ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงทีมงาน(คุณหมู)และเพื่อนๆพี่ๆในบอร์ดถ้าเลือกซื้อ Dmax อีก จะเอา 1.9 หรือ 3.0  (อ่าน 15584 ครั้ง)

ออฟไลน์ armallstar

• Jr. Member
  • **
ถึงทีมงาน (คุณหมู)
ถ้าคุณหมูจะซื้อกระบะ ISUZU อีกจะเลือกซื้อ เครื่องยนต์ 1.9 หรือ 3.0 หรอครับ ราคามันต่างกัน 30,000 บาท

พอดียังลังเลใจว่าจะเลือกตัวไหนดี ตอนแรกผมจะซื้อ 3.0 4x4 TOP แต่มาคิดดูแล้ว โอกาศที่ผมจะไป Off Road หรือ ได้ใช้มันคงเป็นศูนย์ เพราะหลักวิ่งถนนดำ ปูน ลาดยาง เลยติดระบบ 4x4 ออกไป (ตอนนั้นคิดแค่เอาตัว TOP)

เหลือแต่เครื่องยนต์ว่าจะเอาตัวไหนดี 1.9 หรือ 3.0 เรื่องภาษีที่ต่างกัน
1.9 > 2,5xx บาท
3.0 > 6,7xx บาท

เรื่องกินน้ำมัน มันต่างกันมากไหม ผมใช้ในกรุงเทพเป็นหลัก (หนอกจอก เสรีไทย เดอะมอล์กะปิ ลาดพร้าว101) ไปกลับบ้านวันละ 90-100กิโล

เดิมผมใช้ Altis 2012CNG วิ่งไปกลับวันละ 110-120 บาท

จะซื้อทั้งทีก็ยังเลือกไม่ถูก ควรจะไป 1.9 หรือ 3.0 ดี ปกติขับซิ่ง ถ้าโล่งๆ ก็ 150-170 ตลอด (เวลาออกถนนต่างจังหวัด)

ควรจะเอา 1.9 ไปแต่ง ดีกว่าจะเอา 3.0 รึป่าวครับ หรือเอา 3.0 ไปเลย

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ต้องดู option ประกอบด้วย

มันคงไม่ได้ต่างกันแค่เครื่อง

ออฟไลน์ champptv

• **
ไว้ออกปีหน้า(ตอนนี้ในคลับอีซูซุเครมจอหน้าปัทเรือนไมล์หรือลงโปรแกรม​นาฬิกาและข้อมูลการแสดงผลไม่ทำงานอยู่รอให้บริษัทแก้ไขจบก่อนดีกว่า)​ผมเลือก​ 3.0 4ประตู รุ่น​ M สีดำไปลองมากดเป็นมาเร่งแซงเลนสวนไม่ต้องลุ้นไหลยาวๆๆครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ออฟไลน์ mychaigit

• Newbie
  • *
ผมออก    3.0vgs Mt ปี2012
ญาติออก 2.5vgs Mt ปี2012
ไปเที่ยวด้วยกัน ขับ 110 120 กินน้ำมันพอๆกัน
ญาติเคยนั่งคันผม บอกว่ารู้งี้ออก 3.0ดีกว่า
รถแรงเยอะไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์บ่อย

ถ้าจ่ายส่วนต่างราคารถ และภาษีไหว ออก 3.0AT เถอะครับ รถแรงเยอะๆ เกียร์ AT ซิ่งก็ได้ ชิวๆก็ได้

แต่ถ้าอนาคตจะรีแม็ปไป MT สับระเบิดมันส์กว่าครับ

ออฟไลน์ Auto

เคสนี้ไม่ยากเลย     ถ้าเน้นขับเร็ว ใช้กำลังมากหรือมีขึ้นเขาเป็นบางครั้ง  เลือก 3.0 ไปเลย  เรื่องกินน้ำมันพอกันละครับ 
 1.9  จะประหยัดก็ต่อเมื่อขับทางเรียบเรื่อย  ๆ ไม่เน้นกำลัง สายหวานเย็น ไม่เน้นบรรทุกหรือขึ้นดอย     ถ้าใช้งานต่างจากนี้โดยไม่รีแมป กินน้ำมันมากครับ

แต่ถ้าผมซื้อ  ผมซื้อ 1.9 ครับ เพราะผมใช้งานต่างจากคุณเลย คือขับ 80-90   ไม่ขับเกินจากนี้ เหยียบ 120 บ้างตอนแซงเท่านั้นละ  ส่วนใหญ่ผมวิ่งในเมืองในเขตที่รถติดมาก   บางทีนอนเปิดแอร์ตามปั๊มน้ำมันประจำ เพราะง่วงมาก       ไม่รู้จะเอา 3.0    มาติดเครื่องยนต์เฉย  ๆ ในเขตรถติดทำไม   วิ่ง ตจว ก็แค่ 90 km/h  คงที่ไม่เน้นขับเร็ว  สำหรับผมเลือก 1.9 ก็พอ

ออฟไลน์ AboveGod

1.9

เอาภาษี ที่ต่างกันไปเติมน้ำมัน

เอาค่าส่วนต่างไปจูน โมเปลี่ยนครัช

ออฟไลน์ recycleman

3.0 ครับ เคยขับ1.9ตัวก่อนแล้วไม่ประทับใจเลย ตัวใหม่ผมว่าก็ไม่น่าจะดีขึ้นมากมายอะไร

ออฟไลน์ Darkart

ออกต่างจังหวัด ใช้ความเร็วสูง เร่งแซงสบายใจ แพงแค่ภาษี ไป 3.0
ขับเรื่อยๆ หวานเย็น ไป 1.9 ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ spn

จากคนใช้ Revo 2.8
เอา Dmax 3.0 ดีกว่า จ่ายเพิ่ม 30,000 ได้แรงแบบจบๆ
แรงบิดดีกว่า แซงไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์บ่อย ขับดีๆผมว่ากินน้ำมันไม่ต่างกัน
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
ถ้าความเร็ว ออก ตจว. ขนาดนั้น
คงต้อง 3.0 ครับ ไม่เหนื่อย ไม่ต้องลุ้นมาก

perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ deertesla

ขับเร็วขนาดนี้ไปควรเอารถเก๋ง c-segment หรือเอารถกระบะยี่ห้ออื่นเถอะครับ

• **
เคสนี้ไม่ยากเลย     ถ้าเน้นขับเร็ว ใช้กำลังมากหรือมีขึ้นเขาเป็นบางครั้ง  เลือก 3.0 ไปเลย  เรื่องกินน้ำมันพอกันละครับ 
 1.9  จะประหยัดก็ต่อเมื่อขับทางเรียบเรื่อย  ๆ ไม่เน้นกำลัง สายหวานเย็น ไม่เน้นบรรทุกหรือขึ้นดอย     ถ้าใช้งานต่างจากนี้โดยไม่รีแมป กินน้ำมันมากครับ

แต่ถ้าผมซื้อ  ผมซื้อ 1.9 ครับ เพราะผมใช้งานต่างจากคุณเลย คือขับ 80-90   ไม่ขับเกินจากนี้ เหยียบ 120 บ้างตอนแซงเท่านั้นละ  ส่วนใหญ่ผมวิ่งในเมืองในเขตที่รถติดมาก   บางทีนอนเปิดแอร์ตามปั๊มน้ำมันประจำ เพราะง่วงมาก       ไม่รู้จะเอา 3.0    มาติดเครื่องยนต์เฉย  ๆ ในเขตรถติดทำไม   วิ่ง ตจว ก็แค่ 90 km/h  คงที่ไม่เน้นขับเร็ว  สำหรับผมเลือก 1.9 ก็พอ

ผมก็คิดว่าจะเอา 1.9 เหมือนกัน เพราะก็ขับอยู่แต่ในกรุงเทพ ถ้าเวลาไปกับครอบครัวก็ขับ 80-110 แต่ถ้าออกต่างจังหวัดคนเดียวถนนไม่มีกล้องก็ซัดเลย อาจจะมีไปเที่ยวดอยบ้างปีละ1ครั้ง ไม่ได้เน้นบรรทุก คงจะพอไปได้

ออฟไลน์ chanphoto

ผมใช้ 3.0ZP AT ตัวแรก ถ้าให้ออกใหม่ ผมก็ไป 3.0 AT เหมือนเดิม...

ออฟไลน์ Deaw

1.9 ครับ จะได้เลิกซิ่ง ปลอดภัยขึ้นครับ

ออฟไลน์ watprem

• Newbie
  • *
ส่วนต่าง 30000 บาท ราคาแค่นี้ไม่ใช่ปัญหาของพี่นะผมว่า
คราวนี้ก็ต้องใาว่ากันเรื่อง ภาษี ประจำปี
สองตัวนี้จ่ายปีนึงต่างกันพอสมควรอยู่

ผมก็เคยคิดแบบนี้ โฉมเก่านะครับ คุยกับเซลล์ถามถึงส่วนลดสุดๆ
ตัวขับสี่ทอป กับ ตัว 1.9 ทอป  ต่างกันนิดเดียว
ส่วนเรื่องภาษีประจำปีช่างมัน ผมเลือกตัวขับสี่ 3.0
เหลือดีกว่าขาด ไม่ต้องไปทำอะไรเพิ่มเติม เกี่ยวกับเครื่องยนต์
เปลี่ยนแค่โช็ค กับสปริง แค่นี้สำหรับผมพอแล้ว

ออฟไลน์ the kit

3.0 เท่านั้น
ถ้าสนใจ Remap ลองเข้าไปอ่านเป็นแนวทางดู
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=60971.30
"Make It Count"

ออฟไลน์ Auto

ผมก็คิดว่าจะเอา 1.9 เหมือนกัน เพราะก็ขับอยู่แต่ในกรุงเทพ ถ้าเวลาไปกับครอบครัวก็ขับ 80-110 แต่ถ้าออกต่างจังหวัดคนเดียวถนนไม่มีกล้องก็ซัดเลย อาจจะมีไปเที่ยวดอยบ้างปีละ1ครั้ง ไม่ได้เน้นบรรทุก คงจะพอไปได้
  ถ้ามีเที่ยวดอยสูง  ๆ ชัน  ๆ บ้าง  อย่าเลือก 1.9 เลยครับ  ยิ่งเกียร์ธรรมดาด้วยอย่าเลือก   เพราะทอร์คมันหมดเร็วมากอันตราย  ถ้าไม่ชำนาญการเปลี่ยนเกียร์แบบชาวดอยในพื้นที่ที่ขับรถกัน       เพราะรถมันเซทมาไว้สำหรับขับในเมือง หรือวิ่งทางเรียบ  ๆ แบบหวานเย็น     ทอร์คสูง  ๆ ตัวเลขที่เห็นนั้นมันมาแป๊บเดียวก็หมดแล้ว คนไม่ชำนาญไม่ควรขับขึ้นดอย       ถ้าจะเลือกไปที่ 3.0  ดีกว่า         แต่ถ้าจะเอา 1.9  ก็เลือกเป็นเกียร์ออโตจะง่ายกว่าสบายกว่า  และไม่เน้นพละกำลังอยู่แล้ว
อ้อ  ที่บ้านผมน้องชายใช้ตัว 1.9 อยู่ เค้าก็อยู่ในเฟสของ Dmax 1.9  เห็นเค้าบอกว่ามีปัญหาเครื่องยนต์ ตอนช่วงระยะ 1xx,xxx-2xx,xxx   รุ่นนี้จะมีจุดอ่อนเรื่องวาล์ว  เครื่อง 1.9   ด้อยกว่า 3.0  แทบทุกอย่าง      ถ้ายอมรับข้อด้อยและมองข้อดีของ 1.9  ได้  รับสภาพได้ก็เลือกเลยจบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2019, 11:49:06 โดย Auto »

ออฟไลน์ Kendow

-ออกตจว.บ่อย
-ขึ้นเขาบ่อย
-บรรทุกบ่อย

3.0 คือคำตอบสุดท้ายครับ
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
ที่บ้านใช้ตัว 3.0vgs m/t ปี 2012 ครับ ภาษีแพงมากกก แต่ตอนออกต่างจังหวัดวิ่งสบายไม่เครียดครับ กำลังเหลือๆ ครับ

ออฟไลน์ YenChar

1.9 จูน แรงกว่า 3.0 เดิมๆ ทั้งแรงต้นแรงปลาย แรงบิดรอบต่ำ ได้หมด
ขับในเมือง รถติดๆ ประหยัดกว่าชัดเจนเพราะ 1.1 พันซีซีที่น้อยกว่า
3.0 เดิมๆ ไม่ต้องทำอะไรก็แรงตั้งแต่เกิด ปลายไหลๆ
เขี่ยๆนิดหน่อย ได้ม้า 30-40 ตัวได้ไม่ยาก

ถ้าขับแล้วคัน อยากได้ 250 ม้า เล่น 3.0 ดีกว่า ต่อยอดได้ไกลกว่า
ถ้าขับแล้วพอใจที่ 180-190 ม้า เล่น 1.9 จูน
ถ้าชอบขับเดิมๆแล้วแรง ไม่ยุ่งกับเครื่อง เล่น 3.0 เดิมๆ

ส่วนตัวผม ขอ 1.9 จูนซัก 170-180 ม้า ผมพอใจแล้ว

• **
ก็คิดว่าจะเอา 1.9 ไปอัพ 180-200 ไว้เวลาอยากขับสนุกๆก็กดกล่องปรับเอาเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Sympho

เป็นผมคงเอา 3.0 เดิมไม่ต้องทำอะไร ที่ 190 แรงม้า มีปัญหาก็เข้าศูนย์ได้เลยไม่ต้องไปทำเนียนเป็นรถเดิม

เอาค่าจูนไปทำช่วงล่างดีกว่าครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมไม่ได้ซิ่งมากมาย เคยขับ 1.9 รู้สึกว่าแรงพอแล้ว

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้าไม่ได้บรรทุกของเยอะ ขึ้นเขาลงห้วย ใช้ทางราบเป็นหลัก 1.9 เพียงพอครับ  8)