ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยย้ำทีครับว่าไฟตัดหมอกข้างล่างมีไว้ทำอะไร  (อ่าน 7716 ครั้ง)

ออฟไลน์ BigBlahBlah

• Full Member
"ผมไม่รู้จริงๆ เห็นเค้าใช้ก็ใช้ตามเค้า ไม่รู้มีไว้ทำไม"

เฮ้อ แสบตา มาสิบคันใช้สัก 6-7 คันได้มั่งเดี๋ยวนี้ ทั้งๆที่ฝนก็ไม่ได้ตก ถ้าตกก็ว่าไปอย่าง

Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
Re: ช่วยย้ำทีครับว่าไฟตัดหมอกข้างล่างมีไว้ทำอะไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 19:38:05 »
ตามชื่อเลยครับ
ไว้เปิดยามหมอกลง หรือ ฝนตกหนักๆ
แต่ผมก็ไม่เคยได้ใช้เลยครับ

Re: ช่วยย้ำทีครับว่าไฟตัดหมอกข้างล่างมีไว้ทำอะไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 20:01:01 »
อย่าว่าแต่ประชาชนธรรมดาเลยครับ

วันนี้ผมเห็นตร.ทางหลวงก็เปิดไฟตัดหมอกท้ายเหมือนกัน
ทั้งๆที่มันก็ไม่ได้มืดอะไร แค่ฝนตกปรอยๆ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 20:08:26 »
ตัดหมอกหน้าพอรับได้แต่ เป็นซีนอน เถื่อนๆ ไม่ไหว + ไฟตัดหมอกหลังแย่กว่าหน้าอีก พบได้บ่อยๆ หลังvios ที่คนขับไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับรถ

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 20:28:02 »
ไม่มีครับ 5555  ;D

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 20:41:13 »
ส่วนมากไฟตัดหมอกหน้าที่มีติดมาจากโรงงานแสงจะไม่ฟุ้งอยู่แล้วครับสังเกตุได้จากเวลาเปิดใช้แสงมันจะส่องเป็นเส้น(----)ส่วนไฟตัดหมอกที่เป็นของแต่งถึงจะตรงรุ่น(ที่ทรงของไฟ)แต่ลักษณะของการส่องสว่างต่างกันมากครับ(ของเพื่อน2คนรถตลาดได้แถมไฟจากเซลล์ฟุ้งแยงตาทั้งคู่ครับแต่พอเทียบรถรุ่นเดียวกันแต่รุ่นสูงกว่าแสงกลับไม่ฟุ้ง)^^ ;)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 21:15:12 »
เป็นไฟบอกระดับสติปัญญาของคนเปิดครับ โดยเฉพาะไฟตัดหมอกหลัง

ส่วนมากไฟตัดหมอกหน้าที่มีติดมาจากโรงงานแสงจะไม่ฟุ้งอยู่แล้วครับสังเกตุได้จากเวลาเปิดใช้แสงมันจะส่องเป็นเส้น(----)ส่วนไฟตัดหมอกที่เป็นของแต่งถึงจะตรงรุ่น(ที่ทรงของไฟ)แต่ลักษณะของการส่องสว่างต่างกันมากครับ(ของเพื่อน2คนรถตลาดได้แถมไฟจากเซลล์ฟุ้งแยงตาทั้งคู่ครับแต่พอเทียบรถรุ่นเดียวกันแต่รุ่นสูงกว่าแสงกลับไม่ฟุ้ง)^^ ;)

ยืนยันครับ ว่าไฟตัดหมอกหน้าแท้ไม่แยงตา แต่ของเถื่อนแยงตาแทบทุกอัน

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 22:07:00 »
แม่ผมเคยโดนตำรวจเรียกเรื่อง เปิดไฟตัดหมอก

ตอนฝนไม่ตก ไม่มีหมอก

แต่แค่ตักเตือน  :D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 22:41:03 »
ชื่อก็บอกครับ
คือถ้าไม่เข้าใจก็แปลว่าคงไม่มีสติปัญญาหาความหมาย
แค่จับพวงมาลัย เหยียบๆคันเร่งให้รถมันเคลื่อนไปเท่านั้น

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 22:59:18 »
ของผมเปิดดูแล้วมันกดลงล่าง แล้วมันกระจายออกข้างๆ กลางคืนขับ ตจว ผมเปิดนะ มันมองเห็นพื้นเป็นมุมกว้างแต่ไม่ได้

กระจายออกไปด้านบน  มันสามารถทำให้มองเห็นหลุม ซากหมาตาย เศษลูกปาล์มน้ำมันที่หล่นบนถนนได้ดี

ปล. เอเวอเรสนะ    แต่เคยเห็นของอีซูสุ น่ะมันฉายขึ้นบนนะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 23:48:59 »
ส่วนใหญ่ที่เห็นเวลาขับรถสวนกัน (ส่วนใหญ่นะครับ ไม่ใช่ทั้งหมด แต่ก็ไม่รู้ว่าส่วนน้อยไปอยู่ที่ไหนกัน) มันทำให้ผมแสบตา

ออฟไลน์ chay

• Jr. Member
  • **
    • http://www.yiwhatour.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 08:53:20 »
ไฟตัดหมอกที่ติดมาจากโรงงานจะส่องลงพื้นเพื่อเพิ่มการมองเห็นในระยะใกล้ๆ ตัวรถครับ
เพราะว่าไปหน้ามันจะพุ่งเลยไปข้างหน้า เพื่อให้มองเห็นในระยะที่ไกลออกไปครับ

(เฉพาะไฟตัดหอกที่ติดมาจากโรงงานนะครับ)
webite ท่องเที่ยวจันทบุรี

สักการะพระบาทเขาคิชฌกุฏ 4 ก.พ. - 4 เม.ย. 54

http://www.yiwhatour.com

ออฟไลน์ pony

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 09:22:33 »
 :)แต่ไฟตัดหมอกด้านหลังและด้านหน้าที่เอาไปเปลี่ยนเป็น Xenon ยังไงก็แยงตาแน่นอนครับเพราะความสว่างมันเพิ่มขึ้น ;)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 13:43:44 »
เมื่อมีหมอกลงจัด
ไฟตัดหมอกทั้งข้างหน้า และ หลัง
จะช่วยทำให้คันอื่นเห็นเราชัดขึ้นครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 16:40:41 »
ไฟตัดหมอกทั้งข้างหน้า และ หลัง
จะช่วยทำให้คันอื่นเห็นเราชัดขึ้นครับ
ตามรูปนี้ค่อยใช้ได้ถูกต้องครับ
+ฝนตกหนัก (ขั้นสูงสุดในไทย) ด้วยครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 18:54:43 »
ถ้าจะเอาตามชื่อของมันและวัตถุประสงค์ในการใช้ของผู้ผลิตรถยนต์
ไฟตัดหมอกหลัง คือ ไฟที่นำมาใช้ในการส่องสว่าง "เพื่อช่วยในการมองเห็นของผู้ร่วมทางในยามที่หมอกลงจัด"
นิยามมันก็มีบอกไว้ตายตัวคับว่า "ใช้ในยามที่หมอกลงจัด"

ถ้าถามผมว่า มันช่วยในการมองเห็นของเรามั้ย ถ้าเปิดตามที่นิยามมันบอก ผมว่าไม่คับ
แต่ถ้าเปิดในเวลาที่ต่างจากนิยาม เช่น เปิดตอนกลางคืนธรรมดา เปิดยามฝนตกพรำๆ ไม่หนัก อันนี้ สำหรับผม ผมก็ว่าไม่
แต่พ่อผมบอกว่า มันก็ช่วยได้ระดับนึงนะ อันนี้ก็แล้วแต่บุคคล

ส่วนเรื่องแยงตา อันนี้มันก็ต้องดูด้วยว่า
1. ไฟที่แยงตานั้น ตำแหน่งไฟแบบไหน ถ้าเป็นไฟที่ติดตั้งไม่สูง ลำแสงไม่เบนไปทางระดับสายตา อันนี้ไม่น่าแยง แต่ถ้าเป็นไฟที่ติดหรือลำแสงส่องมาทางระดับสายตาพอดี อันนี้แยง
2. ไฟนั้น มันเป็นไฟที่มาจากโรงงาน หรือไฟติดข้างนอก ถ้าไฟจากโรงงาน ผู้ผลิตน่าจะคิดไว้แล้วเรื่องการใช้งาน บางรายคิดแค่ว่า คนที่ใช้จะต้องใช้ตามนิยาม บางรายอาจจะคิดเผื่อไว้ว่า คนที่ใช้อาจจะเปิดพร่ำเพรื่อ อันนี้แล้วแต่ผู้ผลิตคับ แต่ถ้าไฟของข้างนอก ส่วนมากแล้วเขาไม่คิดหรอกคับว่าไฟมันจะส่งผลอย่างไร คิดแค่ว่า เปิดแล้วสวยมั้ย เข้ากับรถมั้ย
3. หลายคนอาจจะมองว่า ไฟตัดหมอกหลังแยงตา ไฟตัดหมอกหน้าไม่ค่อยแยง อันนี้ก็ต้องดูจากหลายปัจจัย ไม่ว่าจะเป็นแบบ 2 ข้อที่ผ่านมา รวมถึง สีของไฟที่อาจจะมีผล และที่สำคัญคือ การใช้สายตาในการมองไฟตัดหมอกนั้น มันก็ต่างกันนะ ไฟตัดหมอกหน้าจ้องแป๊ปเดียวแล้วผ่าน อาจจะแยงตาน้อย แต่ไฟตัดหมอกหลัง อาจจะมีโอกาสขับตามหลังกัน เลยทำให้จ้องมากกว่า แยงตามากกกว่า ก็เป็นไปได้คับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 19:11:04 »
เปิดหาหอก เฮ้ย หาหมอก :D
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 20:03:54 »
เปิดตอนไม่มี หมอก เจอ จร. ถูก จับ/ปรับ ได้นะครับ :>

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 20:58:49 »
บรรยากาศในภาพ น่ากลัวเหมือนจะมี ภูตผีปิศาจ อะไรซักอย่างลอยออกมาได้เลยอ่ะครับ >_<

ออฟไลน์ totu

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 23:14:57 »
ญี่ปุ่นนี่เขาก็ไม่ได้เปิดพร่ำเพื่อนะ เปิดเฉพาะตอนมีหมอกลงจริงๆ

เรื่องนี้คงต้องช่วยกันรณรงค์อย่างเป็นเรื่องเป็นราวครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 23:20:53 »
ญี่ปุ่นนี่เขาก็ไม่ได้เปิดพร่ำเพื่อนะ เปิดเฉพาะตอนมีหมอกลงจริงๆ

เรื่องนี้คงต้องช่วยกันรณรงค์อย่างเป็นเรื่องเป็นราวครับ 

ติดไฟแดง ปิดไฟต่ำ เปิดแค่ไฟหรี่ ชอบมากไม่แยงตาเวลาเดินข้ามถนนครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ lincorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 08:50:47 »
คนใช้รถใช้ให้ถูกวัตถุประสงค์ของมันน่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Suph

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 09:45:30 »
เหมือนเรื่อง The Mist ปะครับ  ;D

บรรยากาศในภาพ น่ากลัวเหมือนจะมี ภูตผีปิศาจ อะไรซักอย่างลอยออกมาได้เลยอ่ะครับ >_<

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2010, 15:23:03 »
เหมือนเรื่อง The Mist ปะครับ  ;D

The Fog ด้วยครับ (แปลเป็นไทยนึกว่าเรื่องเดียวกัน)