ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำระหว่าง Bmw x1 20d , Volvo XC40 ค่ะ  (อ่าน 7572 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nop33

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำระหว่าง Bmw x1 20d , Volvo XC40 ค่ะ
« เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 16:56:59 »

อยากขอคำแนะนำในการเลือกรถให้หน่อยค่า
เป็นคุณแม่ลูกอ่อนค่ะ กำลังมองหารถคันใหม่ งบไม่เกิน 2M
อยู่ต่างจังหวัด ขับระหว่างจังหวัดเยอะมากค่ะ ทางเป็นโค้งและเนินเขาค่อนข้างเยอะ  เลยอยากหารถที่ขับขี่ปลอดภัยเวลาเข้าโค้ง ขับหน้าฝนก็เยอะเหมือนกัน
กำลังเล็งๆ X1 20d M sport เป็น demo car หรือมือสอง แต่พอลองดู XC40 เห็นมีออพชั่นเด็ดๆกว่า X1 เยอะเลย แต่ส่วนตัวชอบภายนอกของ X1 มากกว่า

ปล. แล้วถ้าเทียบกับรถอย่างเช่น CRV, Ford Everest รถ SUV ทางค่ายยุโรปเหนือกว่ายังไงคะ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ Boogboeg

• Jr. Member
  • **
Re: ขอคำแนะนำระหว่าง Bmw x1 20d , Volvo XC40 ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 17:07:21 »
Mini Countryman 1,989,000 ครับ

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
ผมไม่เคยคับ CRV หรือ Everest เลยครับ ตอบว่าต่างยังไงคงตอบไม่ได้ ส่วน X1 กับ XC40 ผมมองว่าแล้วแต่ความชอบครับ ถ้าชอบภาพลักษณ์ ไปX1ดีกว่าครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำแนะนำระหว่าง Bmw x1 20d , Volvo XC40 ค่ะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 17:44:00 »
ตามโจทย์ โดยเฉพาะต่างจังหวัด ผมว่าเลี่ยง Volvo ก่อนเลยครับ ศูนย์น้อยหายาก

ส่วน X1 ก็น่าสนใจ ติดที่เป็นมือสอง

ถ้าจะเอาให้ขัวร์ ทางเขา ทางโค้ง ต่างจังหวัด ลูกเล็ก โจทย์มันมาจบที่ Crv ขับสี่ ดีเซล ที่สุดเลยครับ

ออฟไลน์ CX55

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 17:47:53 »
forester กับ crv ขับสี่ ไปลองเลยครับ สบายใจกว่ารถนุโรปเยอะ

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 17:53:05 »
Forester eyesight ระบบความปลอดภัย ไม่น้อยหน้า volvo นะครับ

ถ้า ในจัวหวัดมีศูนย์บริการ ก็น่าสนใจ

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 17:55:16 »
 มีความลำบากในการเข้า 0 มั้ย    ต้องรถยุโรปเท่านั้นมั้ย

รถที่เลือกมา ไม่ได้ปลอดภัยกว่าเลย    เข้าโค้งเยอะเลือกรถขับ 4 เลย

จะ crv   cx-5  forester  หรือจะไป ppv   everest หรือ pajero sport 

ออฟไลน์ Nop33

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 18:02:12 »
มีความลำบากในการเข้า 0 มั้ย    ต้องรถยุโรปเท่านั้นมั้ย

รถที่เลือกมา ไม่ได้ปลอดภัยกว่าเลย    เข้าโค้งเยอะเลือกรถขับ 4 เลย

จะ crv   cx-5  forester  หรือจะไป ppv   everest หรือ pajero sport

จังหวัดที่อยู่มีศูนย์บริการเกือบทุกยี่ห้อเลยค่ะ รวมทั้ง Volvo และ BMW

PKS8

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 18:07:28 »

จังหวัดที่อยู่มีศูนย์บริการเกือบทุกยี่ห้อเลยค่ะ รวมทั้ง Volvo และ BMW

คืออยากให้แยกประเด็นต่ออีกครับ มีศูนย์แล้ว ต้องคิดเผื่อศูนย์ซ่อมจบได้ด้วยหรือเปล่า เพราะผมเห็นหลายคนต้องวิ่งข้ามจังหวัด หรือสไลด์เข้ากทม มาเพื่อซ่อม หรือเช็คระยะ

แต่ถ้ารถตลาด ศุนย์ต่างจังหวัด ไม่น่าจะเจอแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ caton

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 18:18:03 »
XC40 คัวท๊อปจะได้ขับ 4
แต่ x1 20d เป็นขับ 2 ล้อหน้า มือสองราคานี้ไม่รู้ว่าได้ connected drive มาด้วยรึเปล่า??
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ เอก

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 19:13:49 »
Volvo

ออฟไลน์ superest

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 20:25:57 »
xc40

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 21:18:22 »
ชอบรถหรู ฟีเจอร์จัดเต็ม ขับมันส์ ความปลอดภัยยอด ก็วอลโว่ แต่ถ้างบจำกัดหน่อย ขับแนวสุภาพแต่ปลอดภัย ไว้ใจได้กับระบบขับสี่ล้อ ซูบารุก็คุ้มค่าน่าสนใจมากครับ ถ้าเลือกรถเพราะมัวกังวลเรื่องปัญหาที่ไม่รู้ว่าจะเกิดมั้ย..ก็อาจจะได้รถที่ประสิทธิภาพจำกัด บางทีกลายเป็นยอมรับเอาความเสี่ยง บางครั้งเลี่ยงอุบัติเหตุได้ครั้งเดียวก็คุ้มแล้วครับ...

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 21:19:45 »
รถยุโรป ต้องทำใจว่า มันอ้อนกว่า ญี่ปุ่นแน่ ยิ่งถ้าดวงดีๆ เจอรถมีปัญหา ก็ยาวครับ ถึงจะ free service แต่ก็ต้องจองคิวล่วงหน้า รถมีปัญหาขับเข้าเลย แบบญี่ปุ่น ทำไม่ได้นะครับ แค่นี้ก็เซ็งละ ถ้ามีรถคันเดียว แล้วใช้งานประจำนะครับ

ข้อดีของรถยุโรป ก็คงเป็นเรื่องการทรงตัวที่หนึบหนับกว่า ขับแล้วมั่นใจกว่า กับ มาตรฐานความปลอดภัย ที่มีมาครบเท่าเมืองนอก ไม่ตัดคานนั่น ตัดคานนี่ออก แบบญี่ปุ่น (แต่ถ้าเป็นสเปคเมืองนอกด้วยกัน ไม่ต่างกันหรอก ดูผลทดสอบเมืองนอกได้)

นอกนั้นก็คงเป็นภาพลักษณ์ ขับ BMW / Volvo กับ ขับ CR-V ภาพมันก็ต่างกันเนอะ

..............

ถ้าเจาะจง แค่ 2 ตัวนี้ ก็คงชี้นิ้วไปที่ BMW ครับ แต่ BSI ต้องเหลือนะ รถวิ่งไม่เยอะ ไม่ช้ำ นะครับ เพราะดูคุณก็ชอบ BMW อยู่แล้ว

แต่ถ้ามีตัวเลือกอื่น CR-V 1.6DTE / Forester ES ก็น่าสนนะครับ ภายในกว้างๆ นั่งแล้วไม่อึดอัด ช่วงล่างนุ่มๆ เดินทางไกลสบายครับ ยิ่งเจ้าตัวหลังนี่ เห็นหน้าตาโบราณแบบนั้น ได้ลองสักที แล้วจะติดใจมัน

ออฟไลน์ jickoP

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 14, 2019, 22:51:37 »
ไม่เคยขับ XC40 นะครับ แต่ใช้ X1 เกือบทุกวัน ช่วงล่างค่อนข้างแข็ง บวกกับยางรันแฟลตอีก ทุกร่องรอยบนถนน รู้สึกทุกเม็ดครับ สุภาพสตรีส่วนใหญ่อาจจะไม่ชอบ แต่ถ้ารับได้ มันคือรถที่ขับดี ทรงตัวดี เข้าโค้งดีมากๆ คันหนึ่งครับ

