ผู้เขียน หัวข้อ: First Impression กับ Ford Fiesta ของ เสล่อมวลชน (อย่างผม)  (อ่าน 19802 ครั้ง)

ออฟไลน์ gauygeng

• Jr. Member
  • **
Re: First Impression กับ Ford Fiesta ของ เสล่อมวลชน (อย่างผม)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 01:07:10 »
ขอบคุณครับ รีวิว ได้ใจมากครับ

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
Re: First Impression กับ Ford Fiesta ของ เสล่อมวลชน (อย่างผม)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 01:08:08 »
.

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 01:11:10 »
สรุป  ว่าจัดมาให้ชมเพื่อความบันเทิง และเป็นเกล็ดความรู้เล็กๆ น้อยๆ แล้วกันครับ
ถ้าต้องการข้อมูลแบบเน้นๆ รอชมได้กับริวิวของพี่จิ่มมี่ หรือไปทดลองขับเองแล้วกันครับ
ส่วนผมขอจขการรายงานของ เสล่อมวลชนเพียงแค่นี้ครับ

ปล.รูปสุดท้ายนี้ Background ได้ แต่ แอคติ้ง ไม่ได้ ก็เลยจบด้วยคำว่า

ทำไปได้

ออฟไลน์ Bogiecoco

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 01:16:31 »
อ่านสนุกดี ขอบคุณมากครับที่มาแบ่งปัน

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 01:17:56 »
อยากได้ขอสรุปที่ไปขับมาครับอิอิ   แต่ยังไงก็  Thx ครับผม ภาพสวยดีมาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 01:24:39 »
ขอบคุณครับสำหรับ Review สนุกๆ ที่มาแบ่งปันกัน ;D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 01:34:46 »
อ้างถึง
เมื่อคุณขับรถขึ้นห้าง แล้วจังหวะที่คุณต้องหยุดตรงทางลาดชัน
พอดี ซึ่งคุณต้องเหยียบเบรก ถูกมั้ยครับ แต่เมื่อคุณปล่อยเบรก เพื่อที่คุณจะไปเหยียบคันเร่ง
รถทั่วไปจะไหลถอยหลังใช่มั้ยครับ

ผมขับรถเกียร์ออโต้ คันไหนก็ช่าง ไม่เคยเจอปัญหานี้เลยครับ
ผมก็ยังสงสัยอยู่ว่าจะเอาระบบนี้มาใส่ในเกียร์ออโต้ทำไม

เพราะถึงมันจะไหลจริงๆ
เท้าซ้ายเราก็ไปเหยียบเบรคได้

อยากให้มีระบบนี้ในเกียร์ธรรมดามากกว่าอ่ะครับ  ;)

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 01:39:55 »
อ่านสนุกดีครับ มีมุมแปลกๆ ที่ไม่ได้เห็นในรีวิวรถของพี่จิมมีหลายจุดเลย

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 01:50:46 »
บอกเล่าให้ฟังแล้วกันครับ

ผมคิดว่าหลายคนๆที่รอเรา Fiesta มาแรมปี เพื่อที่จะได้มาประกอบกับเกียร์ลูกใหม่นั้น คงคาดหวังกันสูงใช่มั้ยครับ
ซึ่งความรู้สึกจองผมนั้นหลังจากที่ได้ลองขับ ที่ 0-100 ความรู้สึกของผมรู้สึกว่า Vios ทำได้ดีกว่านะ อันนี้คือความรู้สึกส่วนตัวจริงๆ
และเรื่องของแรงดึงนั้น มันไม่ค่อยรู้สึกเลยน่ะครับ OK ตอนที่รอบกวาดนั้น เสียงได้ใจมาก เสียงที่ดังกระหึ่ม แต่กับแรง G ที่ได้รับ
มันไม่บาลานต์กันเลยน่ะครับ ถามว่าเกียร์ดีมั้ย ใช่ดี แต่เครื่องล่ะ แรงบิดสูงสุด 151 นิวตันขเมตร ที่ 4,050 รอบ พันหกร้อย ซีซี
มันน่าจะทำได้มากกว่านี้นะ ถ้าเปรียบเทียบแบบหยาบคายหน่อย Altis J 1.6 MT ผมว่าขับมันกว่าอีก ไม่เชื่อก็ลองไปนั่ง TAXI เกรียนๆดูก็ได้ครับ

ในเรื่องของ แฮนลิงค์ นั้น การเซ็ตพวงมาลัยผมว่าเยื่อม เลยทีเดียว ตอนจอดอยู่กับที่เบามากๆ ซึ่งปรับความหนืดตามความเร็ว ข้อดีคือเวลา
ถอยจอดในที่แค่ ที่จะต้องหมุนพวงมาลัยเยอะๆบ่อยๆ คุณจะสบายมากๆ เอาปลายเล็กสะกิดกดหมุนได้แล้ว (เว่อร์) แต่เบาจริงครับ

ส่วนช่วงล่างนั้น มันใกล้เคียงกับ mazda2 นะ แต่รู้สึกถึงความนุ่มกว่านิดหน่อย

การประกอบ และวัสดุที่ใช้ รู้สึกว่ายังไม่ดีพอครับ เป็นพลาสติกแข็งซะส่วนใหญ่ แถมเป็นสีดำเขียวอีกต่างหาก คล้ายขึ้นรา น่ะครับ

