ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกรถได้แล้ว แต่เลือกฟิล์มไม่ได้ครับ T-T  (อ่าน 6986 ครั้ง)

ออฟไลน์ bubbib

• Newbie
  • *
Volvo XC40 นะครับ

ตอนแรกว่าจะติด Crystalline แต่มองจากข้างนอกทะลุทะลวงเหลือเกิน แม้แต่ C20 ก็มองเข้ามาเห็นในรถ

ตอนนี้ก็เลยมองๆ Lamina Ceramatrix ไว้ครับ แต่ก็ไม่แน่ใจในความดีงาม

จริงๆแล้วส่วนตัวชอบ Vkool ไลน์ VK แต่รำคาญเรื่องสัญญาณต่างๆไม่ผ่าน

สรุปแล้วตอนนี้ก็คิดไว้ได้ 3 ออพชั่นครับ

1|  C20 รอบคัน หรือ C40หน้าC20รอบ มองเห็นในรถหน่อยช่างมัน

2|  Ceramatrix L30 หน้า L15 รอบคัน มันดีเท่าหรือดีกว่า Crystalline มั้ยครับ

3|  VK รอบ แล้วแบรนด์อื่นติดบานหน้า จะช่วยเรื่องสัญญาณมั้ยครับ

หรือมีแนะนำยังไงเพิ่มเติมรบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
Re: เลือกรถได้แล้ว แต่เลือกฟิล์มไม่ได้ครับ T-T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 13:51:04 »
ลองดู Huper Optik C20 รึยังครับ ไม่มืดเหมือนฟิล์มดำ แต่ก็ไม่ใสจัด
ไม่มีปัญหา GPS/Easypass

ออฟไลน์ zapdos191

Re: เลือกรถได้แล้ว แต่เลือกฟิล์มไม่ได้ครับ T-T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 13:58:04 »
ผมเพิ่งติด C40 ครึ่งคันหน้ากับ C20 ครึ่งคันหลังมาครับ

ถ้ามองจากข้างนอกมันไม่ได้แย่หรอกครับ C40 ถ้ามองจากด้านข้าง มันก็เห็นแค่ "วับๆแวมๆ" ครับ ไม่ได้ใสปิ๊งขนาดนั้น ส่วน C20 ก็ตามนั้นครับ ทึบกว่าอยู่แล้ว ถ้าไม่เอามือป้องมองไม่เห็นแน่นอน แต่ข้อดีคือ กลางคืนใสมากกกกกกกกกกก ไม่มีปัญหาอะไรเลย ขับแล้วผ่อนคลายกว่าเยอะครับ ไม่เครียด อีกข้อนึงคือ มันกันร้อนดีมากกกกกกก อากาศข้างนอก 38-39 องศา เข้ารถมานี่เฉยๆเลยครับ ต้องยกให้เค้าเหมือนกัน

ส่วนข้อเสีย C40 กับ C20 ฟิล์มมันคนละสีนะครับ C20 จะออกม่วงๆ C40 จะดำๆน้ำตาลๆหน่อย มองข้างนอกไม่รู้แต่ข้างในตอนแดดส่องนี่เห็นชัดเลยครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 14:17:39 »
ผมเพิ่งติด C40 ครึ่งคันหน้ากับ C20 ครึ่งคันหลังมาครับ

ถ้ามองจากข้างนอกมันไม่ได้แย่หรอกครับ C40 ถ้ามองจากด้านข้าง มันก็เห็นแค่ "วับๆแวมๆ" ครับ ไม่ได้ใสปิ๊งขนาดนั้น ส่วน C20 ก็ตามนั้นครับ ทึบกว่าอยู่แล้ว ถ้าไม่เอามือป้องมองไม่เห็นแน่นอน แต่ข้อดีคือ กลางคืนใสมากกกกกกกกกกก ไม่มีปัญหาอะไรเลย ขับแล้วผ่อนคลายกว่าเยอะครับ ไม่เครียด อีกข้อนึงคือ มันกันร้อนดีมากกกกกกก อากาศข้างนอก 38-39 องศา เข้ารถมานี่เฉยๆเลยครับ ต้องยกให้เค้าเหมือนกัน

ส่วนข้อเสีย C40 กับ C20 ฟิล์มมันคนละสีนะครับ C20 จะออกม่วงๆ C40 จะดำๆน้ำตาลๆหน่อย มองข้างนอกไม่รู้แต่ข้างในตอนแดดส่องนี่เห็นชัดเลยครับ

C20 รอบเลย บานหน้าด้วย ไหวมั้ยครับ จะได้สีเดียวกันไปซะ

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 14:27:09 »

