ผู้เขียน หัวข้อ: สัญญานเตือนการชนอาจทำให้คุณโดนทำร้ายร่างกายได้  (อ่าน 14030 ครั้ง)

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member
วันนี้เจอรถคร่อมเลนตอนติดไฟแดง คือจะซ้ายก็ไม่ซ้าย จะขวาก็ไม่ขวา แต่ผมเห็นว่ารถผมพอผ่านได้เลยขยับรถเข้าใกล้ ปรากฏว่าสัญญานเตือนการชนส่งเสียง ผมไม่กล้าเสี่ยงเลยเบรค ปรากฏว่าสัญญานก็ดังไม่หยุดเจ้าของรถคันนั้นมองว่านี่คล้ายเป็นการบีบแตรประจาน ทำท่าจะลงจากรถมาทำร้ายร่างกาย โชคดีที่ไฟเขียวและรถหลายคันข้างหลังบีบแตรไล่ แกเลยเดินกลับรถแล้วขับออกไป

พอถึงออฟฟิสผมรีบหาคู่มือดูว่ารถรุ่นผมมีปุ่มปิดระบบดังกล่าวหรือเปล่า ปรากฏว่าไม่มี รุ่นน้องบอกว่าต้องดับเครื่องยนต์ หรือเข้าเกียร์ P แล้วดึงเบรคมือเป็นการหลอกรถว่าเราจอดอยู่

ออฟไลน์ bongo

• Jr. Member
  • **
รถรุ่นไหนครับเนี่ย อยากทราบเป็นความรู้ ยังไม่เคยเจอสัญญาณเตือนการชนที่มันดังออกไปนอกรถคล้ายบีบแตรเลยครับ

ออฟไลน์ Nott1959

รถรุ่นอะไรครับ เสียงเตือนดังแบบนั้นเลย
V8 V10 V12 ONLY!!!!

X5รุ่นเก่าครับ มันไม่ดังเท่าแตรหรอกครับ แต่เจ้าของรถคันนั้นเขาหงุดหงิด ผมจะถอยให้สัญญานเงียบก็ไม่ได้ เพราะมีรถตามหลังรอไฟแดงเหมือนกัน

ออฟไลน์ O_O

เป็นไปไม่ได้แน่นอนครับ

และx5รุ่นเก่าไม่มีระบบนี้ครับ

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
งง ระบบเรด้าเตือนการชน หรือแม้กระทั่งพวกsensorรอบคัน ปกติมันก็แค่เตือนคนขับดังแค่ในรถ
มีระบบส่งสัญญานบีบแตรไปเตือนคนข้างนอกด้วยเหรอ

แปลกๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2020, 20:16:31 โดย lexus »

ออฟไลน์ jickoP

• Full Member
ที่บ้านเคยมี F15 อยู่ครับ ไม่มีระบบ collision warning มีแต่ park sensor ที่มีภาพกราฟฟิกแสดงระยะ เขียว เหลือง แดง บนจอ กับเสียงเตือน ซึ่งต่อให้มันแผดร้องแค่ไหน มันก็ไม่ดังทะลุออกไปนอกรถแน่ๆ ถ้าไม่เปิดกระจกไว้ หรือต่อให้เปิดกระจกไว้ มันก็ไม่ดังขนาดทะลุเข้าไปในห้องโดยสารรถคันอื่นนะครับ เว้นแต่จะเปิดกระจกไว้เช่นกัน หมายถึงอันนี้หรือเปล่าครับ

ขอโทษที่ทำให้เข้าใจผิด มันคือ Parking Sensor ที่มีสัญญลักษณ์เขียวแดง เสียงมันไม่ดังเท่าแตร มัดังเหมือนรถทั่วไปเวลาถอยจอด มันมี Sensor ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง

ออฟไลน์ laempiab

มีคนเคยทดลอง ปิดได้อยู่นะครับ 

ออฟไลน์ Ruksadindan

อันนั้นเป็น creature error ครับ ไม่ใช่ car error คร่อมเลนอย่างงั้นก็พอเดาได้ว่าควายแล้ว

แต่ขอยกตัวอย่างเทียบเคียงว่า Volvo XC ดังจริงครับ นั่งอยู่ในบ้านตอนคุณพ่อถอยเข้าจอดยังได้ยิน

ออฟไลน์ BigCat

ไม่เคยเจอมันดังขนาดเท่าแตรเลยนะครับ และยิ่งมี สภาพกาจราจร เสียงรถอื่นๆอีก ผมว่าแปลกๆนะครับ

หรือมีคันหลังบีบแตรพอดี อิอิ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ yourturle

ไม่ MAKE SENSE  :( :o ??? :P :-[ :-X :-\ :'(
One Day.

ออฟไลน์ AgentMolder

เซนเซอร์เตือนชน มันจะเตือนแค่คนขับกับคนในรถนะครับ ให้ตายยังไงก็ไม่ดังไปข้างนอก ต่อให้เปิดกระจกทั้งคันก็ตาม

ส่วน Parking Cencer อาจจะได้ยินบ้ง แต่เทียบกับการจราจรบนถนน น่าจะไม่ได้ยิน หรือไม่ก็เบามากนะครับ แล้วก็ไม่เหมือนเสียงแตรด้วยครับ

ออฟไลน์ basterias

แปลว่า จขกท เข้าเกียร์ถอยออกมาจากจุดนั้นหรอครับสัญญานจึงดัง ผมว่าเข้าเกียร์ P น่าจะช่วยได้ครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)