ผู้เขียน หัวข้อ: (ถามจริงๆ) สังเกตุกันบ้างไหมครับ พี่โตขึ้นราคา 5-10% ทุกครั้งที่ปรับโฉม?  (อ่าน 5875 ครั้ง)

ออฟไลน์ POPROCK

• Sr. Member
ใครเก็บใบราคารถทุกปี คงรู้ดีว่า
พี่โตขึ้นราคา 5-10% ทุกๆครั้งที่ปรับโฉม

ถ้าจะแย้งว่า เงินเดือนเราก็ขึ้นทุกปีเหมือนกัน ก็ไม่ควรนะครับ
(เพราะ บริษัทเอกชนไม่ได้ขึ้นเงินเดือนทุกบริษัท ถึงขึ้นก็ขึ้น 3-5% แค่นั้นเอง)

Supplier ยิ่งขาย ยิ่งจน เพราะต้องลดทุกปีจาก Cost reduction
Customer ยิ่งซื้อ ยิ่งจน เพราะราคาขึ้นทุกปี
Toyota ยิ่งขาย ยิ่งรวย เพราะขึ้นราคาทุกปี
มีแต่รวย มีแต่รวย (คนขายนะ 55+)
ยืมสโลแกน Isu.. มาใช้

สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

alzeto

• บุคคลทั่วไป
สำหรับโตโยต้า ในสายตาหนู

ถ้าอัพราคา แล้วเปลี่ยนบางอย่าง พอสมเหตุสมผล  โอเคค่ะ ไม่ซีเรียส

แต่ถ้า มีอยู่ช่วงหนึ่ง ไมเนอร์ แล้ว เสือก เอาอะไรบางอย่างออก แถมมาอัพ ราคานี่

ทุเรศค่ะ

จริงๆ ทุกยี่ห้ออก็มีบ้าง แต่บังเอิญโตโยต้า มัน ติดตาในคนหมูมาก เวลา ทำอะไรเลยสังเกตง่ายกว่าค่ะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Fortuner Sportivo 3 ขึ้นมาตั้ง 3 หมื่นแน่ะ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Terng

ใครเก็บใบราคารถทุกปี คงรู้ดีว่า
พี่โตขึ้นราคา 5-10% ทุกๆครั้งที่ปรับโฉม

ถ้าจะแย้งว่า เงินเดือนเราก็ขึ้นทุกปีเหมือนกัน ก็ไม่ควรนะครับ
(เพราะ บริษัทเอกชนไม่ได้ขึ้นเงินเดือนทุกบริษัท ถึงขึ้นก็ขึ้น 3-5% แค่นั้นเอง)

Supplier ยิ่งขาย ยิ่งจน เพราะต้องลดทุกปีจาก Cost reduction
Customer ยิ่งซื้อ ยิ่งจน เพราะราคาขึ้นทุกปี
Toyota ยิ่งขาย ยิ่งรวย เพราะขึ้นราคาทุกปี
มีแต่รวย มีแต่รวย (คนขายนะ 55+)
ยืมสโลแกน Isu.. มาใช้

ทุกยี่ห้อก็ปรับราคาเพิ่มขึ้นทั้งนั้นแหละครับ ในเมื่อวัตถุดิบมันแพงขึ้น(ราคาเหล็ก) ค่าใช้จ่ายต้นทุนต่างๆก็เพิ่มขึ้น(โดยเฉพาะค่าน้ำมันที่ไม่มีวี่แววจะลดลง)

คนทำธุรกิจ จะชาติไหน มันก็ต้องหวังผลกำไรเพื่อให้กิจการเติบโต และอยู่รอด มันไม่ใช่องค์กรเพื่อการกุศล ถึงจะได้ผลิตรถแล้วขายราคาทุน หรือกำไรนิดเดียว แบบนั้นก็ไม่คุ้มค่ากับการลงทุนวิจัยหรือพัฒนาต่อยอดเพื่อให้สินค้าดีขึ้น จริงมั้ยครับ?

คุณอาจจะมองในแง่ที่คุณเป็นพนักงานบริษัทหรือลูกจ้างเขา หรืออาจมีกิจการที่ไม่ใช่พวกโรงงาน แต่ผมอยากให้ลองคิดว่า หากคุณเป็นเจ้าของโรงงาน ถ้าต้นทุนเพิ่ม หรือเมื่อวันที่คุณลงทุนพัฒนาสินค้าใหม่ๆขึ้นมาให้ตลาด คุณจะไม่เพิ่มราคาขายหรือครับ? จะยอมย่ำอยู่กับที่เหรอครับ? ถ้าอย่างนั้นจะลงเงินลงแรงไปเพื่ออะไร?