เครื่องเสียงตอนลอง เป็น FM บ้านนอกน่ะครับ เลยไม่รู้ว่าเสียงเป็นยังไงกันแน่

คร่าวครับ อธิบายได้แค่นี้ เพราะใช้เวลาอยู่กับรถไม่นานมาก

ขอบคุณครับที่ติดตามรับชม

ออฟไลน์ G FORCE

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 02:09:09 »
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ atc40

• Full Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 03:33:29 »
มาแอบดูครับ  :D
ตกลง Central Lock ใช้ยังไงครับ ? (ยังไม่ว่างเข้าไปดูที่ศูนย์ครับ)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 05:43:26 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 06:01:49 »
+0+ ล้ออะไหล่ดีกว่า เจ้า 3 อีกเนอะ หรือ รถเพื่อนผมได้ ยางหน้าแคบพอกับๆๆจักรยานยนตร์ ?

ขอบคุณครับ รูปถ่ายมุมที่คาคไม่ถึง ทุกซอกทุกมุมมาก +0+"

ขอบคุณที่แบ่งปัน
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ Nirvash

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 08:57:16 »
ฝาถังน้ำมันแบบกดที่ฝาแล้วเปิดออก จำได้ว่ามีอยู่ในแจสรุ่นเก่ารึเปล่าครับ คุ้นๆนะ  ;)

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 09:15:42 »
บอกเล่าให้ฟังแล้วกันครับ

ผมคิดว่าหลายคนๆที่รอเรา Fiesta มาแรมปี เพื่อที่จะได้มาประกอบกับเกียร์ลูกใหม่นั้น คงคาดหวังกันสูงใช่มั้ยครับ
ซึ่งความรู้สึกจองผมนั้นหลังจากที่ได้ลองขับ ที่ 0-100 ความรู้สึกของผมรู้สึกว่า Vios ทำได้ดีกว่านะ อันนี้คือความรู้สึกส่วนตัวจริงๆ
และเรื่องของแรงดึงนั้น มันไม่ค่อยรู้สึกเลยน่ะครับ OK ตอนที่รอบกวาดนั้น เสียงได้ใจมาก เสียงที่ดังกระหึ่ม แต่กับแรง G ที่ได้รับ
มันไม่บาลานต์กันเลยน่ะครับ ถามว่าเกียร์ดีมั้ย ใช่ดี แต่เครื่องล่ะ แรงบิดสูงสุด 151 นิวตันขเมตร ที่ 4,050 รอบ พันหกร้อย ซีซี
มันน่าจะทำได้มากกว่านี้นะ ถ้าเปรียบเทียบแบบหยาบคายหน่อย Altis J 1.6 MT ผมว่าขับมันกว่าอีก ไม่เชื่อก็ลองไปนั่ง TAXI เกรียนๆดูก็ได้ครับ

ในเรื่องของ แฮนลิงค์ นั้น การเซ็ตพวงมาลัยผมว่าเยื่อม เลยทีเดียว ตอนจอดอยู่กับที่เบามากๆ ซึ่งปรับความหนืดตามความเร็ว ข้อดีคือเวลา
ถอยจอดในที่แค่ ที่จะต้องหมุนพวงมาลัยเยอะๆบ่อยๆ คุณจะสบายมากๆ เอาปลายเล็กสะกิดกดหมุนได้แล้ว (เว่อร์) แต่เบาจริงครับ

ส่วนช่วงล่างนั้น มันใกล้เคียงกับ mazda2 นะ แต่รู้สึกถึงความนุ่มกว่านิดหน่อย

การประกอบ และวัสดุที่ใช้ รู้สึกว่ายังไม่ดีพอครับ เป็นพลาสติกแข็งซะส่วนใหญ่ แถมเป็นสีดำเขียวอีกต่างหาก คล้ายขึ้นรา น่ะครับ

เครื่องเสียงตอนลอง เป็น FM บ้านนอกน่ะครับ เลยไม่รู้ว่าเสียงเป็นยังไงกันแน่

คร่าวครับ อธิบายได้แค่นี้ เพราะใช้เวลาอยู่กับรถไม่นานมาก

ขอบคุณครับที่ติดตามรับชม

ผมไปทดลองขับมาแล้วเมื่อวานที่ Paradise Park ครับ และมีความคิดเห็นไปในทำนองเดียวกัน

ขอบอกก่อนว่า ผมจะวิจารณ์ในแง่มุมของคนที่ขับเครื่อง 1.6 ออโต้ 4 สปีด มาได้ 15 ปีเศษๆแล้วนะครับ (คันแรกคือ AE111 ตัวท๊อป คันปัจจุบันคือ Toyota Altis 1.6G 2009)

เนื่องจากผมทราบถึงเรื่องของเกียร์พาวเวอร์ชิฟท์ลูกนี้ ที่คนบางคนที่เคยลองมันมาแล้ว (เหมือนเคยอ่านเจอใน Ford Fiesta Club) บอกว่ามันตื้อๆ คือรอบกวาดขึ้นไปแต่ความเร็วไม่ขึ้น ต้องเหยียบครึ่งเดียวอะไรแบบนั้น อาจเป็นเพราะเวลากดไปจนสุดมันจะเปลี่ยนเกียร์ลงสองเกียร์อะไรแบบนั้น

