ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องอุบัติเหตุรถยนต์ครับ  (อ่าน 3197 ครั้ง)

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
ความเดิมตอนที่แล้วคือ ผมเลี้ยวขวาออกจากซอยถนนเลนเดียวแล้วมีกระบะบังทางออกทำให้มองไม่เห็นมอไซด์ส่งอาหารที่เล่นมือถือรับออเดอร์อยู่ จึงชนเข้ากับรถผมซึ่งประกับตีความว่าผมผิด ตามกระทู้นี้

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=74640.0

ทั้งนี้ได้ไปลงบันทึกประจำวันไว้กับ สน แล้วประกันบอกว่า เมื่อคู่กรณีหายบาดเจ็บ (ซึ่ง รพ โทรมาบอกว่าคู่กรณีนอนพักดูอาการที่ รพ วันเดียวกลับบ้านไปนานแล้ว) ให้มาจบคดีที่ สน ร่วมกัน โดยความในบันทึกประจำวันระบุเพียงว่า ผมเป็นฝ่ายผิด และ ผู้เสียหายได้รับบาดเจ็บ เท่านั้น ยังไม่มีการจบเรื่องราวว่าไม่ติดใจเอาความกันอีก

ที่ผ่านมาผู้เสียหายติดต่อผมเพื่อขอค่าเสียโอกาสจากบริษัทประกัน และ เคลมไปเรียบร้อย หลังจากนั้นผมพยายามติดต่อผู้เสียหายให้ไปพบกันที่ สน เพื่อปิดเรื่องตามที่บริษัทประกันแนะนำ แต่ผู้เสียหายนั้นติดต่อไม่ได้อีกเลย (โทรไปก็ไม่รับ ไลน์หาก็ไม่ตอบ)

แบบนี้ควรทำอย่างไรดีครับ หรือต้องปล่อยให้เรื่องคาแบบนี้ต่อไป

Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ CHANOM

Re: สอบถามเรื่องอุบัติเหตุรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2020, 14:08:51 »
เราแนะนำว่าให้ลองไปที่สน. แล้วลองให้ทางตำรวจติดต่อคู่กรณีดูไหมคะ
ถ้าติดต่อไม่ได้ ก็ให้ลงบันทึกประจำวันเพิ่มเติม ว่าทางเราพยายามติดต่อแล้วนะ แต่ติดต่อไม่ได้ ประมาณนั้นน่ะค่ะ ^^"
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่องอุบัติเหตุรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2020, 14:20:50 »
แนะนำจ้างทนายส่วนตัวดีกว่าครับ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2020, 14:25:35 »
ตอบแบบ บุคคลากรที่มีประสบการณ์ห้องฉุกเฉินและมีเคสแบบใช้ พรบ นะครับ
แยกดังนี้
1 รักษาคน กรณีรถมอเตอร์ไซค์ ไม่มีพรบ รถเรามี อันนี้ รพ เบิกค่าใช้จ่ายได้อยู่แล้ว และฟังจากที่เล่า นอน 1คืน ไม่มีกระดูกหัก ผ่าตัด ไม่เกิน30,000แน่นอน ซึ่ง รพ น่าจะเบิกแล้ว โดยใช้แค่บันทึกประจำวัน เอกสาร พรบ รถยนต์ น่าจะจบเรื่องรักษาคน
2 รักษารถ (ทรัพย์สิน) อันนี้ค่าเสียหายอะไรต่างๆ ประกันคุณก็จ่ายหมดแล้ว ซึ่งไม่น่ากังวลจุดนี้ เพราะถ้าเรียกร้องต้องผ่านประกันก่อน
สุดท้าย ผมยังไม่เคยเห็นว่าต้องกลับไปลงบันทึกประจำวันเพื่อจบคดีนะครับ น่าจะเพียงพอ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Warming

• Newbie
  • *
  • รถเก่า คนแก่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2020, 15:34:35 »
ตอบแบบ บุคคลากรที่มีประสบการณ์ห้องฉุกเฉินและมีเคสแบบใช้ พรบ นะครับ
แยกดังนี้
1 รักษาคน กรณีรถมอเตอร์ไซค์ ไม่มีพรบ รถเรามี อันนี้ รพ เบิกค่าใช้จ่ายได้อยู่แล้ว และฟังจากที่เล่า นอน 1คืน ไม่มีกระดูกหัก ผ่าตัด ไม่เกิน30,000แน่นอน ซึ่ง รพ น่าจะเบิกแล้ว โดยใช้แค่บันทึกประจำวัน เอกสาร พรบ รถยนต์ น่าจะจบเรื่องรักษาคน
2 รักษารถ (ทรัพย์สิน) อันนี้ค่าเสียหายอะไรต่างๆ ประกันคุณก็จ่ายหมดแล้ว ซึ่งไม่น่ากังวลจุดนี้ เพราะถ้าเรียกร้องต้องผ่านประกันก่อน
สุดท้าย ผมยังไม่เคยเห็นว่าต้องกลับไปลงบันทึกประจำวันเพื่อจบคดีนะครับ น่าจะเพียงพอ

