ผู้เขียน หัวข้อ: นมค.สังเคราะห์ลิตรละ 700 บาท = สิ่งที่ได้เพิ่มขึ้นมาคือ ??  (อ่าน 19773 ครั้ง)

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member

เดิม เมื่อปี 2550 = ศูนย์ honda ใช้ 10W-30 ครับ

ตอน 30,000 กม. = ผมใช้สังเคราะห์ 5W-30 ของ Valvoline ครับ

40,000 กม.                  =      ผมใช้ Mobil 1 0W-40 ครับ

50,000 กม.                  =      ใช้ Valvoline 5W-30

60,000  - 70,000 กม.    =      ใช้ Mobil 1 5W-30 3 ครั้ง

ช่วง 80,000 - 90,000     =      ใช้ Caltex Havoline 5W-30 2 ครั้ง, SunSoil 5W-30 1 ครั้ง

ช่วง 90,000 - 100,000   =      ใช้ Caltex 10W-40, บางจาก Furio F2 10W-40, Valvoline Maxlife 10W-40 ตามลำดับครับ

ช่วยบอกเล่าความรู้สึกจากการใช้ น้ำมันเครื่อง Valvoline 5W-30, Caltex Havoline 5W-30, Sunsoil 5W-30 เมื่อเทียบกับ Mobil1 5W-30 ให้หน่อยครับ 3ยี่ห้อนี้ผมยังไม่ได้ลองน่ะครับ

ความรู้สึกล้วนๆ นะครับ = ผิด ถูก อย่างไร ขออภัยไว้ล่วงหน้า

Valvoline 5W-30     =       กลางๆ ลื่นพอประมาณ เสียงเครื่องเงียบดี

Mobil 1 5W-30       =       ลื่นตั้งแต่เปลี่ยนยันถ่ายทิ้ง+เครื่องมีกำลังยามเร่งแซง เครื่องเงียบดี

SunSoil 5W-30       =       ตอนเปลี่ยนใหม่ ให้ความรู้สึกคล้าย Mobil 1 5W-30 แต่ใช้ไปได้แป๊บเดียว ก็ไม่รู้สึกแล้ว+
                                      ซีลอ่างน้ำมันเครื่องรั่ว (ไม่แน่ใจว่าเกิดจากอายุการใช้งาน หรือ น้ำมันเครื่องมันกัดซีล หรือทั้ง 2 อย่าง)

Caltex Havoline 5W-30     =       น้ำมันเครื่องใสมาก ลื่นแต่เครื่องไม่ค่อยมีกำลัง ฟิลลิ่งคล้ายๆ น้ำมันเครื่อง 0W-20 
                                               ของศูนย์ Honda ที่ใช้กับรถ City 2015 ของน้องสาวครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
คุณ Dekdemo ครับ

Mobil 1 5W-30 ในความรู้สึกที่ได้ลองใช้ = เป็นอย่างไรบ้างครับ แล้วเดี๋ยวนี้ แกลลอน 4 ลิตร ราคาเท่าไรแล้วครับ ขอบคุณครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member

Mobil 1 5W-30 ในความรู้สึกที่ได้ลองใช้ = เป็นอย่างไรบ้างครับ แล้วเดี๋ยวนี้ แกลลอน 4 ลิตร ราคาเท่าไรแล้วครับ ขอบคุณครับ

ใช้ความเร็วช่วงกลางๆ ยันปลาย นี่ดีนะครับ แต่ตอนออกตัวรู้สึกอืดไปครับ

ผมสรรหาน้ำมันเครื่องที่ใช้แล้ว รู้สึกเครื่องยนต์ทำงานเงียบ โหลดหนักแล้วเสียงไม่ดัง เครื่องไม่ร้อน ขอให้มีกลิ่นน้อย คุณภาพคงเส้นคงวายันถ่ายออก สำคัญคือเหยียบแล้วแรงต้องมาครับ

ขอเพิ่มเติมคือ ราคาต้องไม่แพงมากเกินควรครับ

ส่วนราคาน้ำมันเครื่องไม่ทราบครับ(ราคามีการแปรผัน) สอบถามตัวแทนจำหน่ายได้ตามเว็บไซต์ ออนไลน์ทั่วไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2019, 11:57:48 โดย dekdemo »

ใช้ความเร็วช่วงกลางๆ ยันปลาย นี่ดีนะครับ แต่ตอนออกตัวรู้สึกอืดไปครับ

ผมสรรหาน้ำมันเครื่องที่ใช้แล้ว รู้สึกเครื่องยนต์ทำงานเงียบ โหลดหนักแล้วเสียงไม่ดัง เครื่องไม่ร้อน ขอให้มีกลิ่นน้อย คุณภาพคงเส้นคงวายันถ่ายออก สำคัญคือเหยียบแล้วแรงต้องมาครับ

น้ำมันเครื่องในดวงใจคุณ Dedemo ในตอนนี้ = Mobil 1 5W-30 หรือเปล่าครับ  ;)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ tom46

คุณ Tom46 = รู้สึกอย่างไรกับ Voltronic บ้างครับ ถ้าเทียบกับน้ำมันเครื่องที่เคยใช้มาครับ

=============================================

ก็รู้สึกว่าเครื่องดูแน่นๆดีครับ อาจเป็นเพราะ ตัวที่ผมใช้เป็น touring na ที่เขาว่าอยู่ระหว่างเบอร์ 30 - 50 ที่ความหนืดจะมากอยู่เลยทำให้เครื่องดูแน่นๆขึ้น

เข้าใจว่าที่ จขกท เน้น voltronic เพราะเห็นว่ามีเบอร์ 30 ให้เลือกใช้ได้ตรงๆอยู่ และในตลาดเบอร์ 30 ก็ไม่ค่อยจะมีให้เห็น ที่มีอยู่ก็มักจะอยู่ในเรทราคานี้กันหมดเลยสนใจ ก็จะลองใช้ดูก่อนก็ได้ครับ ของพวกนี้ลองได้ครับไม่น่าจะทำให้เกิดความเสียหายอะไร ยี่ห้อพวกนี้ของปลอมคงไม่น่ามีออกมา

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

คุณ Tom46 = รู้สึกอย่างไรกับ Voltronic บ้างครับ ถ้าเทียบกับน้ำมันเครื่องที่เคยใช้มาครับ

=============================================

ก็รู้สึกว่าเครื่องดูแน่นๆดีครับ อาจเป็นเพราะ ตัวที่ผมใช้เป็น touring na ที่เขาว่าอยู่ระหว่างเบอร์ 30 - 50 ที่ความหนืดจะมากอยู่เลยทำให้เครื่องดูแน่นๆขึ้น

เข้าใจว่าที่ จขกท เน้น voltronic เพราะเห็นว่ามีเบอร์ 30 ให้เลือกใช้ได้ตรงๆอยู่ และในตลาดเบอร์ 30 ก็ไม่ค่อยจะมีให้เห็น ที่มีอยู่ก็มักจะอยู่ในเรทราคานี้กันหมดเลยสนใจ ก็จะลองใช้ดูก่อนก็ได้ครับ ของพวกนี้ลองได้ครับไม่น่าจะทำให้เกิดความเสียหายอะไร ยี่ห้อพวกนี้ของปลอมคงไม่น่ามีออกมา

และถ้าเทียบกับ Motul ที่คุณ Tom46 เคยใช้ = ชอบนมค. ตัวไหนมากกว่ากันครับ

และปัจจุบันรวมถึงอนาคต =  คุณ Tom46 จะใช้ นมค. ยี่ห้อใดเป็นประจำครับ ผมจะได้ใช้ตามบ้างครับ  ;)  ;)

ออฟไลน์ tom46

และถ้าเทียบกับ Motul ที่คุณ Tom46 เคยใช้ = ชอบนมค. ตัวไหนมากกว่ากันครับ

และปัจจุบันรวมถึงอนาคต =  คุณ Tom46 จะใช้ นมค. ยี่ห้อใดเป็นประจำครับ ผมจะได้ใช้ตามบ้างครับ  ;)  ;)

motul ถ้าเอาที่ผมชอบจริงๆจะเป็น 300V ครับ ส่วน 8100 xcess 8100 xclean torco sr1 voltronic touring na sunoco brill mobil1 shell ultra ส่วนตัวผม ผมใช้ไม่ค่อยรู้สึกแตกต่างอะไรกันเท่าไร ตอนหลังเลยใช้อยู่แค่ mobil 1 กับ shell ultra ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

motul ถ้าเอาที่ผมชอบจริงๆจะเป็น 300V ครับ ส่วน 8100 xcess 8100 xclean torco sr1 voltronic touring na sunoco brill mobil1 shell ultra ส่วนตัวผม ผมใช้ไม่ค่อยรู้สึกแตกต่างอะไรกันเท่าไร ตอนหลังเลยใช้อยู่แค่ mobil 1 กับ shell ultra ครับ

คุณ Tom46 = สูงสุดคืนสู่สามัญจริงๆ ครับ ในเรื่องน้ำมันเครื่อง นับถือๆ

เพราะกลับมาใช้ยี่ห้อทั่วๆไป คือ  Mobil 1 , Shell Helix Ultra 0W-40

ตอนนี้เห็น Shell ออกน้ำมันเครื่องมาใหม่อีกตัว คือ Shell Helix Power 0W-40 แกลลอนแดง
ปั๊ม Shell ขายที่ประมาณ 2,800 บาท

คุณ Tom46 = ได้ลองใช้หรือยังครับ ??

ออฟไลน์ Nismo

• Full Member
ลิตร ละ 700 บาท ใช้ 4 ลิตร ก็ 2,800 บาท พี่ ควรใช้ ตัว บางจาก กับ คาลเท็ค ฮาโวลีน ดีกว่า ครับ และได้ลอง 2 ยี่ห้อนี้ เทียบไปในตัวด้วยครับ
ไม่จำเป็นต้องใช้ของราคาสูงขนาดนั้น
รถผม วีออส รุ่น 2 ออกปี 2008 เดือน กันยายน เลขไมล์ 122,xxx กม. พึ่ง กรอก โมบิล 1 5W-30 กระป๋องเงิน คาดแดง(Newer vehicle formula) เป็นน้ำมันล็อตเก่าด้วยซ้ำ ผลิตปี 2015 เดือน เมษายน ได้มาแบบ กระป๋อง  1 ลิตร ประมาณ 150 บาท ใช้ไป 2 พันปลายๆ กม. ก็ไม่รู้สึกต่างกับ ปี ที่ผลิต 2018
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ Nismo

• Full Member
Mobil 1 5W-30 Newer vehicle formula ล็อต 2015 เดือน เมษายน
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!