๆคัน มันจะเสียก็ปล่อยให้มันเสียไปสิก็เพราะมีหลายคัน ใช้คันอื่นก็ได้ คันที่เสียก็เอาไปซ่อมสิ มีเงินจ่าย ปัญหาที่แท้จริงมันอยู่ที่ "อิสรภาพทางการเงิน"

+1 ครับ เห็นด้วยสุดๆ เลย

เอาง่ายๆ ถ้าอยากได้ออฟชั่นน้อยๆ ทำไมไม่ซื้อตัวเริ่มกัน ซื้อตัวกลางถึงท๊อป ไม่ใช่เพราะอยากได้ออฟชั่นเพิ่มเหรอ?? มองแค่ในยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกันนะ ยังไม่ต้องมองข้ามยี่ห้อเลย แค่นี้มันก็เป็นคำตอบแล้ว

ผมว่ากำลังสับสนหรือแยกไม่ออกว่า ออฟชั่น กับ ปัญหา ออกจากกันไม่ได้มากกว่า แต่มันส่งผลในการซื้อ เพราะกลัวออฟชั่นเยอะ มีปัญหาเยอะ มากกว่า

ซึ่งมันคนละประเด็นกับ ออฟชั่นน้อย เป็น ข้อดี นะครับ จริงไหม

ส่วนแบรนด์ไหน คันไหน มีปัญหา ผมว่ามันอีกเรื่องเลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 17:41:27 »
มี option เยอะ ก็มีโอกาสเยอะ เป็นธรรมดาครับ

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 17:45:23 »
ในกระทู้นั้นเหมือนเปรียบเทียบกับค่ายที่เป็นคู่แข่ง ที่ค่ายอื่นๆออฟชั่นเยอะกว่า  แต่ค่ายตัวเองออฟชั่นน้อยกว่าพวก  แต่กลับบอกว่าเป็นข้อดีที่ออฟชั่นน้อย ผมก้อเลยมองว่ามันแปลกๆ เหมือนปลอบใจตัวเองมากกว่า  แต่ก้อเข้าใจเหตุผลที่สมาชิกในห้องนี้ตอบมานะครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มีนาคม 01, 2019, 20:41:15 »
ในกระทู้นั้นเหมือนเปรียบเทียบกับค่ายที่เป็นคู่แข่ง ที่ค่ายอื่นๆออฟชั่นเยอะกว่า  แต่ค่ายตัวเองออฟชั่นน้อยกว่าพวก  แต่กลับบอกว่าเป็นข้อดีที่ออฟชั่นน้อย ผมก้อเลยมองว่ามันแปลกๆ เหมือนปลอบใจตัวเองมากกว่า  แต่ก้อเข้าใจเหตุผลที่สมาชิกในห้องนี้ตอบมานะครับ
ถ้าเป็นตามที่ว่า ผมคิดว่าน่าจะเป็นแนวปลอบใจตัวเองครับ ลองคิดกลับกันถ้ารถเขามีแต่ยี่ห้ออื่นไม่มี เม้นนั้นจะกลายเป็นหนังคนละม้วนครับ 555555