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 15, 2019, 09:28:07 »
โจทย์​แบบนี้​ 1. FORESTER​ Eyesight  2. XC 40  แต่​งบ​นี้​ได้​ขับ​ 2 ครับ​  3.  CRV  ขับ​ 4

jaesz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 15, 2019, 09:54:59 »
X1 มันก็พอเพียงสำหรับความต้องการที่คุณว่ามาแล้วนี่ครับ คนใช้ Volvo ต้องรักมันจริงๆ แค่ขุดขับสี่มีปัญหาก็อยากจะขายทิ้งแล้ว  อย่าว่าแต่Volvo เลยครับ CRVหรือ MINI Countryman เวลาระบบตรงนี้มีปัญหา จ่ายอย่างเดียวอาจจะไม่พอ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 15, 2019, 10:42:06 »
อย่าลืมใช้ยางดี ๆ ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 15, 2019, 12:16:53 »
ถ้าจังหวัดคุณมีศูนย์ subaru อยากแนะนำ forester ครับ

x1 ก็ได้สวยดี
หรือให้ไปลองขับดูครับ ทั้ง crv everest   8)

prsps

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 15, 2019, 12:45:46 »
ผมในฐานะแฟน BM แต่อยากเชียร์ Volvo สำหรับผู้หญิงครับ 8)
แนะนำถ้าจะเอา X1 ไปกัดฟันต่อรองเซลให้ส่วนลดเยอะที่สุดเท่าที่ทำได้ ราคาจะไม่ห่างมือ2มากมายเลยครับ
แต่ถ้าเอาชัวรืเล่น มินิ ไม่เกินงบอย่าง คห1 ครับ

ตามข่าวลือ 520d g30 ลด 700,000++ ลองเช็คดูครับ
X1 ก็ควรมีส่วนลดโหดๆเช่นกัน
ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นกับตลาดรถยุโรป

ออฟไลน์ gobank01

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 15, 2019, 17:28:41 »

ส่วนตัวขับ X1 อยู่ครับ

รถดีทุกอย่าง ยกเว้น ห้ามนั่งหลังนะครับ

มึนหัวสุดๆ ถ้ามีลูกคิดว่าน่าจะได้ใช้ข้างหลังแน่ๆ ไม่แนะนำครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 15, 2019, 19:54:53 »
X1 ดีกว่าตรงด้านสมรรถนะและควบคุมครับ

แต่ XC40 ผมว่าดีกว่าตรง option ช่วยเหลือ 

ถ้าให้เลือก ผมเลือก BMW ครับ  ศูนย์เยอะกว่า มาตรฐานการบริการและระบบน่าจะดีกว่าเช่นกัน

ออฟไลน์ The_Wizard

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 15, 2019, 20:11:43 »
หากเน้นว่าเป็นรถยุโรป และไม่รีบใช้รถ ลองดูเปอร์โยเป็นตัวเลือกด้วยได้ครับ 3008 5008 ทั้งสองรุ่นอยู่ภายในงบเลย เป็นเบนซิน 1.6 turbo ตัวแทนใหม่เพิ่งเปิดตัวไปไม่นาน แต่ดูแล้วน่าจะพอกอบกู้ภาพลักษณ์เสียเดิมได้อยู่ ต้องรอดู และไม่แน่ใจว่าทางตัวแทนใหม่จะมีแผนเปิดศูนย์บริการในจังหวัดที่คุณอาศัยหรือไม่

แต่ก็นั่นแหละ รถยุโรปรุ่นใหม่ๆ ไม่ว่ายี่ห้อรุ่นใดก็ตามมีระบบต่างๆ ค่อนข้างซับซ้อน แม้จะเป็นช่างเทคนิคจากศูนย์ก็ตาม หากฝีมือช่างไม่ถึงจริงผมว่าจะเหนื่อยหน่อย รถญี่ปุ่นอาจจะได้เปรียบในจุดนี้เพราะอาจจะซับซ้อนน้อยกว่าหน่อย แต่สมรรถนะและความปลอดภัยก็อาจจะเป็นรองรถยุโรปบ้าง แต่หลายๆ รุ่นก็พัฒนาขึ้นมากแล้วครับ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 08:38:32 »
อยู่ ตจว.
จังหวัดที่อยู่มีศูนย์ของ BMW or Volvo หรือเปล่า? อยู่ไกลบ้านไหม?
ถ้ามีและอยู่ใกล้ ก็เล่นได้

