ผู้เขียน หัวข้อ: // General Motors (GM) ประกาศยุติการขายรถยนต์ Chevrolet ในประเทศไทย ในปี 2563 //  (อ่าน 15908 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Breaking News ! ข่าวด่วน General Motors (GM) ประกาศยุติการทำตลาด
และ ยกเลิกการขายรถยนต์ Chevrolet ในประเทศไทย ภายในปี 2563 นี้

http://www.headlightmag.com/general-motors-gm-ends-chevrolet-in-thailand/

ออฟไลน์ Fly to dream

เอ้า 😢​  แต่เดาได้ว่าเพราะ great wall มาซื้อโรงงาน​ก็เลยขาย พอขายแล้วก็ยุติ​แม่งซะเลย  คงเพราะ GM ใหญ่นู่นแหละ​ทำแบบนี้​ เวรแท้  ยอดขาย​กระบะกับ PPV ยังอยู่​ได้แน่นอน ปีละหลักหมื่น​คัน​อยู่​ แต่ทำแบบนี้เฉย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ O_o"

นี้ใช่มั้ยครับที่มีข่าวเซอร์ไพรส์ของ GM ในไทย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ออฟไลน์ Arado_kung

ไม่ค่อยแปลกใจนะ เป็นวิถีนักธุรกิจอเมริกันของแท้จริงๆ

ออฟไลน์ frame@kk

big surprise จริงๆ

ออฟไลน์ mozart

ทำได้แย่มากครับ GM

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ทิ้งกันง่ายๆอย่างนี้เลย  :o

ออฟไลน์ NoName__???

รถ Chev จะกลายเป็น Rare item มั้ยนี่ ;D

ออฟไลน์ basterias

ตอนแรกนึกว่าจะเอา C8 เข้ามา :'(
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ bubball

Captiva เพิ่งจะวางขายไปเอง ถถถถถถถถถถถ  :'(

ออฟไลน์ HLRx

อ่าว Captiva ตัวล่าสุดผมยังชมว่าสวย มีอนาคตอยู่เลย

ออฟไลน์ Jo_Jungko

มิน่า โคโลราโด้ ตัวใหม่เลยเงียบฉี่

ออฟไลน์ Kendow

อ่าว Captiva ตัวล่าสุดผมยังชมว่าสวย มีอนาคตอยู่เลย
มีอนาคตไหมไม่รู้ ยอดขายเดือนมกราคม 2563 อยู่ที่ 80 คันครับ สำหรับรถที่เปิดตัวยังไม่ถึง 6 เดือนนะ

จริงๆ ถ้าอดทนรอตัว Colorado/Trailblazer Full modelchange ผมว่าก็ยังพอไปได้นะ แต่เลือกจะทิ้งไว้กลางทางซะงั้น
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Stp

กรรม ส่วนตัวยังมองว่า Ford น่าจะโดนปิดมากกว่าด้วยซ้ำ สินค้ามีปัญหาเยอะขนาดนั้น แถมปัญหายังมีต่อเนื่องรุ่นต่อรุ่น
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ XMSL

เดี๋ยวนะ...แล้วโรงงาน GM ที่บ่อวินล่ะ

ออฟไลน์ PREM

นี้ใช่มั้ยครับที่มีข่าวเซอร์ไพรส์ของ GM ในไทย

:-X :-X :-X :-X :-X

ปล. นอกจากนี้ยังมีข่าวถอนตัวจาก Australia และ New Zealand ด้วยนะครับ
https://www.caradvice.com.au/827459/holden-axed-in-australia-as-general-motors-gets-out-of-right-hand-drive-globally/
https://nbc25news.com/news/local/general-motors-says-its-pulling-out-of-australia-new-zealand-and-thailand
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 10:04:07 โดย PREM »
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Pegasus7700

เขียนอธิบายได้ดี
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ mongolias

เห็นในข่าวว่า แบรนด์จีนจะมาแทน
เสียดายแบรนด์ Chev จริงๆ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
แล้วโรงงานประกอบเครื่องละครับ ยังอยู่ใช่ไหม   ;D ;D ;D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ deertesla

มันไม่แปลกหรอกครับ ยี่ห้อนี้ชอบทิ้งลูกค้าหรือก่อปัญหามากๆ ไม่เคยคิดจะแก้ไขปัญหาอะไรพอมีปัญหาก็หนีกันไปเฉยเลย อย่างที่เคยเกิดกับ โอเปิ้ล ประเทศไทย หรือกับรถหลายยี่ห้อที่ไปเทคโอเวอร์เพื่อดูด Know how เค้ามาแล้วก็ปล่อยให้บริษัทฝ่อไปเรื่อยๆ เช่น SAAB opel  อย่างOPEl พอย้ายคล้ายไปอยู่ PSA ก็ดีวันดีคืน และคนไทยอยากใช้รถดีๆนะทั้งที่รถในเครือ GM มีให้เลือกดีๆหลายรุ่น แต่ด้วยนิสัยและวัฒนธรรมองค์กรณ์นี้ด้วยทำให้ต้องล้มเพราะสะดุดขาตัวเองมาตลอด ไม่รับผิดชอบสินค้าตัวเอง ดูตัวอย่างโตโยต้า ฮอนด้า ฮุนได เกียบ้างสิว่าที่เค้าเจาะประเทศบ้านเกิดตัวเองทำได้ยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 10:04:14 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Jacob

แบรนด์จีนยี่ห้อไหนอ่ะอยากรู้

ออฟไลน์ tnp_super

เข้าใจนะว่าศูนย์จะรองรับการบริการรถที่ซื้อไปแล้ว และที่กำลังขายในสต๊อกแต่คงจะไม่นาน อนาคต 10-20 ปีข้างหน้าล่ะ อะไหล่จะเอามาจากไหน

ออฟไลน์ automotive

• Full Member
Great Wall ซื้อโรงงานแสดงว่าจะเข้ามาทำตลาดในไทยใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Symphonic

คงเตรีมการมาพอสมควรล่ะครับ ตั้งแต่เลิกทางพัฒนากระบะกับอีซุซุแล้วละมั้ง
นี่เป็นอีกหนึ่งเหตุผลไงครับ ที่คนชอบดูถูกคนใช้รถตลาดว่าทนใช้รถสมรรถนะ
ไม่ได้เรื่องได้ยังไง

ออฟไลน์ deertesla

กรรม ส่วนตัวยังมองว่า Ford น่าจะโดนปิดมากกว่าด้วยซ้ำ สินค้ามีปัญหาเยอะขนาดนั้น แถมปัญหายังมีต่อเนื่องรุ่นต่อรุ่น
แต่กระบะฟอร์ดยังขายดีอยู่เรื่อยๆนะครับ
มีอนาคตไหมไม่รู้ ยอดขายเดือนมกราคม 2563 อยู่ที่ 80 คันครับ สำหรับรถที่เปิดตัวยังไม่ถึง 6 เดือนนะ

จริงๆ ถ้าอดทนรอตัว Colorado/Trailblazer Full modelchange ผมว่าก็ยังพอไปได้นะ แต่เลือกจะทิ้งไว้กลางทางซะงั้น
รถมันไม่สวยและราคาไม่เร้าใจเท่า MG HS ด้วยครับ  กับส่วนนึงคือหลายคนรู้ว่าเอารถจีนมาแปะยี่ห้อด้วยคงทำให้คนไม่ค่อยอยากจะซื้อครับ

ออฟไลน์ VORA

เห็นแววนานแล้ว และ ISUZU คงรู้ตัวเหมือนกันเลยไปหา MAZDA ก่อน

ดูท่าต้องมีกระบะจีนเพิ่มอีกยี่ห้อแล้วครับ  และพวก suv ด้วย

แต่รถค่าย greatwall ที่มาซื้อโรงงานต่อนี้  มีนี้สวยๆอยู่นะครับ ไม่ธรรมดา
ลองเข้าไปดูใน greatwall motor
ยี่ห้อในเครือเค้าที่ชื่อ WEY นี่สวยมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 10:44:46 โดย VORA »

ออฟไลน์ ToryJung

• Full Member
ใครเพิ่งซื้อ New Captiva ไปนี่หนักเลยครับ

ออฟไลน์ whoami

Big Surprise ของแท้เลยครับ

ออฟไลน์ renew

วิถีการดำเนินธุรกิจ เสียหายน้อยที่สุด สงสารก็เเต่พนักงาน คงตกงานใม่ใช้น้อย