ผู้เขียน หัวข้อ: รองประธาน Ford X ท้า Elon Musk ให้นำ Cybertruck มาประชันกันใหม่, Elon ตอบรับแล้ว  (อ่าน 5404 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ryu

• Jr. Member
  • **
สาเหตุมาจากคลิปนี้

ที่มา : blogone.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2019, 08:41:38 โดย Ryu »

ออฟไลน์ Jacob

• Hero Member
ตีนต้นยังไงไฟฟ้าก็ชนะ จะแข่งอีกทามมายย หรือฟอร์ดจะใช้เครื่องรถบรรทุก  ;D
ปล.กระจกข้างอยู่ตรงไหนครับ กล้องก็ไม่มี

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ในโซเชียลมีหลายคนทักว่า cybertruck ออกตัวก่อน  เลยดึงสะดวกแบบในคลิป
รอชมคลิปใหม่ของ ford  ::)

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
เล่นข้างฟอร์ด ครับ

ออฟไลน์ Clint Barton

• Jr. Member
  • **
ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับแรงเสียดทานด้วยไหมเหมือนว่ารถของ Tesla จะหนักกว่าด้วยรึป่าว อีกอย่าง Ford ก็ขับหลังด้วย เดาล้วนๆ

ออฟไลน์ TeslaX

ข้อดีของรถไฟฟ้าคือไม่ต้องรอรอบ แรงบิดมาเต็มๆตั้งแต่เหยียบคันเร่ง

ออฟไลน์ Pegasus7700

น้ำหนักครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
น้ำตัวรถก็มีผลเยอะนะ​  ต่อให้แรงบิดสูงจริงแต่เบาก็แพ้ในการลากแบบนี้
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Thnn

• Newbie
  • *
Ford ในคลิปน่าจะเป็นระบบขับเคลื่อน 2 ล้อ แถมมีน้ำหนักเบากว่า Tesla (according to the youtuber below).

ออนไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ตกลงว่านี่คือหน้าตาจริงๆของกระบะเทสล่าใช่มั๊ยครับ
ตอนแรกผมนึกว่าเขาทำมาหลอกๆขำๆ เอาโครงเหลี่ยมๆมาครอบ หรือไม่ก็เป็นรถต้นแบบ
ตอนนี้เชื่อแล้วว่ามันเป็นของจริง
แล้วมันจะขายได้เหรอครับ
 :'( :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

แค่ข้อมูล ก็บอกได้แล้วว่า ผลลัพธ์ จะเป็นยังไง

ไม่ต้องมีคลิป หรือ ผลทดสอบจริง ก็ได้

น้ำหนักเยอะกว่า แรงบิดมาตั้งแต่จุ่มคันแรง vs น้ำหนักน้อยกว่า แรงบิดมาในรอบ x,xxx rpm =  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Left lane driver

Ford ในคลิปน่าจะเป็นระบบขับเคลื่อน 2 ล้อ แถมมีน้ำหนักเบากว่า Tesla (according to the youtuber below).

ตามนี้เลยครับ
รถหนักกว่า มีแรงเสียดทานมากกว่า ถ่ายแรงลงพื้นได้ดีกว่า

ออฟไลน์ polwath

ตอนนี้ Ford บอกว่าล้อเล่น ไม่ได้ท้าจริงๆ ไปซะแล้ว
ที่มา: https://www.blognone.com/node/113367

ออฟไลน์ koko86

ในคลิบ ford ขับสองนะ
อันนี้ก็ไม่ค่อยแฟร์

แต่ถึงเอาตัวขับสี่มาก็น่าจะแพ้อยู่ดี เพราะ แรงบิดรอบต่ำมันน้อย
ไม่เหมือนรถไฟฟ้า max torqueตั้งแต่0 rpm

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ฟอร์ดก็ต้องจัดสถานการณ์ให้ตัวเองได้เปรียบสิครับ ทีใครทีมัน
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Fly to dream

รอให้ F150 EV โฉมถัดไปออกมาค่อยวัดก็ได้  แบบนี้ดูขนาดตัวแล้วต้อง F250 6.7 นู่นถึงจะพอสูสี    นี่เล่นเอา 2.7 Ecoboost ขับสอง มาแข่งโคตรแฟร์  ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ตกลงว่านี่คือหน้าตาจริงๆของกระบะเทสล่าใช่มั๊ยครับ
ตอนแรกผมนึกว่าเขาทำมาหลอกๆขำๆ เอาโครงเหลี่ยมๆมาครอบ หรือไม่ก็เป็นรถต้นแบบ
ตอนนี้เชื่อแล้วว่ามันเป็นของจริง
เห็นข่าวเมืองนอกบอกว่าเปิดตัวไม่กี่วันยอดจองตอนนี้ 2 แสนคันแล้วนะครับ

ด้วยรูปทรงที่เป็นแบบนี้เพราะวัสดุที่ใช้ทำมีความแข็งกว่าอลูมิเนียมทั่วไป 30 เท่า
จึงไม่มีแม่พิมพ์สแต๊มป์ไหนที่จะสามารถขึ้นรูปได้ จึงทำการออกแบบให้เป็นแบบนี้ไปเลย
ดังจะเห็นได้ในเครื่องบินรบจำพวกสเตลท์ ที่ทรงเป็นเหลี่ยมๆนั่นแหล่ะครับ
วัสดุนี้ยังใช้ทำยานอวกาศอีกด้วย การขึ้นรูปปกติจึงไม่สามารถทำได้ง่ายๆ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ top3245

ไปเอา Ford F-150 เครื่องตัวล่างสุด 2.7 ที่มีแรงบิดแค่ 500
ไปแข่งกับ Tesla ที่มีแรงบิดเป็น 1,000
ถ้า Tesla ไม่ชนะก็แปลกแล้ว

ออฟไลน์ Smith686

Re: รองประธาน Ford X ท้า Elon Musk
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2019, 18:10:16 »
เห็นข่าวเมืองนอกบอกว่าเปิดตัวไม่กี่วันยอดจองตอนนี้ 2 แสนคันแล้วนะครับ

ด้วยรูปทรงที่เป็นแบบนี้เพราะวัสดุที่ใช้ทำมีความแข็งกว่าอลูมิเนียมทั่วไป 30 เท่า
จึงไม่มีแม่พิมพ์สแต๊มป์ไหนที่จะสามารถขึ้นรูปได้ จึงทำการออกแบบให้เป็นแบบนี้ไปเลย
ดังจะเห็นได้ในเครื่องบินรบจำพวกสเตลท์ ที่ทรงเป็นเหลี่ยมๆนั่นแหล่ะครับ
วัสดุนี้ยังใช้ทำยานอวกาศอีกด้วย การขึ้นรูปปกติจึงไม่สามารถทำได้ง่ายๆ

รถกรบะแบบนี้บรรทุกของได้หรือเปล่า  แล้วเวลาซ่อมจะทำยังไง

ออฟไลน์ Fly to dream

ลองกดลิ๊งค์ที่ตามัสวางว่าให้จองดูครับ  มันไม่ได้จองจริงๆหรอกแค่ให้หรอกข้อมูลว่าเลือกรุ่นอะไรกี่มอเตอร์  ทำจบตีว่าจองแล้ว คนจองจริงๆจะวางเงิน 1000 US หลังจากนั้น ซึ่งไม่น่าถึง 2แสนหรอก เพราะผมก็ไปจองเล่นๆมาเหมือนกัน แต่ไม่ได้จ่ายเงินนะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าเป็นยี่ห้อ จี่หลี หรือ โนเนม ทำ ผมว่า คนขำกลิ้งทั้งโลก โดนล้อยันลูกบวช แน่นอน

ตอนนี้ผมว่ามันฮือฮา(มั้ง) และ อาจจะมีคนอยากลอง แต่ผมว่า คงมีกระแสสักพักแล้วก็ตงหายไปกับสายลมครับ

ปล.ยอดจริงหรือป่าวก็ยังไม่รู้ครับ เป็นคำที่ทาง T พูดออกมาเอง

ออฟไลน์ SM.

Tesla ทำการตลาดได้เก่งจริงๆ