ผู้เขียน หัวข้อ: รถ suv ท่านสมาชิก วางกระเป๋าเดินทางอย่างไร ไม่ให้ไหลไปมา ระหว่างขับรถครับ ขอบคุณ  (อ่าน 5126 ครั้ง)

ออฟไลน์ worasak

• Newbie
  • *
ถ suv ท่านสมาชิก วางกระเป๋าเดินทางอย่างไร ไม่ให้ไหลไปมา ระหว่างขับรถครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ถ้ากระเป๋าค่อนข้างเบา และ ผิวค่อนข้างเรียบ มัน (เพราะถ้ากระเป๋าหนัก และถ้าผิวไม่มันเรียบเกินไป ก็จะไม่ค่อยไหลอยู่แล้ว)

- ขับคนเดียวหรือนั่งคู่หน้า 2 คน ก็จับยัดลงที่วางขาเบาะแถว 2 ได้เลย

- นั่ง 4-5 คน จำเป็นต้องวางกระเป๋าด้านหลัง ถ้าเป็นรถ 7 seat ให้กางเบาะแถว 3 ขึ้นมา เพื่อดันกระเป๋าไว้ แต่ถ้านั่ง 4-5 กระเป๋าก็น่าจะหลายใบ วางให้ติดกัน ในทิศทางดันกัน วางทางขวางก็ได้ ก็ไม่น่ามีปัญหาแล้ว

ผมใช้ SUV อยู่ ถามว่าเคยเจอไหมที่กระเป๋า(หรือสิ่งของ) ไหลไปมา ตอบว่า เจอ ครับ แต่ก็แก้ไขตามข้อด้านบน ช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมใช้ HRV อาจจะไม่ใช่ SUV สักทีเดียวนะครับ

ถ้าวางกระเป๋าเดินทางท้ายรถ  ผมจะวางแล้วเอาของต่างๆที่มีติดท้ายรถไว้ พวกรองเท้า กล่องรองเท้า กระเป๋าใส่สายพ่วงแบต มาวางช่วยดันไม่ให้ของไหลอีกทีครับ อันนี้ทำประจำ

แต่ถ้าเดินทางคนเดียว กระเป๋าใหญ่หน่อย ผมยกที่นั่งเบาะหลังขึ้น แล้วก็วางลงตรงห้องโดยสารด้านหลังครับ สะดวกดีครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ basterias

ผมใช้ถาดรองที่เป็นยางครับส่วนใหญ่ของจะแน่นท้ายรถตลอดไม่ค่อยมีปัญหา แต่หากของไม่เยอะจะวางพิงขอบถาด (ซึ่งเป็นยางเช่นกัน) ก็จะไม่ไหลง่ายๆครับ หากไม่เบรคกระทันหันหรือทิ้งโค้งแรงๆไม่เคยล้มครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ axister

หลังรถมันมีตัว tethering anchor อะครับเอาสายแบบยืดๆมาคล้องมัดมันไว้นิ่งๆ

ถ้าแบบ carry on ผมวางไว้พื้นเบาะหลังเลย

ออฟไลน์ akewizard

ผมใช้แผ่นยางปูท้ายที่เป็นลายกระดุม ก็ช่วยไม่ให้กระเป๋าไหลได้ระดับหนึ่งคับ
แต่ถ้าใบไม่ใหญ่ ก็วางไว้ตรงที่วางเท้าคนนั่งหลังแทนก็ได้

ออฟไลน์ Fly to dream

รถผมจะพับเบาะแถว 3 ไว้ตัวเดียวครับถ้าสัมภาระไม่แน่น แล้วก็ไปวางอัดกันให้ไม่ไหล
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Pegasus7700

แสดงว่าของน้อยอะชิ

ผมeveยัดสองสามใบโตๆก้อเต็มแระ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ kwang XC60

• Full Member
รถ XC60 ผมทั้งสองคันต้องขนของเป็นงานประจำ ผมแก้ปัญหาด้วยการสั่งถาดยางปูพื้นของ Volvo ตรงรุ่นนั้นๆมาใส่ครับ วัสดุทำจากยางหนีดๆ เมื่อวางของไปแล้วแทบจะไม่ขยับตัวเลยครับ เวลาของน้อยชิ้นไม่ต้องกลัวเลื่อนไป - มา เวลาเลี้ยว เบรค หรือ ออกตัว เลยครับ  :)
97-VOLVO S70 T5 (12 sold)
00-VOLVO S40 2.0 (12 sold)
01-VOLVO V70 2.3T (12 sold)
12-VOLVO XC60 D3(16 sold)
14-VOLVO V40 Cross Country T5 (18 sold)
16-VOLVO XC60 D4 -20"(19 sold)
17-VOLVO V40 Cross Country D4 -18" Tuned Polestar
18-VOLVO XC60 T8 R Design -22" Tuned Polestar

ออฟไลน์ Tien.W

ท้ายรถผม ฝั่งขวา จะมีตู้ sub ใบใหญ่ / ฝั่งซ้ายจะมีกล่องรองเท้า

ปกติ เดินทางคนเดียว ก็จะมีเป้ใบเดียว ก็ยัดเข้าไปตรงกลาง ก็ไม่ดิ้นละ หรือ บางที วิ่งใกล้ๆ ก็วางตรงที่วางเท้าเบาะหลังครับ รถผมไม่เคยมีคนนั่งหลัง ผ้ายางนี่ ใหม่เอี่ยม ไม่มีคราบดิน วางได้ ไม่สกปรกครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
รถผมใช้ถาดรองครับ สั่งจาก Lazada ไม่ค่อยลื่นครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Devil13

ผมได้ผ้ายาง ถูกๆทรง 4 เหลี่ยม 2 ผืนจากศูนย์ ตอนแรกว่าจะทิ้งแต่เสียดาย เลยเอามาปูรองเล่นๆ ระหว่ารอซื้อใหม่ แต่ที่ไหนได้ดีกว่าที่คิดเยอะ
ล้างให้สะอาดแล้วเอากระเป๋าวางหนึบแน่นหนับ ผมชอบวางนอน จะนอนหงาย นอนตะแคงแล้วแต่ของอื่นในรถ  ยังไงก็ไม่ลื่นครับ

ออฟไลน์ mongolias

ผมใช้ถาดรอง ก็มีกลิ้งบ้าง บางทีรำคาญก็หาอะไรมาขัด แต่ส่วนมากรถผมถ้ามีกระเป๋าเดินทาง ส่วนใหญ่ด้านหลังจะเต็มไปด้วยสารพัดของอยู่แล้วครับ
แต่ปัญหาที่เจอแทบทุกวันคือ ขวดน้ำกลิ้งไปมานี่แหละ 555

ออฟไลน์ SM.

พับเบาะข้างเดียวครับ ที่เหลือมันก็ไม่ค่อยไหลแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ Symphonic

รถพวกนี้มีห้องเก็บสัมภาระกับห้องโดยสารอยู่ด้วยกัน
ผมฝากข้อคิดเล็กๆ ไว้อันนึงว่า พยายามหาวิธียึด หรือ
ตรึงสัมภาระให้อยู่กับที่ครับ จะมัด จะผูก ยังไงก็ได้
ให้คิดเผื่อกรณี อุบัติเหตุแล้วกระเป๋า หรือสัมภาระ
พวกนี้มันปลิวหรือเหวี่ยงออกมากระแทกคนในห้อง
โดยสารด้วยครับ