ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องเปลี่ยนรถให้แม่หน่อยครับ  (อ่าน 4245 ครั้ง)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
อายุ 62 ครับใช้ Chr hybrid Mid มาปีกว่า คือผมบังคับแม่ใช้ 555 ด้วยความที่มองว่าคุ้มค่ากับราคา

แต่สุดท้ายแม่ก้ชอบนะครับแต่ทัศนวิสัยที่ค่อนข้างประหลาดของรุ่นนี้ล่าสุดถอยไปเฉี่ยวเสามา ตอนนี้เอาไปซ่อม

สีอยู่ เลยกะว่าปีหน้าอาจจะเปลี่ยนให้แม่ครับ ให้แฟนเอา chr ไปใช้แทน เงื่อนไข การใช้เป็นแบบนี้ครับ

-ขับแต่ใน กทม. วันละ 30-40 km แทบจะไม่ออก ตจว. เลย อย่างมากปีละครั้ง ก้น่าจะไกลสุดแค่ชลบุรี
-นั่ง1-2 คนซะส่วนใหญ่แต่มีที่แม่ไปกับญาติๆ อาทิตย์ละ 1-2 ครั้ง(นั่ง5 คน)
-ราคา 7.5 แสน-1 ล้านบาท ครับ เกินได้ไม่เกิน 50000
-เป็น hb หรือ suv เท่านั้นครับ no sedan
-ใช้ประมาณ 5 ปีครับ ไม่เกิน 6
-ทัศนวิสัยต้องดีกว่า chr
-ไม่ซีเรียสเรื่องอัตราเร่ง

แม่จะเอาแต่ x pander เลยคราวนี้ครับ แต่ผมมองว่าเทคโนโลยีมันโบราณไป ถึงรถจะน่าใช้บ้างก้ตามแต่ถ้าไม่มีตัวเลือกที่ดีกว่าอาจจะต้องยอมครับ ผมนั่งคิดมา 3-4 วันละยังนึกไม่ค่อยออก เปลี่ยนน่าจะประมาณ เดือน3-6 ปีหน้า เพื่อนๆมีไอเดียยังไงบอกได้เลยครับ ยินดีครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2019, 18:39:31 โดย AkE »

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
Re: ขอความเห็นเรื่องเปลี่ยนรถให้แม่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2019, 19:00:10 »
ถ้าเอา Mini-MPV ด้วย ลองดู Sienta Minorchange เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกไหมครับ มีกล้อง 360° มาให้ด้วย

ออฟไลน์ DriveOnly

Re: ขอความเห็นเรื่องเปลี่ยนรถให้แม่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2019, 19:13:52 »
เทียบ cx3 กับ chr ที่บ้านนะครับ ผมเข้าใจว่า chr มันจะดูไกลๆ ลึกๆ กว้างๆ นานๆ ผมขับทีผมก็รู้สึกแปลกๆ ส่วน cx3 มุมมองธรรมชาติกว่า แต่อาจจะรำคาญกระจกมองข้างที่มันใหญ่เกะกะลูกตา ส่วน HRV เคยเช้าขับที่ญี่ปุ่น ผมว่าโอเคเลยครับ ทั้งมุมมอง และความกว้างของห้องโดยสาร

ผมเชียร์ cx3 ผมว่ามันคันเล็ก กระทัดรัด คล่องตัวในเมือง แค่รำคาญกระจกข้างหน่อยๆ (แต่เดียวก็ชินครับ) แต่พอเห็นว่ามีนั่ง 5 คนเดียว ก็ไม่กล้าเชียร์ เต็ม 100 เพราะ สงสารคนนั่งหลังครับ แคบจริงๆ

สุดท้ายเปลี่ยนใจเชียร์ HRV ดีกว่า (อ่าว!)

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2019, 19:23:22 »
chr ก็ดูเหมาะสุดแล้วนะครับกับผู้ใหญ่ในด้านช่วงล่าง mazda ท่านคงไม่ชอบช่วงล่างแน่ๆ

ตัวเลือกอื่นๆ ถ้าพอเพิ่มได้

XV
Forester
CRV

3 รุ่นนี้ผมว่ามันขับสบายมาก
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออนไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2019, 20:17:57 »
ถ้าเน้นทัศนวิสัย ผมว่า HR-V ขับง่ายสุด โล่งๆ โปร่งๆ สไตล์ HONDA เค้าแหละ

หรืออีกที หา Subaru Forester โล่ง โปร่ง มั่กมาก

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2019, 20:48:41 »
ผมมองว่า Xpander ก็เป็นตัวเลือกที่ใช้ได้นะครับ ถ้ากลุ่มนี้ มี BRV/Mobilio Sienta Ertiga ให้คุณแม่ไปลองขับแล้วค่อยเลือกอีกทีก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2019, 21:55:24 »
ดูจากโจทย์ HRV น่าจะเหมาะครับ แต่ถ้าไม่ซีเรียสใช้ CHR ต่อไปก็ดีครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2019, 22:05:03 »
เห็นด้วยกับhrvครับในเงื่อนไขนี้ ถึงแม้ผมจะด่าhodaดข้าขั้นหยาบคายในหลายๆรอบก็ตามครับ อิอิ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2019, 22:21:44 »
ทำไมผมนึกถึง hrv นะ นั่ง 5 สบายกว่า

