ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า ผมจำคุณได้ คุณยังขับรถได้ห่วยเหมือนเดิมเลย  (อ่าน 6372 ครั้ง)

ออนไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
คุณเคยเจอรถบางคันที่เกือบจะชนคุณ และคุณก็จำฝังเข้าไปในเมมโมรี่เลยไหม?

วันเดียวผมเจอสองคันรวดเลย บังเอิญเหมือนฟ้าลิขิต

คันที่หนึ่ง เหตุการณ์ผมออกตัวจากการจอดข้างทางได้แป๊บเดียว

ก็เกือบโดน เบ้นซ์สีดำเฉี่ยวหน้ารถผมไปนิดเดียว

เพราะเขาปาดแซงซ้ายโดยที่ไม่สนว่าช่องมันแค่นิดเดียว

ไม่มีไฟเลี้ยว แล้วแถมยังเบรคอีก เพราะเห็นว่ามีมอไซข้างหน้าทำให้แซงไม่พ้น

ผมกลับบ้านเอาภาพจากกล้องมานั่งดูให้รู้ว่าเมื่อกี้มัน E หรือ C coupe กันแน่

แล้วก็เห็นว่าเป็น C300 coupe ครับ

และเหตุการณ์วันนี้ ผมเห็นแต่ไกลจากกระจกหลังว่านั่นมันไฟหน้ารถอะไรวะ

ทำไมมันแยงตาขนาดนี้ ต้องเป็นไฟสูงแน่ ๆ

ผมก็อยู่เลนกลางจะปล่อยให้แซง

แต่เป็นจังหวะที่เค้าชลอ ผมก็เลยได้จังหวะ

เปิดกระจก เอามือโบก แล้วส่งภาษามือชี้หน้ารถ แล้วชี้ที่สองตา

เค้าคงไม่เข้าในเลยแซงขึ้นไป ชิดซ้าย แล้วเปิดกระจก

ทำให้ผมเห็นหน้าคนขับ และเห็นว่าเป็นเบ้นซ์คันเดียวกับที่เกือบชนผมในวันนั้น

ผมก็เลยเปิดกระจกทำท่าซ้ำและตะโกนว่า ไฟสูงคร้าบบ

พอผมแซงไปก็เห็นเค้ารู้ตัวแล้วก็ปิด ไม่รู้ว่าลืมตั้งแต่เมื่อไหร่

เหตุการณ์ที่สอง

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมเจอโซนิคสีขาว วิ่งไหล่ทางชิดขวา แล้วพยายามจะแทรกผม

ผมก็ไม่ยอม เร่งไปปิดแล้วบีบแตร เค้าก็เร่งตาม เป็นอย่างนี้ซัก 4 รอบได้

สุดท้ายก็ยอมอ้อมหลังผม แล้วแซงซิกแซกมุด ๆ หนีไป ผมก็จำเข้า Blacklist เอาไว้

เหตุการณ์วันนี้ ผมเห็นเค้าเลี้ยวออกจากซอย ทำเอารถที่ขับมาต้องเบรคและมาเบียดเลนผม

อืมมม ผมจำได้ ไอ้นี่มันไม่รู้จักการรอคอยเลยเหรอวะ

พอออกมาได้ก็ขับช้า ๆ ผมมองในกระจกหลังก็เดาได้ว่าคงพยายามยูเทรินจากเลนซ้ายสุด

ถ้าเป็นผมจะจอดรอให้รถว่าง แล้วค่อยเร่งไปกลับรถ

แต่คันนี้กลับเร่งเอื่อย ๆ หาจังหวะจะปาดทีเดียว

ผมชลอมองดูว่ามันจะไปได้ไหม มีรถพ่วงเต็มถนนเลย ผมจะได้ดูภาพมันส์ ๆ หรือไม่

สุดท้ายมันก็ไปไม่ได้ ต้องขับต่อไปเพื่อกลับรถใต้สะพาน

ผมสมน้ำหน้าในใจ "เร็วคือช้า ช้าคือเร็ว" มันแบบนี้นี่เอง

ตลกดีครับ ภายใน ชม. เดียว ผมเจอ black list สองคันเลย อิอิ

ขอให้เดินทางปลอดภัยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2019, 18:11:15 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ Fly to dream

