โพลล์

เห็นด้วย
7 (5.8%)
ไม่เห็นด้วย
113 (94.2%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 118

ปิดการโหวต: ตุลาคม 23, 2019, 22:09:22

ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นด้วยหรือไม่ที่ รมต. คมนาคม จะบังคับติด GPS รถส่วนบุคคลและบังคับจ่ายรายเดือน  (อ่าน 11649 ครั้ง)

ออฟไลน์ nl2br

• Hero Member
    • ร้านค้าออนไลน์
ส่วนตัวผมเห็นด้วยนะ แนวคิดดี แต่รัฐต้องทำใมห้เห็นว่าการเข้าถึงข้อมูลพวกนี้โปร่งใส และ มีความปลอดภัยที่สุด
ซึ่งผมไม่เคยเชื่อมั่นในระบบไอทีของรัฐเลย...
ค่าบริการเดือนละ 300 ถือว่าแพงมาก ส่งแค่ค่า lat long text ไม่กี่ตัวอักษรเอง
ส่วน gps  ควรติดมาจากโรงงานเลย จะได้ไม่ต้องกังวลว่ามันจะทำให้ระบบไฟในรถรวนหรือไม่
แล้วรัฐควรทำ service กลางให้ค่ายรถเข้าใช้ระบบดังกล่าวก็ว่ากันไป
และควรได้รับความยินยอมจากเจ้าของรถ
หาสิ่งจูงใจมาให้คนที่ยินยอมเช่น ต่อภาษีถูกลง ต่อประกันลดลง ...
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Arnan_td

• Full Member
เอาจริงๆไหมถ้าจะทำ ผมว่าเริ่มจาก รถ รมต ก่อน ทำ online เลยนะให้เห็นว่าทำอะไรที่ไหนอย่างไร ให้ประชาชนดูได้ตลอดสัก 1 ปีถ้า รมต นายก ทำได้นะค่อยมาทำกับคนทั่วไป

ออฟไลน์ chaithawat

เอาเลยครับ เดวผมสั่งตัวตัดสัญญาณจากจีนมาขาย กำไรอันละบาทพอขายคนทั้งประเทศได้ก็รวยเละแล้ว

ออฟไลน์ Songchan

• Jr. Member
  • **
รายเดือน ๆ  ค่าผ่อน  ค่าเช่าห้อง ค่าไฟ  ค่าน้ำ  ค่าอินเตอร์เน็ต ค่าโทรศัพท์ ค่าเน็ต  แถมด้วย ค่า GPS ค่าอะไรอีกละ?
ติด GPS นะติดได้  ทำไมต้องมีรายเดือน  พี่ก็เอาค่าปรับเอาไปจ่ายสิครับ  รับรองได้ค่าปรับเยอะแน่ หรือขนส่งก็จ่ายเอง  ระบบของพี่นะครับ

ออฟไลน์ Kataro

• Newbie
  • *
มีประเทศไหน รัฐไหนทำแล้วบ้างครับ รึว่าจะให้เป็นรายแรกของโลก เป็นนโยบายที่เจริญจริงๆ

ออฟไลน์ O_o"

จริงๆไม่มีอะไร แค่เหมือนสร้างเรื่องเพื่อกลบข่าวอีกเรื่องหนึ่งมากกว่าครับ

ออฟไลน์ apinui

เรื่องละเมิดความเป้นส่วนตัว .... ทุกวันนี้มันก็ไม่มีอยู่แล้วนิครับ ...

โทรศัพท์มือถือ ที่ทุกท่านถืออยู่ มันดักฟังทั้งสิ่งที่คุณพูด และสถานที่ที่คุณไป และรู้ด้วยว่า คุณเปิดดูอะไรบ้างในแต่ละวันอยู่แล้วนะ .....

และคนที่ดักก็ไม่ใช่รัฐฯทำด้วย ฝรั่งอย่าง facebook และ google ทั้งนั้น ..

ดังนั้น จะมาบอกการที่เราทำแบบนี้มันละเมิดผมว่า เราต้องขยายความเข้าใจกันตามนี้ก่อน .....
.
การมี GPS ติดรถแบบบังคับ ผมว่ามันช่วยการโดนจารกรรมรถได้อย่างดีเลยนะ .. รถหายนี่รู้เลย อยู่ไหน เผลอๆถ้าพัฒนาดีๆ สามารถสั่งดับรถได้เองอีก
.
ให้รู้ไว้ก่อนครับว่า smartphone ในมือท่าน มันแอบฟังและแอบดูคุณอยู่ตลอดครับ ... มันละเมิดคุณมานานแล้ว...

และถ้าเค้าอยากรู้ชีวิตคุณจริงๆ เค้าเจาะเบอร์มือถือก็รู้แล้วว่าคุณอยู่ไหน ทำอะไร และคุยกับใครอยู่ ...

อย่าเข้าใจผิดว่ามันละเมิดครับ คุณเลือกได้ว่าอนุญาติหรือไม่  เว้นแต่ไม่อ่านแล้วกดผ่านอย่างเดียว

https://ssd.eff.org/th/module/%E0%B8%9B%E0%B8%B1%E0%B8%8D%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%A7%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B9%82%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B8%A8%E0%B8%B1%E0%B8%9E%E0%B8%97%E0%B9%8C%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%96%E0%B8%B7%E0%B8%AD

อ่านหน่อยก็ดีครับ .. .แต่ถ้าคิดว่า การกดปิดนั้นปลอดภัยแล้ว .... การโพสหมิ่นประมาทด้วย ID ผีทำไมถึงโดนจับกันง่ายดายจัง ...

ออฟไลน์ CarameLon

ไม่คิดจะทำประชาพิจารณ์ก่อนหรือยังไง คาดว่ามีคนกดโหวตเอาด้วย ไม่ถึง 5 %หรอกครับ
แต่ละนโยบายรัฐบาลชุดนี้มันใช้อะไรคิด ไม่เห็นหัวประชาชนมีแต่เอื้อประโยชน์ให้กลุ่มทุนตัวเอง
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
ผมว่าเค้าออกข่าวเบื่อเบี่ยงเบนอะไรสักอย่าง เหมือนที่ผ่านๆมา
 อย่าเพิ่งตกใจไป  เดี๋ยวก็ยกเลิกเชื่อสิ
มาสนใจดีกว่าว่าเค้าออกข่าวแบบนี้มาเพื่อจุดประสงค์อะไรดีกว่า

ออฟไลน์ SM.

นโยบายโยนหินถามทางไปเรื่อย แต่ติดทุกคันก็เกินไปหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ rvsmart

ในกรณีมีการบังคับใช้
1 รัฐควรให้มีการติดตั้งจากโรงงานรวมค่าใช้จ่ายทั้งหมดรวมในราคารถ
2 หรือหากมีค่าใช้จ่ายไม่ควรเกิน100บาม/ปี และรวมอยู่ในการต่อภาษีรายปี
3 การขอตรวจสอบgps ต้องใช้หมายศาลเท่านั้น

ออฟไลน์ polwath

เห็นด้วย    แต่ติดเฉพาะคันที่โดนจับเรื่องผิดกฎจราจรเท่านั้น เช่น เมาแล้วขับ ขับเร็วเกินกฎหมายกำหนด หรือคดีความอื่นๆที่เห็นสมควร เหมือนเป็นการควบคุมความประพฤติของผู้ทำผิดไปในตัว ซึ่งรัฐต้องบังคับผู้กระทำผิดกฎหมายเป็นผู้ออกค่าใช้จ่ายเอง
ไม่เห็นด้วย    ถ้าจะให้ติดรถส่วนบุคคลทุกคัน แต่ถ้าผ่านเป็นกฎหมาย โดยประชาชนส่วนใหญ่เห็นชอบ ก็รับได้ แต่ให้ไปบังคับผู้ผลิตรถยนต์ เป็นผู้ติดตั้งออกจากโรงงานเลย ไม่ใช่บังคับให้ประชาชนไปซื้อหามาติดกันเอง

ควรจะเป็นแบบนี้ครับ ไม่เห็นด้วยที่จะบังคับให้ติดทุกคันแล้วภาระก็มาลงที่ประชาชน ความเป็นส่วนตัวก็ไม่มี รัฐต้องการอะไรจากเรา ที่ได้ก็เยอะพออยู่แล้วนี่ เลิกเหอะมาตรการปัญญาอ่อนแบบนี้เนี่ย

