ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้เกิดอุบัติเหตมา รบกวนสอบถามครับ  (อ่าน 6159 ครั้ง)

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
ผมขับรถออกจากร้านอาหารครับแล้วจะเลี้ยวขวาออกจากร้านพอดีมีกระบะคันนึงจอดขวางทางไว้เลยมองด้านขวาไม่เห็น จังหวะนั้นมีมอเตอร์ไซด์วิ่งสวนมา ซึ่งเขาเป็นเดลิเวอรี่เจ้าหนึ่ง แล้วกำลังกดมือถือไม่ได้มองทางข้างหน้า จึงชนกับรถผม (ซึ่งผมจอดอยู่เฉยๆ) คนขับบาดเจ็บเล็กน้อย x-rays แล้วไม่มีกระดูกหักคาดว่าพักที่ รพ. วันนึงน่าจะกลับบ้านได้ แต่รถของเขาต้องส่งซ่อม (ซึ่งก็ไม่รู้ว่ากี่วัน)

พอไปถึงโรงพัก ตำรวจตีว่าผมประมาทเป็นฝ่ายผิดเนื่องจากผมมาทางโทครับ ทั้งนี้ มอเตอร์ไซด์ไม่ได้ต่อ พรบ จึงใช้และประกันผม และ พรบ ผม ทีนี้เขาจะเรียกค่าเสียหายจากการไม่มีมอเตอร์ไซด์ใช้ทำงาน ไม่ทราบว่าผมจะสามารถเอาหลักฐานจากกล้องวีดีโอรถผมได้ไหมครับ ว่าผมจอดเฉยๆแล้วเขามาชนผมเอง
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: วันนี้เกิดอุบัติเหตมา รบกวนสอบถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2020, 16:38:17 »
น่าจะเอาหลักฐาน แล้วเจรจากันตั้งแต่โรงพักนะครับ เพราะถ้าตำรวจว่าเราประมาทเป็นฝ่ายผิดแล้ว  ต้องงัดมาสู้ครับ 
แต่ปกติ ถ้าเราผิด แล้วประกันว่าผิด เขาจะเรียกได้จากประกันครับ ค่าขาดผลประโยชน์จากการใช้รถ

แต่ควรจะชี้ใครถูกผิดให้จบครับ ตำรวจไม่มีอำนาจในการณ์นี้ ต้อง ศาล ครับ ถ้าเราจะค้าน ฟังมาแบบนี้นะครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Newhang

Re: วันนี้เกิดอุบัติเหตมา รบกวนสอบถามครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2020, 16:41:27 »
คนขาดสำนึกแบบนี้โชว์หลักฐานกันไป เค้าดีด้วยแล้วยังไม่รู้จักคิด

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2020, 16:47:17 »
มอไซต์ผิดครับ

แต่เมืองไทยอย่างว่า...ตำรวจชอบเป็นแบบนี้ ให้ท้ายรถเล็ก ทำผิดจนเคยตัว

นี่ยังจะเรียกร้องอีก  เป็นผมบอกไม่คุยครับ คุยกับประกันเลย  อยากได้เพิ่มไปฟ้องเอาครับ  เปิดกล้องให้ประกันดูครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2020, 17:09:26 »
แล้วทางประกันของเรามีความเห็นว่าไงบ้าง
กรณีเขาย้อนมาชนเรา ถ้าเราผิดจริงหมายความว่าประกันเราต้องชดใช้ซ่อมรถให้เขาด้วย โดยปกติถ้าไม่ผิดจริงๆประกันก็ไม่ค่อยยอมง่ายๆนะครับ เขาจะรักษาผมประโยชน์ของ บ. และลูกค้า

