ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง รถ Hybrid กับการลุยน้ำ หรือ โดนน้ำท่วมครับ  (อ่าน 10402 ครั้ง)

ออฟไลน์ nsb

• Newbie
  • *
คอนนี้ สนใจจะออก Altis Hybrid ก็เลยพยายามหาข้อดี .... นึกถึงเรื่องที่ต้องรบกวนถามผู้รู้ครับเกี่ยวกับเรื่องการลุยหรือจมน้ำ

1. ถ้าลุยน้ำ เปิดโหมด EV น่าจะลุยน้ำได้ลึกกว่าเครื่องเบนซิลมั้ยครับ? ระยะทาง ถ้าแบตเต็มน่าจะไปได้ไกลสักเท่าไหร่หรือถ้ารถติด จะแช่อยู่ได้นานเท่าไหร่?

2. ถ้าเจอน้ำท่วม แบบน้ำเข้าตัวรถได้ ความเสียหายมากกว่าแบบเบนซิลหรือไม่ ความยากในการฟื้นฟูสภาพ และค่าใช้จ่าย

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2019, 23:16:33 โดย nsb »

ออฟไลน์ MaximaLotion

• Jr. Member
  • **
1. ลุยน้ำไม่น่าจะได้ลึกขึ้นนะครับึงเราจะใช้ EV mode ก็เถอะผมคิดว่าลึกเท่ากันแหละครับ แบตเต็มไม่น่าเกิน 2 โลนะ รถติดไม่น่าเกิน 10 นาที

2.น้ำท่วมเข้าตัวรถได้นี้.... คือเรื่องการป้องกันระบบไฟฟ้าอะไรพวกนี้คงกันได้ละครับ แต่คิดว่าเสียหายกว่าเบนซินแน่ๆ ไอ้คืนสภาพแน่นอนครับ ถ้ามีตังค์มันไม่ยากหรอกครับ แต่ตังค์นี้ละปัญหาตัวดีเลย

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) พวกชิ้นส่วนที่เป็น อุปกรณ์ hybrid จะมีระบบ
ซีล ป้องกันน้ำได้อย่างดีครับ
 :) ถ้าจำไม่ผิดหลายปีก่อน ตอนเปิดตัว
Camry hybrid ตัวแรก acv40 มี case
ที่น้ำท่วมรถ แช่น้ำอยู่นานมาก
เหมือนจะมาจากฝั่ง สปป. ลาว หรือเปล่า
ดล้วส่งมาให้ที่ไทยจัดการ
Toyota thailand เอาแบตลูกใหญ่
ออกมาฉีดน้ำทำความสะอาด ก็ใช้ได้เหมือนเดิมครับ
ถ้าจำผิดขออภัยนะครับ

ออฟไลน์ nsb

• Newbie
  • *
1. ลุยน้ำไม่น่าจะได้ลึกขึ้นนะครับึงเราจะใช้ EV mode ก็เถอะผมคิดว่าลึกเท่ากันแหละครับ แบตเต็มไม่น่าเกิน 2 โลนะ รถติดไม่น่าเกิน 10 นาที

2.น้ำท่วมเข้าตัวรถได้นี้.... คือเรื่องการป้องกันระบบไฟฟ้าอะไรพวกนี้คงกันได้ละครับ แต่คิดว่าเสียหายกว่าเบนซินแน่ๆ ไอ้คืนสภาพแน่นอนครับ ถ้ามีตังค์มันไม่ยากหรอกครับ แต่ตังค์นี้ละปัญหาตัวดีเลย

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

งั้นเรื่องน้ำ ก็ไม่นับเป็นข้อดีได้เลย ... ประเด็นนี้คงตกไป

หาข้อดี จูงใจตัวเองต่อไป 555

ออฟไลน์ nsb

• Newbie
  • *
:) :) พวกชิ้นส่วนที่เป็น อุปกรณ์ hybrid จะมีระบบ
ซีล ป้องกันน้ำได้อย่างดีครับ
 :) ถ้าจำไม่ผิดหลายปีก่อน ตอนเปิดตัว
Camry hybrid ตัวแรก acv40 มี case
ที่น้ำท่วมรถ แช่น้ำอยู่นานมาก
เหมือนจะมาจากฝั่ง สปป. ลาว หรือเปล่า
ดล้วส่งมาให้ที่ไทยจัดการ
Toyota thailand เอาแบตลูกใหญ่
ออกมาฉีดน้ำทำความสะอาด ก็ใช้ได้เหมือนเดิมครับ
ถ้าจำผิดขออภัยนะครับ

ถ้ากรณีนี้จริง ก็จะทำให้กังวลน้อยลงและดีต่อการใช้งานใน กทม. ที่มีปัญาน้ำมากขึ้นเรื่อยๆครับ ... รอข้อมูลเพิ่มครับ

ออฟไลน์ XaNaX

ผมใช้คัมรี่ไฮบริด ลุยน้ำไม่ลึกมากก็สบายๆนะ 30-50ซมอะไรประมาณนีี้ น่าจะพอไหว ไม่เคยดับ

ออฟไลน์ nsb

• Newbie
  • *
ผมใช้คัมรี่ไฮบริด ลุยน้ำไม่ลึกมากก็สบายๆนะ 30-50ซมอะไรประมาณนีี้ น่าจะพอไหว ไม่เคยดับ

50 เซ็นต์ นี่ผมว่าสูงมากนะ ... รถเบนซิน ผมไม่กล้าลุย เกิน 1 ฟุต ผมก็ bye แล้ว

ออฟไลน์ XaNaX

50 เซ็นต์ นี่ผมว่าสูงมากนะ ... รถเบนซิน ผมไม่กล้าลุย เกิน 1 ฟุต ผมก็ bye แล้ว
กะๆเอาจากสายตา น้ำท่วมสูงก็เคยลุยน่ะ ค่อยๆขับพอไหวอยู่

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ไม่เคยได้ยินว่า prius หรือ camry HB มีปัญหาตอนลุยน้ำเลยนะครับ

จริงๆต้องบอกว่า รถค่ายนี้ไม่ค่อยกลัวน้ำ แบบค่าย H น่ะครับ

ออฟไลน์ Arnan_td

• Full Member
ลุยไปเลยครับ ซีลยางโคตรหลายชั้น ชาติหน้าไฟก็ไม่รั่วมา ช๊อต ไข่ คนขับแน่นอน
ประหนึ่งรถมี สน๊อกเกิ้ล

ออฟไลน์ neung23

Re: ถามเรื่อง รถ Hybrid กับการลุยน้ำ หรือ โดนน้ำท่วมครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 10:41:19 »
เคยใช้ Camry HV ปี2015 ลุยได้สบายมากคับ เคยจอดในบ้านแล้วน้ำท่วมถึงท้องรถเข้าในรถนิดนึงก็ยังสบายคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: ถามเรื่อง รถ Hybrid กับการลุยน้ำ หรือ โดนน้ำท่วมครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 10:57:21 »
เคยเอา C-HR Hybrid ลุยน้ำระดับท่วมทางเท้าพอดี มันก็ไปของมันได้ปกตินะ
ลึกกว่านี้ไม่รู้แล้ว ใจไม่ถึงพอ  ;D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Panerai II

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 10:58:04 »

555+ ฮา..
ถ้าลุยไม่หนักขนาดนี้ก็น่าจะไม่เป็นไรครับ

ส่วนตัวผมใช้ Prius เหมือนกันครับ ท่อดูไอดีอยู่หลังหม้อน้ำ ตำแหน่งค่อนข้างสูงด้วย
เคยลุยน้ำสูงๆจนซัดขึ้นใากระโปรงตอนรถสวนกัน ก็ผ่านฉลุยนะครับ

ส่วนแคมรี่ เดาว่าคงลุยได้ไม่ต่างกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2019, 11:00:30 โดย Panerai II »

ออฟไลน์ nsb

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 12:15:02 »

555+ ฮา..
ถ้าลุยไม่หนักขนาดนี้ก็น่าจะไม่เป็นไรครับ

ส่วนตัวผมใช้ Prius เหมือนกันครับ ท่อดูไอดีอยู่หลังหม้อน้ำ ตำแหน่งค่อนข้างสูงด้วย
เคยลุยน้ำสูงๆจนซัดขึ้นใากระโปรงตอนรถสวนกัน ก็ผ่านฉลุยนะครับ

ส่วนแคมรี่ เดาว่าคงลุยได้ไม่ต่างกันครับ

เหมือนไปได้เรื่อยๆ 555

ท้ายคลิปนั่น น้ำสูงมากนะครับ คนขับก็ช่างกล้า

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 13:59:51 »
ถ้าน้ำท่วมระดับคลิปคุณPanerai II เอากระบะตีนโตไปยังขอผ่าน
ถนนเมืองไทย มีหลุมมีไหล่ทางทรุดอยู่ใต้น้ำท่วมเราไม่เห็น
ทางที่ดีคือทางลาดยาง เอ้ย...ที่ดีคือเอาเอาเรือพายไปสบายกว่า
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 14:55:08 »

555+ ฮา..

"Houston, we don't have a problem. None at all"

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 14:59:50 »
เคยเอา XC60 ไปลุยแอ่งน้ำตรงสะพานกลับรถเส้นบางนา วันนั้นฝนตกหนักและรถต่อคิวกันยาวขึ้นไปทีละคัน พอรถวิ่งผ่านไปก็เกิดคลื่นตีไปมาอยู่ระหว่างแบริเออร์ด้านข้างระดับน้ำน่าจะครึ่งล้อได้เวลาคลื่นตีมา ผมยังผ่านไปได้นะครับ ระยะทางประมาณ 20 เมตร แต่ถ้าระยะทางยาวๆคงไม่รอดเช่นกัน  :'(
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 16:21:33 »
เคยเอา camry hybrid ahv40 ลุยน้ำครึ่งล้อ ไม่มีปัญหาอะไรครับ
 คิดว่าถ้าไม่ท่วมตัว inverter ก็น่าจะรอดเคยเห็นมีเคสล้างห้องเครื่อง camry hybrid แล้วน่าจะฉีดน้ำอัดเข้า inverter สุดท้ายไหม้เกรียมเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2019, 16:28:38 โดย โบตั๋น »

prsps

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 16:50:08 »
เคยใช้แคมรี่ไฮบริต/พรีอุส ครับ

1. ลุยน้ำได้สูงแค่ไหน ทางโตโยต้าเคลมไว้ว่าลุยได้สูงกว่าเครื่องสันดาบครับ แต่ควรหลีกเลี่ยงการลุยน้ำนะครับ ช่วงล่างจะไปไว

2. เคยจมน้ำ น้ำเข้ามาในรถประมาณท่วมเบาะหลัง ผมกลัวว่าหากซ่อมมาจะไม่เหมือนเดิม คุยกับศูนย์ศูนย์ก็ยืนยันว่าไม่เหมือนเดิม ดีที่ประกันขึ้นไปสตาร์ทรถแล้วกระแสไฟวิ่งผ่านนิ้วเบาๆ เขาเลยทำเรื่องซื้อซากคืนครับ
รถน้ำท่วมควรคุยให้ประกันซื้อซากคืนครับ