โพลล์

เห็นด้วย
7 (5.8%)
ไม่เห็นด้วย
113 (94.2%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 118

ปิดการโหวต: ตุลาคม 23, 2019, 22:09:22

ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นด้วยหรือไม่ที่ รมต. คมนาคม จะบังคับติด GPS รถส่วนบุคคลและบังคับจ่ายรายเดือน  (อ่าน 11699 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arnan_td

• Full Member
เห็นด้วยหรือไม่ที่ รมต. คมนาคม จะบังคับติด GPS รถส่วนบุคคลและบังคับจ่ายรายเดือน
จากข่าวนี้ครับ

https://www.khaosod.co.th/breaking-news/news_2990400

เห็นว่าจะเชื่อมระบบ ดูว่ารถอยู่ที่ไหนทำอะไร ผิดกฏไหม แล้วก็ตัดแต้มใบขับขี่ online  เลย

มื่อวันที่ 21 ต.ค. นายศักดิ์สยาม ชิดชอบ รมว.คมนาคม เปิดเผยภายหลังมอบนโยบายแก่กรมการขนส่งทางบก (ขบ.) ว่า ได้มอบให้ ขบ.ไปศึกษาการกำหนดให้รถยนต์และรถจักรยานยนต์ส่วนบุคคลต้องติดตั้งเครื่องบันทึกข้อมูลการเดินทางของรถ (จีพีเอส) เพิ่มเติม นอกเหนือไปจากรถสาธารณะ 4 ประเภทที่ถูกบังคับใช้ไปก่อนหน้านี้แล้ว คือ รับจ้างรถบรรทุก รถตู้โดยสาร และโดยสารขนาดใหญ่ ทั้งนี้ เพื่อเร่งลดอุบัติเหตุ เนื่องจากสามารถควบคุมความเร็วรถและตรวจสอบข้อมูลการขับขี่ได้ รวมทั้งการตั้งด่านสกัดจับเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุเท่านั้น

ทั้งนี้จะต่อยอดให้รถส่วนบุคคลติดตั้ง จีพีเอสด้วย โดยให้ขบ. ศึกษา แต่ราคาอุปกรณ์จีพีเอส และค่าบริการรายเดือนจะต้องไม่แพง จะเริ่มจากรถใหม่ก่อน โดยในเดือนนี้ปลัดกระทรวงคมนาคม และอธิบดีกรมการขนส่งจะไปหารือกับกระทรวงอุตสาหกรรม เพื่อดูราคาจีพีเอสเพราะขณะนี้ทราบว่าราคาลดลงแล้วจากเดิมกว่าหมื่นบาท ค่าบริการจีพีเอสรายเดือน 500-700 บาท ปัจจุบันอุปกรณ์ก็ลดลงเหลือ 3,000 และค่าบริการรายเดือนเหลือ 300 บาท ส่วนรถเก่าก็จะมีมาตราการค่อยๆบังคับใช้ต่อไป

“หากเราติดจีพีเอสกับรถได้ครบทุกประเภท เราจะกำกับดูแลการใช้รถใช้ถนนได้หมด ประเทศไทยจะเป็นประเทศในแรกที่ทำแบบนี้ ไม่มีอะไรเป็นของฟรีในโลก แต่เรากำลังช่างน้ำหนักว่า สิ่งที่จะนำมาใช้จะเกิดประโยชน์อย่างไร ทั้งนี้ขอหารือกระทรวงอุตก่อนในเดือนนี้ หากจะต้องออกเป็นกฎกระทรวงบังคับใช้คงต้องใช้เวลาอีก 6 เดือน หรือถ้าเป็นกฎหมายต้องใช้เวลาเป็นปี แต่เราต้องกล้านับ 1 คาดว่าภายใน 1ปี จะได้ข้อสรุปที่ชัดเจนเรื่องนี้”

ผู้สื่อข่าวถามว่าการจะบังคับให้รถส่วนบุคคลติดตั้งจีพีเอสติดตามการเดินทางของรถเป็นการละเมิดสิทธิ์ส่วนบุคคลหรือไม่ นายศักดิ์สยาม กล่าวว่า ต้องไปดูกฎหมายเกี่ยวกับสิทธิ์ส่วนบุคคลฉบับอื่นๆ ประกอบด้วย แต่ต้องดูว่าผลที่ได้รับจากการติดจีพีเอส คืออะไร ซึ่งจะเห็นว่าประโยชน์มีมาก อย่างน้อยการก่ออาชญากรรม จะลดลง เช่น การขโมยรถ การกำกับความเร็วรถจากจีพีเอสก็ช่วยรถลดปัญหาอุบัติเหตุได้ อย่างไรก็ตาม เรื่องดังกล่าวจะต้องมีการเปิดรับฟังความคิดเห็นจากประชาชนด้วย ว่าจะเห็นด้วยหรือไม่ แต่บางเรื่องยอมรับว่าอาจจะกระทบสิทธิ์ประชาชน แต่ถ้าไม่เกิดความเสียหายมากนัก และเกิดประโยชน์ลดอุบัติเหตุและลดความเสียหายได้ บางครั้งก็คงต้องยอม

นายศักดิ์สยาม กล่าวต่อว่า ได้มอบให้ ขบ.ไปศึกษาระเบียบกฎหมายเพื่อให้ประชาชนเข้ามามีส่วนร่วมตรวจสอบรถที่ทำผิดกฎหมายด้วย โดยหากสามารถแจ้งเบาะแสจนนำตัวผู้กระทำความผิดกฎจราจรมาลงโทษตามกฎหมายจะได้รับแบ่งสินบนนำจับให้ด้วย เช่น การถ่ายภาพ รูป หรือเหตุการณ์ เชื่อว่ามาตรการนี้จะช่วยลดอุบัติเหตุ และจะทำให้การจราจรคล่องตัวมากขึ้น ซึ่งปัจจุบัน ขบ.มีกฎหมายเกี่ยวกับเรื่องนี้อยู่แล้วซึ่งจะต้องให้ไปพิจารณารายละเอียดว่า จะจัดแบ่งค่าสินบนนำจับให้ประชาชนในสัดส่วนเท่าไหร่ คาดว่าภายใน1 เดือนจะบังคับใช้มาตรการสินบนนำจับได้

นอกจากนี้ ยังกำชับให้ ขบ.บังคับใช้กฎหมายอย่างเข้มข้นกับรถทุกประเภททั้งส่วนบุคคลและสาธารณะ เพื่อไม่ให้มีการกระทำความผิดซ้ำซากโดยจะนำมาตรการตัดแต้มคน และรถมาบังคับใช้ ทั้งนี้ ในส่วนของคนจะเข้มงวดการเรื่องการออกใบขับขี่ ให้มากขึ้น โดยหากพบว่าในเวลาต่อมาผู้ขับขี่มีการกระทำผิดตามกฎหมายจะถูกตัดคะแนน จากเดิมได้เต็ม 100 คะแนน และหากถูกตัดหมด ขบ.จะยึดคืนใบขับขี่ทันที

ส่วนมาตรการเกี่ยวกับรถจะมีการตัดคะแนนรถเช่นกัน โดยรถใหม่ที่ผ่านการตรวจสภาพจะได้ 100 คะแนนเต็ม หากครั้งต่อไปมาตรวจสภาพไม่ผ่านจะถูกตัดคะแนน และหากถูกตัดจนครบ 100 คะแนนจะถูกพักใช้รถทันที ซึ่งมาตรการตัดแต้มครั้งนี้จะเป็นการดำเนินการภายใต้ภายใน พ.ร.บ.พระราชบัญญัติการขนส่งทางบก พ.ศ.2522 เป็นคนละส่วนกันกับมาตรการตัดแต้มของสำนักงานตำรวจแห่งชาติ คาดว่าจะใช้เวลาในการศึกษาและสรุปได้ภายใน 2 เดือน

นอกจากนี้ ได้มอบให้ ขบ.ไปศึกษาการกำหนดให้รถบรรทุกต้องติดตั้งอุปกรณ์ตรวจสอบน้ำหนักบรรทุกที่ติดตั้งที่ตัวรถด้วย เพื่อแก้ไขปัญหาบรรทุกเกินพิกัดที่กฎหมายกำหนด เพราะการนำตราชั่งไปไล่ตรวจไม่สามารถจับกุมได้หมด

นายศักดิ์สยาม กล่าวต่อถึงมาตรการแก้ไขปัญหาแท็กซี่ป้ายดำหรือแกร็บว่า ได้เร่งรัดให้ ขบ. มีการต่อยอด นำเทคโนโลยีที่ทันสมัยมาใช้กับบริการรถสาธารณะ โดยขณะนี้ ขบ .อยู่ระหว่างร่างกฎกระทรวงกำหนดหลักเกณฑ์วิธีการ การนำรถยนต์ส่วนบุคคลมาใช้ในการรับจ้างผ่านแอพพอเคชั่น พ.ศ… และร่างกฎกระทรวงกำหนดการขอรับใบอนุญาติ และการต่ออายุใบประกอบการรถยนต์ส่วนบุคคลรับจ้างผ่านแอปพลิเคชั่น พ.ศ ขณะนี้ยกร่างเสร็จเรียบร้อยแล้วคาดว่าจะเสนอให้รมว.คมนาคมลงนามและประกาศบังคับใช้ได้ในเดือนมี.ค.63

ส่วนผลการดำเนินงานมาตรการเช็ตพ้อยท์ ขณะนี้พบปัญหาเรื่องบบุคคลากร งบประมาณ และอุปกรณ์ เช่นเครื่องตรวจอแลกอฮฮล์ มีไม่เพียงพอ ซึ่งก็ขอให้แต่ละจังหวัดทำเรื่องขอรับการสนับสนุนมายังส่วนกลาง ส่วนผลการดำเนินงานพบว่าทำให้อัตราการเกิดอุบัติเหตุปรับลดลง ลง จาก1% กว่า เหลือ 0.4%

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
ถ้ารถส่วนบุคคล น่าจะละเมิดสิทธิส่วนบุคคลนะครับ ไม่น่าทำได้ แต่ถ้ารถสาธารณะเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ละเมิดสิทธิมนุษยชน​โคตรๆ และเป็นอะไรที่ปัญญาอ่อน​ที่สุดแนวคิดนึงเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
บังคับติดกล้องบันทึกหน้าหลังดีกว่าครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Pegasus7700

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ถ้าทำนี่คงคิดว่าอยู่เกาหลีเหนือครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

ละเมิดสิทธิส่วนบุคคล...

ทำไมไม่บังคับติดที่บ้านของ ปชช ทุกคนไปเลยละครับ ดูว่าใครทำไรผิดบ้าง

เอาหัวบนหรือหัวแม่เท้าคิด

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
เดาเอา นะครับ

ติด GPS เต็มระบบ ค่าใช้จ่ายคงไม่น้อย ทั้งกับ ผู้ใช้รถ ผู้ประกอบการ กรมขนส่งฯ และ กระทรวงฯ

หลังจากนั้น ก็ต้องมีการ ดูแลลระบบ รวมถึง software ต่างๆ ที่ต้องใช้ในการทำงาน

ส่วนตัว ผมไม่ชอบ ครับ

แอบกลัว ว่า ตัวเองจะแต้มหมด  :-[
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
ถ้าทำนี่คงคิดว่าอยู่เกาหลีเหนือครับ
+1ครับ

ออฟไลน์ bmmac

บังคับติดกล้องมาจากโรงงานเหมือนประเทศอื่นดีกว่ามั้ยท่าน รมต ไปดูงานเมืองนอก
ดูไต้หวันก็ได้
กล้องตามแยกหางบมาซ่อมก่อนซ่าส์
โครงการอื่น
ถนนที่แย่ๆ ทางกำลังทำ เอาเวลาไปคิด
ทำอย่างไรให้เสร็จเร็วขึ้น
เช่น เส้นพระรามสอง ทำอย่างไรให้คนงาน
มีมากกว่า แรงงานที่สร้างคอนโด
ผมท้าเลย ไปนับหัวเอามีไม่ถึงร้อย
แต่คอนโด มีเกินร้อย อย่าเทียบว่า
เอกชนเร่งงาน แต่งานรัฐก็เอกชนประมูลงาน
ไม่ใช่รัฐลงมือเอง

ออฟไลน์ Jacob

คนดัดแปลงเครื่องได้อยู่ดี  8)

ออฟไลน์ tew

แล้วตูเข้ารีสอร์ทที่ไหนนี้มึงก็รู้หมดดิ  เอาสมองไปคิดเรื่องระบบขนส่งก่อนเหอะ  รถไฟโบราณก็เปลี่ยนได้แล้ว ความเร็วสูงได้แค่3.5km ทำมาทำไม แค่นั้นตูเดินได้ ถนนบางสายยังกะไปแข่งวิบาก

ออฟไลน์ Stp

เรื่องที่สำคัญๆ ที่เขาบอกว่าจะช่วยลดอุบัติเหตุได้ยังไม่ทำ มัวแต่สร้างไอเดียที่เป็นไปไม่ได้ แล้วสุดท้ายอุบัติเหตุก็ยังเละเหมือนเดิม ทำงานดีสุดๆ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ starlight

ตื้นทางความคิด

อ่านเพลินๆดีกว่า    มันไม่มีทางทำได้

แต่สิ่งที่น่าสนใจคือ วิธีคิดของนักการเมืองในยุคนี้   

คิดว่าตนเองเป็นผู้ปกครอง  มองเห็น ปชช.เป็นลูกน้องหรือผู้ใต้บังคับบัญชา    ไม่ได้มอง ปชช. เจ้าของประเทศร่วมกันในฐานะผู้เสียภาษี

ออฟไลน์ Turin

พรบ.คุ้มครองข้อมูลส่วนบุคคล ก็ออกมาเองแล้วยังจะมาคิดทำอะไรแบบนี้อีก

ในวงการงานผม นี่ไม่ใช่ regulator เดียวที่มีแนวคิดแบบนี้ ทั้งๆที่มี พรบ. นี้อยู่ ... ซึ่งเค้าก็มีไม้ตายกัน คือ ออกกฎหมายบังคับให้เก็บได้ แต่ก็ ... นะ .. หาความจริงใจไม่ได้จริงๆ เหมือนออก พรบ. นี้มาคุมเอกชนอย่างเดียว

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เริ่มจากรถของท่านก่อนเลยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ KATANA

ใครล่ะ...จะได้ประโยชน์

ออฟไลน์ siwakorn

ไม่เห็นด้วย และเกิดขึ้นยาก ถ้าทำแบบกล่องดำมีอะไรเอามาดูทีนึงก็พอได้ แต่ถ้าจะเอาแบบ online จ่ายรายเดือนไม่เห็นด้วย เพราะเป็นการละเมิดเกินไป อีกทั้งการบังคับทุกคันติดแบบ online จะเพิ่มภาระทางเครือข่ายของค่ายมือถือต่างๆมากมาย แล้วใครจะยอมร่วมด้วย ค่าคลื่นก็ประมูลเองจ่ายเอง(แพงด้วย)

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ติดรถโดยสารสาธารณะ และรถบรรทุกก่อนครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าบังคับจริง เดี๋ยวไปเปิดบริษัทขาย GPS ดีกว่า ท่าทางจะรวย หุหุ

ออฟไลน์ flybigbear

ออฟไลน์ vichaitre

ติดรถที่ใช้ในส่วนราชการ และรถของนักการเมืองก่อนนะ5555

ออฟไลน์ tnp_super

ผมยังไม่เห็นด้วยถ้าจะติดรถส่วนบุคคล ควรเริ่มจาก
แท็กซี่ รถที่จดนิติบุคคล รถส่วนราชการ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
โอ้ว ว่าจะตั้งทู้นี่พอดี ไม่ทันซะแล้ว อิอิ
คหสต ผมว่ามันเปนแนวคิดที่แปลกๆ มีทั้งข้อดีข้อเสีย แต่ดูแล้วเสียงต้านน่าจะมากกว่าเสียงหนุนนะ แล้วถ้าทำได้จริง ในอนาคต รถแรงๆ แม้นจะมีม้ามากกี่ตัว ใส่โบกี่อันก้ไม่มีประโยชน์เพราะขับเร็วเกินไม่ได้  ::) :-X

ออฟไลน์ PC CK

ความคิดดีจริงๆครับ ดีเกินนนน
ขอที่มันทำได้จริงดีกว่านะครับ
อันนี้นี่ใครเค้าจะเอาด้วยบ้างไม่รู้
แต่รถเก่าๆเค้าคงไม่เอามาติด

ออฟไลน์ apinui

เรื่องละเมิดความเป้นส่วนตัว .... ทุกวันนี้มันก็ไม่มีอยู่แล้วนิครับ ...

โทรศัพท์มือถือ ที่ทุกท่านถืออยู่ มันดักฟังทั้งสิ่งที่คุณพูด และสถานที่ที่คุณไป และรู้ด้วยว่า คุณเปิดดูอะไรบ้างในแต่ละวันอยู่แล้วนะ .....

และคนที่ดักก็ไม่ใช่รัฐฯทำด้วย ฝรั่งอย่าง facebook และ google ทั้งนั้น ..

ดังนั้น จะมาบอกการที่เราทำแบบนี้มันละเมิดผมว่า เราต้องขยายความเข้าใจกันตามนี้ก่อน .....
.
การมี GPS ติดรถแบบบังคับ ผมว่ามันช่วยการโดนจารกรรมรถได้อย่างดีเลยนะ .. รถหายนี่รู้เลย อยู่ไหน เผลอๆถ้าพัฒนาดีๆ สามารถสั่งดับรถได้เองอีก
.
ให้รู้ไว้ก่อนครับว่า smartphone ในมือท่าน มันแอบฟังและแอบดูคุณอยู่ตลอดครับ ... มันละเมิดคุณมานานแล้ว...

และถ้าเค้าอยากรู้ชีวิตคุณจริงๆ เค้าเจาะเบอร์มือถือก็รู้แล้วว่าคุณอยู่ไหน ทำอะไร และคุยกับใครอยู่ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2019, 09:31:45 โดย apinui »

ออฟไลน์ Night_Angel

เรื่องละเมิดความเป้นส่วนตัว .... ทุกวันนี้มันก็ไม่มีอยู่แล้วนิครับ ...

โทรศัพท์มือถือ ที่ทุกท่านถืออยู่ มันดักฟังทั้งสิ่งที่คุณพูด และสถานที่ที่คุณไป และรู้ด้วยว่า คุณเปิดดูอะไรบ้างในแต่ละวันอยู่แล้วนะ .....

และคนที่ดักก็ไม่ใช่รัฐฯทำด้วย ฝรั่งอย่าง facebook และ google ทั้งนั้น ..

ดังนั้น จะมาบอกการที่เราทำแบบนี้มันละเมิดผมว่า เราต้องขยายความเข้าใจกันตามนี้ก่อน .....
.
การมี GPS ติดรถแบบบังคับ ผมว่ามันช่วยการโดนจารกรรมรถได้อย่างดีเลยนะ .. รถหายนี่รู้เลย อยู่ไหน เผลอๆถ้าพัฒนาดีๆ สามารถสั่งดับรถได้เองอีก
.
ให้รู้ไว้ก่อนครับว่า smartphone ในมือท่าน มันแอบฟังและแอบดูคุณอยู่ตลอดครับ ... มันละเมิดคุณมานานแล้ว...

และถ้าเค้าอยากรู้ชีวิตคุณจริงๆ เค้าเจาะเบอร์มือถือก็รู้แล้วว่าคุณอยู่ไหน ทำอะไร และคุยกับใครอยู่ ...

อย่าเข้าใจผิดว่ามันละเมิดครับ คุณเลือกได้ว่าอนุญาติหรือไม่  เว้นแต่ไม่อ่านแล้วกดผ่านอย่างเดียว 
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ jkdragon07

• Newbie
  • *
เห็นด้วย    แต่ติดเฉพาะคันที่โดนจับเรื่องผิดกฎจราจรเท่านั้น เช่น เมาแล้วขับ ขับเร็วเกินกฎหมายกำหนด หรือคดีความอื่นๆที่เห็นสมควร เหมือนเป็นการควบคุมความประพฤติของผู้ทำผิดไปในตัว ซึ่งรัฐต้องบังคับผู้กระทำผิดกฎหมายเป็นผู้ออกค่าใช้จ่ายเอง
ไม่เห็นด้วย    ถ้าจะให้ติดรถส่วนบุคคลทุกคัน แต่ถ้าผ่านเป็นกฎหมาย โดยประชาชนส่วนใหญ่เห็นชอบ ก็รับได้ แต่ให้ไปบังคับผู้ผลิตรถยนต์ เป็นผู้ติดตั้งออกจากโรงงานเลย ไม่ใช่บังคับให้ประชาชนไปซื้อหามาติดกันเอง

ออฟไลน์ Gunzpatthama

• Newbie
  • *
เอาเวลาคิดเรื่องพวกนี้ ไปแก้ปัญหารถสาธารณะดีกว่ามั้ย  ทั้งรถแท็กซี่ รถสองแถว วินมอไซ  รถเมล์ รถตู้  แต่ละอย่าง ให้คุณภาพชีวิตที่เข้าขั้นแย่มาก    ถามหน่อย แก้ปัญพวกรถสาธารณะได้บ้างมั้ย   ความคิดกะลาแลนแดนมหัศจรรย์จริงๆ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
เห็นด้วย    แต่ติดเฉพาะคันที่โดนจับเรื่องผิดกฎจราจรเท่านั้น เช่น เมาแล้วขับ ขับเร็วเกินกฎหมายกำหนด หรือคดีความอื่นๆที่เห็นสมควร เหมือนเป็นการควบคุมความประพฤติของผู้ทำผิดไปในตัว ซึ่งรัฐต้องบังคับผู้กระทำผิดกฎหมายเป็นผู้ออกค่าใช้จ่ายเอง
ไม่เห็นด้วย    ถ้าจะให้ติดรถส่วนบุคคลทุกคัน แต่ถ้าผ่านเป็นกฎหมาย โดยประชาชนส่วนใหญ่เห็นชอบ ก็รับได้ แต่ให้ไปบังคับผู้ผลิตรถยนต์ เป็นผู้ติดตั้งออกจากโรงงานเลย ไม่ใช่บังคับให้ประชาชนไปซื้อหามาติดกันเอง
ชอบแนวคิดนี้ เห็นด้วยคับ ส่งถึง รมต เลยคับ ไอเดียโอเครเลย :D