ผู้เขียน หัวข้อ: นมค.สังเคราะห์ลิตรละ 700 บาท = สิ่งที่ได้เพิ่มขึ้นมาคือ ??  (อ่าน 19766 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

นมค.สังเคราะห์ลิตรละประมาณ 700 บาท = สิ่งที่ได้เพิ่มขึ้นมา จากน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ทั่วๆ ไป เช่น Mobil 1
คืออะไรครับ

และถ้านำมาใช้กับ City Zx อายุ 12 ปี ไมล์ประมาณ 101,000 กม. จะดีไหมครับ??

เช่น

1. Penrite

2. Voltronic

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ เต๋า AV

มันคือค่า R&D และค่าต้นทุนสารตั้งต้น
นมค. เหล่านี้ออกแบบมาใช้สำหรับงานหนัก
เช่นรถแข่ง รถวิ่งติดต่อกันทั้งวันทั้งคืน

ถ้าไม่ได้ใช้หนักขนาดนั้น นมค.แท้ทั่วไปเพียงพอแล้ว

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
ถ้าขับในระดับที่น้ำมันเครื่องทั่วไปรับไหว 10,000 โลเปลี่ยน

มันไม่เห็นผลต่างอะไรหรอกครับ อาจจะลื่นขึ้น ลื่นยาวๆ แต่คุ้มกับส่วนต่างมั้ย??

ถ้าขับในระดับที่น้ำมันเครื่องทั่วไปรับไหว 10,000 โลเปลี่ยน

มันไม่เห็นผลต่างอะไรหรอกครับ อาจจะลื่นขึ้น ลื่นยาวๆ แต่คุ้มกับส่วนต่างมั้ย??

นั่นคือสิ่งที่สงสัยครับ ส่วนต่างที่เพิ่มขึ้นเกือบเท่าตัว/ 1 ลิตร = เครื่องยนต์ลื่นขึ้นกว่าเดิม ปกป้องเครื่องยนต์ได้ดีกว่าเดิม

แต่กลัวเรื่อง Ester ครับ ไม่รู้ว่าน้ำมันเครื่องพวกนี้ใส่มากน้อยแค่ไหน เห็นว่า Ester ไม่เหมาะกับการใช้งานแบบรถบ้าน
เหมาะกับรถแข่ง ที่แข่งจบหนึ่งสนาม ก็ถ่ายน้ำมันเครื่องทิ้งเลย
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

มันคือค่า R&D และค่าต้นทุนสารตั้งต้น
นมค. เหล่านี้ออกแบบมาใช้สำหรับงานหนัก
เช่นรถแข่ง รถวิ่งติดต่อกันทั้งวันทั้งคืน

ถ้าไม่ได้ใช้หนักขนาดนั้น นมค.แท้ทั่วไปเพียงพอแล้ว

แล้วใช้ นมค. สังเคราะห์แท้ (เทียม) ยี่ห้อไหนดีครับ มันเยอะจนเลือกไม่ถูกเลยครับ

ถ้า นมค. สังเคราะห์ ราคาไม่แพง สนใจ 2 ตัวนี้ครับ

1. บางจาก Furio F1 5W-40 = 1,200 บาท

2. Caltex Havoline 5W-40 = 1,700 บาท

ออฟไลน์ Amnaj

ลองดูสิครับ  จะได้หายสังสัย

ออฟไลน์ chaithawat

ถ้ารถสมรรถนะดีๆเห็นชัดเจนครับ อารมณ์คันเร่งสลิงกับคันเร่งไฟฟ้าเลยครับไหลลื่น รอบตกช้ากับถอนปุบรอบตกไวอึดอย่างเห็นได้ชัด คุณภาพก็ตามราคาครับอย่าง ปตท.แกลลอนนึงพันห้าหักบัตรเติมน้ำม้นห้าร้อยเหลือพันนึง เทียบโมบิลป๋องทองสองพันกว่า โห่ผิดกันเยอะเลยถ่ายทิ้งตั้งแต่พันโลแรกเลย โมบุลเก่ายังลื่นซะกว่า

ลองดูสิครับ  จะได้หายสังสัย

อยากลองครับ = แต่ก่อนลองขอหาข้อมูลก่อน

ถ้ารถสมรรถนะดีๆเห็นชัดเจนครับ อารมณ์คันเร่งสลิงกับคันเร่งไฟฟ้าเลยครับไหลลื่น รอบตกช้ากับถอนปุบรอบตกไวอึดอย่างเห็นได้ชัด คุณภาพก็ตามราคาครับอย่าง ปตท.แกลลอนนึงพันห้าหักบัตรเติมน้ำม้นห้าร้อยเหลือพันนึง เทียบโมบิลป๋องทองสองพันกว่า โห่ผิดกันเยอะเลยถ่ายทิ้งตั้งแต่พันโลแรกเลย โมบุลเก่ายังลื่นซะกว่า

ถึงมาถามใน hlm ก่อนครับ

voltronic = เห็นคุณ tom46 (ถ้าจำไม่ผิด)  ลองแล้ว

penrite = ไม่ทราบว่ามีท่านใดเคยใช้บ้าง??

ออฟไลน์ turbo lover

กินข้าวกระเพาข้างทาง
กับ สเต็กมื้อละหมื่น อิ่มเหมือนกันครับ ต่างกันที่อรรถรสครับ
ผมอยากลองVoltronicเหมือนกัน แต่เพ่งเปลี่ยนMobil1ไป เสียดายตังค์ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

Voltronic 5W-30 ... Base oil เป็น PAO 100% ครับ ลื่นกว่า Mobil1 ชัดเจน ขับสนุกกว่า ผมคาดหวังเรื่องความทนทานจาก base oil group 4 เพราะรถใช้น้อย ปีละหมื่นกม. ก็เลยต้องการถ่ายน้ำมันที่ 10 - 12 เดือน โดยไม่รู้สึกว่า รถอืดลงในช่วงก่อนถ่าย และ มันต้องทนร้อนจากเครื่องเทอร์โบ ยามซัดหนักๆได้ครับ

กินข้าวกระเพาข้างทาง
กับ สเต็กมื้อละหมื่น อิ่มเหมือนกันครับ ต่างกันที่อรรถรสครับ
ผมอยากลองVoltronicเหมือนกัน แต่เพ่งเปลี่ยนMobil1ไป เสียดายตังค์ครับ
สุนทรียะแห่งการขับขี่   ;)

Voltronic 5W-30 ... Base oil เป็น PAO 100% ครับ ลื่นกว่า Mobil1 ชัดเจน ขับสนุกกว่า ผมคาดหวังเรื่องความทนทานจาก base oil group 4 เพราะรถใช้น้อย ปีละหมื่นกม. ก็เลยต้องการถ่ายน้ำมันที่ 10 - 12 เดือน โดยไม่รู้สึกว่า รถอืดลงในช่วงก่อนถ่าย และ มันต้องทนร้อนจากเครื่องเทอร์โบ ยามซัดหนักๆได้ครับ

คุณเธียร = ไม่ใช้ wako แล้วหรือครับ

ออฟไลน์ samaklen

ถ้าคันต้องเกา ไม่งั้นไม่หาย
แต่ผมว่า ถ้ารถเครื่องปกติ ไม่ใช่เครื่องไฮเปอร์ฯ
ที่มีขายๆ กัน ก็เหลือเฟือแล้วครับ

แต่ผมว่า ถ้ารถเครื่องปกติ ไม่ใช่เครื่องไฮเปอร์ฯ
ที่มีขายๆ กัน ก็เหลือเฟือแล้วครับ

ก็อยากลองครับ แต่ยังทำใจเรื่องราคาอยู่ครับ

แล้ว บางจาก Furio F1 5W-40 vs. Caltex Havoline 5W-40 = น่าใช้ไหมครับ

คุณเธียร = ไม่ใช้ wako แล้วหรือครับ

CR-V ผม ใช้ Wako's เพราะ ลื่น สมราคา
Pulsar ลอง Valtronic เพราะ อยากได้ที่ทน พอ ระยะเวลาถ่าย 10 เดือน
CR-V น้องสาว ลอง Mobil1 Extened Performance 5W-30 ที่เค้าคุยว่า อยู่ได้ถึง 15,000 ไมล์
Jazz พ่อ ลอง Motul H-Tech เพราะถูกดี

CR-V ผม ใช้ Wako's เพราะ ลื่น สมราคา
Pulsar ลอง Valtronic เพราะ อยากได้ที่ทน พอ ระยะเวลาถ่าย 10 เดือน
CR-V น้องสาว ลอง Mobil1 Extened Performance 5W-30 ที่เค้าคุยว่า อยู่ได้ถึง 15,000 ไมล์
Jazz พ่อ ลอง Motul H-Tech เพราะถูกดี

Voltronic = ใช้รุ่นไหนครับ

คุณเธียร = ประทับใจตัวไหนที่สุดครับ

Voltronic = ใช้รุ่นไหนครับ

คุณเธียร = ประทับใจตัวไหนที่สุดครับ

Voltronic 5W-30 ครับ ตอนนั้น ช่วงลดราคา ได้ราคามาพอกับ Wako's เลย

คุ้มราคา (สำหรับผม) ผมให้ Wako's ถ้าคนชอบขับรถ แตะแล้วพุ่ง น่าจะถูกใจ

Voltronic ยังบอกไม่ได้ เพราะใช้มาไม่นาน

Mobil1 เป็นพวก คิดอะไรไม่ออก ใช้มัน ไม่ผิดหวัง ไม่โดนด่า แน่นอน ไม่ลื่นเท่า แต่ราคาฟังลื่นหู

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ผมหมดตังค์ไปกับเรื่องพวกนี้เยอะมากๆๆๆ
ยังคิดว่าอีกหน่อยได้ ev คงหักดิบเรื่องนี้ไปเลย

ก็อยากลองครับ แต่ยังทำใจเรื่องราคาอยู่ครับ

แล้ว บางจาก Furio F1 5W-40 vs. Caltex Havoline 5W-40 = น่าใช้ไหมครับ
ผมเชียร์ เชลล์ ที่เคยบอกไปนั่นล่ะครับ

ผมหมดตังค์ไปกับเรื่องพวกนี้เยอะมากๆๆๆ
ยังคิดว่าอีกหน่อยได้ ev คงหักดิบเรื่องนี้ไปเลย

ช่วยแบ่งปันประสบการณ์ให้เพื่อนๆ สมาชิกทราบซักนิดครับ

ใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้อไหน รุ่นอะไรมาบ้าง = ประทับใจ ไม่ประทับใจตัวไหนบ้างครับ

ผมเชียร์ เชลล์ ที่เคยบอกไปนั่นล่ะครับ

หมายถึง Shell Helix Ultra 0W-40 ตัวนี้ ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
นมค แพงระดับนั้น ผมไม่เคยลองเลยครับ แพงที่สุดที่เคยลองคือ Greddy F2 ราคา 4L 2 พันกลางๆ ซึ่งเท่าที่ใช้น้ำมันเครื่องมา ผมชอบฟีลลิ่งตัวนี้มากที่สุดด้วย ส่วนบางจากกับคาลเท็กซ์ เป็นผมคงเลือกคาลเท็กซ์ครับ

น้ำทันเครื่องที่ผมเคยลองมาทั้งหมด 9 ยี่ห้อ
1. Mobil 1
2. Castrol edge
3. Shell helix ultra (แบบ pure plus กับรุ่นก่อนที่ไม่ pure plus ฟีลลิ่งต่างกันเยอะเลยครับ)
4. Eneos sustina
5. ปตท fully syn
6. บางจาก silver
7. Valvoline synpower
8. Liqui Moly
9. Greddy f2
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

นมค แพงระดับนั้น ผมไม่เคยลองเลยครับ แพงที่สุดที่เคยลองคือ Greddy F2 ราคา 4L 2 พันกลางๆ ซึ่งเท่าที่ใช้น้ำมันเครื่องมา ผมชอบฟีลลิ่งตัวนี้มากที่สุดด้วย ส่วนบางจากกับคาลเท็กซ์ เป็นผมคงเลือกคาลเท็กซ์ครับ

น้ำทันเครื่องที่ผมเคยลองมาทั้งหมด 9 ยี่ห้อ
1. Mobil 1
2. Castrol edge
3. Shell helix ultra (แบบ pure plus กับรุ่นก่อนที่ไม่ pure plus ฟีลลิ่งต่างกันเยอะเลยครับ)
4. Eneos sustina
5. ปตท fully syn
6. บางจาก silver
7. Valvoline synpower
9. Greddy f2

9 ตัวนี้ = อยากให้ช่วยเรียงลำดับความชอบซักนิดครับ จากมากสุดไปน้อยสุด
ถ้าบอกเบอร์ที่ใช้ & ฟิลลิ่งที่รู้สึกได้ เช่น ลื่น หนืด อืด กิน ด้วย จักขอบคุณยิ่งครับ  ;)

แน่นอนว่า ต้องเริ่มจาก ข้อ 9 Greddy F2   :)

ออฟไลน์ ttcl

แล้วแต่ลักษณะการใช้งานและความต้องการ+ความชอบในคาแรคเตอร์ของน้ำมันเครื่องรุ่นนั้นๆครับ
คันนึงผมเอาไว้ขับทางภูเขา ใช้รอบเครื่องยนต์สูงบ่อยๆ ต้องการอรรถรสในการขับขี่ ได้ลองใช้ voltronic touring na ก็ประทับใจ ส่วนอีกคันขับในสภาพการจราจรติดขัดในเมือง ไม่เคยเค้นสมรรถนะใดๆ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ศูนย์บริการ ศูนย์จะใส่ยี่ห้ออะไรก็ได้

คันที่ใช้ voltronic เปลี่ยนน้ำมันเครื่องครั้งใหม่ ก็ใช้ voltronic เหมือนเดิม , ที่บอกว่า ใช้กับแนว racing คงจะหมายถึงการขับแบบเค้นสมรรถนะ รอบเครื่องสูงต่อเนื่อง แล้วน้ำมันเครื่องยังคงสภาพที่ดีไว้ได้ ไม่ได้หมายถึงอายุการใช้งานไม่นานหรือขับแข่งเสร็จแล้วถ่ายทิ้งครับ คันของผมก็ใช้ voltronic เป็นปี ฟีลลิ่งเครื่องก็ลื่นเหมือนเดิม และพอใช้รอบเครื่องสูงต่อเนื่องน้ำมันเครื่องก็ไม่พร่องครับ

ส่วนคันที่ขับในเมือง ก็ไม่ใช้ voltronic , เปลี่ยนน้ำมันเครื่องครั้งต่อๆไปศูนย์จะใส่ยี่ห้ออะไรมาก็ได้เหมือนเดิมเช่นกันครับ ผมมองว่าสำหรับการขับใช้งานแบบทั่วๆไป ไม่ได้เค้นสมรรถนะต่อเนื่องและไม่ได้ต้องการอรรถรสในการขับขนาดนั้น ก็ใช้น้ำมันเครื่องแท้ทั่วๆไปก็เพียงพอครับ

อันนี้ที่ผมเคยถามเกี่ยวกับ voltronic touring na , ได้ทดลองใช้และ update ไว้ครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=65585.0

ใช้รถบ้านๆ แบบผม hx8 ก็ดีพอแล้วครับ
เสียดาย ไม่มีเบอร์ 15w40 แบบเมืองนอก

ออฟไลน์ bravo

น้ำมันเครื่องที่ผมเคยลองมา(เท่าที่นึกออก)
1. Mobil 1
2. Castrol
3. Shell
4. Q 8 (ของคูเวต)
5. ปตท
6. คาลเท๊กซ์
7. Valvoline
9. HKS
10. ACDelco
11.BOSCH

ยี่ห้อแพงๆ ยังไม่เคยลองครับ

ปล.แต่เรียงลำดับ ดีมาก ดีน้อยไม่ถูกครับ ;D ;D ;) :)

น้ำมันเครื่องที่ผมเคยลองมา(เท่าที่นึกออก)
1. Mobil 1
2. Castrol
3. Shell
5. ปตท
9. HKS
10. ACDelco
11.BOSCH

ปล.แต่เรียงลำดับ ดีมาก ดีน้อยไม่ถูกครับ ;D ;D ;) :)

เอาแบบว่า ชอบตัวไหน ไม่ชอบตัวไหนก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ต้วมเตี้ยม

• Newbie
  • *
1. Mobil 1
2. Castrol
3. Shell
5. ปตท
9. HKS
10. ACDelco
11.BOSCH

ใช้เท่าที่มีรายชื่อในนี้พอเพียงในชีวิตประจำวันแล้วครับ ช่วยให้อายุเครื่องยนต์ทนทานใช้ได้ไม่ต่ำกว่า 3-500,000 กม. และยังเป็นมิตรกับกระเป๋าอีกด้วย

แล้ว นมค. Penrite = มีท่านใดลองใช้บ้างครับ