ผู้เขียน หัวข้อ: มาสด้า cx 3 2.0 sp กับ ซูบารุ xv ip ถามความเห็นครับ  (อ่าน 38207 ครั้ง)

ออฟไลน์ supapetch947

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ตอนนี้สนใจรถ suv ขนาดเล็กครับ ไม่ชอบรถใหญ่ ใช้งานในเมืองเป็นส่วนมาก ออกเที่ยว ตจว ปีนึง ไม่เกิน 4 ครั้ง ถนนธรรมดา ไม่มีลุย นั่ง 3 คน หมา 1 ตัว (ลูกสาว 3 ขวบ )

ลองขับแล้ว ถูกใจ 2 รุ่น มาสด้า cx3 2.0 sp กับ ซูบารุ xv ip ดูๆส่วนลด ของแถม ดอกเบี้ย ผ่อนต่างกันไม่มาก

เรื่องซ่อมบำรุง เข้าศูนย์ หรืออู่นอก แพงหน่อยไม่เป็นไร ขอให้จบ ใช้สัก 10 ปี

รุ่นไหนดีครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2020, 10:23:52 โดย supapetch947 »

ออฟไลน์ nutta

• Newbie
  • *
Re: มาสด้า cx 3 sp กับ ซูบารุ xv ip ถามความเห็นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 10:14:28 »
คำถามเดียวกับผมเมื่อปีที่เเล้วเลยแต่ผมมีchr อีกตัว ้าสองตัวนี้ ผมชอบ xv มากกว่า แต่ของผมสุดท้ายไปจบที่ chr hv 555

ออฟไลน์ phatta

• Full Member
Re: มาสด้า cx 3 2.0 sp กับ ซูบารุ xv ip ถามความเห็นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 10:27:00 »
ไม่รอดู cx30หรอครับ

• Newbie
  • *
Re: มาสด้า cx 3 2.0 sp กับ ซูบารุ xv ip ถามความเห็นครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 10:28:07 »
คำถามเดียวกับผมเมื่อปีที่เเล้วเลยแต่ผมมีchr อีกตัว ้าสองตัวนี้ ผมชอบ xv มากกว่า แต่ของผมสุดท้ายไปจบที่ chr hv 555
ตอนแรกดูๆไว้ครับ ตัวไฮบริด ลูกสาวนั่งหลังบอกเวียนหัว อึดอัด รุ่นออฟชั่นครบๆ ราคาก็ไปไกล ลดน้อยมาก เลยผ่านครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 10:28:21 »
Cx3 ไม่รู้ปั้มติ๊กแก้ไขรึยัง แต่เห็นดับกันหลายคัน นอกนั้นปัญหาตัวรถแทบไม่มีครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 10:31:09 »
ไม่รอดู cx30หรอครับ
ครับๆ เห็นว่าส่วนลด 1 แสนนิดๆ  ตัวรถโดยรวมก็โอเคร เลยสนใจครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 10:32:49 »
Cx3 ไม่รู้ปั้มติ๊กแก้ไขรึยัง แต่เห็นดับกันหลายคัน นอกนั้นปัญหาตัวรถแทบไม่มีครับ

อยากทราบเหมือนกันครับ แต่เห็นเซลล์บอก ตัวไมเนอร์แก้ไขแล้ว ทุกอย่างจบ เท็จจริงยังไงไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 10:35:40 »
XV ครับ เพราะถ้าลองขับมาแล้วพอใจทั้งคู่ แสดงว่าจุดเด่นของ CX3 เรื่องอัตราเร่งไม่ใช่สิ่งทีี่คุณให้น้ำหนักเท่าไหร่

XV ห้องโดยสารโดยเฉพาะเบาะหลังต่างกับ CX3 พอสมควร อีก 10 ปีลูกต้องโตขึ้น นั่งสบายกว่ากันเยอะครับ
เรื่องความปลอดภัยผมคิดว่า XV เหนือกว่าทั้งตัวรถ และระบบขับสี่