ออฟไลน์ ต้วมเตี้ยม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2019, 22:46:15 »
Ertiga สามารถนั่งได้จริงถึง 7 คน มีกระจกใหญ่ ประตูกว้าง หลังคาสูง ภายในรู้สึกโปร่งโล่งสบาย คอนโซลหน้ารถภายในที่เรียบง่าย คนสูงวัยอาจชอบ เอาส่วนที่เหลือไปติด
- กล้องบันทึกขับรถหน้า-หลัง ดีๆ มันจะมีระบบเตือนชนด้านหน้าและเตือนขับออกนอกเลนให้ด้วย และยังช่วยเป็นพยานเวลาเกิดเหตุ
- เปลี่ยนวิทยุติดรถเดิมเป็นวิทยุ Android ดีๆเน้นจอใหญ่ๆ พร้อมกล้องช่วยมองรอบคัน 360 องศา
- ฟิล์มเซรามิคดีๆ บางรุ่นปรับแสงได้ โดนแดดจะมืด กลางคืนจะใสกว่ากลางวัน ช่วยให้มองได้ง่าย
- สัญญาณเตือนชนวัตถุที่กันชนหน้า-หลัง ดีๆ
- ติด EasyPass แล้วคอยเติมเงินให้คุณแม่ด้วยเวลาขึ้นทางด่วน ท่านจะได้สบาย ไม่ต้องรอต่อคิวนาน
พวกนี้เป็นตัวช่วยที่ดีสำหรับคนสูงอายุครับ

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2019, 23:36:26 »
xpander ให้แม่เลยครับ ผมและแฟนได้ลองขับ x มีความสุขกว่า chr มาก

chr แคบ เบาะเล็กกระชับไม่สบาย นั่งนานปวดหลัง ทัศนวิสัยเล็กแคบ กระจกหน้าเล็ก หลังคาภายในดำอีก เหมือนอยุ่ในถ้ำ นอกนั้นดีเลิศ toyota ให้มาใช้ฟรี 5 วัน ทำให้ติดสินใจง่าย ไม่ซื้อเพราะอึดอัดถ้าโปร่งๆซื้อไปแล้ว

x สูงกำลังดี ท่านั่งสบายกว่ามากๆ กระจกหน้าใหญ่กว่ามาก ทัศนวิสัยดีงาม ไม่อึดอัดเลย ดีกว่า hrv อีก ลองไปนั่งดู คันเร่งเซ็ทมาดี สบายเท้า เบาะนุ่ม ช่วงล่างนุ่มดี อัตราเร่งไม่ด้อยนะ ใช้ได้เลย ไม่เป็นภาระบนท้องถนนแน่นอน อยากติดแก๊สก็ได้ ประหยัดโลละบาทนิดๆ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 06:32:28 »
คนใช้อยากได้ Xpander จะไปขัดใจท่านทำไมละครับ
ที่บ้านผมก็มี Xpander บอกได้เลยเป็นรถที่ใหม่สุดแต่ด้อยสุดในบ้าน( subaru xv , ranger ,benz gla )
ขับขี่ก็โคลงเคลง อ้ตราเร่งก็ไม่แรง มีดีตรงสวยและประหยัดน้ำมัน คันนี้คนใช้คือพ่อผม ตอนจะซื้อก็ไม่ค่อยเห็นด้วย
แต่พอเอามา พ่อผมก็ชอบมัน เพราะเล็งไว้แต่ต้น เอนกประสงค์ ขนคน ขนของได้ ยกสูงหน่อยๆ หนีน้ำได้นิดๆ
อัตราเร่งก็เพียงพอกับคนใช้ เพราะอายุ 69 แล้ว ขับไม่เร็วค่อยๆไปตามประสาแบบสบายๆไม่มีบ่นเลย
ระบบเครื่องเกียร์ที่โบราณก็แลกกับความทนทานปัญหาเรื่องเครื่อง-เกียร์ยังไม่มีกับรถรุ่นนี้
สรุป ซื้อรถที่ดีที่สุด คือรถที่คนใช้งานแล้วรู้สึก happy ที่สุดครับ
อาจจะไม่เหมาะกับเราไม่ดีสำหรับเรา แต่มันดีสำหรับคุณแม่ครับ อย่างน้อยก็ดีต่อใจ ได้ใช้รถที่อยากได้ครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 07:20:43 »
ใช้ 5-6 ปี xpander ดีแล้ว มิตซูเป็นรถที่ขับดีกว่าเจ้าตลาดเกือบทุกรุ่น ไปลองก่อน

อ้อ ปลูกเรือนต้องตามใจผูอยู่นะจ๊ะ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 08:48:11 »
Xpander ตอบทุกโจทย์
CHR มันรถเด็กวัยรุ่น นั่งสองคน ด้านหลังไม่เหมาะนั่ง เหมาะสำหรับอย่างอื่น เพราะ มันปิดทึบสูงและอึดอัด บังสายตาซะขนาดนั้น
"Make It Count"

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 08:55:19 »
คนใช้อยากได้ Xpander จะไปขัดใจท่านทำไมละครับ
ที่บ้านผมก็มี Xpander บอกได้เลยเป็นรถที่ใหม่สุดแต่ด้อยสุดในบ้าน( subaru xv , ranger ,benz gla )
ขับขี่ก็โคลงเคลง อ้ตราเร่งก็ไม่แรง มีดีตรงสวยและประหยัดน้ำมัน คันนี้คนใช้คือพ่อผม ตอนจะซื้อก็ไม่ค่อยเห็นด้วย
แต่พอเอามา พ่อผมก็ชอบมัน เพราะเล็งไว้แต่ต้น เอนกประสงค์ ขนคน ขนของได้ ยกสูงหน่อยๆ หนีน้ำได้นิดๆ
อัตราเร่งก็เพียงพอกับคนใช้ เพราะอายุ 69 แล้ว ขับไม่เร็วค่อยๆไปตามประสาแบบสบายๆไม่มีบ่นเลย
ระบบเครื่องเกียร์ที่โบราณก็แลกกับความทนทานปัญหาเรื่องเครื่อง-เกียร์ยังไม่มีกับรถรุ่นนี้
สรุป ซื้อรถที่ดีที่สุด คือรถที่คนใช้งานแล้วรู้สึก happy ที่สุดครับ
อาจจะไม่เหมาะกับเราไม่ดีสำหรับเรา แต่มันดีสำหรับคุณแม่ครับ อย่างน้อยก็ดีต่อใจ ได้ใช้รถที่อยากได้ครับ

+1 ครับ ที่บ้านผมสี่คนเป็นสาวกคนละแบรนด์กันหมดเลย เวลาใครจะซื้อรถสักคันคนอื่นก็จะมาออกความเห็นกันบ้าง คุยกันถึงข้อดีข้อเสียบ้าง แต่สุดท้ายก็ไม่มีใครห้ามครับ จะยึดหลักที่ว่ารถใคร คนนั้นเป็นคนตัดสินใจเพราะเป็นคนใช้รถเป็นหลักก็อยากจะให้ใช้คันที่ชอบจริงๆครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 09:40:01 »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 09:43:40 »
ตามโจทย์ ผมว่า HR-V นะ

แต่ถว่า จะขยับจาก CH-R มา HR-V ผมมองว่าไม่ค่อยคุ้ม แต่ถ้า CH-R มีคนใช้ต่อ ก็โอเค ดีกว่าขาย

ออฟไลน์ JJJJ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 09:46:27 »
ปีหน้ารอดู CX 30 ครับ

ออฟไลน์ rvsmart

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2019, 09:54:19 โดย rvsmart »

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 10:15:36 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ Hrv ไม่เอาเพราะใกล้ตกรุ่นแล้วครับ ลืมเขียนตอนแรกครับ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 11:20:14 »
ตอนแรกจะเข้ามาเชียร์ Honda HR-V เหมือนกัน

แต่เห็นว่าคุณแม่อยากได้ Xpander เพราะฉะนั้นขอเชียร์ตัว Xpander ละกันนะคะ
ปลูกเรือนตามใจผู้อยู่ จะได้ใช้อย่างมีความสุขค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 11:35:13 »
ตามใจคนขับครับ Xpander คุณแม่ขับ ก็ให้แกเลือก แกมีความสุขครับ เลือกในสิ่งที่ชอบ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 11:39:10 »
พออ่านโจทย์ของ จขกท ผมนึกถึง HR-V เลยครับ

หรือถ้ามีงบเพิ่มก็ CR-V หรือรอ Toyota SUV ปีหน้าครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 11:39:33 »
Xpander เลยครับ อย่ารอช้า
รถเท่ ทัศนวิสัยดี บำรุงรักษาง่าย ถ้ากะใช้สัก 4-5 ปี เกินจากนั้นก็จับดมแก๊ส ใช้ต่อยาวๆไปเลย
มีอีกตัว MG ZS ถ้าเน้นสวย และเทคโนโลยีแต่จะถูกใจรึเปล่านะครับ

ปล. CHR ผมขับแรกๆ ก็มีเหวอครับ กระจกหลังแคบ เวลาจะเลี้ยวเข้าซอยก็มีแอบกะยาก พอขับบ่อยๆก็ชิน ไม่ต่างจาก Eco car นะ มีกล้องหลัง RCTA เซนเซอร์รอบคันช่วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2019, 11:41:27 โดย Nat_spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ -POOM-

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 18:04:07 »
เอาที่คุณแม่เลือกเองดีกว่าครับ
ถ้าเค้าชอบจริงก้ไม่อยากไปขัด ขัดใจมากเดะโดนคุณแม่งอนน้าาา
อย่างน้อยก้พาเค้าไปดูหรือไป test drive ก่อนก้ได้ครับ
เผื่อเปลี่ยนใจอะไรยังไงจะได้ให้คุณแม่เลือกด้วยเลยเพราะได้เห็นคันจริงแล้ว