อยู่ละแวกนั้นแหละครับเจอได้บ่อยๆแน่   ยิ่งต่างจังหวัดนะยิ่งเจอบ่อย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ sukhontha

ผมไม่เคยจำ  ใครขับดี -แย่แค่ไหน  ผมไม่เคยจำได้สักคัน  ..

ออฟไลน์ kiwiwi

คงอยู่ละแวกเดียวกันมั้งครับ

ผมทำงานแถวพระราม 3 กลับบ้านแถวพระราม 2
ผมใช้อยู่ 3 สะพานครับ สะพานพระราม 3 สะพานภูมิพล และ สะพานพระราม9 สลับๆกันไป

ผมก็มักจะเจอซีวิคเตารีดสีน้ำเงินขับกวนๆแบบผมประจำ คือจริงๆไม่ควรใช้คำว่าประจำเลย ความน่าจะเป็นมันน่าจะน้อยมากๆ แต่วันไหนผมรีบๆ อุตส่าห์เสียเงินขึ้นทางด่วน ยังดันเจอ

ชาติที่แล้วคงทำบุญร่วมกับเค้ามาจริงๆแหละ -​_-"

ออฟไลน์ DriveOnly

ผมขับรถในกรุงเทพส่วนมาก เอาจริงๆ นะครับ จำไม่ไหว ขนาดโกรธหน้าแดง ก็ยังจำไม่ได้  เพราะบางวัน (bad day) เจอเหตุการณ์แย่ๆ ติดๆ กัน จนตอนนี้ทำใจ คิดซะว่า มันผ่านมาแล้วก็ผ่านไป

ออฟไลน์ basterias

ผมจำได้ครับ  :( วันไหนที่ตื่นเช้าหน่อยช่วงแปดโมงจะออกไปทำงาน วิ่งผ่านแยกราชประสงค์มุ่งหน้าประตูน้ำจะเจอซันนี่คันนึงวิ่งซอกแซ่กไปมา แต่ถ้าตื่นสายหน่อยก็จะไม่ค่อยเจอ เห็นคันนี้ทีไร ได้แต่ถอนหายใจ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ karavek

• Jr. Member
  • **
ขาประจำในซอยเดียวกัน หมู่บ้านเดียวกัน ถ้าออกเวลาประมาณนี้ เจอประจำ ได้แต่ยิ้ม ๆ ไปครับ  :-X

ออฟไลน์ rotaryman

ถ้าไม่นับแถวหมู่บ้านนะครับ เอาแค่ระหว่างทางถ้าเป้นในกรุงเทพรถเยอะเหมือนกันไปหมดทะเบียนก็จำไม่ไหวครับ ถ้าต่างจังหวัดน่าจะเจอได้บ่อยกว่าครับ

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
ถ้าต้องจำว่ารถคันไหนขับห่วยมั่ง หัวผมคงระเบิด เจอทุกวันแหละ  ;D ;D ;D
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
น่าปวดหัวแทน  8)

แต่ก่อนเพื่อนผมคนนึงปกติใจเย็น พอมาขับรถในกทม. โคตรขี้บ่นเลย
เหมือนเป็นไวรัสอารมณ์  ;D

ออฟไลน์ CHANOM

เราจะจำรถได้บางคันนะคะ เพราะใช้ถนนเดิมๆในช่วงเวลาเดิมๆตลอด

แต่ถ้าในส่วนพฤติกรรมนี้ จำไม่ค่อยได้ค่ะ จำได้แค่ตัวรถนี้แหละ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ <Sportivo>

