ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยทีค่ะ ประตูHatchback รถ Nissan March เปิดไม่ออก เพราะหูถุงผ้าติดในล็อคด้านใน  (อ่าน 5195 ครั้ง)

ออฟไลน์ paipai_qoo

• Newbie
  • *
ประตู Hatchback รถ Nissan March เปิดไม่ออก ค่ะ
เราเลยพับเบาะหลังเพื่อดูด้านใน ปรากฏว่า มีหูถุงผ้าติดในล็อคด้านใน (ผิดที่เราเองตอนปิดประตูไม่ได้ดูให้ดีก่อน)
เราลองดึงก็ไม่ออก ลองดึงแล้วทั้งซ้ายขวา มันไม่ขยับเลย ระหว่างดึงผ้าให้เพื่อนอีกคนเปิดประตูด้านนอกก็ไม่ออกค่ะ

ตอนนี้ยังล็อคประตูอื่นๆได้
แต่เวลาขับรถไฟเตือนประตูไม่สนิท จะขึ้นเตือนแบบติดๆดับๆค่ะ
ทำยังไงดีค่ะ?

คลิป Link นี้ค่ะ
รูปค่ะ

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
ดูท่าน่าจะลำบากนะครับ ผมไม่มีความรู้ด้านนี้ด้วยแต่คงลองเอาน้ำหยอดๆให้ชื้นๆแล้วค่อยๆดึงดู ยังไงรอผู้รู้ท่านอื่นๆดีกว่าครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ลำบากจริงๆ  :D :D 

เคยเจอกรณีเหมือนกัน แต่ไม่ใช่กับมาร์ช 

คนนอกรถง้างเปิดฝาท้าย  คนด้านในถีบประตูท้ายเพื่อเปิดครับ   ::) ::) ::) ::)

คนด้านนอกต้องเตรียมตัวพอสมควรครับ กลัวโดนกระแทก  :-X :-X :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ samaklen

น่าจะต้องเปิดแผงฝาท้าย และคลายสลักล๊อก
แต่ตำแหน่งที่เข้าถึง จะโดนขอบฝาท้ายที่ล็อกขวางไว้หรือเปล่าเท่านั้นเอง
ลองให้ช่างที่ 0 ดูก็ได้ครับ

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
ดูท่าน่าจะลำบากนะครับ ผมไม่มีความรู้ด้านนี้ด้วยแต่คงลองเอาน้ำหยอดๆให้ชื้นๆแล้วค่อยๆดึงดู ยังไงรอผู้รู้ท่านอื่นๆดีกว่าครับ

เปลี่ยนจากน้ำ เป็นน้ำมันหยดให้ชุ่มสาย ทิ้งไว้ซักระยะ แล้วลองเปิดดู
คิดว่าเขี้ยวประตูฝืดแน่นเพราะสายผ้าแห้ง เลยทำให้เปิดไม่ได้

แต่ตอนเปิดจากมือจับด้านนอก คงต้องขอช่วยใครซักคนที่แรงเยอะหน่อย
ให้ช่วยงัดจากขอบล่างประตูให้ขึ้นมานิดเพื่อให้ช่องว่างระหว่างเขี้ยวกับหูห่างกัน
ถ้ายังไม่ได้ก็ลองทำตรงข้ามคือระหว่างที่เปิดประดูก็ให้กดประตูลง
(ที่ต้องทำสองแบบ เพราะไม่รู้ว่าหูผ้าติดอยู่ส่วนบนหรือล่างของหูประตู)

ถ้ายังไม่ได้อีก ก็เอาคัทเตอร์ใบเล็กแซะผ้านั้นออกมาเลย แซะตามแนวเหล็กหูประตู

คลายน็อตนี่น่าจะยาก  เพราะเป็นมุมอับหมดเลย
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ deertesla

ต้องเข้าศูนย์หรือไปร้านกุญแจแล้วครับ ไปทำเองอาจจะเยินได้

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
ไปร้านทำกลอนประตูรถ สบายมากครับ

ออฟไลน์ paipai_qoo

• Newbie
  • *
อัพเดทค่ะ
เราเลยเอาอะไรไปงัดที่เปิดไว้ แล้วก็เข้ารถไปถีบเอง ถีบอยู่หลายทีตอนนี้ออกแล้วค่ะ 555+
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ดีใจด้วยครับ ทำตาม คห นี้เลย

ประหยัดเงินและเวลาไปได้ครับ

ไม่ต้องถึงมือช่าง ถึงเท้าเจ้าของรถก็พอครับ

ลำบากจริงๆ  :D :D 

เคยเจอกรณีเหมือนกัน แต่ไม่ใช่กับมาร์ช 

คนนอกรถง้างเปิดฝาท้าย  คนด้านในถีบประตูท้ายเพื่อเปิดครับ   ::) ::) ::) ::)

คนด้านนอกต้องเตรียมตัวพอสมควรครับ กลัวโดนกระแทก  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ดีใจด้วยครับ ทำตาม คห นี้เลย

ประหยัดเงินและเวลาไปได้ครับ

ไม่ต้องถึงมือช่าง ถึงเท้าเจ้าของรถก็พอครับ

ไอเดียดีกว่าผมอีกครับหาสิ่งของอื่นๆไปง้างมือเปิดไว้ ผมนี่ให้คนไปง้างไว้และเอาหมอนไปกันกระแทกเอา   ::) ::) ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8).....ตามอยู่ เก่งครับ ที่แรกคิดว่าต้องตัดหูกระเป๋าซะแล้ว :-X