เขาเรียกค่าเสียหายเท่าไรครับ
สมมุตินะครับสมมุติ ถ้าเรียก 500-1000 ถือว่าทำบุญทำทาน ผมเจอรถแทรกมาชนแต่เราทางเลี้ยวแบบรอเลี้ยว เขาเบรคไม่ทันล้มแล้วslide มาชนเรา ประกันมีความเห็นว่าต่างคนต่างประมาท แยกย้ายกันซ่อมละกัน ผมก็ถือว่าฟาดเคราะห์ช่วยค่าซ่อมรถเขาไป โดยในเอกสารมีการลงว่าไม่ติดใตเอาความ ต่างคนต่างเซ็น
อันนี้เพื่อป้องกันมาอ้างขออะไรจากเราอีก

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2020, 17:13:47 »
ไม่แน่ใจว่า จขกท ได้เรียกประกัน ตอนเกิดอุบัติเหตุเลยไหม แล้วทางประกันได้ไป ให้การกับตำรวจด้วยหรือเปล่า ส่วนใหญ่ทางประกันรับว่าเราผิด ก็น่าจะผิดจริงครับ ประกันเองก็พยายามรักษาผลประโยชน์ของ จขกท ให้อยู่แล้ว ทั้งนี้ ตำรวจมีหน้าที่ไกล่เกลี่ย ถ้าตกลงกันไม่ได้ ก็ต้องให้ศาลเป็นคนตัดสินอีกทีครับ

ในส่วนของค่าเสียหาย/ค่าชดเชยที่เรียกร้องเพิ่มเพิ่ม ทางคู่กรณี ก็ต้องไปเรียกร้องกับทางประกันครับ ไม่เกี่ยวกับ จขกท. ส่วนนี้ทางประกันจะเป็นผู้พิจารณาเอง นอกเสียจาก จขกท เห็นใจอยากช่วยค่าเสียหายเขา

คู่กรณี แบบนี้มีเยอะครับ ตัวเองประมาท มีส่วนทำให้เกิดอุบัติเหตุ แต่พอตัวเองเป็นฝ่ายถูก ก็พยายามเรียกร้องจากคู่กรณีเยอะๆ

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2020, 17:35:46 »
อ่านดูเหมือนรถคุณจะยื่นออกไปกลางถนนแล้ว เพราะถูกบังจากรถที่จอดอยู่
ทีนี้มอไซค์เขามาจากทางเอก ซึ่งจะดูโทรศัพท์หรือไม่ก็แล้วแต่ มันพิสูจน์ได้ยาก
รถยื่นออกมาในลักษณะกีดขวางจราจร ตำรวจย่อมให้ทางเอกถูกอยู่แล้ว

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2020, 17:47:04 »
มอไซอยู่ในทาง รถ จขกท ยื่นหัวออกไปในทางมอไซ
ตำรวจตัดสินถูกแล้วคับ
ต่อรองกับคู่กรณีดูคับ

มีประกัน ให้ประกันจ่ายค่ารักษาพยาบาล กับค่าชดเชยรายวัน (400 บาท ต่อวัน ไม่เกิน 7 วัน)
ไม่ขอจ่ายค่าซ่อมมอไซคู่กรณี เพราะไม่มี พรบ.

รอจ่ายเบี้ยประกันปีหน้าเพิ่ม น่าจะเป็นทางออกที่พอเป็นไปได้

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2020, 17:50:30 »
อ่านดูเหมือนรถคุณจะยื่นออกไปกลางถนนแล้ว เพราะถูกบังจากรถที่จอดอยู่
ทีนี้มอไซค์เขามาจากทางเอก ซึ่งจะดูโทรศัพท์หรือไม่ก็แล้วแต่ มันพิสูจน์ได้ยาก
รถยื่นออกมาในลักษณะกีดขวางจราจร ตำรวจย่อมให้ทางเอกถูกอยู่แล้ว

ผมยื่นออกมาจากระยะกระบะ 1 ฟุตครับ แต่ผมเห็นแล้วว่ามี มอเตอร์ไซด์มาผมเลยเบรค สักพักละประมาน 3 วิ เขาถึงชนผม แล้วประมาน 3 วิ นั่นแหล่ะที่ผมเห็นว่าเขาเล่นมือถือ ผมพลาดเองที่ไม่ได้บีบแตร ไม่งั้นเขาคงมองขึ้นมาเห็นละเบรคทัน
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2020, 18:00:40 »
พอสู้คดีได้นะครับ แต่ดูแล้วจะเสียเวลากันหนักมาก อยู่​ที่ท่านเลยครับจะสู้ก็ตั้งทนาย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2020, 18:09:15 »