• Full Member

ปกติจะไม่ค่อยอยากมีเรื่องแถวบ้าน เพราะมีโอกาสเจอกันได้อีกและรถสลับกันใช้หลายคน แจ็คพอตขึ้นมามีเรื่องกับคนในหมู่บ้านเดียวกันจะลำบากเสียเปล่าๆ หรือวันหลังจะโดนเอาคืนผิดคน เมียผมชอบเตือนบ่อยๆว่าไปมีเรื่องกับคนอื่นวันไหนเขาเอารถไปใช้แล้วโดนแกล้งจะทำยังไง

แต่มีคันนึงจำแม่นเลย เพิ่งออกมาหน้าหมู่บ้าน มันขับรถกินเลนเข้ามาจะชนกัน ถึงขนาดจอดรถมองหน้า วันต่อๆมาก็เจออีกมันก็ยังขับเหมือนเดิม แต่พอมันเห็นรถผมมันก็เบี่ยงๆหลบนิดนึง

ส่วนบนถนนทั่วไปนี่ส่วนใหญ่เจอกันครั้งเดียวในชีวิต ก็มีเล่นกลับไปบ้าง ถ้าซวยก็คงได้มาเจอกันอีกในโซเชียลหรือในคลิปกล้องหน้ารถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2019, 10:04:50 โดย <Sportivo> »

ออฟไลน์ Civic_FD

• **
ไม่เคยเจอซ้ำคนเดิมครับ ฮ่าๆ

ผมเจอแต่ ฟอร์จูนเนอร์ ไล่ตูดประจำ
ไม่รู้เขาเป็นอะไรกะนัง brz ชอบตาม
พอเข้าโค้ง เขาก็ไม่ค่อยมาวุ่นวายหล่ะ
Wave Z

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ผมดันไม่เคยจำได้เลยแฮะ ท่าจะเจอมาเยอะเกิน จำได้แต่เพื่อนร่วมงานคนนึง ถ้าไปไหนด้วยกันหลายๆ คนแล้วเค้าบอกว่าไปรถเค้าคันเดียวก็พอ ผมยอมขับเองไปอีกคันดีกว่า
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Threx

• **
ผมไม่เคยเจอคนขับไม่ดีซ้ำคนเดิมครับ เคยแต่เจอคนเดิมขับช้าอืดมากๆ เป็นคนในหมู่บ้านเดียวกัน 55

ออฟไลน์ Arnan_td

• Full Member
ปล่อยผ่านดีกว่าครับ สมัยนี้ คนรู้จักเคยเจอหาเรื่องบนถนน ถูกทุกทาง แต่พอไปถึงโรงพัก คู่กรณีนี่ มีแต่คนยกมือไหวตั้งแต่บันไดขั้นแรกยันเก้าอี้เลย สรุปจบด้วยการจับมือแบบ แกมบังคับ ถ้าไม่จับก็รู้กัน ตั้งแต่นั้นมาผมใช้เป็นเครื่องเตือนใจเลย กฏหมายไม่สำคัญเท่า connection ในประเทศนี้

ออฟไลน์ toffyearn

จะดีเหรอคับ ขับรถไปจำขนาดนั้น สำหรับผมเอาไปจำเรื่องงาน เรื่องคนรอบๆตัว เรื่องที่ชอบ เรื่องที่สนใจซะหมด(ผมน่าจะพวก Ram น้อย)
ผมเคยเห็นคนนิสัยดีๆขับรถแย่ๆ คนนิสัยไม่ดีแต่ขับรถดี เลยรู้สึกว่าบนถนน ไม่อยากไปเอาอะไรมาก
ถนนมันต้องใช้ร่วมกัน มันมีโอกาสกระทบกระทั่งกัน ยอมได้ก็ยอมๆกันไป ถึงเวลาเราจำเป็นต้องรีบ หรือตัดสินใจผิดพลาด เราก็อาจต้องไปขอเลน หรือปาดเค้าก็ได้ ผมเคยไม่ยอมเพราะเค้าไม่ถูก แล้วเค้าเกิดอุบัติเหตุ แรกๆก็สมน้ำหน้านะ แต่ไปๆมาๆ กลับรู้สึกผิด ไม่น่าทำแบบนั้นเลย
แล้วจริงๆ ผมว่าคนไทยมีน้ำใจนะ ถ้าไม่ใช่จังหวะ หรือช่วงรีบเร่ง คับขัน ยิ่งไปต่างจังหวัดได้เห็นชีวิตแบบ Slow Life เนี่ย

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8).....ฮื่อ น่ากลัวทั้งนั้นเลย !  :-X

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เจอเยอะมาก แทบทุกวัน ทุกประเภทรถ ตั้งแต่จักรยานยันรถใหญ่ แต่ไม่เคยจำครับ ไม่ใส่ใจ จะจำไปทำไมไม่มีประโยชน์มีแต่โทษกับตัวเอง ปล่อยผ่านหมดครับ ชินชากับสังคมบนถนนใน กทม ละครับ

ออนไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมจะจำเฉพาะที่เป็นอันตรายกับผมครับ

พวกตั้งใจแข่งด้วย หรือเกือบชนหรือเคยชนผมไปแล้วก็จำแม่นครับ

พวกที่จำง่ายคือ ติดสติกเกอร์อะไรเอาไว้ครับ

อยู่ ตจว ก็จะมีโอกาสโคจรมาเจอกันอีกบ่อย ๆ

ผมก็เลยพยายามขับให้ดี ๆ ครับ ซิ่งบ้าง ซิ่งแบบไม่กวนตรีน

เปิดไฟเลี้ยวให้กระพริบ 3 ครั้งแล้วค่อยขยับ และไม่ปาดหน้าจะช่วยได้เยอะเลยครับ

บางทีเจอคนขับแย่ ผมก็ไม่แกล้งคืน เพราะบางทีเป็นลูกค้าผม

ผมจึงต้องรักษาภาพลักษณ์นิดนึงครับ

สมัยผมใช้ note 2 ผมทำ blacklist เอาไว้ด้วยครับ

เป็นการใช้ปากกาได้คุ้มค่า ใช้บ่อยมากครับ  ;D :) :D ::) 8)

ออฟไลน์ Iam

• Newbie
  • *
ถ้าจะเจอบ่อยก็แถวที่ทำงานเพราะจะเป็นเวลาเดิมๆ ประเภทเค้าต่อคิวติดกันอยู่ก็เปิดเลนไปแทรกข้างหน้า แยกตรงถนนข้างบิ๊กซีพระรามสี่ เควิลเลจ คันเดิมๆ สันดานเดิมๆ

ออฟไลน์ Slow But Sure

ผมก็ไม่เคยเจอซ้ำนะครับ

ส่วน Benz นี่ถ้าเจอคนขับดีก็ดีเลย ส่วนขับแย่นี่ก็แย่สุดๆ ของผมมักจะโดน W212
ส่วน Sonic นี่จะเจอแบบ แต่งอะไรมาไม่รู้ดูแปลกๆ ท่อดังๆ แล้วขับแบบว่ารถแรงมากก จะยัดทุกช่อง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

สำหรับผม โดยส่วนตัว ผมระมัดระวังที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพราะมีลูก เมือ อยู่บนรถ

ส่วนใครจะขับดี ไม่ดี ยังไง ผมคงไปห้ามหรือสั่งสอนไม่ได้ ก็คงต้องเป็นตัวคนๆ นั้นเองที่ต้องพิจราจร

สรุปง่ายๆ คือ บนถนน มีคนทุกแบบ ที่ต้องเจอ แต่อยู่ที่เราเองที่ต้องมีสติอยู่เสมอ

ออฟไลน์ SM.

ส่วนตัวผมก็ไม่จำครับ เปลือง mem กับคนแบบนี้ กับเรื่องแบบนี้