ตามความเห็นนี้เลยครับ
จากประสบการณ์ของผมที่เพิ่งเกิดอุบัติเหตุมา หลังจากจบเรื่องรักษาตัวของผู้บาดเจ็บแล้ว
ผมได้โทรไปสอบร้อยเวรเจ้าของเรื่องว่าคู่กรณีต้องเข้าไปที่ สน. อีกหรือไม่ ร้อยเวรแจ้งว่าไม่ต้องครับผม

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2020, 17:20:04 »
เห็นด้วยกับท่านบน

ผมเคยเจอกรณีแบบนี้เช่นกัน(กับมอเตอร์ไซค์ส่งหมูกระทะ)

แต่เคสผมไม่เจ็บเท่าไหร่

ก็จบแบบนี้ เขารักษาตัว เบิกตาม พ.ร.บ. ภาคบังคับ และ พ.ร.บ.ภาคสมัครใจ(ประกันชั้น 1.) รับผิดชอบค่าพยาบาลและซ่อมรถ

ถ้าเขาไม่ได้เรียกร้องและประกันฝ่ายเราบอกจบแล้ว ก็คือ จบ ครับ ไม่ต้องไปตาม

หรือถ้าอยากตามจริงๆ ให้ ตำรวจ ช่วยติดต่อคู่กรณี(รบกวนคุณตำรวจเป็นผู้ติดต่อ) และลงบันทึกประจำวันไว่ ว่าติดต่อไม่ได้ ไว้เป็นหลักฐานก็ได้เช่นกันครับ

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2020, 19:18:58 »
ต้องให้บ.ประกัน ส่งหลักฐานการจ่ายชดเชยให้ตำรวจเพื่อปิดคดีครับ ถ้าไม่มีการเรียกร้องเพิ่มเติมก็ถือว่าจบคดีครับ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2020, 08:17:06 »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ ผมพยายามติดต่อน้องเขามา 3 วันแล้วติดต่อไปได้เลย พอเอาเบอร์อื่นโทรไปได้ยินเสียงผมก็วางสาย  :'(
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

prsps

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2020, 11:18:10 »
จากประสบการณ์ตรงนะครับ
ค่าใช้จ่ายทุกๆอย่างทางประกันจะจ่ายทั้งหมดครับ
แต่ประกันจะมีหลักการการจ่ายเงินครับ
เช่นคู่กรณีเรียกค่าชดเชยการทำงานไม่ได้มา 100,000บาท
ประกันก็จะพิจารณาตามการงานคู่กรณี สลิปเงินเดือน (ถ้าไม่มีสลิปเงินเดือนจ่ายตามค่าแรงขั้นต่ำ)
และประกันมีมติว่าจ่ายไม่ถึง 100,000บาท ส่วนที่เหลือก็จะตีกลับมาทางเจ้าของรถ
ถ้าเจ้าของรถมีสินน้ำใจช่วยก็ต่อรองกันไปและควรไปจ่ายที่ สน ตำรวจ เพื่อลงบันทึกประจำวันไว้ด้วยว่าเรื่องจบ
แต่ถ้าเจ้าของรถคิดว่าราคาที่ประกันจ่ายไปแล้วนั้นสมเหตุสมผล ก็ปล่อยคู่กรณีฟ้องร้องและไกล่เกลี่ยชั้นศาล

ของ จขกท ถ้าคู่กรณีนอน รพ แค่ 1 วัน ผมมองว่าการบาดเจ็บไม่ได้ร้ายแรงอะไรแน่นอน
และทุกๆการเจรจาควรไปเจรจาที่ สน และลงบันทึกประจำวัน ถ้าหากไม่สะดวก ส่งตัวแทนของประกันไปและบอกเขาว่าเราจะเจรจาในรูปแบบใด

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2020, 11:48:53 »
ให้ประกันจัดการครับ คุณไม่ต้องกังวลครับ
ถ้าฝั่งคู่กรณีเรียกสินไหม ก็ให้เขาคุยกับประกันครับ