วันนี้ผมได้ลองขับรถรุ่น Sedan 1.6 ตัวท็อปสุดในหมู่บ้านแถวสวนหลวงที่อยู่หลัง Paradise Park ก็พบอาการเดียวกันครับ และแม้จะลองเปลี่ยนไปเป็นการเหยียบครึ่งเดียวแล้ว ก็ยังไม่ดีขึ้นอยู่ อาจเป็นเพราะว่าขับที่ความเร็วต่ำด้วย ทำให้เวลากดลงไปไม่ว่าจะกดจมหรือกดครึ่งคันเร่งมันคงไม่ได้ลากลงไปถึงสองเกียร์แน่นอน แต่คงแค่เกียร์เดียวครับ อาการที่รู้สึกได้ชัดเจนมากคือ รถมันจะไม่พุ่งครับ ค่อยๆไปเรื่อยๆของมัน ทำให้ผมนึกถึงแจ๊ซ CVT ตัวเก่าที่บ้านจังเลย อัตราเร่งพอกันเลย

เนื่องจากเป็นถนนในหมู่บ้าน ผมจึงลองที่ความเร็วสูงสุดเพียงแค่ 80 เท่านั้น จึงยังคงบอกอะไรไม่ได้ว่า ถ้าที่ความเร็ว 100 ขึ้นไปแล้ว มันจะตอบสนองดีขึ้นไหมในแง่ของแรงดึง อัตราเร่ง ที่น่าจะมาในรอบสูงกว่านี้(หรือเปล่า?)

สรุปเรื่องของอัตราเร่ง ขับแบบผู้ที่พอทราบอาการของเกียร์มาจากคนอื่นบอกบ้าง ผมบอกได้แค่ว่า ผิดหวังครับ ทำได้ดีพอกับแจ๊ซที่บ้านเลย และที่สำคัญ ผมขับ Altis 1.6G อยู่ แฟนผมก็นั่งมาด้วยกันวันนี้ ยังบอกเลยว่ารถผมแรงดึง และความเร็วที่ไหลขึ้นไปนั้น ทำได้ดีกว่า"มาก" แม้จะเป็น AT 4 Speed ECT ลูกโบราณของโตโยต้านั่นแหละ (อาจเป็นเพราะอัลติสมีบุคลิกที่ได้แรงบิดช่วงกว้างด้วย แล้วมันจะไปแผ่วตอนพ้น 120 ถ้าขับในเมืองเลยดูว่ามันมีแรงดึงแรงส่งดีหน่อย) แม้แต่เซลล์เองยังบอกอยู่เลยว่า เหมือนทางฟอร์ดเค้าเซ็ทเกียร์มาให้ประหยัดมากกว่าแรง เค้าใช้ City 2003 อยู่ก็ยังรู้สึกเลยว่ารถแรงไม่มากแม้เป็น 1.6 แถมเค้าเคยลองวีออสใหม่มา เค้าก็พูดเลยว่า วีออสใหม่ดีกว่าชัดเจนครับ(ขนาดเซลล์ฟอร์ดเองนะ -3- )...แต่...ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมก็ยังไม่กล้าฟันธงว่ามันห่วยนะครับ ผมเข้าใจว่าผมใช้งานเกียร์ Powershift ยังไม่เป็นมากกว่า ถ้ายังไงรอผลสรุปจากคุณจิมมี่ดีกว่า

ส่วนในเรื่องช่วงล่างนั้น เฟิร์มดีครับ ผมบอกเซลล์ตอนขับว่า จับให้แน่นๆนะ ผมจะทดสอบหักซ้ายขวาที่ความเร็วตอนนั้นประมาณ 60 เหมือนหักหลบหมาตัดหน้าในหมู่บ้านอารมณ์นั้น ผมก็หักซ้าย2ทีขวา2ที (หลบหมาไป 4 ตัว  ;D55555) จับสัมผัสได้ว่า เซ็ทมาหนึบกว่า 2 นะครับนิ่งดี และยังนั่งสบายอยู่ ถ้าเทียบกับแจ๊ซเก่าที่บ้าน ผมว่าคล้ายกัน แต่มันจะไม่ยวบมากเท่าแจ๊ซเก่านั่น มันจะมีระยะยุบตัวน้อยกว่า แต่เวลาผ่านลูกระนาดที่สูงปานกลาง มันก็ยังตึงตังอยู่ครับ ถ้าเทียบกับรถรุ่นอื่นในเซ็กเม้นท์ ผมยังยกให้ City ดีที่สุดอยู่ ในแง่ของสมดุลย์ความสบาย และความหนึบของช่วงล่างนะครับ

สำหรับเฟียซต้า ผมให้

ความสบาย 7/10
ความหนึบ 8/10

โดยซิตี้ผมให้ความสบายมากกว่ากันที่ 8 แล้วกันครับ :)

ถ้าหากได้ลองที่ความเร็วสูงกว่านี้ คงได้เห้นอะไรๆมากกว่านี้เหมือนกันครับ แล้วจะมารายงานอีกทีถ้ามีโอกาสได้ลองเพิ่มเติมครับ

ส่วนระบบ Voice Control เหมือนในรถคันที่ผมทดลองขับ จะไม่สมบูรณ์ครับ พูด CD Player ไป  เจ๊จะบอกว่า Radio อยู่นั่นแหละ ไม่รู้เป็นเพราะ CD มันไม่ได้ใส่ไว้หรือเปล่าเลยไม่ยอมเปลี่ยนโหมดให้ เซลล์ก็ขำกลิ้งอยู่เบาะหลัง ขอลองมั่งก็เหมือนกันครับ บอกซีดี กุเปิดวิทยุให้...เอ้า วิทยุก้อวิทยุวะ

"Radio" "FM" "ninety seven point five"

เจ๊จัดแจงตอบรับกลับทุกคำ และทวนคลื่นว่า eighty seven point five -*-....

เอ้า เอาใหม่ซิ หรือเราจะพูดไม่ชัดเอง....สุดท้ายก็คลื่น 87.5 เหมือนเดิม

ผมเลยลอง 93.0 บ้างดิ๊ มันก็เป็น 83.0 แทน เซลล์ก็บอกว่าสงสัยคันนี้จะมีปัญหา ต้องเอาไปให้ช่างเค้าลองดูอีกทีละ (เพราะแอร์เป่าขา มันก็ปิดไม่ได้ทั้งๆที่ผมก็กดสวิทช์ปิดแล้ว ขับแบบขาเย็นเป็นน้ำแข็งเลย เพราะลืมไปว่าสั่ง Temperature seventeen เอาไว้!!)

สรุป

First Impression ส่วนตัวแล้ว ไม่ประทับใจเท่าไหร่ อาจเพราะตั้งความหวังมากไปด้วยมั้งครับ นอกจากที่เจ้าของกระทู้รีวิวไว้แล้ว ผมเพิ่มให้อีกนิดนึงแล้วกันว่า

ข้อดี
- สวย โฉบเฉี่ยว
- เปลี่ยนเกียร์เนียนจนไม่รู้สึก
- ออพชั่นบางอย่างที่ให้มานั้น ถือว่าคุ้มกว่ารุ่นอื่นๆ ถ้าเราได้ใช้งานมันจริงๆ (เช่นแอร์ออโต้ในรุ่นซีดาน และวอยซ์ฯ)
- ห้องโดยสารด้านหลังไม่แคบอย่างมาสด้าสอง กว้างพอกับแจ๊ซเก่าแค่หลังคามันลาดเอียงมากกว่า ตรงหัวเลยจะอึดอัดหน่อย
- ตัวถังเหล็กดูแข็งแรงมาก เคาะไปนึกว่ารถถัง  :D (อันนี้เว่อไปหน่อยนะครับ โปรดใช้วิจารณญาณ 5555)
- ช่วงล่างเฟิร์ม แต่ยังนั่งสบาย ทำได้ดีกว่าหลายรุ่นในเซ็กเม็นต์ โดนเฉพาะแจ๊ซใหม่ทีถ้าบ้านผมจะซื้อจะขอให้เปลี่ยนโช้คให้นิ่มกว่านี้สถานเดียว (เพราะตึงตังมากยังกับรถกระบะเลย นั่งไม่สบายเอาเสียเลย)
- พวงมาลัยแม่นยำ น้ำหนักกำลังดี เหมาะกับการขับในเมือง
- เงียบพอกับอัลติสผม ถือว่าเก็บเสียงได้ดีมาก (ใครเคยนั่งอัลติสที่ไม่ใช่แท็กซี่ จะทราบดี เพราะรุ่นที่ทำแท็กซี่เค้าลดต้นทุนลงไป มันจะไม่มีวัสดุซับเสียงหลายๆจุด)
- ทัศนวิสัยในรุ่นซีดาน ทำได้ดี

ข้อเสีย
- เกียร์ลูกนี้ เรียกร้องให้คนทำความเข้าใจนิสัยมันสูง
- วัสดุภายในและการประกอบค่อนข้างน่าผิดหวัง โดยเฉพาะเมื่อเทียบกับซีตี้ หรือแม้แต่วีออสที่หลายคนบ่นกัน
- ตำแหน่งการนั่งในเบาะหน้ารุ่นถูก ไม่สามารถปรับสูงต่ำได้ ทำให้เหมือนนั่งในซีวิค ต้องอาศัยความเคยชินในการขับสูง
- กระจกมองข้างฝั่งซ้ายหลอกตา มันจะนูนนิดๆแทนที่จะเว้า
- กระจกมองข้างฝั่งขวาวัตถุดูตื้นกว่าความเป็นจริงนิดหน่อย อาจทำให้กะระยะผิดได้ถ้าขับตอนแรกๆ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 10:52:37 »
เขียนได้ดีครับทั้งคุณ pkdiamond และคุณ Terng  ;D
"Lose who you are to save what you love."

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 11:38:18 »
อ้างถึง
- ตำแหน่งการนั่งในเบาะหน้ารุ่นถูก ไม่สามารถปรับสูงต่ำได้ ทำให้เหมือนนั่งในซีวิค ต้องอาศัยความเคยชินในการขับสูง

เอ...เมื่อวานผมไปดูตัว 1.4 มา เบาะนั่งด้านคนขับ ปรับ สูง-ต่ำ ได้นะครับ

ว่าแต่การเกาะถนนให้เท่าแจ๊ซตัวเก่าเหรอครับ
ผมคิดไว้ว่า Fiesta เนี่ยน่าจะเกาะถนนมากสุดในตลาดแล้วนะครับ
(อนึ่ง ผมเองก็ยังไม่ได้ทดลองขับนะครับ)

ผมว่าเกียร์ลูกนี้ อาจจะต้องทำความเข้าใจมันนิดนึง
เหมือนเกียร์ CVT หนะครับ

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 11:50:39 »
ขอบคุณครับ อยากไปลองขับดูเหมือนกัน

ออฟไลน์ Bogiecoco

• **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 11:56:33 »
คุณTerngเค้าเปรียบเทียบเรื่องเกียร์กับJazzนะครับ ส่วนความเร็วสูงกว่านี้เค้าก็บอกไว้ตอนท้ายแล้ว ว่ายังไม่ได้ลอง
ผมอ่านจากหลายๆที่ หลายๆคนดูแล้ว มันมีตั้งแต่พุ่งสะใจ ทรงตัวนิ่ง จนถึง อืด ไม่ประทับใจ ทรงตัวแย่ก็มี
แถมยังไม่แน่ว่านาทีนี้คู่แข่งอาจใช้ทางเนตนี่แหละมาร่วมสนุกด้วย ทำให้คนที่ยังไม่ลอง แล้วคาดหวังสูงคงรู้สึกแกว่งได้

ต่างคนต่างใจ สิ่งแวดล้อม ความคุ้นเคย ความชอบต่างกัน ควรอ่านไว้ประกอบการตัดสินใจ
เพราะสุดท้ายคนที่คุณต้องเชื่อมากที่สุด คือตัวคุณเอง

งานนี้ถ้าคิดจะซื้อ " บอกได้คำเดียว ต้องลอง" โคโลร่า อัสติสใหม่ ...555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2010, 12:07:05 โดย Bogiecoco »

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 12:27:13 »
ขอบคุณมากครับ   ศูนย์แถวบ้าน รถโชว์ มาแล้ว  (มันมาตั้งนานแล้ว)       กะว่า  จะหาเวลาไปดูหน่อยดีกว่า    ;D

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 12:30:05 »
อ้างถึง
งานนี้ถ้าคิดจะซื้อ " บอกได้คำเดียว ต้องลอง" โคโลร่า อัสติสใหม่ ...555

แอบไปดูมาเหมือนกันครับ
ตัว CNG รถรอ 1 เดือนเกือบจะจองแล้ว อิอิ

ถ้าตัวธรรมดา แถมประกัน กับส่วนลดอีกเพียบ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 12:58:04 »
ขอบคุณมากครับ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 14:44:05 »
ผมคิดว่า.. เกียร์มันน่าจะดีนะครับ..
ที่มันอืด อาจจะเป็นที่เครื่องมากกว่า..

power shift จับคู่กับ TDCI ใน Focus ทำอัตราเร่งออกมาได้ดีมาก.. (เครื่องดี)
แต่ Focus เบนซิล 1.8 กลับทำอัตราเร่งสู้ค่ายอื่นไม่ได้.. ในพิกัด 1.8 ด้วยกัน

เครื่อง 1.6 ของฟอร์ด เฟียสต้า ก็อาจจะออกมาในทำนองเดียวกันนี่แหล่ะครับ
ปัญหามันอาจจะอยู่ที่เครื่องเบนซิลของฟอร์ดเองก็ได้.. ที่ยังไม่จัดจ้านพอ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 15:02:16 »
อ้างถึง

เอ...เมื่อวานผมไปดูตัว 1.4 มา เบาะนั่งด้านคนขับ ปรับ สูง-ต่ำ ได้นะครับ

ว่าแต่การเกาะถนนให้เท่าแจ๊ซตัวเก่าเหรอครับ
ผมคิดไว้ว่า Fiesta เนี่ยน่าจะเกาะถนนมากสุดในตลาดแล้วนะครับ
(อนึ่ง ผมเองก็ยังไม่ได้ทดลองขับนะครับ)

ผมว่าเกียร์ลูกนี้ อาจจะต้องทำความเข้าใจมันนิดนึง
เหมือนเกียร์ CVT หนะครับ

เกาะถนนผมให้พอกับซีตี้ตัวล่าสุดนะครับ แต่ซิตี้ยังได้เรื่องความสบายกว่ากันนิดๆ (เฟียซต้าเวลาช่วงล่างมันกระแทกตอนขึ้นเนินลูกระนาดคอสะพาน มันจะดีดมากกว่าครับ แต่ของซิตี้จะดูเป็นผู้ดีกว่านิดหน่อย คือไม่ดีดแรงเกินไป จะส่ง(ตอนเหิน)อย่างพอดี และจะยุบ(ตอนลง)อย่างพอดีเช่นกัน

ส่วนเรื่องเบาะ ตัวที่ผมดูคือตัวต่ำสุดซีดาน เซลบอกว่าเบาะปรับสูงต่ำไม่ได้ครับ ก้านโยกด้านข้างที่เห็น ผมกดแล้วเหมือนก้านปรับพนักพิงของโตโยต้าแหละครับ แต่ของรุ่นแพงขึ้นมา พนักพิงจะย้ายไปใช้ปุ่มหมุนเอาครับ แต่ก้านนั้นจะเอาไว้ปั๊มให้เบาะรองก้นสูงขึ้น หรือจมลง

ผมว่าไปทดลองดูเลยดีกว่าครับ ว่าชอบจริงหรือเปล่า ที่บ้านผมตอนนี้กำลังหารถมาแทนแจ๊ซเก่าอยู่ และตอนนี้เฟียซต้าก็หลุดโผไปเรียบร้อยแล้วครับ  :( ผมลองแล้วไม่ชอบเลย มันไม่ใช่แค่เรื่องที่ผมรู้สึกว่ามันอืดครับ แต่ผมมองภาพรวมหลายๆอย่าง อย่างวัสดุของมัน คุณภาพการประกอบการผลิต (สปอยเลอร์ตัวท้ายตัดพ่นสีจากโรงงานยังไง ให้มันไม่เหมือนตัวถังได้??? เป็นทุกคันเลยที่เห็น) ไหนจะเรื่องขนาดของมันที่แม้จะไม่เล็กอย่างที่คิด แต่พอมาคิดๆดูแล้ว ก็อาจจะไม่เพียงพอกับการใช้งานของที่บ้านอะครับ

สุดท้าย ผมว่าคงไม่พ้นแจ๊ซแหงๆ (ซึ่งจริงๆผมเกลียดโมเดลใหม่นี่มาก ช่วงล่างแข็งเหมือนกระบะ วัสดุก้อไม่ได้ดีมากนัก การเก็บงานดีกว่าเฟียซต้าหน่อยนึง แต่ยังเห็นพลาสติกแลบๆออกมา เหมือนฉีดขึ้นรูปแล้วไม่ได้ใช้คัตเตอร์กรีดให้เรียบร้อยอะไรแบบนั้น เบาะก็ธรรมดา ไม่ได้นั่งสบายมากนัก แต่ก็ไม่ได้แย่ แต่มันมีข้อดีอย่างนึงคือ กว้างขวางกว่าชาวบ้าน สามารถใช้ในภารกิจขนของจำเป็นบางครั้งได้)

ผมกลับรู้สึกว่าตอนนี้ ตลาดรถท้ายตัดบ้านเราไม่มีอะไรน่าซื้อเลย ถ้าเอาแค่รูปทรง ขอราคาไม่แพงเว่อ ผมยังมองว่า ทีด้าดูจะดีสุดกว่าเพื่อน (แม้หน้าตาจะเห่ยนิดๆ แต่มองไปมองมามันก็พอไปวัดไปวาแล้วหมาไม่หอนได้น่ะ) ส่วนแจ๊ซก็รองลงมา ที่เหลือผมให้พอกันหมด ทั้งยาริส 2 เฟียซต้า มาร์ช

คือโจทย์บ้านผมตอนนี้พ่อแม่เค้าจะหารถไว้ใช้เป็นม้างานวิ่งบ่อยๆทดแทนแจ๊ซเก่า บอกก่อนว่าที่บ้านมีรถหลายคัน แต่มันเอาไว้ใช้งานคนละแบบกัน มันจะต้องมีคันนึงที่เอาไว้ใช้งานเยอะๆบ่อยๆ จึงต้องการให้มันประหยัดน้ำมัน และราคาไม่แพงมาก ขนาดกว้างขวางประโยชน์ใช้สอยดี และควรจะนั่งสบาย

ดังนั้น คงไม่พ้นแจ๊ซใหม่ + เปลี่ยนโช้คอัพให้มันนิ่มขึ้นประมาณนั้นแหละครับ  :-X :-X :-X :-X :-X :-X
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 19:16:01 »
^
^
เรื่องสีไม่ตรงกับตัวถัง ทุดคันแทบจะเป็นเหมือนกันหมดครับ เพราะวัสดุสปอยเลอร์มันคือพลาสติก สีมันตรงกันไม่ได้อยู่แล้วครับ  ลองไปดูกันชนหน้า-หลังคันอื่นๆครับ สีไม่ตรงกับตัวถังเหมือนกันทุกคัน  เพียงแต่ Fiesta มันเป็นสีส้มซึ่งอาจจะดูแปลกตาและสังเกตุสีที่ไม่ตรงกันง่ายกว่า

เครื่องตัวนี้ไม่ใช่ไม่แรงนะครับ แรงใช่เล่น

เกียร์ธรรมดายังทำได้ 9 วิเลย
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=UpoJhKEQ67M[/youtube]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2010, 19:20:36 โดย Bluedoft »

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 20:47:41 »
^
^
เรื่องสีไม่ตรงกับตัวถัง ทุดคันแทบจะเป็นเหมือนกันหมดครับ เพราะวัสดุสปอยเลอร์มันคือพลาสติก สีมันตรงกันไม่ได้อยู่แล้วครับ  ลองไปดูกันชนหน้า-หลังคันอื่นๆครับ สีไม่ตรงกับตัวถังเหมือนกันทุกคัน  เพียงแต่ Fiesta มันเป็นสีส้มซึ่งอาจจะดูแปลกตาและสังเกตุสีที่ไม่ตรงกันง่ายกว่า

เครื่องตัวนี้ไม่ใช่ไม่แรงนะครับ แรงใช่เล่น

เกียร์ธรรมดายังทำได้ 9 วิเลย
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=UpoJhKEQ67M[/youtube]

อย่างที่บอกคือ ผมเขียนตามความคิดเห็นส่วนตัวที่ว่า มันเห็นชัด"มาก" ว่าสีมันแตกต่างกันเกินไปในความเห็นผมน่ะครับ รถที่บ้านพ่อแม่ ไม่ว่าจะเป็นเทียน่า 2003 (สีดำ) แจ๊ซ 2003 (สีเงิน) โฟล์คตู้คาราเวล 2001 (สีฟ้าอ่อน) และรถผมเอง Altis 2009 กันชนหน้าหลังเป็น ABS ผมก็ยังรู้สึกว่าต่างกันแต่มันไม่มากเท่าคันที่ผมไปสัมผัสมาครับ เห็นหลายคนก็บ่นเป็นเสียงเดียวกันจากที่ผมคุยกับเพื่อนๆมา วันนี้เพิ่งมีโอกาสได้คุยกับคุณพ่อถึงรู้ว่าพ่อก็ไปดูมาเหมือนกัน แล้วก็บอกว่าเออมันเห็นชัดว่าสีมันดูด้านๆกว่า เหมือนเนื้อมุกมันผสมลงไปน้อยกว่าสีที่ตัวรถครับ (แต่ก็แปลกที่กันชนหน้าทั้งชิ้นใหญ่ เป็นพลาสติกเหมือนกัน ทำไมถึงดูเนียนกว่า??)

แล้วก็อย่างที่ผมบอก ผมมีโอกาสได้ลองแค่ 80 km/hr ในหมู่บ้านหลังเสรีเซ็นเตอร์เก่าเท่านั้น มันคงบอกอะไรไม่ได้มากหรอกครับ ผมก็ไม่ได้บอกว่ามันไม่แรง แต่มันไม่แรงอย่างที่มันควรจะเป็นในความเร็วต่ำๆแค่นั้นครับ (ใครจะรู้ว่าถ้าวันนั้นผมได้ขับที่ถนนโล่งๆผมอาจจะค้นพบความดีความชอบของมันขึ้นมาก็ได้??)

สรุปคือ ความเห็นส่วนตัวผม มันอาจจะถูกตัดจากลิสท์แล้วล่ะครับ ด้วยเหตุผลในเรื่องของอัตราเร่งที่ถ้าใช้งานไม่เร่งไม่รีบอะไรขับในเมือง ผมคิดว่ามันไม่ต่างอะไรกับแจ๊ซเก่าเลย (ซึ่งที่บ้านใช้อยู่ก็วิ่งได้ 16-17 โลลิตร พอกับที่เซลล์ของฟอร์ดบอกมาสำหรับเฟียซต้าใหม่นี่แหละ) แต่ผมก็ยังจะรอจนกว่าจะมีโอกาสได้ลองขับอีกครั้งในเส้นทางที่พอจะใช้ความเร็วได้มากกว่าถนนในหมู่บ้านจัดสรร ที่ 80 ก็เร็วจนน่ากลัวแล้วววว

ยังไงถ้าคุณ Bluedoft ได้มีโอกาสลองขับ ช่วยลองให้ครบถ้วนแล้วมาแบ่งปันประสบการณ์กันบ้างนะครับผม :)

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 22:20:09 »
ครับ

ส่วนตัวผมแล้ว ผมก็มองว่า ยังไง Jazz ก็ยังเป็นรถที่ดีที่สุดใน Class นี้ครับ

ตอนนี้ผมสงสัยอยู่อย่างเดียวว่า
ถ้าเอา Jazz ใหม่ มาใช่ โช๊ค และสปริง ของ Blistien แล้วมันจะเป็นยังไง
จะนุ่มหนึบ รึเปล่า

ถ้านุ่มหนึบ (ขอให้อย่างน้อยก็ไม่เด้งมากกว่าของติดรถเดิมๆ)
ผมว่าจะเป็นรถที่น่าสนใจมากที่สุดในตลาดตอนนี้เลยนะครับ

จริงๆ รถคันที่บ้านผมจะเปลี่ยน ก็คือ เอาแจ๊ซตัวใหม่ขายออก แล้วซื้อรถที่นุ่มกว่านี้ครับ
เพราะคนนั่งเค้าบ่นว่า ไม่อยากนั่งแล้ว มันเด้งเกินไป

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 01:23:39 »
อ้างถึง
เมื่อคุณขับรถขึ้นห้าง แล้วจังหวะที่คุณต้องหยุดตรงทางลาดชัน
พอดี ซึ่งคุณต้องเหยียบเบรก ถูกมั้ยครับ แต่เมื่อคุณปล่อยเบรก เพื่อที่คุณจะไปเหยียบคันเร่ง
รถทั่วไปจะไหลถอยหลังใช่มั้ยครับ

ผมขับรถเกียร์ออโต้ คันไหนก็ช่าง ไม่เคยเจอปัญหานี้เลยครับ
ผมก็ยังสงสัยอยู่ว่าจะเอาระบบนี้มาใส่ในเกียร์ออโต้ทำไม

เพราะถึงมันจะไหลจริงๆ
เท้าซ้ายเราก็ไปเหยียบเบรคได้

อยากให้มีระบบนี้ในเกียร์ธรรมดามากกว่าอ่ะครับ  ;)

subaru impreza sti มีครับ ค้างให้ 3 วิ จริงๆ S-gt ก็มี  แต่ wrx บ้านเราไม่แน่ใจ แต่ 2.0 ไม่มี
ไม่รู้ MIT เค้าจะให้ เทสไดร์ฟ sti ไหมน้า....

ออฟไลน์ ocgolf

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 11:25:55 »
ผมว่าเรื่องช่วงล่างนี่มันแล้วแต่คนชอบมากกว่านะครับ
ผมใช้ Mazda2 ตัวทอป แข็งโป๊กๆๆ ส่วนนึงเพราะยาง195 45 16 ด้วย แข็งกว่ารถกระบะ BT50 ของพ่อซะอีก สัมผัสได้ถึงทุกสภาพท้องถนน แต่ผมชอบแบบนี้ มันแข็งแบบหนึบ มั่นใจถึงแม้จะเป็นรถเล็ก
กับรถแฟนผม Honda jazz 2007 vtec ช่วงล่างมันไม่ได้ใจผมเลย ถึงแม้มันจะนิ่มกว่าหน่อยๆ ขับในเมืองสบายกว่านิดๆ แต่ผมรู้สึกว่ามันปลิวร่อนกว่า พวงมาลัยก็ไม่ค่อยคม (ความรู้สึกส่วนตัว)

ผมยังไม่ได้ลองเฟียสต้า แต่ไม่ลองแล้วกลัวเสียใจเพราะรีบออก Mazda2 มาก่อนด้วยความจำเป็นใช้
ผมคิดว่า เครื่อง1.6 กับ powershift คงประหยัดและแรงกว่าเจ้า2 แน่นอน แอบเสียใจ T_T แต่ช่วงล่างคงไม่ต่างกันมาก อาจจะเป็นเฟียสต้าที่นุ่มกว่าเล็กๆ
จะเสียดายก็แต่ทำไมมันไม่เปิดตัวพร้อมๆ Mazda2 -*- จะได้เพิ่มตัวเลือก เพราะก่้อนจะซื้อ2เื่มื่อต้นปีที่ผ่านมา ผมมีตัวเลือกคือ Yaris Jazz Mazda2 Swift(อยากได้มากแต่ทางบ้านไม่อนุมัติ)
ซึ่งจบที่ Mazda2 หลังจากได้่ลองครบทุกคันแม้จะต้องรอรถกันนานแสนนาน

แต่ตั้งแต่ขับ2มานะ คนนั่งเกือบทุกคนบ่นอุบ แข็งโป๊ก นั่งไม่สบายเหมือน City เลย Jazz ก็ยังดีกว่านี้ แต่ไม่แคร์สื่อ เพราะชอบแบบนี้ 555

แล้วแต่ชอบจริงๆครับ เพื่อนผมที่ขับJazz หลายคน ก็ไม่ชอบ2 ส่วนผมก็ไม่ชอบ Jazz เหมือนกันแหละ
แต่ถ้าเป็นเฟียสต้าหละก็ไม่แน่ -3-

ออฟไลน์ mkuski

• Full Member
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 13:10:57 »
ผมว่าเรื่องช่วงล่างนี่มันแล้วแต่คนชอบมากกว่านะครับ
ผมใช้ Mazda2 ตัวทอป แข็งโป๊กๆๆ ส่วนนึงเพราะยาง195 45 16 ด้วย แข็งกว่ารถกระบะ BT50 ของพ่อซะอีก สัมผัสได้ถึงทุกสภาพท้องถนน แต่ผมชอบแบบนี้ มันแข็งแบบหนึบ มั่นใจถึงแม้จะเป็นรถเล็ก
กับรถแฟนผม Honda jazz 2007 vtec ช่วงล่างมันไม่ได้ใจผมเลย ถึงแม้มันจะนิ่มกว่าหน่อยๆ ขับในเมืองสบายกว่านิดๆ แต่ผมรู้สึกว่ามันปลิวร่อนกว่า พวงมาลัยก็ไม่ค่อยคม (ความรู้สึกส่วนตัว)

ผมยังไม่ได้ลองเฟียสต้า แต่ไม่ลองแล้วกลัวเสียใจเพราะรีบออก Mazda2 มาก่อนด้วยความจำเป็นใช้
ผมคิดว่า เครื่อง1.6 กับ powershift คงประหยัดและแรงกว่าเจ้า2 แน่นอน แอบเสียใจ T_T แต่ช่วงล่างคงไม่ต่างกันมาก อาจจะเป็นเฟียสต้าที่นุ่มกว่าเล็กๆ
จะเสียดายก็แต่ทำไมมันไม่เปิดตัวพร้อมๆ Mazda2 -*- จะได้เพิ่มตัวเลือก เพราะก่้อนจะซื้อ2เื่มื่อต้นปีที่ผ่านมา ผมมีตัวเลือกคือ Yaris Jazz Mazda2 Swift(อยากได้มากแต่ทางบ้านไม่อนุมัติ)
ซึ่งจบที่ Mazda2 หลังจากได้่ลองครบทุกคันแม้จะต้องรอรถกันนานแสนนาน

แต่ตั้งแต่ขับ2มานะ คนนั่งเกือบทุกคนบ่นอุบ แข็งโป๊ก นั่งไม่สบายเหมือน City เลย Jazz ก็ยังดีกว่านี้ แต่ไม่แคร์สื่อ เพราะชอบแบบนี้ 555

แล้วแต่ชอบจริงๆครับ เพื่อนผมที่ขับJazz หลายคน ก็ไม่ชอบ2 ส่วนผมก็ไม่ชอบ Jazz เหมือนกันแหละ
แต่ถ้าเป็นเฟียสต้าหละก็ไม่แน่ -3-

ผมว่า2 นุ่มกว่า jazz นะครับ
top 2 เจอ top jazz ขอบ16 เหมือนกัน ลองนั่งหลังแล้วจะรู้ว่า นั่้งเกวียนมันเป็นยังไง