ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ CTBA ของ HRV มีเงื่อนไขการทำงานยังไง? แล้วจะมีเฟิร์มแวร์ให้อัพเดตมั้ยครับ?  (อ่าน 9377 ครั้ง)

ออฟไลน์ PaanNop

• Jr. Member
  • **
  • Life is not a bed of roses
ก่อนอื่นผมชอบ concept ของระบบนะ ช่วยเตือนและเบรคที่ความเร็วแบบคลาน ๆ ในเมือง ถึงแม้จะไม่เต็มระบบแบบ Honda sensing

แต่เท่าที่สังเกตมาตั้งแต่รับรถ ผมเริ่มงง ๆ กับการทำงานของมัน จนเริ่มไม่ค่อยไว้ใจมันเท่าไหร่ละ

คือในบางสถานการณ์ที่ระบบทำงานก็เข้าใจได้ ที่เคยเจอก็แบบว่ามอเตอร์ไซค์ปาดเข้าเลนมาหรือมีคนกลับรถตัดหน้า อะไรประมาณนี้

แต่บางที สถานการณ์คล้ายๆกัน ระบบกลับไม่ทำงาน หรือ สถานการณ์ที่ไม่น่าจะทำงาน มันกลับทำงานขึ้นมาแบบวันนี้ มอเตอร์ไซค์ตัดหน้าระยะห่างออกไปประมาณ 1 คันรถ ซึ่งถือว่าค่อนข้างห่าง และผมก็เริ่มแตะเบรคไปแล้ว แต่ระบบก็เตือนพร้อมเบรคพรวด!! หัวทิ่มทันที

อีกอันที่ค่อนข้างน่ารำคาญคือ ไม้กั้นตรงที่รับบัตรลานจอดรถของมหาวิทยาลัย คิดว่าระดับมันน่าจะพอดี ระบบมันร้องเตือนแทบทุกวันเลย  T___T

ผมก็เลยงงว่า สรุปแล้วเงื่อนไขอะไรบ้างที่จะสั่งให้ระบบทำงาน แล้วฮอนด้าจะมีเฟิร์มแวร์หรืออัพเดตอะไรให้ระบบในอนาคตมั้ย

ไม่อยากปิดระบบไปเลย เผื่อว่ามันจะช่วยเซฟอะไรได้ในสถานการณ์ที่ไม่ได้คาดคิด แต่ก็กลัวระบบทำงานแบบเอ๋อ ๆ แล้วโดนคันหลังชนท้าย

ปล. สมมุติว่าถ้าระบบ CTBA ทำงานแล้วคันหลังชนท้าย ใครผิดครับ ในกรณีที่มีกล้องหน้า-หลังบันทึกเหตุการณ์

ขอบคุณครับ

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
เท่าที่ทราบนะครับ ระบบจะทำงานได้แค่ 3 ครั้ง หลังจากนั้นจะไม่ทำงานอีกเลยครับ จนกว่าจะดับเครื่อง และ สตาร์ทใหม่ มันจะไม่เหมือน CMBS (Collision Mitigation Braking System) ที่ทำงานได้ตลอด