ทุกสิ่งในโลกนี้ไม่มีอะไรได้มาฟรีๆครับ และก็ไม่ได้มาในราคาถูกด้วย อยากได้เราต้องขยันอดทน และพยายามทั้งสิ้น หากวันนี้ บ้านเรายังผลิตรถใช้เองไม่ได้ ก็ต้องง้อเค้าไปก่อน วันไหนที่เราเลิกมองว่า ถ้ารถทำในไทยแล้วมันจะห่วย ต้องของนอกเท่านั้น...ถ้าเลิกมองได้เมื่อไหร่ เมื่่อนั้นรถไทยจะเกิด แล้วเราก็จะได้รถดีๆ ที่ไม่ทำให้ผลกำไรไปอยู่ต่างชาติครับ

เงินเดือนผมว่านะ ถ้ามันขึ้นแค่ 3-5% นี่ทุเรศสุดๆแล้วครับ หางานใหม่ หรือหาอะไรทำใหม่ที่ทำให้ชีวิตเราก้าวหน้ากว่านี้เถอะครับ ทำไปนี่กลายเป็นสู้เงินเฟ้อไม่ได้ มีแต่จะยิ่งจนลงๆทุกวันอะครับ (สมมติเงินเดือน 20,000 แปลว่าเค้าขึ้นเงินให้คุณแค่ 600-1000 บาทเองในระยะเวลาปีนึง) ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องมอง performance ตัวเองด้วยว่าเราทำงานเต็มที่ไหม ถ้ายัง อาจลองดูตัวเองก่อนครับ ถ้าปรับแล้วได้ผลตอบแทนดีขึ้นไม่ ถ้ายังแปลว่างานมันห่วยละ เราก็มีสิทธิ์เลือกงานเหมือนกันครับ

เวลามองของแบบนี้ อยากให้นึกถึงใจเค้าใจเราน่ะครับ แล้วเราจะได้เข้าใจเหตุผลมากขึ้นนะครับ  ;D

ปล. หากมองว่าผมพูดแรงไป หรือไปสั่งสอนอะไร ขออภัยไว้ที่นี้ด้วยนะครับ คุณไม่จำเป็นต้องเห็นตามที่ผมคิดก็ได้ครับ : )
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Ruksadindan

คนขายจะทำร้ายผู้บริโภคยังไงก็ได้ครับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
กำไรมาก ลดต้นทุนมาก ผลลัพท์เป็นยังไง ก็เห็นกันไปแล้วนี่ครับ
Recall กระจายในสหรัฐฯ แต่ในไทย มันคงมีสาร กะมะตะนอย อะไรสักอย่าง
ทำให้ทุกชิ้นส่วน ไม่มีปัญหาอะไรใดๆให้ Recall ทั้งสิ้น แม้ว่าบริษัทใหญ่จะ
Recall รถกันไปครึ่งโลกแล้วก็ตาม

สวัสดีประเทศไทย  ;D ;D ;D

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
"ไมเนอร์ แล้ว เสือก เอาอะไรบางอย่างออก แถมมาอัพ ราคานี่ ทุเรศค่ะ"
ขอยืมความคิดเห็นอันนี้ ถูกใจมาก
ดู altis m/c ใหม่ซิครับ รุ่น 1.8 m/c กับ 1.8 ก่อน m/c มันตัดอะไรออกบ้างในรุ่น Top
แล้วเอาไปใส่ในรุ่น 2.0
โคคคคตระะะะ ทุเรศจริง ๆ ครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
"ไมเนอร์ แล้ว เสือก เอาอะไรบางอย่างออก แถมมาอัพ ราคานี่ ทุเรศค่ะ"
ขอยืมความคิดเห็นอันนี้ ถูกใจมาก
ดู altis m/c ใหม่ซิครับ รุ่น 1.8 m/c กับ 1.8 ก่อน m/c มันตัดอะไรออกบ้างในรุ่น Top
แล้วเอาไปใส่ในรุ่น 2.0
โคคคคตระะะะ ทุเรศจริง ๆ ครับ
แถมให้ altis รุ่นเก่าตัว J ตัด ABS/AIRBAG ออกเลยครับ (ตอนล็อตแรกๆมีให้ทุกรุ่น ล็อดต่อมาตัดออก)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

jaesz

การปรับราคาของเจ้าตลาดเป็นเรื่องที่ไม่เกี่ยวกับต้นทุนทางวัตถุดิบใด ๆ ทั้งสิ้นครับ เป็นการปรับราคาเพื่อการลงทุนเพิ่มหรือ ขยายตัว เหล็กที่ใช้ทำรถยนต์ ราคาขึ้นไม่ถึง 5% ด้วยซ้ำ

แถมSUPPLIER ที่ผลิตชิ้นส่วนให้ก็ต้องมีเป้าการลดราคา ให้บริษัทด้วยซ้ำ เรียกว่า ห้ามส่งมากแล้วขายแพงขึ้น

โตโยต้าไม่ใช่บริืษัท มหาชน ในบ้านเรา แต่อยู่ใน TOKYO Stock นะครับ ถ้าอยากรู้งบดุล Balance sheet , cash flow, operational cost, direct cost, indirect cost, ต้องอ่านญี่ปุ่นได้แล้วจะรู้อะไร  ๆ มากมายครับ

ออฟไลน์ rincivil

• Jr. Member
  • **
ใครบอกเหล็กขึ้นราคาไม่ถึง 5% ครับ ผมอยู่ในวงการก่อสร้าง ก่อนน้ำมันจะขึ้นไปที่ 100 กว่าๆเหรียน ผมซื้อที่ 22 บาท/กิโลกรัม
หลังจากน้ำมันขึ้น ซื้อที่ 38 บาท/กิโลกรัม คิดเอาว่ากี่% ดีนะที่ผู้ผลิตรถยนต์ไม่ปรับราคาตาม%ที่ขึ้น ไม่งั้น แคมรี่ คง ราคา 2 ล้านอัพ แล้วน้ำมันบ้านเราตอนนี้ราคามันก็ไม่ต่างจาก ก่อนหน้านี้เท่าไหร่นะ บางคนก็ด่าเอามันจริงๆ
ผมก็เห็นปรับราคาขึ้นทุกเจ้านั้นละโดยเฉพาะเจ้าตลาด Toyota Honda Isuzu

jaesz

ใครบอกเหล็กขึ้นราคาไม่ถึง 5% ครับ ผมอยู่ในวงการก่อสร้าง ก่อนน้ำมันจะขึ้นไปที่ 100 กว่าๆเหรียน ผมซื้อที่ 22 บาท/กิโลกรัม
หลังจากน้ำมันขึ้น ซื้อที่ 38 บาท/กิโลกรัม คิดเอาว่ากี่% ดีนะที่ผู้ผลิตรถยนต์ไม่ปรับราคาตาม%ที่ขึ้น ไม่งั้น แคมรี่ คง ราคา 2 ล้านอัพ แล้วน้ำมันบ้านเราตอนนี้ราคามันก็ไม่ต่างจาก ก่อนหน้านี้เท่าไหร่นะ บางคนก็ด่าเอามันจริงๆ
ผมก็เห็นปรับราคาขึ้นทุกเจ้านั้นละโดยเฉพาะเจ้าตลาด Toyota Honda Isuzu

เีดี๋ยว ๆๆๆๆ

สมมติ รถคันหนึ่งหนัก 1.2 ตัน เหล็กในการทำรถคันนี้คือราคาเท่าไหรครับ ?  40บาท คูณ 1200Kg = 48000 บาท ผมคิดแบบว่าใช้เหล็กทั้งคันนะ ซึ่งจริง ๆ มันไม่ถึงหรอก

ผมให้เหล็กแพง ๆ ก็ยังแค่ร่วม ๆ แสนเอง ต้นทุนเหล็กยังไม่ถึง 10% ของรถเลยครับ ถ้าเหล็กขึ้นเท่าตัว อย่างมากก็ขึ้น 10% ทีเดียว เท่านั้น แต่นี้มันปรับราคามากี่ทีแล้วครับ ?

แต่ถ้าทำจากะ Stainless steel or ALUMINUM alloy ผมให้กิโลละ 200 เลยเอ้า ก็ยังอยู่ราว 240,000

พวกนี้เขาซื้อกันเป็นล้าน ๆ ตัน ราคาถูกกว่าเราซื้อเยอะครับ

ดูอย่างสินค้า Electronic สิครับ ยิ่งซื้อยิ่งถูก ทั้ง ๆ ที SILICON ราคาสิบปีก่อนกับวันนี้มันแพงขึ้นเกือบ20 เท่าตัวไปแล้ว  แต่รถยนต์ บริษัทใหญ่ ในไทย เท่านั้น ที่คิดว่าตัวเองมีอำนาจเพิ่มราคา

ในต่างประเทศไม่เห็นปรับราคาเลยครับ ผมเคยซืิ้อ HYUNDAI TIBURON ปี 97 ในอเมริกา 15000 $ ทุกวันนี้ก็ยังแค่ $15000  เท่า ๆ เดิม  MSRP ด้วยนะครับ ทั้งที ค่าเงิน US อ่อนลงไปตั้งเยอะ วัตถุดิบก็ขึ้นมากมาย ราคายังเท่าเดิม

มั่วครับ การตั้งราคาโตโยต้า Honda บ้านเรา มั่ว เพื่อกำไร กำไร ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2010, 09:04:00 โดย jaesz »

ออฟไลน์ POPROCK

ผมก็ว่ามันแปลกๆนะครับ

Minor Change บางครั้ง
-ตัด ABS ออก --->(ฝนตกถนนลื่่น คนแก่หรือผู้หญิงที่ขับไม่เก่ง จะทำยังไง?)
-ตัดถุงลมนิรภัยออก --->(จอดติดไฟแดงอยู่ดีๆ เกิดมีคนเมาขับพุ่งมาชนรถตู จะทำยังไง?)

แต่ ดันเพิ่มราคาซะงั้น
งง เลย

รูปข้างล่างเอามาจาก วีออสคลับ
ที่บังแดด--->ลังกระดาษ
เบาะหลัง--->ฟิวเจอร์บอร์ด แผ่นละ 130 บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2010, 11:50:21 โดย POPROCK »
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

• **
แล้วเขาปรับขึ้นเท่าไหร่ละครับ แต่ละครั้งก็ 5000 - 30000 บาท ใช่ไหมครับ
ก็ปรับเหมาะสมแล้วนิ ลองดูของ isuzu สิครับ ไม่มีอุปกรณ์ไรเพิ่ม รุ่นเดิมปรับราคาไป 30000 บาท
ตลกไหมละภายในปีนี้ด้วยผมเห็นราคาแล้ว งง เลย ไม่รู้เจ้าลองตลาดปรับเพิ่มรึเปล่า แต่เจ้าตลาดนี้ปรับเพิ่มทุกเจ้า

ออฟไลน์ zero

• Newbie
  • *
เจ้านี้เค้าเก่งเรื่องขึ้นราคาครับ...
ผมได้ยินว่า vigo ทุกรุ่นปรับขึ้น 5,000 บาท
แต่ไม่เห็นว่าจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงเลยครับ

dogclubs

แล้ว accord  จะ minor ช่วงไหนครับ

ตอน minor ราคาจะปรับไหมครับ

vios ใช้วัสดดุแบบนี้จิงหรอ

ออฟไลน์ Northbridge

ยืนอยู่ ณ จุดขาย หรือจุดที่เรากำลังจะซื้อของพวกนี้

ผมว่ามันซับซ้อนมาก

ผมว่าเรามองอะไรไม่ออกเลยครับ กับรถสมัยนี้

แต่สิ่งที่ผมมองเห็นสองอย่าง แบบว่าคิดไปเองรึเปล่าไม่รู้คือ....

"มันพยายามลดต้นทุน แต่มันเพิ่มราคามาเรื่อยๆ"

• **
+1 ครับว่ามันพยายามลดต้นทุน แล้ว ขายแพง
ไม่เฉพาะรถนะครับ บ้านด้วย

ออฟไลน์ Cube

• Full Member
บ่นได้ แต่สุดท้ายขายแพงเหมือนเดิม ::)

ไม่มีตัวเลือกอื่น

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
จำได้ว่า vios ปัจจุบันก่อน MC ก็เคยตัดออพชั่นออกแล้วปรับราคาเพิ่มนะ
อันนี้ เรียกว่า "ทุเรศ" ของจริง
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX