ผู้เขียน หัวข้อ: 💖 ถ้าจะใช้ Almera ใหม่ ภาพลักษณ์มันจะดูด้อยกว่า city ใหม่มากไหมครับ  (อ่าน 18605 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) ขอจริงๆนะครับ ไม่ได้จะเปิดประเด็นดราม่าอะไร
คือผมรอ city ตัวใหม่จริงๆ ราคาผมซื้อได้
แต่มันไม่ถูกใจเลย ชอบ Almera ใหม่มากกว่า
รู้ว่ารถ มันคนละ class
แต่อยากทราบความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ KTN88

• Hero Member
จริงๆมันคือรถคลาสเดียวกันนะ ภาพลักษณ์ไม่ได้แตกต่างกันเลย

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
มองแบบคนไม่รู้เรื่องรถ ผมว่าภาพลักษณ์ไม่ต่าง

แต่ถ้าเป็นที่คนรู้เรื่องรถขึ้นมาหน่อย ภาพลักษณ์ก็อาจจะต่างนิดหน่อย

ออฟไลน์ maxzerker

รู้เรื่องรถ ก็จะบอกว่ามันพอกันอะ แค่ City มันขายแพง...

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
เอาจริงปะ ไม่ต่างเลย almera มันคือ versa ในอเมริกาที่เปน b-segment เลยนะ เพียงแต่ว่าของไทยมันเข้าโครงการพอดี ทำตามใจตัวเองครับอย่าฟังคนอื่นมาก รถของเราไม่ใช่รถคนอื่นครับ ส่วนถ้าผมเลือกไรอ่ะหรอ ต้องเห็นทั้งคู่ก่อนอ่ะ ถึงจะบอกได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2019, 13:15:23 โดย Series7 »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ TeslaX

อัมเมร่าเกิดมาเป็น อีโคคาร์

ซิตตี้เกิดมาเป็นซับคอมแพคคาร์

ออฟไลน์ lexus

สำหรับผมและเพื่อนๆที่เพิ่งคุยกันเมื่อวานเห็นว่าต่างกันแน่นอน

ยังไงภาพลักษณ์Cityก็ดีกว่า ต่อให้almeraให้optionมากกว่า คนก็ยังคิดว่ามันไม่ใช่hondaมันคือnissan มันคนละเกรด

แล้วยิ่งgenที่แล้วทำรถป๋องแป๋งมากlook cheapสุด การขับขี่ก็แย่ ภาพลักษณ์เก่าๆยังติดตา

ออฟไลน์ delete

นั่นสิ วัสดุ การประกอบ เกรดมันคงไม่ต่างไปกว่ากันเท่าไหร่หรอกมั้ง

ออฟไลน์ porasit33

ต้องรอตัวเลขสมรรถนะของอัลเมร่าอีกที
ถ้ามันเกาะกลุ่ม 0-100 ทำนอง มาสด้า 1.5 ดีเซล มันก็ไปทางนึง
ที่ตีคู่ซิตี้ใหม่ ได้เลย

แต่ถ้ามันมาป้วนเปี้ยนแถวมิราจ เอทีฟ สวิฟ มันก็ไปอีกทางนึง
อย่าลืมว่าใช้ขนาดตัวถังแบ่งไม่ได้แล้ว อัลเมร่าตัวเดิม
ก็ใหญ่พอๆกับ B Seg แต่สมรรถนะเครื่องมันไม่กระฉับกระเฉงซะเอง

ออฟไลน์ recycleman

ไม่ต่างครับ แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่ที่มุมมองและทัศนคติของแต่ละคนด้วย

ออฟไลน์ Newhang

สำหรับผมไม่ต่างกันนะครับ

ออฟไลน์ udis

มันก็รถเล็กทั้งคู่ ไม่ได้ต่างกัน ไม่ได้ดูดี ดูรวย ดูแพงกว่ากันครับ
แต่จ่ายเงินซื้อต่างกันชัดเจนครับ 555+
 8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ 3ankok

ตลาดเดียวกันอยู่แล้วครับ เมื่อก่อนอัลเมร่าเป็นb-sec แต่วางเครื่องเล็กและประหยัดเพื่อตีตั๋วเด็ก ลองเทียบกับวัสดุและงานประกอบต่าง พอๆกัน ผมว่าซิตี้ราคามันแพงไปด้วยซ้ำ เมื่อเทียบกับออพชั่นที่ได้มา  แต่นิสสันต้องรอดูชิ้นส่วนที่ประกอบเป็นรถจะเปราะเหมือนตัวเก่าหรือไม่
แต่ถ้าหน้าตาภายนอก คหสต.อัลเมร่าสวยกว่า  ดูแปลกใหม่ เด่นกว่าครับ
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไม่ได้ต่างกันมากจนมีนัยยะอะไรนักหรอกครับ ถ้าเทียบกับซีวิคหรือแอคคอร์ดต่างกันมากแน่นอน ดังนั้นไม่ต้องกังวลหรอกครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ O_o"

เป็น b-segment ทั้งคู่ ภาพลักษณ์ต่าง ๆ ก็ไม่ได้ต่างกันหรอกครับ

แต่ในไทยพอมีรถกลุ่ม eco car เริ่มมีการตีตั๋วเด็กกันเยอะ รถ b-segment เริ่มใช้วิธีนี้กันเยอะ

งานออกแบบคงแล้วแต่คนชอบ บางอย่างก็ชอบอะไรไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
อันนี้ขึ้นกับวัยมากกว่าครับ  :o

เชื่อว่าวัยรุ่นจะมองว่าต่างกันแบบมีนัยยะ
เพราะเกี่ยวข้องโดยตรงกับคลาสนี้เป็นส่วนใหญ่
แค่ยี่ห้อเดียวกัน ก็จะต้องหาลำดับรุ่นกันวุ่นวาย

ประมาณ ของข้าตัวท็อป ของแกแค่ตัวกลางหรือล่างด้วยซ้ำ

------

แต่ถ้าวัยทำงานหลายๆปีขึ้นไป บอกเลยว่าไม่ต่างกันแบบมีนัยยะครับ
เลือกที่รักที่ชอบ มองข้ามๆพวกนี้ก็ดีครับ เอาที่ตัวเองอยากได้
และใช้จริงไม่มีปัญหาก็พอ (ทดลองขับดีๆ และไม่มีปัญหาศูนย์บริการ)

มันจะปลูกฝังให้เป็นคนมีเหตุมีผลขึ้น ไม่หวั่นไหวต่อเสียงนกเสียงกาครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมว่าปกตินะ
ต่อให้เป็น almera ตัวเก่า กับ city ตัวเก่า สำหรับผมก็คือ ๆ กัน

ออฟไลน์ mozart

มันไม่ต่างกันหรอกครับ รถเล็กทั้งคู่เลย

ออฟไลน์ Magl

Almera คือ versa รถ b segment ใน usa
ในบ้านเราเอามาเป็น eco car.แค่นั้นเอง รถขนาดเท่าๆกันกับ city แหละ แต่อ็อปชั่นราคา city วางสูงกว่า

ออฟไลน์ gorilla

ต่างกันตรงไหนครับ  ผมไม่เห็นความต่าง

จะบอกว่าขับ City ดูรวยกว่า Almera ? 

ดูรุ่นก่อน ผมเห็นว่ามีความต่างในเรื่องเครื่องยนต์กับการขับขี่ที่ City ทำได้ดีกว่า ส่วนสถานะเจ้าของผมไม่เห็นความต่างอยู่ดี

ถ้าให้เลือกแบบดูหน้าเว็บ หน้ากระดาษ แบบยังไม่ได้ทดลองขับ   ผมซื้อ Almera ครับ   City ผมว่าแพงไร้สาระ และไม่สวยครับ 

ออฟไลน์ pjs6306

มองว่าพอๆกันครับเครื่องเท่ากันพิกัดเดียวกันภาพลักษณ์ไม่ได้ต่างกันแถมอัลเมร่าไม่ต้องโดนข่นข่มโดยซีวิคอีก.. เพราะอัลเมร่าเป็นพระเอกของค่าย.. 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2019, 13:59:29 โดย pjs6306 »

ออฟไลน์ champptv

• Jr. Member
  • **
เอาจริงๆๆผมไป​ almera ได้อุปกรณ์​เกือบครบและไม่รู้โรงงานcityแก้ไขปัญหาเรื่องสนิมจบยังบวกกับราคาค่าภาพลักษณ์​แพงอ่ะ​ตั้ง100,000​บาทเอาเงินจำนวนนี้ไว้ใช้ค่าบำรุงรักษาค่าเชื้อเพลิงรถดีกว่าครับ

ออฟไลน์ udis

มองว่าพอๆกันครับเครื่องเท่ากันพิกัดเดียวกันภาพลักษณ์ไม่ได้ต่างกันแถมอัลเมร่าไม่ต้องโดนข่นข่มโดยซีวิคอีก..

ถ้าคนขับ Civic หรือ Accord เจอคนไม่ได้ตามเรื่องรถทักว่า "อ้าวออก City ใหม่เหรอ สวยเชียว"
ยอดเยี่ยม!

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
ถ้าเรื่องรถไม่ต่างหรอก
แต่ประเทศเราก็รู้ๆกันอยู่ ไม่ต้องคนละคลาสหรอก คลาสเดียวกัน แค่ยี่ห้อรอง บางคนก็ยี้แล้ว โดนดูถูกด้วยซ้ำ
ทำไมไม่เอาโต เอา ฮอน เอาทำไม นิสสัน ผมก็โดนตั้งแต่ออกใหม่ๆ จนมันตกรุ่นนี่แหละ ทุกคนแม้แต่ญาติตัวเอง ตั้งแต่วันแรกที่รับรถมาป้ายแดง มาถึงเอาเลยทำไมไม่ซื้อซิตี้นี่ญาติแท้ๆด้วย พูดแล้วขึ้นเลย
บ้านเราก็ยังมีแบบนี้อยู่ ถึงมันจะน้อยลงก็ตาม ยิ่งทำแบบนี้ ราคาขายก็ยิ่งตกในเมื่อมือ 1 ยังแบบนี้ มือ 2 ก็เสร็จรถตลาดหมด ก็ยิ่งทำให้ยี้ไปอีก เอาทำไมขายต่อก็ไม่ได้ราคาไปโน่น

แต่ส่วนตัว ตัวเก่าเอาจริงๆ ก็ยังไม่คิดว่ามันต่างกันขนาดที่ต้องวิตกครับ
ถ้าเทียบกับ แคมรี่ แอคคอร์ด เอ้อ อันนี้ต่างจริงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2019, 13:59:39 โดย SRY »

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ถ้าเรื่องรถไม่ต่างหรอก
แต่ประเทศเราก็รู้ๆกันอยู่ ไม่ต้องคนละคลาสหรอก คลาสเดียวกัน แค่ยี่ห้อรอง บางคนก็ยี้แล้ว โดนดูถูกด้วยซ้ำ
ทำไมไม่เอาโต เอา ฮอน เอาทำไม นิสสัน ผมก็โดนตั้งแต่ออกใหม่ๆ จนมันตกรุ่นนี่แหละ ทุกคนแม้แต่ญาติตัวเอง ตั้งแต่วันแรกที่รับรถมาป้ายแดง มาถึงเอาเลยทำไมไม่ซื้อซิตี้นี่ญาติแท้ๆด้วย พูดแล้วขึ้นเลย
บ้านเราก็ยังมีแบบนี้อยู่ ถึงมันจะน้อยลงก็ตาม ยิ่งทำแบบนี้ ราคาขายก็ยิ่งตกในเมื่อมือ 1 ยังแบบนี้ มือ 2 ก็เสร็จรถตลาดหมด ก็ยิ่งทำให้ยี้ไปอีก เอาทำไมขายต่อก็ไม่ได้ราคาไปโน่น

แต่ส่วนตัว ตัวเก่าเอาจริงๆ ก็ยังไม่คิดว่ามันต่างกันขนาดที่ต้องวิตกครับ
ถ้าเทียบกับ แคมรี่ แอคคอร์ด เอ้อ อันนี้ต่างจริงครับ
อันนี้+1 เลยครับ จริงเลย
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ MisterDante

คนอาจติดภาพลักษณ์ที่อเมร่าเป็นอีโค่คาร์
เลยมองว่าด้อยกว่าซิตี้
ถ้าจำไม่ผิดอเมร่าต่างประเทศใช้เครื่อง 1600 รึเปล่า
ซึ่งก็น่าจะระดับเดียวกะซิตี้ด้วยซ้ำ

แต่พอมาตัวนี้ ใช้เครื่อง 1.0 เทอร์ดบเหมือนกัน
แล้วอเมร่ามาสวยเลย อ้อพชั่นดีงามราคาก็ดีกว่ามาก
แต่คนก็อาจจะยังมองซิตี้อยู่ในคลาสที่สูงกว่าแค่นั้นเอง

แต่เอาที่เราชอบดีกว่าครับ เพราะเราต้องอยู่กับมันไปอีกหลายปี
ไม่อย่างงั้นจะมานั่งคิดว่ารู้งี้เอาคันนี้ดีกว่า

เป็นผมผมเอาอเมร่านะ เพราะซิตี้ข้างในตรงช่องแอร์ยังกะรถกระบะเลย
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับผม

ออฟไลน์ yourturle

ผมก็ถูกใจ almera มากกว่า

จะแคร์ ทำไม ถ้าเราชอบ และ มีความสุข ในราคาสบายกระเปา
One Day.

ออฟไลน์ Staples

ซีเรียสภาพลักษณ์แนะนำเก็บเงินยาวไป accord ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

เวลาที่นิสสันควรจะเปลี่ยนชื่อ เค้าก็ไม่ยอมเปลี่ยน
เวลาไม่ควรเปลี่ยนชื่อ เค้าก็ดันเปลี่ยน

อัลเมร่าก็เช่นกัน ผมมองในตัวสินค้าของตัวใหม่ จัดว่าดูดีกว่าตัวเก่าหลายขุม และก้าวกระโดด

ครั้งนี้ นิสสันสามารถเปลี่ยนชื่อให้เป็น world wide ได้แต่ไม่ทำ

ของเดิมมันดูเป็น eco car ที่ระยะหลังเหมือนองค์กรซื้อให้พนักงานใช้ ซึ่งของใหม่ ด้วยรูปทรงภายนอก ดูดีกว่าเยอะ

แต่ถ้าไม่ดูชื่อนะครับ
จอดด้วยกัน อัลเมร่าดูดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

สำหรับผม มันคลาสเดียวกันแล้วครับ

ถ้าให้ผมเลือกซื้อจริงๆ ผมคงไม่เอา City อ่ะ ถึงมันจะแรงกว่าก็เถอะ ถ้านับแต่รุ่นท๊อปเหมือนกัน ต่างกันแสนนึง

รอ Almera ที่มี (Adaptive) Cruise Control + Paddle Shift คงง่ายกว่าที่จะรอ City ที่มีระบบ Sensing แบบ Civic ซะอีกมั้ง
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V