C20 รอบเลย บานหน้าด้วย ไหวมั้ยครับ จะได้สีเดียวกันไปซะ

ส่วนตัวคิดว่าไม่ได้ครับ C20 ค่อนข้างมืดมากๆ ถ้าขับรถเฉพาะตอนกลางวันพอไหวครับ แต่ถ้าต้องขับกลางคืนด้วยไม่แนะนำเลยครับมันมืดเอาเรื่องพอสมควรเลย บานหลังผม C20 ส่องไปข้างหลังนี่เห็นแต่ดวงไฟเลยครับ บานหน้า C40 นอกนั้น C20 ก็ได้ครับ แต่กลางคืนเวลามองกระจกข้างก็จะมืดๆต้องเพ่งหน่อย กับตอนถอยหลังครับ ถ้ารถมีกล้องถอยก็ไม่ต้องห่วงละครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 14:35:12 »
ส่วนตัวเชียร์ Ceramatrix  เซรามิคแท้ มืดนอกในสว่างของแท้

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 14:51:07 »
VK ถ้าจะจะใช้easy pass ก็เจาะฟิล์มนิดเดียวเองครับมองไม่ออกแน่นอน
ส่วนเรื่องGPSก็น้อยลงบ้างแต่ก็ไม่ได้แย่นะครับ

ผมมองว่าถ้าเป็นคนสายตาดีไม่จำเป็นต้องติด VKหรือ3M CTL เลยครับ ลองดูพวกceramicแจ่มๆดีกว่ามีความเป็นส่วนตัวด้วยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 15:57:08 »
VK เข้มสุดคือ VK30 ซึ่งก็ยังใสกว่า Crystalline C20 นะครับ

VK / Crystalline ยังไงก็ประสิทธิภาพดีกว่า Lamina นะครับ

บานหน้า C40
รอบคัน C20

ติดได้ครับ ไม่มีปัญหาหรอก คัน pulsar ผม ก็ติดรอบคัน C20 แต่ huper ซึ่งคำว่า 20 มันคือ % แสงส่องผ่าน ผมก็ขับทั่วประเทศนะ ตอนกลางคืน รอบคันมืดไปนิด แต่ขับได้แหละ

บานหน้า C40 ใสกว่า pulsar ผมที่ติด C30 Huper อีก

pulsar ยังวิ่งได้ ดังนั้น XC40 วิ่งได้อยู่ละ

ออฟไลน์ headduke

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 16:06:50 »
ผมติด Lamina ceramatrix มาเเล้ว (ตัวเดียวกับ digital ctx) อยากบอกว่าไม่คุ้มอย่างเเรง กันร้อนก็งั้นๆ ใครว่ามองออกไปข้างนอกใส ผมว่าไม่นะ มืดเหมือนฟิล์มมืดปกติ
อีกคันติด C40 รอบคันกับฟอจูนเนอร์ กันร้อนยังดีกว่าอีก ขับกลางคืนสบายมากๆ เทียบกับ Solar gard / ceramatrix

ขอเชียร์ 3m crystaline ละกันครับ ดีกว่าเเต่ติดตรงที่ว่าร้านที่เคยไปติด คิดราคาตามราคารถ ไม่ได้คิดตามขนาด โคตรเซ็งเลยครับ ftn ติด18k พอเป็น bm f10 คิด25k(จำไม่ค่อยได้)  lexus ls400 ซื้อมือสองมาอายุ20กว่าปี คิดค่าฟิล์ม 30k  เลยลองไปติด ceramatrix ผลที่ได้ก็ตามนั้น คิดว่า solar gard คุ้มกว่า เพราะเเค่หมื่นเดียว ผลไม่ต่างกัน    มีอีกตัว v dupont เห็นมีคนบอกว่าดีนะ

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 16:15:04 »
ผมติด C40 รอบคัน สามคันเลยครับ

เจ็บแต่จบครับ สบายทั้งกลางวันกลางคืน

แจ่มใสสมชื่อ Crystalline แน่นอนครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 19:27:03 »

ส่วนตัวคิดว่าไม่ได้ครับ C20 ค่อนข้างมืดมากๆ ถ้าขับรถเฉพาะตอนกลางวันพอไหวครับ แต่ถ้าต้องขับกลางคืนด้วยไม่แนะนำเลยครับมันมืดเอาเรื่องพอสมควรเลย บานหลังผม C20 ส่องไปข้างหลังนี่เห็นแต่ดวงไฟเลยครับ บานหน้า C40 นอกนั้น C20 ก็ได้ครับ แต่กลางคืนเวลามองกระจกข้างก็จะมืดๆต้องเพ่งหน่อย กับตอนถอยหลังครับ ถ้ารถมีกล้องถอยก็ไม่ต้องห่วงละครับ

ผมติด C20 รอบคันมาแล้วครับ กลางวันไม่มีปัญหา แต่กลางคืนแอบลำบาก
สุดท้ายทนไม่ไหว ลอกบานหน้าทิ้ง เปลี่ยนบานหน้าเป็น 40 แทน.........