ออฟไลน์ Jacob

สมมติว่ามีจริง แล้วคนก็เอาเก็บไว้ที่บ้าน ให้เห็นว่าอยู่บ้านไม่ได้ไปไหน แบบนี้รัฐจะรู้ได้ไง มันก็ต้องมีด่านตรวจอยู่ดีว่ารถติด gps มั้ย
ถ้าการแก้ปัญหาที่ไม่ได้แก้อะไร แถมเพิ่มภาระอยู่ดี จะทำทำไม

ออฟไลน์ HLRx

ผมชอบแนวคิดนี้นะ แม้นจะไม่ชอบรัฐบาลนี้ ขั้นตอนการปฎิบัติจริง อาจต้องลงรายละเอียดนิสนึง
คนส่วนใหญ่ เอาแต่โวยๆๆๆ เรื่องไม่ปลอดภัยบนถนน เรื่องคนไทยตายกับอุบัติเหตุบนถนนมากที่สุดในโลก บลาๆๆๆ แต่พอทางรัฐจะออกกฏหมายมาบังคับ ก็โวยวายทุกครั้ง เช่นห้ามนั่งหลังกระบะ ก็ไม่เอา จำกัดความเร็วก็ด่า ให้ติด gps ก็ค้าน คือออกกฏอะไรมาก็ค้านไปหมด เพราะ ตัวเองเสียประโยชน์ โทษไปเรื่อย โน่น นี่ นั่น แต่ไม่เคยโทษตัวเอง เพราะ แต่ละคนเป็นเช่นนี้ ก็เลยได้สังคมบนท้องถนนแบบที่เป็นอยู่ ก็เหมาะสมกันดีแล้ว  ใครที่อยากรอดก็ต้องช่วยเหลือตัวกันเอง  ผมมีแนวทาง คร่าวๆดังนี้
1.ซื้อรถที่ปลอดภัยที่สุด ทั้ง active และ passive safety ในงบที่มี
2.ขณะขับ นอกจากระวังรถเราเองแล้ว ต้องหูไว ตาไว ระวังรถผู้อื่นที่พร้อมจะบินมา ทุกทิศทาง
3.อุปกรณ์ ส่วนควบ เช่น เบรค ยาง ฯ ต้องสมบูรณ์
4.ใจเย็นทุกครั้ง ที่นั่งหลังพวงมาลัย
5.ทำบุญ ทุกครั้งที่มีโอกาส เพราะ ใช้รถ เฉลี่ย 200 กม./วัน ไม่รู้แต้มบุญจะหมดวันใหน

ออฟไลน์ 2k

ถ้าจะควบคุมให้ถนนประเทศไทยอยู่ในระบเบียบก็ค้องวิธีนี้แหละครับ ที่ผ่านมากฏหมายไม่เคยคุมคนไทยได้จำกัดความเร็วเหมือนของเล่นให้คนฝ่า เส้นทึบไม่สนใจกูจะฝ่า ใครเค้าต่อแถวกันข้างหน้าข้าจะแทรก มันต้องใช้วิธีจี้ประชิดแบบนี้แหละขับเร็วขับซิ่งปุ้บตัดแต้มส่งใบสั่งทันทีเลย สำหรับคนที่ไม่ได้ชอบซิ่งฝ่าฝืนกฏหมายไม่ได้เอาเปรียบใครบนท้องถนนผมไม่เดือดร้อน ค่าติดgpsถูกกว่าค่าเครื่องเสียงค่าล้อแม็กค่าชุดแต่งที่คนไทยชอบใส่เพิ่มกันมากมายนัก  8)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ferero000

เรื่องละเมิดความเป้นส่วนตัว .... ทุกวันนี้มันก็ไม่มีอยู่แล้วนิครับ ...

โทรศัพท์มือถือ ที่ทุกท่านถืออยู่ มันดักฟังทั้งสิ่งที่คุณพูด และสถานที่ที่คุณไป และรู้ด้วยว่า คุณเปิดดูอะไรบ้างในแต่ละวันอยู่แล้วนะ .....

และคนที่ดักก็ไม่ใช่รัฐฯทำด้วย ฝรั่งอย่าง facebook และ google ทั้งนั้น ..

ดังนั้น จะมาบอกการที่เราทำแบบนี้มันละเมิดผมว่า เราต้องขยายความเข้าใจกันตามนี้ก่อน .....
.
การมี GPS ติดรถแบบบังคับ ผมว่ามันช่วยการโดนจารกรรมรถได้อย่างดีเลยนะ .. รถหายนี่รู้เลย อยู่ไหน เผลอๆถ้าพัฒนาดีๆ สามารถสั่งดับรถได้เองอีก
.
ให้รู้ไว้ก่อนครับว่า smartphone ในมือท่าน มันแอบฟังและแอบดูคุณอยู่ตลอดครับ ... มันละเมิดคุณมานานแล้ว...

และถ้าเค้าอยากรู้ชีวิตคุณจริงๆ เค้าเจาะเบอร์มือถือก็รู้แล้วว่าคุณอยู่ไหน ทำอะไร และคุยกับใครอยู่ ...

คนละบริบทกันนะครับแยกให้ออก มือถือ ก่อนคุณจะใช้คุณต้องยอมรับข้อตกลงก่อนซื้อมาใช้แล้วครับ แล้วเอามาใช้กับรถนี่คือยังไง รถหายจะช่วยตามหา จะช่วยรับผิดชอบให้หรอ ผมว่าไม่นะ จะมาบอกว่ามองกว้างแล้ว ลองมองกว้างขึ้นอีกนิดครับ ว่ามันมีประโยชน์อะไรนอกจากเพิ่มภาระให้กับประชาชน

ออฟไลน์ locomotive

รัฐต้องออกค่าใช้จ่ายทั้งหมด ไม่ใช่หน้าที่ประชาชน ค่าประกันภัย รัฐก้ต้องออกให้

ออฟไลน์ Sleepy Boy

เขาเอาฮาครับ เด๋วจะหาว่าไม่มีไอเดียอะไรใหม่ๆ ขนาดประเทศเจริญแล้วยังไม่มีใครทำกันเลย  ;D

ออฟไลน์ spn

เห็นด้วย    แต่ติดเฉพาะคันที่โดนจับเรื่องผิดกฎจราจรเท่านั้น เช่น เมาแล้วขับ ขับเร็วเกินกฎหมายกำหนด หรือคดีความอื่นๆที่เห็นสมควร เหมือนเป็นการควบคุมความประพฤติของผู้ทำผิดไปในตัว ซึ่งรัฐต้องบังคับผู้กระทำผิดกฎหมายเป็นผู้ออกค่าใช้จ่ายเอง
ไม่เห็นด้วย    ถ้าจะให้ติดรถส่วนบุคคลทุกคัน แต่ถ้าผ่านเป็นกฎหมาย โดยประชาชนส่วนใหญ่เห็นชอบ ก็รับได้ แต่ให้ไปบังคับผู้ผลิตรถยนต์ เป็นผู้ติดตั้งออกจากโรงงานเลย ไม่ใช่บังคับให้ประชาชนไปซื้อหามาติดกันเอง
ชอบแนวคิดนี้ เห็นด้วยคับ ส่งถึง รมต เลยคับ ไอเดียโอเครเลย :D
+100 พวกเมาแล้วขับ เอาให้หนัก
แล้วไปเอางบประมาณเข้มงวดรถบรรทุก รถเมล์ รถสาธารณะ ให้มีกล้อง GPS ขับขี่ตามกฏ ปล่อยมลพิษไม่เกินกำหนด ติดอุปกรณ์ความปลอดภัยให้ครบดีกว่าครับ

ส่วนตัวคิดว่าได้แค่คิด แต่ไม่ได้ทำ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
เอารถสาธารณะ กับ รถบรรทุกให้รอดก่อนนะครับ

ออฟไลน์ Amnaj

ถ้าฟรีก็ติด  หรือถ้าใครติดรัฐให้สิทธิพิเศษอะไรก็ว่ามา

ออฟไลน์ Saimung

• Newbie
  • *
ถ้าติดตั้งแล้วปลอดภัยจริง ๆ อุบัติเหตุน้อยลงจริง คุณภาพชีวิตดีขึ้นจริงผมก็ไม่ขัดครับ
แนะนำให้ผู้ค้ารถในประเทศติดตั้งอุปกรณ์ วัดค่าแอลกอฮอในกระแสเลือดไว้ที่กุญแจรถด้วยเลยครับ ก่อนจะขึ้นรถและสตาทเครื่องยนต์ได้จะต้องเป่าตรวจแอลกอฮอเสียก่อน
ถ้าค่าแอลกอฮอขึ้นเกินขีดจำกัด ก็จะไม่สามารถสตาเครื่องยนต์หรือเปิดประตูรถได้ มันจะช่วยปัญหาเรืองเมาไม่ขับได้ที่ต้นเหตุอย่างแท้จริงเพราะ GPS มันตรวจแอลกอฮอไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ pratuang

ไร้สาระ เป็นไปไม่ได้ ทำเศรษฐกิจให้มันดีก่อนเถาะ

ออฟไลน์ madboy

มันก็มีข้อดี(อยู่บ้าง) แต่ข้อเสียก็ไม่น้อย

-ใครรวยยับ
-คนได้ผลประโยชน์เก่าไม่โวยยับเลยเหรอ
-ทำไมตรูต้องมาจ่ายรายเดือนนี่อีก แพงกว่าภาษีประจำปีอีกนะ  >:(
-ลงทุนกับระบบอีกตั้งเท่าไหร่ ที่จะได้ระบบดีๆ ไอ้เอ๋อๆ กากๆ ไม่ไหวนะ

ยังไม่รวมถึงการละเมิดสิทธิส่วนบุคคล (ถ้าจะเอาขนาดนี้ เมิมมมติด gps ที่ตัวตรูเลยไหม) และมันก็น่าจะมีช่องโหว่เยอะมากแน่ๆ

และที่สำคัญ จะแอบหนีเมียเที่ยวยังไง  ;D

ออฟไลน์ ismael

---รัฐจ่ายทั้งหมดให้ดิครับ---

ออฟไลน์ alpha14

ใครเห็นด้วยก็บ้าแล้วครับ อย่าให้ซ้ำรอยรัฐบาลในอดีตนะ บังคับให้รถห้ามติดฟิลม์ดำเกิน40% คนออกมาค้านจน รบ.พังไม่เป็นท่าก็มีมาแล้ว ตอนนั้นรมต.คนนี้ยังเรียนหนังสืออยู่มั๊ง อิอิ คงไม่รู้เรื่อง

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
นอกจากติด GPS แล้วผมเสนอให้ถอดแตรออกหรือเปลี่ยนเป็นเสียงเพลงมุ้งมิ้งด้วย
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
"ถ้าไม่ได้ทำผิด จะกลัวอะไร" กลัวสิครับ เพราะต่อให้ผมขับรถตามกฏจราจรทุกอย่าง รัฐก็จะรู้ว่าผมไปไหนมาไหน นี่เรียกละเมิดความเป็นส่วนตัว

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เอาเวลาคิดเรื่องพวกนี้ ไปแก้ปัญหารถสาธารณะดีกว่ามั้ย  ทั้งรถแท็กซี่ รถสองแถว วินมอไซ  รถเมล์ รถตู้  แต่ละอย่าง ให้คุณภาพชีวิตที่เข้าขั้นแย่มาก    ถามหน่อย แก้ปัญพวกรถสาธารณะได้บ้างมั้ย   ความคิดกะลาแลนแดนมหัศจรรย์จริงๆ
+1 ครับ

แล้วก็แจกเงินให้น้อย ๆ หน่อย จะได้ไม่ต้องลำบากหา  >:(

ถ้าท่านจะบังคับ ก็ควรทำติดรถจากโรงงานเลย  8)

อนาคตคงขึ้นทะเบียน ฝั่งชิพใส่ในร่างกาย :P

ออฟไลน์ Turin

.
.

ต่างกันเยอะนะครับ เอกชนรู้กับ รัฐรู้ ...