ที่ด้อยกว่าเท่าที่นึกออกคือ XV มีแต่เบาะผ้า จะอมฝุ่นมากกว่า

ออฟไลน์ ToryJung

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 10:40:03 »
CX30 เปิดตัวที่มาเลย์แล้ว ถ้ารอได้ควรรอนะครับ เรื่องส่วนลดตัวใหม่เดี๋ยวก็มีและอาจเร็วด้วยเพราะ

MG ZS mc ถ้าใส่เครื่องใหม่มา 1.3T เห็นมี spyshot วิ่งเทส แสดงว่าเปลี่ยนเครื่องแน่ คงไม่เปลี่ยนแค่ไฟหน้าท้าย ไม่ได้บอกให้ซื้อ MG นะครับ แต่มันจะทำให้ค่ายอื่นลดราคามาสู้เยอะ ดูอย่าง CX5 2.0SP ตอนนี้เค้าว่าลดกัน 250,000 แล้ว หลังจาก MG HS เปิดราคามาแค่ 1.1ล้าน

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 10:41:36 »
ผมยังเห็น CX3 ป้ายแดง ขึ้นยานแม่ เพราะปั๊มติ๊กพัง เรื่อยๆนะ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 11:06:06 »
ผมว่า CX3ไม่ได้จุกจิกอะไรนะ ถ้ากังวลปั๊มติ๊ก  ก็ไม่ควรปล่อยให้ถึงขีดแดง ไม่ว่าจะรถรุ่นไหนก็ตามครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 11:08:20 »
เรื่องปัญหารถที่ว่าๆกัน แนะนำลองเข้าไปคุยในกลุ่มครับ จะได้ความชัดเจนกว่า ....

ดีกว่าฟังเค้าว่ากันว่างั้นงี้ ...

ที่เหลือก็แล้วแต่ชอบครับ มีดีมีเสีย แตกต่างกัน ....

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 11:28:01 »
ขอบคุณทุกท่าน ทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 11:43:44 »
มีลูกเล็ก 3 ขวบสัมภาระไม่เยอะเหรอครับ       อีกอย่างเด็กโตเร็วพอโตแล้ว ไม่เกิน 4 ปีจะกลายเป็น CX3  ดูอึดอัดไปเลย    ผมเคยไปนั่ง CX3  เบาะหลังมันอึดอัดสำหรับผมนะไม่ต่างจาก Mazda 2    คือความรู้สึกรถแบบนี้เหมาะนั่ง 2 คนเบาะหน้าเป็นประจำ  หรือขับคนเดียวดีกว่า         ขยับเป็น Subaru  จะดูกว้างกว่าเลย         ความเห็นไม่เกี่ยวกับการขับขี่นะครับเพราะไม่เคยขับทั้ง 2 ตัว      รู้แต่ว่าเข้าศูนย์ Mazda  โคตรแพงเลยอ่ะ เพราะผมใช้ Mazda  อยู่

ออฟไลน์ ATONGA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 11:54:36 »
....เซลล์ Mazda ตอนจะขายก็บอกว่าแก้ไขแล้ว แต่สุดท้ายก็ยังมีดับกลางอากาศเรื่อยๆ ล่าสุด เห็นมีโดนชนท้ายตอนเครื่องดับเพราะเข้าข้างทางไม่ทัน อย่าเอาครอบครัวไปเสี่ยงเลยครับ คนขายความรับผิดชอบต่ำมาก รถมีปัญหาแบบนี้ผลิตออกมาเป็นภาระสังคมด้วย

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 12:11:03 »
กับยี่ห้อที่ไม่คิดแก้ไขปัญหา แต่จะฟ้องลูกค้าเรื่องทำให้เสียชื่อเสียง

แค่นี้ก็เลือกใด้แล้วครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 12:19:03 »
ผมเลือก XV นะ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Poblak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 12:59:49 »
จากที่ใช้ cx3 มา 2ปีกว่า พอจะมีสิ่งกวนใจอยู่บ้าง คือ เสียงจากงานประกอบ เดินเบาสั่นพอให้สัมผัสได้ (อาจเป็นเฉพาะคัน)​ สิ่งที่ไม่ชอบคือ เสียงดังจากการวอร์มเครื่องเวลาสตาร์ทตอนเครื่องเย็น หลายคนถามผม ทำไมรถเสียงดังนักล่ะ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 13:03:33 »
xv ผู้โดยสารตอนหลังนั่งสบายกว่าพอควร แต่อืด
cx 3 อัตราเร่งดีกว่าพอควร ด้านหลังแคบ

ถ้ามีคนนั่งหลังบ่อย xv ขับคนเดียวเป็นหลัก cx 3

xv เช็กระยะแพงพอสมควร cvt พังก็มีให้เห็นในรุ่นก่อน รุ่นนี้ยังไม่พบ
cx ไม่ยอมให้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ เกียร์พังโดยมากเป็นรุ่น mz2 รุ่นนี้ไม่ค่อยมีข่าวว่าพังแต่ไม่ควรวางใจ

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 14:47:28 »
Subaru XV ip  น้องชายผมใช้มาราว 2 ปี วิ่งไปแล้ว แสนกว่าโล
(บ้านอยู่ ทุ่งมังกร ขับไปทำงานแถวสำโรง อาทิตย์ละ 5 วัน)
ยังใช้งานดีทุกอย่าง ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย ...

นี่ขนาดว่า รุ่นนี้ มันประกอบมาเลเซียนะ (ไม่มั่นใจ แต่คิดว่า จำไม่ผิดนะ)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 14:50:54 »
ขอบคุณทุกท่านน่ครับ  cx3 ข้อเสียน่ากลัวใช้ได้ ที่บ้านมีรถคันเดียว แจ็คพอต อยู่ศูนย์นานๆ ไม่ไหวแน่

xv ดูตารางค่าบำรุงรักษา แพงกว่ารถคลาด 20 % บางอย่างพอกัน ถ้าเป็นไปตามนั้น ก็รับได้ครับ น่าจะเอนไปทาง xv ip สีส้ม ^_^

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 14:52:02 »
Subaru XV ip  น้องชายผมใช้มาราว 2 ปี วิ่งไปแล้ว แสนกว่าโล
(บ้านอยู่ ทุ่งมังกร ขับไปทำงานแถวสำโรง อาทิตย์ละ 5 วัน)
ยังใช้งานดีทุกอย่าง ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย ...

นี่ขนาดว่า รุ่นนี้ มันประกอบมาเลเซียนะ (ไม่มั่นใจ แต่คิดว่า จำไม่ผิดนะ)
ครับผมๆ มีปัญหาเรื่องเกียร์  กับการซ่อมบำรุงบ้างป่าวครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 16:22:43 »
ถ้าคู่นี้ผมไปลุ้น XV เนื่องจาก CX3 คันเล็กมากนะครับ เบาะหลังก็แคบ ที่เก็บของก็น้อย คือมันแทบจะใช้ประโยนช์อะไรไม่ได้มากเลย

แต่ถ้าเลือก XV ต้องทำใจ

1. ศูนย์บริการ ไม่เก่งเท่าที่ควร ถ้าท่านหูดีจะหงุดหงิดมาก เพราะช่างศูนย์ผมเปลี่ยนมา 3 ศูนย์แล้ว หูถั่วมาก หาอะไรเคยเจอเลยครั้งแรก ต้องเข้าไป 2-3 ครั้งกว่าจะรู้ว่าลูกปืนล้อไปแล้วนะ กว่าจะรู้ว่าเฟืองท้ายหอนแล้วนะ

2. อะไหล่เคลมไม่ยาก แต่เอาแน่เอานอนไม่ได้เลย บางอย่างควรจะรอแปปเดียว เช่น ลูกปืนล้อก็ล่อไป 2 เดือน บางอย่างที่ว่านานแน่ๆ อย่างพวงมาลัยลอกก็ได้มา 3 อาทิตย์แบบงงๆ

3. ค่าบำรุงแพงกว่า โต ฮอน 20% ซึ่งไม่รู้แพงอะไร ทั้งของเหลว ทั้งอะไหล่สิ้นเปลือง โดยเฉพาะผ้าเบรค จานเบรค เกรดของศูนย์พอรับได้ แต่ราคาแพงกว่าคุณภาพลงสนาม ไหนจะพวก เฟืองท้าย คอมแอร์ เกียร์ ที่แพงเกือบๆจะยุโรป

4. จากข้อ 3 อะไหล่ ไม่ทนเลย รถผม 4 ปี วิ่งไปยังไม่ถึง 5หมื่น เคลม เกียร์ เฟืองท้าย พวงมาลัย ลูกปืนล้อ คอมแอร์ ทั้งหมดนี่คือยังไม่หมดประกันเลย แล้วเห็นราคาของแล้วหนาวอ่ะครับ ถ้ามันเสียหลังจากหมดประกันนี่ค่าใช้จ่ายเกือบค่าซ่อมยุโรปอู่นอกเลย ผมอุตส่าห์เชียร์ให้ภรรยา เพราะเห็นว่าขับดี ญี่ปุ่นน่าจะไม่จุกจิก เจอเคลมหมดนี่ไปภรรยาผมงงเลย เกือบหัวแตกกันทีเดียว

5. การประกอบมาเลย์เซียที่เข้าขั้นแย่ เกะกะลูกตาสุดคือทริมต่างๆบนคอนโซล ประกอบมาไม่สนิท มีช่องไฟบ้าง อ้าบ้าง XV ผมไม่จอดตากแดดเลย ยังพอไหว แต่ Forester ตัวแรกนี่ตากแดดบ่อย เสียงภายในนี่น่าลำคานมาก พลาสติกอ้าไม่สนิท

ถ้าไม่รีบ รอตัวประกอบในประเทศเถอะครับ ดูจาก Forester ตัวใหม่แล้วดีกว่าเยอะนะครับ แต่ถ้ารีบ ผมเสนอ CHR น่าจะดีกว่าครับ แม้การขับขี่ช่วงล่างจะสู้ไม่ได้ก็ตาม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 16:56:37 »
ถ้าคู่นี้ผมไปลุ้น XV เนื่องจาก CX3 คันเล็กมากนะครับ เบาะหลังก็แคบ ที่เก็บของก็น้อย คือมันแทบจะใช้ประโยนช์อะไรไม่ได้มากเลย

แต่ถ้าเลือก XV ต้องทำใจ

1. ศูนย์บริการ ไม่เก่งเท่าที่ควร ถ้าท่านหูดีจะหงุดหงิดมาก เพราะช่างศูนย์ผมเปลี่ยนมา 3 ศูนย์แล้ว หูถั่วมาก หาอะไรเคยเจอเลยครั้งแรก ต้องเข้าไป 2-3 ครั้งกว่าจะรู้ว่าลูกปืนล้อไปแล้วนะ กว่าจะรู้ว่าเฟืองท้ายหอนแล้วนะ

2. อะไหล่เคลมไม่ยาก แต่เอาแน่เอานอนไม่ได้เลย บางอย่างควรจะรอแปปเดียว เช่น ลูกปืนล้อก็ล่อไป 2 เดือน บางอย่างที่ว่านานแน่ๆ อย่างพวงมาลัยลอกก็ได้มา 3 อาทิตย์แบบงงๆ

3. ค่าบำรุงแพงกว่า โต ฮอน 20% ซึ่งไม่รู้แพงอะไร ทั้งของเหลว ทั้งอะไหล่สิ้นเปลือง โดยเฉพาะผ้าเบรค จานเบรค เกรดของศูนย์พอรับได้ แต่ราคาแพงกว่าคุณภาพลงสนาม ไหนจะพวก เฟืองท้าย คอมแอร์ เกียร์ ที่แพงเกือบๆจะยุโรป

4. จากข้อ 3 อะไหล่ ไม่ทนเลย รถผม 4 ปี วิ่งไปยังไม่ถึง 5หมื่น เคลม เกียร์ เฟืองท้าย พวงมาลัย ลูกปืนล้อ คอมแอร์ ทั้งหมดนี่คือยังไม่หมดประกันเลย แล้วเห็นราคาของแล้วหนาวอ่ะครับ ถ้ามันเสียหลังจากหมดประกันนี่ค่าใช้จ่ายเกือบค่าซ่อมยุโรปอู่นอกเลย ผมอุตส่าห์เชียร์ให้ภรรยา เพราะเห็นว่าขับดี ญี่ปุ่นน่าจะไม่จุกจิก เจอเคลมหมดนี่ไปภรรยาผมงงเลย เกือบหัวแตกกันทีเดียว

5. การประกอบมาเลย์เซียที่เข้าขั้นแย่ เกะกะลูกตาสุดคือทริมต่างๆบนคอนโซล ประกอบมาไม่สนิท มีช่องไฟบ้าง อ้าบ้าง XV ผมไม่จอดตากแดดเลย ยังพอไหว แต่ Forester ตัวแรกนี่ตากแดดบ่อย เสียงภายในนี่น่าลำคานมาก พลาสติกอ้าไม่สนิท

ถ้าไม่รีบ รอตัวประกอบในประเทศเถอะครับ ดูจาก Forester ตัวใหม่แล้วดีกว่าเยอะนะครับ แต่ถ้ารีบ ผมเสนอ CHR น่าจะดีกว่าครับ แม้การขับขี่ช่วงล่างจะสู้ไม่ได้ก็ตาม
ของคุณสำหรับข้อมูล จากการใช้งานจริงครับ ^_^

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 17:10:42 »
ถ้ามีลูก + น้องหมา 1 ตัว ตัด cx3 ออกเลยครับ มันเล็กแคบมาก

ออฟไลน์ 3ankok

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 20:05:16 »
อดใจรอcx30 ,chr mc,mg zs mc แล้วจะไม่เสียใจภายหลังครับ
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 20:10:30 »
รอดู cx30 ก่อนดีกว่านะ
แต่ผมเลือก xv นะครับ อาจจะเอาเป็น blank car ก็ได้ราคาถูกลงไปอีกเยอะ  8)

ออฟไลน์ toball

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 21:32:43 »
ผมใช้ forester โฉมที่แล้วอยู่นะครับ ประกอบมาเลย์
จะบอกว่า เข้า 0 แพงจริง และคุณภาพไม่ค่อยดีเท่าไรจริง ๆ ถึงแม้ผมจะเลือกไม่เข้าของ Motorimage แล้วก็ตาม
รถขับดีจริงครับ แต่จุกจิกกว่าญี่ปุ่นอื่นเหมือนกันนะ รถผมสามปีกว่า แสนโล เจอตู้แอร์รั่ว ลูกปืนหลังดัง ล่าสุดสมองเกียร์พังช่วงปีใหม่นี่ จอดยาวเลย ที่ว่ามาเคลมไม่ได้นะครับ หมดระยะพอดี (ส่วนของลูกปืนล้อหลังกับสมองเกียร์นี่ผมไปเข้าอู่นอกนะครับ ราคา 0 ไม่ไหวจริง ๆ)
ส่วนที่เคลมได้ มีกล้องหลัง พวงมาลัยลอก ซึ่งรอของนานมากกกกก รอจนลืม

อีกอันกระจกหน้า หินดีดแตกง่ายมาก เพิ่งเคลมประกันไป รอของเป็นเดือนครับ รอลืมเหมือนกัน

ถ้าจะมีเป็นคันเดียวของบ้าน ลองเทียบกับพวกเจ้าตลาดดูอีกทีนะครับ ผมมีรถสองคันยังหงุดหงิดเลยครับ
คันต่อไปถ้าเจอ Toyota ที่ขับดีแบบ Chr ผมคงไปกับพี่โตแทนละครับ ตอนที่ผมซื้อ forester มันไม่มีคันไหนที่ขับดีเท่านี้ในราคาช่วงนี้จริง ๆ เลยลองดูครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 21:42:54 »

อยากทราบเหมือนกันครับ แต่เห็นเซลล์บอก ตัวไมเนอร์แก้ไขแล้ว ทุกอย่างจบ เท็จจริงยังไงไม่รู้ครับ
ล่าสุดผมยังเห็นตัวไมเนอร์ดับกลางแยกอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 04, 2020, 23:19:31 »
อดใจรอcx30 ,chr mc,mg zs mc แล้วจะไม่เสียใจภายหลังครับ
chr บรรยากาศห้องโดยสารอึดอัดมาก เสี่ยงต่อการเมารถ