ออฟไลน์ gamaga

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 20:20:47 »
รถผมติดบานหน้า VK40 รอบคัน VK30 ติดบัตร easy pass ตรงใต้กระจกมองหลัง ก็วิ่งผ่านได้ปกติครับ

ลองเข้าไปในคลับรถที่เราจะซื้อแล้วลองถามดูว่าดูว่ามีติด VK แล้วเจอปัญหา easy pass ไม่ผ่าน หรือเปล่า ผมก็ได้ตำแหน่งติดจากกลุ่ม X trail ครับ ไม่ต้องเจาะฟิลม์

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 20:43:08 »
New Camry ผมติด ceramatrix บานหน้าL40 รอบคัน L05(กลางคืนมืดไปนิด)
ถ้าเลือกติดใหม่ได้จะเอารอบคันเป็น L15 ใช้งานดีครับ
ดีหรือด้อยกว่าแบบอื่นหรือไม่ตอบไม่ได้ครับ
แต่พอใจเรื่องกันร้อนและความเป็ส่วนตัว เมื่อแลกกับงบ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 22:24:17 »
เจอเหมือนกันครับตอนได้รถใหม่ แรกๆก็อยากได้ทึบๆเหมือนกันครับ แต่สุดท้ายศึกษาดีแล้วเลยมาแนะนำแค่ว่า อย่าให้มืดเกินไปครับ เพราะตอนกลางคืนจะมองลำบาก ได้สวยไม่คุ้มเสียกับความปลอดภัย โดยเฉพาะบานหน้าครับ ก่อนติดฟิล์มขอตัวอย่างมาดูครับ ผมไปลองที่ร้านตอนเย็นๆพลบค่ำกลางแจ้งเลย

ลองดู Huper Optik มั้ยครับ ผมใช้อยู่โดยรวมพอใจมากครับ กันร้อนดี ราคาไม่แรง ส่วนบานหน้าผมเลือกสว่างๆหน่อย ยังไงถ้าบานอื่นทึบแล้วก็ทำให้มองจากภายนอกเข้ามาไม่ชัดแล้วครับ

หรือจะ VK รอบคันเว้นบานหน้า แล้วไปหาฟิล์มที่ GPS ผ่านติดเฉพาะบานหน้าก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 22:33:09 »
ของผมบานหน้า C40
บานข้างและหลัง C20
3M Crystalline

ผมว่ามองจากด้านนอกนี่ส่วนตัวพอสมควรแล้วนะคับ

กันร้อนดีมากครับ สำหรับผม 3M Crystalline best choice คับ ใช้นาโนฟิล์มอัดทับกัน 200 ชั้น ลองดงจับดูเนื้อฟิล์มจะรู้เลยว่าหนากว่าฟิล์มยี่ห้ออื่น ผมว่ามีส่วนทำให้กันความร้อนได้ดีครับ

ลองดูรูปคับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2019, 22:52:44 »
ถ้าอยากได้แบบมองไม่ทะลุ แล้วกันร้อนดี ต้องไปพวกตระกูลเซรามิคครับ
Huper Optik, SolarFX, Ceramatrix
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 08:42:21 »
ของผมบานหน้า C40
บานข้างและหลัง C20
3M Crystalline

ผมว่ามองจากด้านนอกนี่ส่วนตัวพอสมควรแล้วนะคับ

กันร้อนดีมากครับ สำหรับผม 3M Crystalline best choice คับ ใช้นาโนฟิล์มอัดทับกัน 200 ชั้น ลองดงจับดูเนื้อฟิล์มจะรู้เลยว่าหนากว่าฟิล์มยี่ห้ออื่น ผมว่ามีส่วนทำให้กันความร้อนได้ดีครับ

ลองดูรูปคับ

ผมว่า แบบนี้ สวยกำลังดี เลยล่ะ

ข้อดีอีกอย่างของ crystalline คือ ความใส ความเคลียร์  ... ให้คนที่ไม่รู้เรื่องรถเลย (แต่มีรถ) มาขึ้นนั่ง สิ่งแรกที่เค้าชมคือ ฟิล์มมันเคลียร์ สบายตามาก ซึ่ง อาการแบบนี้ จะเจอได้ก็คือ V-Kool VK แค่นั้นแหละ

อย่าง Huper เอง ก็ไม่เคลียร์เท่า (แต่ดีกว่า ฟิล์มเกรดมาตรฐาน) เรียกว่า ตามราคาแหละ

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 08:54:28 »
VK series รอบคันสัญญาณ GPS ทั้ง onboard/iphone ใช้งานปกติครับ และติด easypass ใต้กระจกมองหลังไม่ต้องเจาะ แต่ไม่ค่อยประทับใจกับประสิทธิภาพการกันร้อนเลย...

ออฟไลน์ Shimura

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 09:38:06 »
ผมติด C40 รอบคัน สบายครับ
2007**Estima#ACR50
2013**Vellfire#ANH20
2014**Harrier#ZSU60
2014**BMW320DMsport#F30
2018**MercedesBenzE300#C238
2021**MercedesAMGCLS53

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 15:55:20 »
แนะนำ Huper Optik ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2019, 23:59:10 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ civic666

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2019, 08:48:04 »
ถ้าจะเอาเซรามิกผมไปcardinal ดีกว่า ราคาเป็นมิตร ผมว่าลามิน่าแพงกว่าคุณภาพ