รูปประกอบครับ เขามาชนผมตรงๆ ยุบเข้าไปตามรอยสีแดงครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2020, 18:10:32 »
ปล มือถือที่เขาเล่นกระเด็นมาติดที่ปัดน้ำฝนผมเลยครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2020, 18:19:48 »
ด้านขวาถูกชน แสดงว่ามอเตอร์ไซค์ไม่ได้ย้อนศรใช่มั้ยครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2020, 18:22:07 »
ด้านขวาถูกชน แสดงว่ามอเตอร์ไซค์ไม่ได้ย้อนศรใช่มั้ยครับ

เลนส์เดียวครับ ซอยเล็กๆ เข้าออกทางเดียวกัน

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 12, 2020, 18:22:31 »
ค่าเสียโอกาส เค้าเรียกได้อยู่นะ ให้เรียกกับประกันภัยของคุณ ไม่ใช่เรียกจากคุณ ถ้าอยากเรียกจากคุณ ก็ฟ้องเอา ละกัน

ของคุณยังดี ... ของผม เลี้ยวขวาออกจากปั๊ม รถฝั่งขวามือ หยุดหมดทุกคันแล้ว ผมออกไปถึงเส้นแบ่งเลนแล้ว มีมอไซค์ วิ่งย้อนศร (วิ่งในเลนสวน)  พุ่งมา ในจังหวะผมออกไปพอดี เลยชน

กล้องหน้ารถผมก็มี .. ตำรวจบอกประมาทร่วม เฮ้อออ (แต่ถ้าไม่มีกล้อง คงโดนเป็นฝ่ายผิด เพราะมอไซค์ อ้างว่า วิ่งมาในเลน แล้วผมชน จนกระเด็น ไปอยู่เลนสวน หุหุ)

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 12, 2020, 18:26:24 »
ที่ผมมาโพส อยากจะสื่อถึงเพื่อนๆร่วมถนนด้วยครับ ตั้งแต่มีบริการ f panda, g food ฯลฯ ผมรู้ครับว่าคุณต้องใช้มือถือทำมาหากิน แต่รบกวนเถอะครับ จอดก่อนค่อยกด อย่าขับไปกดไป มันทำชาวบ้านเดือดร้อน

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 12, 2020, 20:38:53 »
ลองเอาคลิปไปปรึกษากับประกันก่อนดีกว่าครับ แต่โอกาสที่จะไม่ผิดหรือประมาทร่วม ความเห็นผมคือ ยากมากครับ มีทั้งทางโท ทางเอก และมอไซ มาทางตรง รถคุณกำลังจะเลี้ยวด้วย ค่าเสียโอกาส หรือค่าทำขวัญ ถ้าให้ผมเดา คู่กรณีน่าจะเรียกมาหลักหมื่น อันนี้อยู่ที่ทางประกันแล้วครับ ว่าจะยอมให้เท่าไหร่ อาจจะต้องเล่นเกมยื้อ เสียเวลากันหน่อย  อย่างรถแฟนผมเคยโดนมอไซชนประตูหลังซ้าย ขณะที่ข้ามแยก จะเข้าอีกฝั่งอยู่แล้ว ตำรวจยังบอกว่า มอไซถูกเลยครับ แต่แฟนผมก็ไม่ได้ให้ประกันแย้งด้วย โชคดีที่คนขี่ไม่เป็นอะไรมาก เลยไม่มีค่าทำขวัญ ค่าเสียโอกาสอะไร  อีกกรณีของแม่ผม โดนเด็กอาชีวที่จะข้ามถนนกระโดดมาโดนกระจกข้างหลุด แล้วล้อหลังดันไปเหยียบเท้ากระดูกแตกอีก เคสนั้นประกันจ่ายค่าทำขวัญให้ราว ๆ 3 หมื่น แล้วแม่ผมยังต้องจ่ายเพิ่มให้อีกเกือบ ๆ หมื่นเลยครับ

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 12, 2020, 20:58:35 »
เรื่องคดีก็ว่ากันไป แต่ XC60 เปลี่ยนกันชนใหม่ กลับมาหล่อเหมือนเดิมครับ อันนี้ขอ ฟันธง

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 12, 2020, 21:09:27 »
ลองเอาคลิปไปปรึกษากับประกันก่อนดีกว่าครับ แต่โอกาสที่จะไม่ผิดหรือประมาทร่วม ความเห็นผมคือ ยากมากครับ มีทั้งทางโท ทางเอก และมอไซ มาทางตรง รถคุณกำลังจะเลี้ยวด้วย ค่าเสียโอกาส หรือค่าทำขวัญ ถ้าให้ผมเดา คู่กรณีน่าจะเรียกมาหลักหมื่น อันนี้อยู่ที่ทางประกันแล้วครับ ว่าจะยอมให้เท่าไหร่ อาจจะต้องเล่นเกมยื้อ เสียเวลากันหน่อย  อย่างรถแฟนผมเคยโดนมอไซชนประตูหลังซ้าย ขณะที่ข้ามแยก จะเข้าอีกฝั่งอยู่แล้ว ตำรวจยังบอกว่า มอไซถูกเลยครับ แต่แฟนผมก็ไม่ได้ให้ประกันแย้งด้วย โชคดีที่คนขี่ไม่เป็นอะไรมาก เลยไม่มีค่าทำขวัญ ค่าเสียโอกาสอะไร  อีกกรณีของแม่ผม โดนเด็กอาชีวที่จะข้ามถนนกระโดดมาโดนกระจกข้างหลุด แล้วล้อหลังดันไปเหยียบเท้ากระดูกแตกอีก เคสนั้นประกันจ่ายค่าทำขวัญให้ราว ๆ 3 หมื่น แล้วแม่ผมยังต้องจ่ายเพิ่มให้อีกเกือบ ๆ หมื่นเลยครับ

แย่เลยครับ ผมว่าผมคงโดนเรทเดียวกันแน่ๆ

เรื่องคดีก็ว่ากันไป แต่ XC60 เปลี่ยนกันชนใหม่ กลับมาหล่อเหมือนเดิมครับ อันนี้ขอ ฟันธง

ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 12, 2020, 22:04:10 »
ทำไมผมรู้สึกว่า จขกท ผิด

การที่คุณหยุดออกมาจากซอยเลยกระบะมา 1 ฟุต ก็ถือว่ากินเลนมาแล้ว แม้คุณจะหยุดรถ มันก็ขวางทางเอกอยู่ดี
แต่กรณีนี้จะไม่เกิดขึ้นถ้าไม่มีกระบะมาจอดใกล้ทางเข้าออก ซึ่งปกติตามกฎหมายต้องห้ามจอดอยู่แล้ว แต่เดียวนี้ซอยใหญ่ๆยังจอดเต็มๆกันเลย

ปล
ถ้าคุณจอดแบบกระบะแล้วมอไซด์มาชนคุณ ผมว่ามอไซด์ผิดครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 12, 2020, 22:19:01 »
ให้เค้าไปเรียกกับประกันครับ .. ส่วนค่าทำขวัญพิเศษนั้น อยู่ที่ความพอใจของ จขกท ครับ

เค้าเล่นมือถือถึงจะพิสูจน์ได้หรือไม่ได้ แต่เราเห็นเรารู้ ก็ให้เค้าได้แค่ที่ควรจะได้ครับ

แต่ถ้าเค้าขับมาดี ๆ เราพลาดเอง ค่อยจ่ายค่าทำขวัญเพิ่มเติมครับ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 13, 2020, 07:56:27 »
ค่าทำขวัญไม่มีในกฏหมายนะ จะเรียกก็ได้ แต่เราก็มีสิทธิจะไม่ให้เช่นกัน

ค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถ เขาเรียกได้แน่นอน ให้ไปเรียกกับประกันเลย จำไม่ได้ว่ามอไซด์วันละกี่บาทแต่รถยนต์ขั้นต่ำวันละ 500 บาท

ออฟไลน์ Pattiphong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 13, 2020, 08:40:21 »
ตอนอ่านกระทู้กำลังลุ้นว่าจะไม่ใช่ XC60 ของจขกท สรุปเลื่อนลงมาชัดเลย เซ็งแทนเลยครับ
ผมเคยเจอเคสคล้ายๆแบบนี้ประกันแจ้งว่าเนื่องจากรถเรายังไม่ได้ตั้งตรงถือว่าเราผิดครับ
ในกรณีนี้ถือว่ารถจขกท ออกมาแล้วยังไม่ตั้งตรงครับ

เบื่อมากครับเดี๋ยวนี้เจอพวกนี้ขับมอไซค์เล่นมือถือบ่อยมาก

2012 - Mercedes Benz C Coupe W204
2015 - Toyota Vellfire 2.5 ZG EDITION
2019 - Toyota Camry 2.5 G
2019 - BMW 530e M Sport (Bluestone)
2020 - BMW M340i

ออฟไลน์ wolfpack

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 13, 2020, 08:47:25 »
ยังไงเราก็ผิดครับ เพราะเราเป็นทางออกมาจากซอย หรือถนนรองเข้าถนนหลัก ต้องโผล่ไปตอนโล่งจริงๆเท่านั้น ตามที่กฎหมายกำหนดนะครับ

เสียดายแทนจขกท.เลยครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 13, 2020, 08:48:02 »
ผมเข้าใจเจ้าของกระทู้นะ
แต่รูปคดีมันมาในทำนองว่าเราไปกีดขวางครับ
ส่วนตัวผมเซ็งมากๆ ที่เราระวังมากๆแต่มีคนประเภทนี้มาชน

ออฟไลน์ คนขับรถ

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 13, 2020, 09:12:48 »
เคยเจอกรณีคล้ายๆกัน ผมเลี้ยวขวาออกจากปั๊มแล้วจอดรอให้รถเลนส์ซ้ายไปก่อน และเลนขวาก็ว่างไม่มีรถเลย แต่มอเตอร์ไซค์ขับซิ่งมาแต่ใกลเลยคงกะว่าจะเบรคตอนใกล้ๆแต่พลาดสไลด์เข้ามาอยู่ใต้ท้องรถเรา คนขับเจ็บค่อนข้างหนักต้องผ่าตัดนอนรพ.อยู่ 2 วันโดยที่รพ.ไม่ทำอะไรให้เลยแค่ทำแผลปฐมพยาบาลเบื้องต้นเท่านั้นเนื่องจากไม่มีพรบ. (ผมเข้าไปเยี่ยมถึงรู้)เลยคุยกับตำรวจว่าผมยอมผิดเองเดี๋ยวให้ประกันจัดการให้แต่เรื่องซ่อมรถมอเตอร์ไซค์ไม่ทำให้นะให้ไปซ่อมเอาเอง ตร.ทำเรื่องปรับผม 500 บาท แล้วลงบันทึกประจำวันใว้จบเรื่องกันไป

เคสนี้ลองคุยกับร้อยเวรดูอีกทีให้เค้าเจรจากับฝั่งมอเตอร์ไซค์ดูครับ

ออฟไลน์ kunimihero

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 13, 2020, 09:42:23 »
ผมเคยเลี้ยวขวาเข้าซอย รถทางตรง 2 เลน หยุดหมด มีมอเตอร์ไซค์แซงซ้ายมาชนผมตู้ม สรุปผมผิดเพราะประมาท โดนมอเตอร์ไซค์ด่าด้วยว่าทำไมขับรถไม่ดู

หลังจากนั้นผมติดกล้องหน้ารถตลอดเพื่อเป็นหลักฐานว่า ผมพยายามช้า ระวังอย่างที่สุดแล้วแต่พี่มาเร็วมาก

ออฟไลน์ p.pooh

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 13, 2020, 10:19:41 »
เข้าใจความรู้สึกครับ ถ้าไม่มีรถคันนั้นมาจอดบังทุกอย่างก็ไม่เกิด คนมักง่ายมีเยอะ สมัยนี้
เคยทำส่งอาหารครับ เจอบ่อยครับเพื่อนร่วมงานที่ขับไปมองมือไป และเจออุบัติเหตุบ่อยมาก ส่วนตัวเวลาดูออเดอร์รายการจะจอดข้างทางเปอดไฟเลี้ยวตลอด คิดอยู่เสมอว่า เราทำงาน ต้องไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน อ้อ อีกอย่าง พวกนี้ขับรถเร็วด้วยครับ ทำเวลา ส่วนใหญ่ไม่ค่อยสนใจคนรอบข้างหรอก ใครเจอก็ห่างๆไว้ล่ะกัน

ออฟไลน์ bossa26

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 13, 2020, 11:29:17 »
ไม่มีรูป คลิปประกอบ
แต่ผมมองว่าถึงจะทางโท แต่ค่อยๆยื่นออกไปเพราะมีรถขวาง แล้วยื่นไปฟุตเดียว ถ้าตีความเรื่องประมาทผมว่าไม่ประมาท จขกทได้ระมัดระวังมากแล้วตามสภาพ จะไม่ประมาทเลยสงสัยต้องให้คนลงไปโบก ไอ้ที่มีส่วนผิดคือกระบะจอดบัง

ถ้าเทียบกับคนขับรถไม่มองทาง จะขับมาทางไหนก็ประมาท ถึงมาทางเอก เทียบกับจขกทแล้ว ผมว่ามอไซต์มีส่วนประมาทกว่า

แต่เวลาตัดสินมันต้องดูตามพยานหลักฐาน ซึ่งจขกทเสียเปรียบ

ผมเคยโดนมอไซต์ปาดเเล้วเบรกเลี้ยวกลับรถตรงหน้าเมเจอร์รัชโยธิน ชนท้ายตรงๆ แต่ตอนตำรวจมา เค้าบอกว่าจะเลี้ยวกลับรถ ตำรวจให้ผมถูก ถ้าเค้าไม่พูดไรเลยบอกขี่มาเรื่อยๆ ผมน่าจะโดน สมัยนั้นไม่มีกล้องด้วย

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 13, 2020, 13:40:41 »
ตั้งแต่มีบริการ f panda, g food ฯลฯ ผมรู้ครับว่าคุณต้องใช้มือถือทำมาหากิน แต่รบกวนเถอะครับ จอดก่อนค่อยกด อย่าขับไปกดไป มันทำชาวบ้านเดือดร้อน

ตามนั้นครับ
เห็นกลุ่มนี้ขับ หลายๆครั้งผมว่าทำให้เพื่อนร่วมทางหลายท่านถึงกับโมโห
1.ขับเร็ว ปาดซ้าย ปาดขวา จนเกือบชน
2.ก้มหน้า ก้มตา ดูออเดอร์ในมือถือขณะขับ
(เข้าใจนะว่างานมันแข่งกับเวลา)

วันก่อนเจอคลิป คลิปนึง ค่ายชมพูกับค่ายเขียว ชนกันกลางถนน ล้มกลิ้งทั้งสองฝ่าย
ผมเห็นแล้วทั้งเห็นใจ ทั้งสมน้ำหน้าไปพร้อมกัน
จะขับรถส่งอาหาร ไม่มีใครรังเกียจหรือดูถูกงานหรอกครับ
แต่ควรตระหนักถึงความปลอดภัยในการใช้รถใช้ถนนให้มากกว่านี้หน่อย
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration