ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda จะย้ายการประกอบรถ CX 3 บางส่วนกลับญี่ปุ่น  (อ่าน 38649 ครั้ง)

ออฟไลน์ blitzpao

• Sr. Member
ค่าเงินบาทแข็งทำพิษอุตสาหกรรมส่งออกอันดับ 1 ซะแล้วครับ Mazda จะย้ายฐานการประกอบ CX 3 น่าจะรวม CX30 บางส่วนยังไม่เคลียว่า เฉพาะโมเดลที่ขายใน AUS หรือทั้งหมดกลับไปญี่ปุ่น

https://brandinside.asia/mazda-moves-some-production-from-thailand-to-japan/
https://www.bangkokpost.com/business/1821794/mazda-to-shift-some-output-from-thailand-to-japan-nikkei
https://www.google.com/url?sa=t&rct=j&q=&esrc=s&source=newssearch&cd=2&cad=rja&uact=8&ved=0ahUKEwiJ8I2_5cjmAhVCbn0KHVnNDhgQqQIILygAMAE&url=https%3A%2F%2Fasia.nikkei.com%2FBusiness%2FAutomobile%2FMazda-shifts-Thai-SUV-production-to-Japan-as-baht-soars&usg=AOvVaw2OYJ9YmbGMbvx4UmFJ3dUK

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: Mazda จะย้ายการประกอบรถ CX 3 บางส่วนกลับญี่ปุ่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2019, 15:47:39 »
เพราะรถมันขายไม่ได้หรือป่าว เลยจะยกเลิกสายพานการผลิต เพราะไม่คุ้ม น่ะครับ

แค่เขียนให้ดูดี

ออฟไลน์ Tom sawyer

• Full Member
Re: Mazda จะย้ายการประกอบรถ CX 3 บางส่วนกลับญี่ปุ่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2019, 16:44:04 »
ถ้าย้ายไปมาเลย์อาจจะใช่บาทแข็ง แต่ถ้าย้ายไปญี่ปุ่นมันน่าจะแพงกว่าประกอบไทย

ออฟไลน์ joekling

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2019, 17:17:20 »
เรื่องจริงครับ เงินบาทแข็ง ตอนนี้ประกอบไทยขาย CBU ไปต่างประเทศแพงกว่า ประกอบญี่ปุ่น

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2019, 17:21:24 »
เพราะรถมันขายไม่ได้หรือป่าว เลยจะยกเลิกสายพานการผลิต เพราะไม่คุ้ม น่ะครับ

แค่เขียนให้ดูดี

+1 ครับ
เหมือนหุ้นหละครับ ผลจะออกแบบไหนก็โยงข่าวโยงเรื่องได้
เหตุผลจริงบางทีมันกระทบแบรนด์ ต้องอ้างอย่างอื่นประกอบ

การจะย้ายฐาน มันไม่ใช่แค่ค่าเงินอย่างเดียว
รายละเอียดอย่างอื่นเกี่ยวข้องมากมาย ยังไงก็มีเงื่อนงำครับ  :-\
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2019, 17:21:36 »
รถขายไม่ได้ตามเป้า ย้ายกลับบ้านเก่า
เอาสายการผลิตไปทำรุ่นอื่น หรือรุ่นใหม่ดีกว่า

ออฟไลน์ pim_cute

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2019, 18:47:44 »
ฟังมาจาก supplier เขาบ่นให้ฟังว่า ไลน์ของเขามันมีไลน์แฝดอยู่ที่ jap บาทแข็งปุ้บ ต้นทุนเราสูงกว่า order ถูกโยกไปที่ jap ทันทีเลย ถามเขาว่าทำไม เขาตอบว่าเดี๋ยวนี้ใช้หุ่นยนต์กันหมดแล้ว ใช้คนนิดเดียว ต้นทุนเลยไม่ต่างจากที่นั่นมาก

ถามนักลงทุน jap เขาบอกว่าประเทศไทยไม่น่าลงทุนแล้ว โดยส่วนใหญ่เขาจะลงทุนเพื่อตลาดภายในประเทศเป็นหลัก แต่ยอดขายรถในบ้านเราอาจจะไม่โตมากไปกว่านี้แล้ว แรงงานของบ้านเราผ่านจุดสูงสุดไปแล้วเมื่อประมาณ 3 ปีก่อน เรากำลังเข้าสู่สังคมคนแก่ เด็กเกิดน้อยลง เขามองว่าบ้านเรากำลังจะกลายเป็นเหมือนบ้านเขา

บาทแข็ง เนื่องจากเราเกินดุลบัญชีเดินสะพัด ทั้งๆ ที่ส่งออกเราติดลบ แปลว่าอะไรครับ? แปลว่านำเข้าเราติดลบมากกว่า เห็นอะไรไหมครับ? กำลังซื้อภายในประเทศอ่อนแอแค่ไหน แบงค์ชาติพยายามแทรกแซงให้บาทอ่อน โดยการขายเงินบาท ซื้อดอลล่าห์ ก็ยิ่งทำให้ทุนสำรองจากดอลล่าห์สูงขึ้นอีก แต่เราล็อคอัตราดอกเบี้ยไว้ที่ 1.25% ทำให้แบงค์ชาติต้องทำการ sterilization เกรงว่าการทำแบบนี้ระยะยาวบาทจะไม่อ่อนลงสิครับ ผมชื่นชม ดร วีรไทยนะครับ แต่ท่านจะแก้ปัญหานี้อย่างไร

จากที่พูดเมื่อกี้ กำลังซื้อภายในประเทศอ่อนแอ เห็นอะไรไหมครับ? คนที่ควรขยับคือใครครับ fiscal policy หรือป่าวครับ? ท่องเที่ยว ส่งออกบาทแข็งไปแล้ว รมต คลัง อุตม นายกซึ่งเป็นหัวหน้าทีมเศรษฐกิจ เขารู้ตัวหรือยัง? มีความสามารถแค่ไหนในการแก้ปัญหาหรือไม่รู้เรื่องเลย ผมอยู่ในวงการการเงินมานาน สมคิดผมโอเคนะ แต่ อุตม เห้อ...ต้องทนอีกนานแค่ไหนเนี่ยประเทศไทย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2019, 19:05:37 »
ยอดขายน้อยจริงๆแหละ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2019, 19:54:52 »
ฟังมาจาก supplier เขาบ่นให้ฟังว่า ไลน์ของเขามันมีไลน์แฝดอยู่ที่ jap บาทแข็งปุ้บ ต้นทุนเราสูงกว่า order ถูกโยกไปที่ jap ทันทีเลย ถามเขาว่าทำไม เขาตอบว่าเดี๋ยวนี้ใช้หุ่นยนต์กันหมดแล้ว ใช้คนนิดเดียว ต้นทุนเลยไม่ต่างจากที่นั่นมาก

ถามนักลงทุน jap เขาบอกว่าประเทศไทยไม่น่าลงทุนแล้ว โดยส่วนใหญ่เขาจะลงทุนเพื่อตลาดภายในประเทศเป็นหลัก แต่ยอดขายรถในบ้านเราอาจจะไม่โตมากไปกว่านี้แล้ว แรงงานของบ้านเราผ่านจุดสูงสุดไปแล้วเมื่อประมาณ 3 ปีก่อน เรากำลังเข้าสู่สังคมคนแก่ เด็กเกิดน้อยลง เขามองว่าบ้านเรากำลังจะกลายเป็นเหมือนบ้านเขา

บาทแข็ง เนื่องจากเราเกินดุลบัญชีเดินสะพัด ทั้งๆ ที่ส่งออกเราติดลบ แปลว่าอะไรครับ? แปลว่านำเข้าเราติดลบมากกว่า เห็นอะไรไหมครับ? กำลังซื้อภายในประเทศอ่อนแอแค่ไหน แบงค์ชาติพยายามแทรกแซงให้บาทอ่อน โดยการขายเงินบาท ซื้อดอลล่าห์ ก็ยิ่งทำให้ทุนสำรองจากดอลล่าห์สูงขึ้นอีก แต่เราล็อคอัตราดอกเบี้ยไว้ที่ 1.25% ทำให้แบงค์ชาติต้องทำการ sterilization เกรงว่าการทำแบบนี้ระยะยาวบาทจะไม่อ่อนลงสิครับ ผมชื่นชม ดร วีรไทยนะครับ แต่ท่านจะแก้ปัญหานี้อย่างไร

จากที่พูดเมื่อกี้ กำลังซื้อภายในประเทศอ่อนแอ เห็นอะไรไหมครับ? คนที่ควรขยับคือใครครับ fiscal policy หรือป่าวครับ? ท่องเที่ยว ส่งออกบาทแข็งไปแล้ว รมต คลัง อุตม นายกซึ่งเป็นหัวหน้าทีมเศรษฐกิจ เขารู้ตัวหรือยัง? มีความสามารถแค่ไหนในการแก้ปัญหาหรือไม่รู้เรื่องเลย ผมอยู่ในวงการการเงินมานาน สมคิดผมโอเคนะ แต่ อุตม เห้อ...ต้องทนอีกนานแค่ไหนเนี่ยประเทศไทย
บ้านเรากำลังเข้าสู่สังคมคนแก่แบบญี่ปุ่นนะละครับ  คนหนุ่มสาวและเด็กกำลังลดลงมาก     ปัจจัยหลายอย่างทำให้บ้านเราเหมือนญี่ปุ่นไปมากทุกที    ค่าแรงงานแพง  การจ้างงานลดลง    ความปลอดภัย  ปัจจัยต่าง  ๆ ไม่เอื้อต่อการเกิดใหม่ของเด็ก  ๆ   ในยุคปัจจุบัน

สิ่งที่คนไทยแตกต่างจากสังคมญี่ปุ่น มีอยู่เรื่องนึงที่น่าเป็นห่วงในตอนนี้คือ  คนญี่ปุ่นทำงานมีเงินเก็บหลังเกษียณ    แต่คนไทยส่วนมากไม่มี 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2019, 01:46:10 โดย Auto »

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2019, 21:59:32 »
รอดูครับ จะย้าย line อะไรอีกไหม
เผื่อมี cz5 cx8 made in jap

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2019, 23:57:59 »
ช่างฝีมือตามโรงงานก็เริ่มเลิกจ้างคนงานออกเยอะมากครับ
เตรียมกลับบ้านนอกเกี่ยวข้าวทำสวนกรีดยางกันต่อไป
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 07:53:11 »
ทำไมไม่ย้ายให้หมดกลับประเทศไปเลยล่ะ

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 09:44:30 »
ไม่ได้ย้ายครับ  แต่จริงๆ คือ จะลด line การผลิตลง และ ปี 2020 จะแทนที่ด้วย line cx-30 แทน แต่ออกข่าวไว้หน้า ทาง ผู้บริหารหน่อย

ออฟไลน์ Arnan_td

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 09:49:11 »
ผมว่าน่าจะเกิดจาก AUS ขายไม่ได้ด้วยครับ รถปัญญาเยอะพอๆกับ FORD

ออฟไลน์ Mr. RO

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 11:29:36 »

พูดถึงการบริหารทุนสำรองต่างประเทศของ BOT  ที่ผ่านมามีนักท่องเที่ยวเพิ่มขึ้นอย่างมากในช่วง 5 ปีที่ผ่านมาโดยเฉพาะจากจีน และนักท่องเที่ยวจะเข้ามาในไทยก็ต้องการมาจับจ่ายเป็นเงินบาทเสียเยอะในสมัยก่อน และนั้นก็เป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ค่าเงินบาทแข็ง  แต่จริงๆมันคือสิ่งที่ดีนะทำให้ธุรกิจที่เกี่ยวกับการท่องเที่ยวการใช้จ่ายโดยชาวต่างประเทศไปถึง ชาวบ้านที่ขายของต่างๆนะ
แต่มันไม่ดีที่ค่าเงินบาทแข็ง  ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดเขาก็มองที่เงินบัญชีดุลสะพัด และตัวเลขนำเข้าส่งออกก็มีผลตรงนั้นด้วย ตลอดระยะช่วง 5 ปีที่ผ่านมาทุนสำรองระหว่างประเทศของเราเพิ่มขึ้นมาในสกุลดอลลาร์อาจถึง 5-6 หมื่นล้านดอลลาร์ ก็ด้วยที่ว่าเอาเงินบาทไปซื้อดอลลาร์
และในการส่งออกแต่ละปีผมเห็นข้อมูลไทยเราส่งออกทองคำออกเพิ่มขึ้นๆ โดยเฉพาะในปี  2019 นี้อาจเกินกว่า 200,000 ล้านบาทได้มั้งปีนี้เยอะขึ้นนะ
แต่การส่งออกมีค่ามากกว่าการนำเข้า ก็ยิ่งทำให้เงินบัญชีดุลสะพัดดูดีขึ้น และค่าเงินบาทก็ยิ่งแข็งขึ้น
สมมตินะ ถ้าช่วง 5 ปีที่ผ่านมาแทานที่ BOT จะใช้เงินบาทไปซื้อดอลลาร์มากกว่า 5-6 หมื่นล้านดอลลาร์ เริ่มจากเมื่อ 5ปีก่อนอยู่ราว 35 บาทต่อดอลลาร์นะ
ซึ่งทำให้สรุป BOT ขาดทุนค่าเงินเพราะเราถือครองสิ่งที่มันมีค่าลดลงมาเรื่อยตลอด 5 ปีคือเงินดอลลาร์นะ ตอนนี้อยู่ 30 บาทต่อดอลลาร์นะ นัับแค่ส่งที่ถึือมากขึ้นไม่นับของเก่าที่อาจมีอยู่กว่า 170,000-180,000 ล้านดอลลาร์นะถ้าผมจำตัวเลขไม่ผิดนะ แค่ส่วนที่เพิ่มขึ้นก็ขาดทุนมนสกุลเงินบาทร่วมๆ 250,000ล้านบาทแล้วเพราะค่าเงินบาทแข็งค่าขึ้น
แต่ถ้าในตลอด 5 ปีนี้นะแทนจะเอาไปซื้อดอลลาร์เฉลี่ยปีละเกือบ หมื่นล้านดอลลาร์นะ แต่เอาไปซื้อทองคำสัก ครึ่งหนึ่งนะ คือราวๆ 150,000-170,000 ล้านบาทในแต่ละปีช่วง 5 ปีหลังนี้นะ ผลคือ ตัวเลขเกินดุลการค้าเราจะลดลงต่ำกว่านี้ทุกๆปี และค่าเงินบาทเราอาจจะไม่แข็งขนาดนี้ และในขณะเดียวกัน
ช่วง5 ปีที่ผ่านมาทองคำทำราวจากราวๆ 1,100$ต่ออนซ์เป็น 1480$ ต่อออนซ์ ราคาเพิ่มขึ้นมาราวๆ 25% นะ เงินที่ไปใช้เพื่อเป็นเงินทุนสำรองระหว่างประเทศ ก็จะไม่ขาดทุนร่วม 250,000 ล้านบาทนะ
เพราะจากที่ผมประเมินถ้านำไปซื้อทองนะนะวันนี้ค่าเงินบาทคงไม่แข็งขนาดนี้ตอนนี้อาจอยู่ระหว่าง 31.50-32.50 บาทต่อดอลลาร์เท่านั้น นั้นคือจะขาดทุนอัตราแลกเปลี่ยนแค่ราวๆ 3 บาทต่อดอลลาร์ ไม่ใช้5 บาทต่อดออลาร์เหมือนในปัจจุบัน นั้นคือจะขาดทุนจากการเอาเงินไปซื้อดอลลาร์เหลือเพียง 75,000 ล้านบาท เท่านั้น แต่ในขณะเดียวกันจะได้กำไรจากการเข้าไปซื้อทองคำแทน 25%(จากราราคาทองที่ขึ้นมา)-10%(จากการที่ค่าเงินบาทแข็งขึ้นเพียง 10% ไม่ใช่ 17% อย่างในปัจจุบัน)นั้นคือกำไรขึ้นๅ 15% ของเงินบาที่ใช้ไปซื้อทองตลอด 5ปีราวเกือบ 400,000ล้านบาทนะ นั้นคือราวๆ  60,000 ล้านบาทนะ นั้นคือ ถ้าเราเอาไปซื้อทองสักครึ่งแทนจะเอาไปซื้อดอลลาร์เป็นส่วนใหญ่นะ แทนที่จะขาดทุนจากอัตราแลกเปลี่ยนราวๆ 250,000ล้านบาทจะเหลือขาดทุน 15,000 ล้านบาท
และที่สำคัญเราจะไม่เจอวิกฤตค่าเงินบาทแข็ง จนหลายๆธุรกิจไม่สามารถแข็งขันได้จากการผลิตเพื่อส่งออกได้อย่างที่ผ่านมานะครับ
ผมเข้าใจนะว่าเอกชนต้องปรับตัว แต่คนไทยอาจจะไม่สามารถจะปรับตัวกับค่าเงินบาทที่แข็งตัวขึ้นมาร่วม 17-18% ในระยะเวลาเพียง 5 ปีนะ และดูแนวโน้มถ้านับปีหน้าเป็น 6ปีนะ ผมว่าจะกลายเป็นเงินบาทแข็งตัวขึนถึง 20%ก็เป็นได้นะ จะมีใตรจะสามารถทำธุรกิจได้ครับกับการขายของแล้วเงินหายไป 20%นะในระยะเวลาเพียง 6 ปีนะ
ที่ผมพูดมาอาจผิดนะ เพราะ ธนาคารแห่งประเทศไทยอาจไม่สามารถจะซื้อทองคำมาเป็นทุนสำรองระหว่างประเทศได้ ในปริมาณสูงด้วยหรือเปล่าเพราะติดปัญหาด้านกฎหมายหรือไม่ แต่ถ้าใช้ผมว่าควรต้องปรับแก้ให้คล่องตัวกว่านี้ได้นานแล้วนะ
ที่ผมกล้าพูดเพราะผมนะเสนอเพื่อนที่ BOT ไปช่วง 4-5ปีแล้วว่าควรต้องเข้าไปซื้อทองคำนะ แต่เพื่อนไม่ได้ดูงานส่วนนั้นนะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 12:32:14 »
ตามสภาพครับ

เหตุผลจริงอะไรไม่รู้ แต่ตามคำพูดแค่พูดออกมาสวยๆ มากกว่า

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 13:07:26 »
รถแพง คันเล็ก กลับดีแล้วครับ ไปไม่รอดอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 13:53:26 »

สิ่งที่คนไทยแตกต่างจากสังคมญี่ปุ่น มีอยู่เรื่องนึงที่น่าเป็นห่วงในตอนนี้คือ  คนญี่ปุ่นทำงานมีเงินเก็บหลังเกษียณ    แต่คนไทยส่วนมากไม่มี

ใช่ครับ ประสบการณ์จากที่ทำงานเลย แจ้งเกษียณอายุพนักงานไปคนนึง เค้าบอกว่า เค้ายังไม่รู้เลยว่า ออกไปแล้ว จะทำอะไรต่อ เงินเก็บไม่มีสักบาท !!! คือ เค้าก็พนักงานระดับเทคนิค เงินเดือนก็แถวๆ 3 หมื่นกว่าบาทนะ

ฟังแล้วก็ คุยกับ HR ว่า เออ เราควรจะให้ความรู้กับ พนักงาน กับ หัวหน้างาน รวมถึง คนที่จะเกษียณ ในอีก 3 - 4 ปีข้างหน้าไหม ? ว่า เค้าต้องวางแผนชีวิต และ การเงินของเค้ายังไง

อย่างผม กำลังจะเข้าหลักสี่ ผมก็วางแผนแล้วนะ วางแผนว่า เกษียณแล้วอยากทำอะไร อยากมีเงินใช้เท่าไหร่ แล้ว ถ้าจะไปให้ถึงตรงนั้น ผมต้องมีเงินเก็บเท่าไหร่ ต่อเดือนปัจจุบัน ต้องเก็บ ต้องลงทุนให้ได้เท่าไหร่ เพื่อให้ได้ผลเท่าที่ต้องการตอนเกษียณ น่ะครับ

ผมว่า บ้านเรายังอ่อนเรื่องนี้มากๆ ซึ่งมันจะสร้างผลกระทบต่อสังคมในอนาคตได้ครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 14:12:32 »
น่าเสียดายนะ.  แปลก มาสด้าทำได้ดีแต่มาสด้า2
ตัวอื่นเงียบมาก
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ pim_cute

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 15:32:08 »
พูดถึงการบริหารทุนสำรองต่างประเทศของ BOT  ที่ผ่านมามีนักท่องเที่ยวเพิ่มขึ้นอย่างมากในช่วง 5 ปีที่ผ่านมาโดยเฉพาะจากจีน และนักท่องเที่ยวจะเข้ามาในไทยก็ต้องการมาจับจ่ายเป็นเงินบาทเสียเยอะในสมัยก่อน และนั้นก็เป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ค่าเงินบาทแข็ง  แต่จริงๆมันคือสิ่งที่ดีนะทำให้ธุรกิจที่เกี่ยวกับการท่องเที่ยวการใช้จ่ายโดยชาวต่างประเทศไปถึง ชาวบ้านที่ขายของต่างๆนะ
แต่มันไม่ดีที่ค่าเงินบาทแข็ง  ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดเขาก็มองที่เงินบัญชีดุลสะพัด และตัวเลขนำเข้าส่งออกก็มีผลตรงนั้นด้วย ตลอดระยะช่วง 5 ปีที่ผ่านมาทุนสำรองระหว่างประเทศของเราเพิ่มขึ้นมาในสกุลดอลลาร์อาจถึง 5-6 หมื่นล้านดอลลาร์ ก็ด้วยที่ว่าเอาเงินบาทไปซื้อดอลลาร์
และในการส่งออกแต่ละปีผมเห็นข้อมูลไทยเราส่งออกทองคำออกเพิ่มขึ้นๆ โดยเฉพาะในปี  2019 นี้อาจเกินกว่า 200,000 ล้านบาทได้มั้งปีนี้เยอะขึ้นนะ
แต่การส่งออกมีค่ามากกว่าการนำเข้า ก็ยิ่งทำให้เงินบัญชีดุลสะพัดดูดีขึ้น และค่าเงินบาทก็ยิ่งแข็งขึ้น
สมมตินะ ถ้าช่วง 5 ปีที่ผ่านมาแทานที่ BOT จะใช้เงินบาทไปซื้อดอลลาร์มากกว่า 5-6 หมื่นล้านดอลลาร์ เริ่มจากเมื่อ 5ปีก่อนอยู่ราว 35 บาทต่อดอลลาร์นะ
ซึ่งทำให้สรุป BOT ขาดทุนค่าเงินเพราะเราถือครองสิ่งที่มันมีค่าลดลงมาเรื่อยตลอด 5 ปีคือเงินดอลลาร์นะ ตอนนี้อยู่ 30 บาทต่อดอลลาร์นะ นัับแค่ส่งที่ถึือมากขึ้นไม่นับของเก่าที่อาจมีอยู่กว่า 170,000-180,000 ล้านดอลลาร์นะถ้าผมจำตัวเลขไม่ผิดนะ แค่ส่วนที่เพิ่มขึ้นก็ขาดทุนมนสกุลเงินบาทร่วมๆ 250,000ล้านบาทแล้วเพราะค่าเงินบาทแข็งค่าขึ้น
แต่ถ้าในตลอด 5 ปีนี้นะแทนจะเอาไปซื้อดอลลาร์เฉลี่ยปีละเกือบ หมื่นล้านดอลลาร์นะ แต่เอาไปซื้อทองคำสัก ครึ่งหนึ่งนะ คือราวๆ 150,000-170,000 ล้านบาทในแต่ละปีช่วง 5 ปีหลังนี้นะ ผลคือ ตัวเลขเกินดุลการค้าเราจะลดลงต่ำกว่านี้ทุกๆปี และค่าเงินบาทเราอาจจะไม่แข็งขนาดนี้ และในขณะเดียวกัน
ช่วง5 ปีที่ผ่านมาทองคำทำราวจากราวๆ 1,100$ต่ออนซ์เป็น 1480$ ต่อออนซ์ ราคาเพิ่มขึ้นมาราวๆ 25% นะ เงินที่ไปใช้เพื่อเป็นเงินทุนสำรองระหว่างประเทศ ก็จะไม่ขาดทุนร่วม 250,000 ล้านบาทนะ
เพราะจากที่ผมประเมินถ้านำไปซื้อทองนะนะวันนี้ค่าเงินบาทคงไม่แข็งขนาดนี้ตอนนี้อาจอยู่ระหว่าง 31.50-32.50 บาทต่อดอลลาร์เท่านั้น นั้นคือจะขาดทุนอัตราแลกเปลี่ยนแค่ราวๆ 3 บาทต่อดอลลาร์ ไม่ใช้5 บาทต่อดออลาร์เหมือนในปัจจุบัน นั้นคือจะขาดทุนจากการเอาเงินไปซื้อดอลลาร์เหลือเพียง 75,000 ล้านบาท เท่านั้น แต่ในขณะเดียวกันจะได้กำไรจากการเข้าไปซื้อทองคำแทน 25%(จากราราคาทองที่ขึ้นมา)-10%(จากการที่ค่าเงินบาทแข็งขึ้นเพียง 10% ไม่ใช่ 17% อย่างในปัจจุบัน)นั้นคือกำไรขึ้นๅ 15% ของเงินบาที่ใช้ไปซื้อทองตลอด 5ปีราวเกือบ 400,000ล้านบาทนะ นั้นคือราวๆ  60,000 ล้านบาทนะ นั้นคือ ถ้าเราเอาไปซื้อทองสักครึ่งแทนจะเอาไปซื้อดอลลาร์เป็นส่วนใหญ่นะ แทนที่จะขาดทุนจากอัตราแลกเปลี่ยนราวๆ 250,000ล้านบาทจะเหลือขาดทุน 15,000 ล้านบาท
และที่สำคัญเราจะไม่เจอวิกฤตค่าเงินบาทแข็ง จนหลายๆธุรกิจไม่สามารถแข็งขันได้จากการผลิตเพื่อส่งออกได้อย่างที่ผ่านมานะครับ
ผมเข้าใจนะว่าเอกชนต้องปรับตัว แต่คนไทยอาจจะไม่สามารถจะปรับตัวกับค่าเงินบาทที่แข็งตัวขึ้นมาร่วม 17-18% ในระยะเวลาเพียง 5 ปีนะ และดูแนวโน้มถ้านับปีหน้าเป็น 6ปีนะ ผมว่าจะกลายเป็นเงินบาทแข็งตัวขึนถึง 20%ก็เป็นได้นะ จะมีใตรจะสามารถทำธุรกิจได้ครับกับการขายของแล้วเงินหายไป 20%นะในระยะเวลาเพียง 6 ปีนะ
ที่ผมพูดมาอาจผิดนะ เพราะ ธนาคารแห่งประเทศไทยอาจไม่สามารถจะซื้อทองคำมาเป็นทุนสำรองระหว่างประเทศได้ ในปริมาณสูงด้วยหรือเปล่าเพราะติดปัญหาด้านกฎหมายหรือไม่ แต่ถ้าใช้ผมว่าควรต้องปรับแก้ให้คล่องตัวกว่านี้ได้นานแล้วนะ
ที่ผมกล้าพูดเพราะผมนะเสนอเพื่อนที่ BOT ไปช่วง 4-5ปีแล้วว่าควรต้องเข้าไปซื้อทองคำนะ แต่เพื่อนไม่ได้ดูงานส่วนนั้นนะ

