ผู้เขียน หัวข้อ: มาแล้ว TV โฆษณา Ford Fiesta 30 sec  (อ่าน 21153 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: มาแล้ว TV โฆษณา Ford Fiesta 30 sec
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 22:32:16 »
คุณ ned ครับ

จะจบได้หรือยังครับ?

ออฟไลน์ 6162002

Re: มาแล้ว TV โฆษณา Ford Fiesta 30 sec
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 23:15:31 »

ที่ขายในไทย ผมว่า Voice Control คงรู้จักแต่ภาษาอังกฤษแหละครับ
ส่วนคำสั่งในการเรียกเบอร์โทรออก
เช่น Dial-คุณแม่ ก็คือ Kunmae ทับศัพท์ลงไป เหมือนที่คุณคนข้างบนบอกน่าจะถูกแล้วแหละครับ
ที่ผมบอกว่า "Voice Control ไม่จำเป็นต้องใช้ภาษาอังกฤษเพียงอย่างเดียวครับ" จริงๆคือตั้งใจจะสื่อว่าใช้ภาษาไทย ทับศัพท์ลงไปเลยครับ
ขออภัยที่พิมพ์ไว้ไม่ชัดเจนครับ  ;D

ส่วนเรื่อง Voice Control สั่งอะไรได้บ้าง
เอาตามที่ผมเข้าใจนะครับ
4Dr 1.6 Sport PowerShift - Voice Control ระบบปรับอากาศ(ซึ่งเป็นแบบอัตโนมัติ), ระบบความบันเทิง, ระบบ Bluetooth
5Dr 1.6 Sport PowerShift - Voice Control ระบบความบันเทิง, ระบบ Bluetooth

ไว้จะไปลองดูที่โชว์รูมอีกที.... 
อ่อขอบคุณครับ ตอนนี้ผมเลยสงสัยมาอีกอย่างนึงว่าว่า มันจะเกิดเหตุการ์ณ เพื่อนข้างหลังร้อน แล้วสั่งเร่งแอร์ แต่คนข้างหน้าหนาว สั่งเบาร์ แอร์ แล้วชะโงกหัวมารุมแถวคนขับพูดใส่เจ้าเฟียสต้า รึเปล่าหว่า ตอนเบากะเร่งเสียงด้วย คงวุ่นวายดีพิลึก  (คิดเล่นๆน่ะครับ เอิ๊ก)

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 23:43:15 »
ขอบคุณพี่ atc40 ครับที่เอาสเปกมาให้ดูกันชัดเลยครับ ทีนี้ผมก็พอเห็นภาพแล้วละ

ส่วนตัวเป็นผมจะดูสเปกกันอีกครั้งก่อนตัดสินใจจองครับ จะได้ไม่เจ็บตัว แต่ประเด็นคือพนังงานขายเนี่ยจะอธิบายได้เคลียร์นี่เปล่าเนี่ย

ผมละกลัวจะเจ้านี่จะเป็นรถดีๆอีกคันที่ดับวูบเพราะคนเนี่ยแหละ

ยังไงเรามองดูเจ้านี่แบบห่างๆอย่างห่วงๆเนี่ยละครับ สบายใจที่สุดแล้วละ ถึงเราจะบ่นไปทีมงานเค้าจะรับรู้หรือเปล่าเนี่ยดิ
เฮ้ออออออ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ atc40

• Full Member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 03:48:44 »
อ่อขอบคุณครับ ตอนนี้ผมเลยสงสัยมาอีกอย่างนึงว่าว่า มันจะเกิดเหตุการ์ณ เพื่อนข้างหลังร้อน แล้วสั่งเร่งแอร์ แต่คนข้างหน้าหนาว สั่งเบาร์ แอร์ แล้วชะโงกหัวมารุมแถวคนขับพูดใส่เจ้าเฟียสต้า รึเปล่าหว่า ตอนเบากะเร่งเสียงด้วย คงวุ่นวายดีพิลึก  (คิดเล่นๆน่ะครับ เอิ๊ก)

ผมว่า คนใช้ตัว Sport PS น่าจะได้เจอเหตุการณ์เช่นนี้แน่นอน..... ฟันธง......  ;D

ขอบคุณพี่ atc40 ครับที่เอาสเปกมาให้ดูกันชัดเลยครับ ทีนี้ผมก็พอเห็นภาพแล้วละ

ส่วนตัวเป็นผมจะดูสเปกกันอีกครั้งก่อนตัดสินใจจองครับ จะได้ไม่เจ็บตัว แต่ประเด็นคือพนังงานขายเนี่ยจะอธิบายได้เคลียร์นี่เปล่าเนี่ย

ผมละกลัวจะเจ้านี่จะเป็นรถดีๆอีกคันที่ดับวูบเพราะคนเนี่ยแหละ

ยังไงเรามองดูเจ้านี่แบบห่างๆอย่างห่วงๆเนี่ยละครับ สบายใจที่สุดแล้วละ ถึงเราจะบ่นไปทีมงานเค้าจะรับรู้หรือเปล่าเนี่ยดิ
เฮ้ออออออ

ผมเคยเจอ พนักงานขายท่านหนึ่ง (ขอไม่ระบุยี่ห้อนะครับและไม่ใช่FORD) บอกว่าช่อง AUX เอาไว้เสียบหูฟัง ฟังเพลงในรถคนเดียว  ??? ...... 5555+
ผมจึงรีบเดินหนีไป ไว้ไปดูที่อื่นดีกว่า ไม่อยากฟังต่อแล้ว ไม่รู้จะมีอะไรตามมาอีก *พนักงานขายนี่แหละครับสำคัญ ข้อมูลต้องปึ๊ก เป๊ะ

ส่วนวูบไม่วูบ ผมว่า..อยู่ที่
-การบริการและแนะนำลูกค้าก่อนการขาย ไม่ว่าจะเป็นการแนะนำด้วยคน หรือสื่ออะไรก็แล้วแต่ครับ (โฆษณาจริงๆแล้วก็เป็นแค่ส่วนหนึ่งเอง)
-ตัวรถเอง มีความโดดเด่นขนาดไหน
-มาตรฐานในการประกอบรถ
-การบริการหลังการขาย ซึ่งฟอร์ดยังต้องรีบพัฒนาอีกมากๆๆ
และท่านที่คิดจะเป็นลูกค้าก็ไม่ควรพลาดในการศึกษาหาข้อมูลเรื่องการบริการหลังการขายไว้บ้างนะครับ
**ไม่ได้บอกว่าดีหรือไม่ดี เพราะของแบบนี้ บางคนรับได้ บางคนรับไม่ได้ แล้วแต่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2010, 03:51:34 โดย atc40 »

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 04:39:16 »
ลำดับต่อไป เรามาแยกแยะหน้าตา แอร์แบบ AUTO และ MANUAL กันดีกว่าครับ

3รูปแรก เป็น "แอร์AUTO" มีเฉพาะในรุ่น 4 Dr Sport PS
อันนี้แหละครับ ที่ใช้ Voice Control ได้ (ในโฆษณาก็ดันไปใส่ไว้ในตัว 5 ประตูให้งง ซะงั้น)

2รูปต่อไป เป็น "แอร์MANUAL" ครับ

*อันนี้ขอชมเชย FORD ที่ทำแอร์ MANUAL ออกมา มองแว๊บๆ ละม้ายคล้าย แอร์ AUTO มากครับ

และจะสังเกตุได้ว่า ตัวหนังสือบอกตำแหน่งของเกียร์AUTO ที่ในVersionขายในไทยมีคนสงสัยว่า "ทำไมไปอยู่ฝั่งคนนั่งข้าง"
ก็ลองดูในรูปสิครับแล้วจะเข้าใจ เพราะมันเป็นอะไหล่ตัวเดียวกับรถพวงมาลัยซ้ายนั่นเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2010, 04:53:49 โดย atc40 »

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 08:29:28 »
agency ที่ทำโฆษณาให้Ford เป็นเจ้าเดียวกับMazda ครับ
JWT เหมือนกัน

แต่การนำเสนอต่างกัน

Ford นำเสนอ Function เพราะมีอะไรที่มากกว่าคนอื่นในระดับเดียวกัน บางอย่างถือว่าไม่ธรรมดา
Mazda นำเสนอในเรื่องของ Emotion มากกว่า จึงไม่ค่อยมีปัญหากับเรื่องของสเปครถ

ส่วนการทำโฆษณาแบบ Global คือถ่ายครั้งเดียวใช้ได้หลายประเทศ อาจทำให้สเปคบางอย่างผิดเพี้ยนไปจากความเป็นจริง
ซึ่งก็แก้ด้วยการทำดอกจัน ซึ่งอาจจะดูมากเกินไปรึเปล่านั้น
เป็นหน้าที่ของผู้บริโภคที่ต้องตรวจสอบอีกครั้งที่โชว์รูม หรื โบรชัวร์ ก่อนตัดสินใจครับ

โฆษณาเป็นเหมือนแค่ปกหนังสือเท่านั้น
เนื้อหาข้างในว่ากันอีกเรื่องครับ

อย่าซีเรียสกันเลย  ;D

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 17:45:22 »
 ;D ตอนนี้ FORD ได้แก้ไขโฆษณาแล้วนะครับ โฆษณาตัวล่าสุดที่แก้ไขแล้วข้อมูลจะชัดเจนและถูกต้องมากกว่าโฆษณาตัวแรกครับ ;D

ขอชื่นชม FORD ที่ไม่เพิกเฉยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2010, 17:47:20 โดย atc40 »