แต่ถ้าสองตัวนี้ ถือหาง BMW ไว้ก่อน

แต่ถ้าเป็นผม เฉพาะเรื่อง "ลูกอ่อน" นี่ก็เหนื่อยมากมายแล้ว ถ้าเกิดมาเจอรถจุกจิกอีกก็....
เลือกรถตลาด Jap ที่มีศูนย์อยู่ใกล้บ้าน
ถ้าจากตัวเลือกที่คุณว่ามา CRV น่าสน
EVE ตาดีได้ ตาร้ายเสีย แม้เป็นรถใหม่!!
"Make It Count"

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 08:41:54 »
xc ดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 13:06:51 »
ดูศูนย์ด้วยนะครับ ไม่ทราบว่าอยู่ที่ไหน เป็นคุณแม่ด้วย คงไม่ได้ซิ่งเท่าไหร่ หารถตลาดก็ดีนะครับ ประหยัดไปได้เยอะ เอาเงินไปให้ลูกดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Champman20

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 18, 2019, 12:02:29 »
หา BMW X1 ตัวดีเซลมือหนึ่ง ลองต่อกับเซลดีๆครับ เอาส่วนลดให้ได้มากที่สุด. Volvo ผมกังวนเรื่อง Service ส่วน BMW ถ้าเป็นดีเซล ไม่ค่อยมีอะไรให้ห่วงมาก. อย่าลืมดูเรื่อง CAR SEAT เด็กด้วยนะครับ ลองดูว่าใส่ง่ายมั่ย

ออฟไลน์ sexysecret

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 19, 2019, 17:07:58 »
ขอเห็นต่างนิดนะครับ จากคนมีลูกเล็กเหมือนกัน
ถ้าถนนไม่ได้แย่มาก ผมแนะนำรถเก๋งมากกว่าครับ D seg อย่าง Accord, Camry ครับ (ถ้าจะมีลูกคนเดียว)
หลักๆคือการอุ้มลูกเข้าออกจาก Car Seat ครับ
รถที่จขกท.มองๆอยู่ มันจะปีนๆหน่อยเวลาอุ้มลูกเข้าออกครับ ยิ่งถ้าตัวไม่ได้สูงมาก มันจะอุ้มและเอื้อมๆหน่อยครับ
ลองเลือก Car Seat ที่จะใช้ก่อนครับ แล้วกะขนาดตอนไปอยู่ในรถที่เบาะหลังดู
Car Seat เด็กเล็ก ความสูงจากเบาะนั่ง จะสูงกว่าพวก Booster Seat เด็กโตพอสมควรครับ
แล้วเราต้องเอื้อมไปอุ้มลูกเข้า-ออกจาก Car Seat อีกครับ
คือ ผญ.ที่บ้าน ทั้งคุณแม่และภรรยา บ่นเรื่องการเข้าออกที่ลำบากกว่าเก๋งพอสมควรครับ
และมันนุ่ม นั่งแล้วสบายกว่าครับ

ลองพิจารณา การอุ้มลูกเข้าออกจาก Car Seat ดูครับ แล้วก็เวลาต้องเปลี่ยนเพิร์ส เช็ดฉี่ อึ ในรถดูครับ ว่ารถที่เราเลือก คันไหนจะสะดวกกว่ากัน

ที่บ้านผมและน้องสาวภรรยา ใช้เก๋งทั้งคู่กับบ้านที่มีเด็กเล็กครับ จากประเด็นที่บอกมา เพราะภรรยาตัวเล็ก
และจะบอกว่าเก๋ง D Seg ญี่ปุ่น นี่จุได้เยอะนะครับ เพราะท้ายลึกมาก เวลาไปต่างจังหวัด ของที่ผมขน เหมือนย้ายบ้านครับ ทั้งหม้อนึ่งขวดนม รถเข็นเด็ก ที่นอนเด็ก กะละมังอาบน้ำ ฯลฯ สารพัดครับ ใส่ได้หมด

SUV จะได้เปรียบเรื่องใส่ของที่มีความสูงครับ ซึ่งที่ผมดูจะมีแค่รถเข็นเด็ก แต่มันพับได้ แล้ววางนอนพบกระเป๋าเสื้อผ้าผู้ใหญ่ ก็ยัดลงท้ายรถได้ครับ

ถ้ามองแต่ยุโรป แนะนำ E220D ครับ ภายในโปร่งโล่งดีครับ ถ้าขยับงบได้

แต่ถ้ากะจะมีลูกอีกคน ผมแนะนำ KIA Grand Carnival ครับ ถ้ามีศูนย์บริการแถวบ้าน เพราะตอบโจทย์เรื่องใส่ Car seat สองตัว และผู้ใหญ่ 2-5 คน สบายๆครับ คือ จะพ่อ+แม่ และลูกสอง หรือ มีพี่เลี้ยง มีญาติผู้ใหญ่ที่มาช่วยเลี้ยงด้วย ก็ขนกันหมดสบายๆครับ

ปล. 1) ส่วนตัวคิดว่า SUV เหมาะกับเด็กที่โตนิดครับ คือปีนเข้าออก Car Seat เองได้แล้ว และอาจต้องขนจักรยานเด็กเวลาไปเที่ยวไรแบบนี้ครับ

2) ถ้าวางแผนมีอีกคน ใน 2-4 ปีนี้
ผมเทียบ Alphard, Majesty, H1, KIA Grand Carnival, XC90 กับโจทย์ ผู้ใหญ่ 3 คน และเด็กสองคนที่นั่ง Car Seat ที่บ้านชอบ KIA มากสุดครับ ขนของได้เยอะดี สบายพอสมควร และไปได้หลายๆห้างเพราะไม่ติดความสูงหลังคาเหมือนรถตู้ครับ โอกาสได้ใช้บ่อยสุดถ้าขับเอง

3) ผล crash test ของ D-Seg ดีนะครับ ส่วนใหญ่ได้ 5 ดาว ปลอดภัยครับ

PKS8

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 19, 2019, 17:37:09 »
ขอเห็นต่างนิดนะครับ จากคนมีลูกเล็กเหมือนกัน
ถ้าถนนไม่ได้แย่มาก ผมแนะนำรถเก๋งมากกว่าครับ D seg อย่าง Accord, Camry ครับ (ถ้าจะมีลูกคนเดียว)
หลักๆคือการอุ้มลูกเข้าออกจาก Car Seat ครับ
รถที่จขกท.มองๆอยู่ มันจะปีนๆหน่อยเวลาอุ้มลูกเข้าออกครับ ยิ่งถ้าตัวไม่ได้สูงมาก มันจะอุ้มและเอื้อมๆหน่อยครับ
ลองเลือก Car Seat ที่จะใช้ก่อนครับ แล้วกะขนาดตอนไปอยู่ในรถที่เบาะหลังดู
Car Seat เด็กเล็ก ความสูงจากเบาะนั่ง จะสูงกว่าพวก Booster Seat เด็กโตพอสมควรครับ
แล้วเราต้องเอื้อมไปอุ้มลูกเข้า-ออกจาก Car Seat อีกครับ
คือ ผญ.ที่บ้าน ทั้งคุณแม่และภรรยา บ่นเรื่องการเข้าออกที่ลำบากกว่าเก๋งพอสมควรครับ
และมันนุ่ม นั่งแล้วสบายกว่าครับ

ลองพิจารณา การอุ้มลูกเข้าออกจาก Car Seat ดูครับ แล้วก็เวลาต้องเปลี่ยนเพิร์ส เช็ดฉี่ อึ ในรถดูครับ ว่ารถที่เราเลือก คันไหนจะสะดวกกว่ากัน

ที่บ้านผมและน้องสาวภรรยา ใช้เก๋งทั้งคู่กับบ้านที่มีเด็กเล็กครับ จากประเด็นที่บอกมา เพราะภรรยาตัวเล็ก
และจะบอกว่าเก๋ง D Seg ญี่ปุ่น นี่จุได้เยอะนะครับ เพราะท้ายลึกมาก เวลาไปต่างจังหวัด ของที่ผมขน เหมือนย้ายบ้านครับ ทั้งหม้อนึ่งขวดนม รถเข็นเด็ก ที่นอนเด็ก กะละมังอาบน้ำ ฯลฯ สารพัดครับ ใส่ได้หมด

