ผู้เขียน หัวข้อ: รถ sport ที่มีเสียงนุ่มๆทุ้มๆครับ  (อ่าน 6681 ครั้ง)

ออฟไลน์ mode

• Newbie
  • *
รถ sport ที่มีเสียงนุ่มๆทุ้มๆครับ
« เมื่อ: มีนาคม 09, 2019, 23:15:34 »
มีท่านไหนเเนะนำตัวไหนบ้างครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2022, 10:18:07 โดย mode »

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
Re: อยากได้รถ sport ที่มีเสียงนุ่มๆทุ้มๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2019, 23:20:50 »
     Benz C43 AMG ครับ

ออฟไลน์ Altima

วิธีรู้ง่ายๆว่าชอบอะไรแบบไหนและมีความสนุกในการหาไปด้วยก็คือไปเที่ยว California แล้วเปิด Turo หาเช่ารถที่อยากได้

M2 กับ Boxster 718 หาได้ง่ายๆครับ เช่าวันเดียวก็รู้ครับว่าชอบหรือไม่ ไม่ชอบก็เช่ารุ่นอื่นไปเรื่อยๆ

ผมแนะนำแบบนี้เพราะโจทยากครับและไม่มีทางรู้ว่าจะชอบหรือไม่นอกจากว่าจะไปหาคนที่มีรถ sport งบ 8 ล้านแล้วขอไปหาเขาแล้วฟังเสียงท่อ ซึ่งยากกว่าไปเช่ารถ

ออฟไลน์ V221

BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ superest

• Full Member
 มีทดสอบเปรียบเทียบ ยอดรถ sport 3 คัน   4 ตอน 

Audi tt rs น่าสนใจมาก

ออฟไลน์ IS2000

ลองเช็ค M2 ตัวธรรมดาดูครับว่ายังพอเหลือมั้ย ล็อตสุดท้ายขาย 4.9 ล้าน ผมว่าเสียงเครื่องตอบโจทย์ จขกท มากกว่า M2 Comp
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
รถซิ่ง รถสปอร์ตสมัยนี้นิยมทำเสียงออกไปในแนวปุปุปุ๊งปัง ถอนคันเร่งก็ backfire ดังๆ เปลี่ยนเกียร์มีเสียงปรึ๊บๆ
รถที่เสียงทุ้มๆนุ่มๆ เหลือน้อยลง รถที่เสียงทุ้มส่วนใหญ่จะลูกสูบเยอะ แต่รถลูกสูบเยอะไม่จำเป็นต้องเสียงทุ้ม ถ้าจะเอาทุ้มๆ คงต้องเลือกรถที่มากกว่า 4 สูบ ตอนเห็นหัวข้อ ก็นึกถึง maserati ที่ยังทำเสียงแนวทุ้มๆอยู่ , ghibli อยู่ในงบพอดี เคยฟังของจริง เสียงทุ้มอยู่ แต่พออ่านต่อมาเห็นว่าไม่เอายี่ห้อนี้

เรื่องเสียง แล้วแต่ความชอบของแต่ละคน
ถ้าให้แนะนำ คงบอกได้กว้างๆว่าเลือกเครื่องมากกว่า 4 สูบขึ้นไป เช่น 40i ของ bmw , 43 ของ mercedes , mustang gt , supra ที่ออกใหม่รุ่น 6 สูบ
คงต้องลองฟังของจริงด้วยตัวเองครับว่าเสียงไหนถูกใจ

ส่วนตัวผม
718 รุ่นถูกกว่า 8 ล้าน มีแต่เครื่อง 4 สูบพ่วงเทอร์โบ เคยฟังรถเพื่อนๆ ก็ตามที่ทราบกัน  เสียงสู้เครื่องเดิม 6 สูบไม่ได้ ไม่ออกแนวทุ้มๆแบบเดิมแล้ว

slc43 รุ่นนี้ 6 สูบ เคยได้ฟังคันจริงจากคุณแพน เสียงเพราะดีครับ 4.99 ล้าน แต่โฉมนี้ก็ออกมานานแล้ว อาจเพราะเหตุนี้เลยไม่ค่อยเห็นรุ่นนี้บนถนนเท่าไหร่

ออฟไลน์ joa123

สดที่สุดในตอนนี้คงจะเป็น

z4 g29 m40i 6สูบเทอร์โบ

ส่วน

718s cayman or boxster  เป็น4สูบเทอร์โบ แต่แรง

ออฟไลน์ frame@kk

เป็นผมนะ งบเหลือๆไป Ford Mustang GT V8 5.0 เลยครับ ได้เครื่อง V8 เสียงเอกลักษณ์ เพราะๆ แล้วหาท่อแต่งที่มีเซอร์โวปรับระดับเสียงได้ วันธรรมดาใช้เงียบสุด วันไหนอยากซิ่ง ลั่นๆ ก็ได้ เสียงเครื่ิอง V8 บล็อคใหญ่นี่หาได้ยากแล้วรถสมัยนี้

ออฟไลน์ koko86

ถ้าเน้นเสียง อาจต้องมองข้าม718ไปเลยครับ เคยขับ เสียงมันแนวๆซูบี้ ไม่ค่อยลื่นไหล
ถ้าชอบเสียงแนวนี้ m2น่าจะเป็นคำตอบ

แต่อีกคันที่น่ามองคือ jaguar cupe ครับ 6สูบคันเล็กๆ
แต่ในแง่ความมันส์ในการขับคงสู้สองคันแรกไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ SM.

Mercedes AMG E53 Coupe ครับ เสียงเพราะใช้ได้เลย
https://www.mercedes-amg.com/en/vehicles/e-class/coupe/e53.html

Porsche ไม่ตอบโจทย์ข้อนี้ครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 18:24:37 »
ทุ้มนุ่มๆ 350-370Z
ทุ้มหนักแน่นซัดแล้วลั่น R35
ทุ้มนุ่มลึก ซัดแล้วหวานเจี้ยบ R32-34 เครื่องตระกูล RB turbo

ออฟไลน์ koko86

ลืมบอกไป ผมว่าnew supra รุ่นเครื่องหกสูบก็น่าสนนะครับ ลองหาคลิปเสียงฟังดู ราคาอยู่ในงบด้วย

ออฟไลน์ mode

• Newbie
  • *
ความเห็นอื่นๆ ขอขอบคุณมากๆนะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมว่า Supra น่าสนนะ ถึงส่วนตัวจะไม่ค่อยขอบเพราะมันมีความเป็น BMW เยอะไปก็เหอะ
ทั้งนี้ ดูจากคลิปต่างๆ มันสร้างมาเน้นความคล่องตัว แรงพอประมาณ และเสียงไพเราะใช้ได้เลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mochalatte

งบ8M ไม่ลอง 991.2 มือ2 ไมล์น้อยฯดูหรอครับ อยู่ได้นานเท่านานก้อยังสวยอยู่ ผมว่าคุ้มมากครับ
เปลี่ยนท่อเสียงทุ้มฯ ขับรอบสูงเสียงหวานไพเราะ

ออฟไลน์ H3T

GTR งบที่ว่า พอทำได้นะครับ
 รายละเอียดหลังไมล์ดีกว่าครับ