แบงค์ชาติไม่ใช่องค์กรแสวงหากำไรครับ มีหน้าที่ดูแลเสถียรภาพภายใน และภายนอก หากไปเก็งกำไรทองคำแบบนั้นจิงโดนด่าเละแน่นอนครับ แบงค์ชาติขาดทุนได้ครับไม่เป็นไรแต่ต้องช่วยผู้ส่งออกนำเข้าก่อน(เสถียรภาพภายนอก-->ค่าเงิน) อย่าไปให้ความสำคัญกับทุนสำรองขนาดนั้นครับ เกินดุลเป็นเรื่องดี แม้จะทำให้บาทแข็ง แต่ปัญหาอยู่ที่อัตราดอกเบี้ยต่างหากครับ ถ้าคุณล็อคค่าเงิน ดอกเบี้ยต้องวิ่ง แต่เราล็อคดอกเบี้ย ดังนั้นค่าเงินจึงจำเป็นต้องวิ่ง แล้วเรามีปัญหาบาทแข็ง นี่แหละครับวัดฝีมือว่าจะแก้ปัญหาอย่างไร

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 16:54:47 »

มันผลิตี่โน่นแล้วรึเปล่า
แค่แบ่งมาไทย ขายไม่ดี ก็ยุบแค่นั้น

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 17:15:51 »
AAT ตอนนี้ Ford ถอนตัวเกือบหมดแล้ว รถกระบะก็ ย้ายไปที่ Isuzu BT-50 ยังเหลืออเดอร์อีก 3-4 เดือน รถที่ขายๆอยู่ 2 3 CX-5 CX-3 ปัญหาบานตะไท ดุทรงๆแล้ว ไม่เจ๊าก้เตรียมเจีง!!!! 
มะเรื่องบ้านเมือง.........   ตอนนี้บ้านเรา ไม่ได้อยุ่ในสายตานักลงทุน ข้ามชาติ อีกแล้ว ดูจากอุตสาหกรรม ชั้นนำของโลก แบ่งไปลงทุน เพื่อนบ้าน Toyota ลงทุนรถ EV ที่อินโด เปิดโรงงานเพิ่มใน เมียนม่า พร้อมๆกับ Nissan อย่ามาบอกว่า ตั้งโรงงานเพื่อป้อนที่นั้นเฉพาะ บอกตรงๆ มันไม่ใช่ละ มันผิดวิสัย ทั้งๆที่บ้านเราทำส่งได้ทั้งโลก มอเตอร์ไซค์ ตอนนี้เราไม่ใช่ตลาดนำแล้ว เป็นอินโดและเวียดนามที่ มีอำนาจในตลาดนี้และคุมตลาดทั้งอาเชียนสำเร้จแล้ว  เราเป้นตลาดผุ้ตามดูง่ายๆ CBR150R CBR250RR เปิดอินโดมา 3 ปี กว่า พึ่งมาขายบ้านเราปีที่แล้ว PCX150 ตัวล่าสุด อินโดมีดิสเบรคหลัง พร้อม ABS ไทยเราได้ดรัมหลัง เบรค CBS ADV150 อินโดเปิดตัวก่อนทั้งๆที่บ้านเรา เป็นฝ่ายพัฒนา Wave125i ก้เปิดตัวที่เวียดนามที่แรก รถ Yamaha แทบทุกรุ่น นำเข้าจาก อินโด และล่าสุด Hyundai เลือกลงทุนในอาเชียน ไปลงที่อินโด คิดเอาเองละกันนะคราบ...............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2019, 17:28:43 โดย locomotive »

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2019, 17:29:10 »

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ joekling

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 07:17:16 »
AAT ตอนนี้ Ford ถอนตัวเกือบหมดแล้ว รถกระบะก็ ย้ายไปที่ Isuzu BT-50 ยังเหลืออเดอร์อีก 3-4 เดือน รถที่ขายๆอยู่ 2 3 CX-5 CX-3 ปัญหาบานตะไท ดุทรงๆแล้ว ไม่เจ๊าก้เตรียมเจีง!!!! 
มะเรื่องบ้านเมือง.........   ตอนนี้บ้านเรา ไม่ได้อยุ่ในสายตานักลงทุน ข้ามชาติ อีกแล้ว ดูจากอุตสาหกรรม ชั้นนำของโลก แบ่งไปลงทุน เพื่อนบ้าน Toyota ลงทุนรถ EV ที่อินโด เปิดโรงงานเพิ่มใน เมียนม่า พร้อมๆกับ Nissan อย่ามาบอกว่า ตั้งโรงงานเพื่อป้อนที่นั้นเฉพาะ บอกตรงๆ มันไม่ใช่ละ มันผิดวิสัย ทั้งๆที่บ้านเราทำส่งได้ทั้งโลก มอเตอร์ไซค์ ตอนนี้เราไม่ใช่ตลาดนำแล้ว เป็นอินโดและเวียดนามที่ มีอำนาจในตลาดนี้และคุมตลาดทั้งอาเชียนสำเร้จแล้ว  เราเป้นตลาดผุ้ตามดูง่ายๆ CBR150R CBR250RR เปิดอินโดมา 3 ปี กว่า พึ่งมาขายบ้านเราปีที่แล้ว PCX150 ตัวล่าสุด อินโดมีดิสเบรคหลัง พร้อม ABS ไทยเราได้ดรัมหลัง เบรค CBS ADV150 อินโดเปิดตัวก่อนทั้งๆที่บ้านเรา เป็นฝ่ายพัฒนา Wave125i ก้เปิดตัวที่เวียดนามที่แรก รถ Yamaha แทบทุกรุ่น นำเข้าจาก อินโด และล่าสุด Hyundai เลือกลงทุนในอาเชียน ไปลงที่อินโด คิดเอาเองละกันนะคราบ...............

ไม่น่าใช่ครับ แพลนล่าสุด 2020 ยังผลิต Ford 60% / Mazda 40%
แต่หนักสุดค่าเงินบาท แก้ไม่ได้ เตรียมเจ๊งกันในอีกห้าปีครับ

ออฟไลน์ M2J

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 07:57:17 »
ถ้าโยก order บางรุ่น พอเข้าใจได้ว่าพิจารณาปัจจัยยอดขายจริงในประเทศกับค่าเงินบาทแล้วไม่คุ้ม ก็ยอด CX 3 ไม่ปังจริงๆนี่นะ
แต่จะโยกฐานการผลิตน่าจะยังไม่ใช่ในเร็วปี ยอด Mazda 2 ยังขายได้ตกเดือน 2-4 พันคันอยู่นะ
ค่ายอื่นบางค่ายทั้งปีขายได้น้อยกว่านี้อีกยังอยู่ได้

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 09:05:45 »

แค่แบ่งมาไทย ขายไม่ดี ก็ยุบแค่นั้น

CX 3 ประกอบไทยครับแล้วส่งขาย AUS ผมเข้าใจว่าน่าจะตัดไลน์ CX 3 ออกไปเพิ่มกำลังการผลิตที่ JP แทนเพื่อส่งขาย AUS ส่วนไทยจะขึ้นไลน์ CX30 หรือไม่อันนี้น่าลุ้น

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 09:59:39 »

ไม่น่าใช่ครับ แพลนล่าสุด 2020 ยังผลิต Ford 60% / Mazda 40%
แต่หนักสุดค่าเงินบาท แก้ไม่ได้ เตรียมเจ๊งกันในอีกห้าปีครับ

AAT ในส่วนของตัวโรงงาน(บริษัท) เป็น ฟอร์ด 51 มาสด้า 49 ไม่ใช่รึครับ
แต่ไลน์การผลิต เดิมฟอร์ดใช้ AAT ประกอบ เฟียสต้า+เรนเจอร์ ส่วน มาสด้า ใช้AAT หมดเลย แบ่งไลน์กัน ยังไงไม่แน่ใจ

พอฟอร์ดทำ FMT ปลวกแดง ประกอบกับเจออานิสงค์เกียร์มหาเทพเข้าไป เลยย้ายไลน์เฟียสต้า+อีโคสปอร์ต ไปFMT เหลือเรนเจอร์อยู่กับ AAT 

ดังนั้น ตอนนี้ ฟอร์ดมีแค่เรนเจอร์ที่ AAT ถูกป่ะครับ

แต่ว่าแต่ ถ้าฟอร์ดถอนตัวจาก AAT ไป ก็ต้องขายหุ้นทั้งหมดให้มาสด้า
ไม่เห็นมีข่าวนะครับ เอ๊ะ หรือว่ามี

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 10:02:27 »

CX 3 ประกอบไทยครับแล้วส่งขาย AUS ผมเข้าใจว่าน่าจะตัดไลน์ CX 3 ออกไปเพิ่มกำลังการผลิตที่ JP แทนเพื่อส่งขาย AUS ส่วนไทยจะขึ้นไลน์ CX30 หรือไม่อันนี้น่าลุ้น

ผมว่าพอฟังขึ้นอยู่นะครับ ในเมื่อ CX-30 มันมาเพื่อทับไลน์ CX-3 บางส่วน แล้วราคาก็อาจจะไม่ต่างกันมาก ใครจะยังซื้อ CX-3 ครับ
ก็คงซื้อ CX-30 กันหมด
ก็เป็นโอกาสดีที่จะดึงไลน์ CX-3 กลับไปญี่ปุ่นตามเดิม

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 10:05:53 »
AAT แค่รับจ้างผลิตให้ ฟอร์ดและมาสด้า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 12:41:58 »
บ้านเราไม่น่ามี CX-3 แล้วด้วยครับ ฉะนั้นก็ไม่ต้องมีก็ได้