SUV จะได้เปรียบเรื่องใส่ของที่มีความสูงครับ ซึ่งที่ผมดูจะมีแค่รถเข็นเด็ก แต่มันพับได้ แล้ววางนอนพบกระเป๋าเสื้อผ้าผู้ใหญ่ ก็ยัดลงท้ายรถได้ครับ

ถ้ามองแต่ยุโรป แนะนำ E220D ครับ ภายในโปร่งโล่งดีครับ ถ้าขยับงบได้

แต่ถ้ากะจะมีลูกอีกคน ผมแนะนำ KIA Grand Carnival ครับ ถ้ามีศูนย์บริการแถวบ้าน เพราะตอบโจทย์เรื่องใส่ Car seat สองตัว และผู้ใหญ่ 2-5 คน สบายๆครับ คือ จะพ่อ+แม่ และลูกสอง หรือ มีพี่เลี้ยง มีญาติผู้ใหญ่ที่มาช่วยเลี้ยงด้วย ก็ขนกันหมดสบายๆครับ

ปล. 1) ส่วนตัวคิดว่า SUV เหมาะกับเด็กที่โตนิดครับ คือปีนเข้าออก Car Seat เองได้แล้ว และอาจต้องขนจักรยานเด็กเวลาไปเที่ยวไรแบบนี้ครับ

2) ถ้าวางแผนมีอีกคน ใน 2-4 ปีนี้
ผมเทียบ Alphard, Majesty, H1, KIA Grand Carnival, XC90 กับโจทย์ ผู้ใหญ่ 3 คน และเด็กสองคนที่นั่ง Car Seat ที่บ้านชอบ KIA มากสุดครับ ขนของได้เยอะดี สบายพอสมควร และไปได้หลายๆห้างเพราะไม่ติดความสูงหลังคาเหมือนรถตู้ครับ โอกาสได้ใช้บ่อยสุดถ้าขับเอง

3) ผล crash test ของ D-Seg ดีนะครับ ส่วนใหญ่ได้ 5 ดาว ปลอดภัยครับ

ขอแชร์อีกมุมนึงครับ ผมเปลี่ยนจาก Series5 มาเป็น ปาเจโร่ ส่วนตัวผมและแฟน ชอบ Suv สูงมากกว่าเก๋งครับ

ผมสูง 182 แฟนสูง 170 ปัญหาตอนใช้เก๋งคือ

1. ต้องก้มลงไปอุ้มลูกออกจาก Car Seat ช่วงที่ต้องนั่งป้อนนมกลางคืน จะปวดหลัง พอมาอุ้มลูกขึ้นลงเก๋งยิ่งปวดหลังเลยครับ พอมาใช้ Suv ติดคาร์ซีท มันสูงพอดีหน้าอก ไม่ต้องก้ม

2. เปลี่ยนแพมเพริสกลางทาง เก๋งนี่นรกเลยครับ ฝาท้ายก้มเปลี่ยนนี่ปวดหลังมาก จะเป็นเบาะหลังก็ลำบาก เพราะฐานรองนั่งมันเชิด พอมาเป็น Suv ผมจะเว้นขอบพื้นที่ฝาท้ายนิดนึง เอาลูกนอนเรียบ ระดับเอวพอดี เหมือนเปลี่ยนบนตู้เปลี้ยนแพมเพริสที่บ้าน ยืนเปลี่ยนสบายๆเลยครับ

สรุปของผมเด็กเล็ก Suv สะดวกสบายมากกว่า แต่พอเด็กโต D Seg ดีกว่านิดหน่อยตรงที่เค้าขึ้นลงรถเองได้ สลับกันครับ

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 19, 2019, 18:41:54 »
เลือกซื้อรถ คิดเผื่อลูกน้อยเป็นเรื่องดี แต่ความเป็นจริงคือ เด็กเครียดกับการอยู่ในรถนานๆ ผมและภรรยาเหนื่อยมากกับการเดินทางที่มีลูกน้อยไปด้วย และเป็นการเดินทางที่ไม่สนุกเลยซักนิด ผมและภรรยาเลยตัดปัญหา ด้วยการงดการเดินทางที่มีลูกน้อยไปด้วยครับ (เลี้ยงกันเอง ไม่จ้างคนเลี้ยงเด็ก)

งบ 2M ตัวเลือกเยอะ ผมเลือกไม่ถูกเหมือนกันครับ