ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆเรื่อง new vios กะ new yaris  (อ่าน 6033 ครั้ง)

ออฟไลน์ ?????

• Newbie
  • *
ถามพี่ๆเรื่อง new vios กะ new yaris
« เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 09:55:56 »
1. ที่เค้าว่ากันว่า yaris กะ vios ตัวใหม่นี้ คล้ายคลึงกันใช่ไหมครับ ทั้งเรื่องเกียร์  เครื่อง และช่วงล่าง

2. ยารีส จะไม่ออกตัวใหม่มาแล้วใช่ไหมครับ

3. ถ้าเป็นจริงตามข้อ 1 แสดงว่าอะไหล่ก้อจะใช่ร่วมกัน(บางตัว)ได้ใช่ไหมครับ

4. ถ้าให้พี่ๆเลือกระหว่าง 2 ตัวนี้ โดยไม่เอาตัวอื่นมาเปรียบเทียบ พี่ๆจะเลือกตัวไหนครับ สมมติ ตัว j

5. สมมติว่าใช้ไปทำงานประมาณ ไปกลับ ก้อ 40 โล การจราจรไม่ติดมากนัก ออกต่างจังหวัดนานๆครั้ง

ขอบคูณทุกคำตอบ และคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
Re: ถามพี่ๆเรื่อง new vios กะ new yaris
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 10:09:13 »
ยาริส ตัวใหม่มี spy shot แล้วหนิครับ ในเว็บ HLM นี่แหละ ที่บอกกันว่า ประมาณ 2012 น่าจะได้เชยชมที่เมืองไทย
ส่วนวีออส ก็น่าจะตามยาริสมาในไม่ช้า เพราะมันแทบจะเป็นเครื่องฝาแฝดกัน ต่างเพียงรูปลักษณ์

ข้อ 4, 5 ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัว และประโยชน์ใช้สอยมั้งครับ ความเห็นส่วนตัวผมชอบยาริสมากกว่า

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
Re: ถามพี่ๆเรื่อง new vios กะ new yaris
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 11:03:01 »
ยาริสใหม่ จะไม่เข้าไทยแล้วไม่ใช่หรอครับ

ส่วนผมเลือก ผมเลือกวีออสครับ
ผมว่าวีออสลงตัวกว่า ใช้งานได้สมส่วนกว่า ถ้าไม่ติดเรื่องขนของรูปทรงใหญ่ๆ

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 12:05:11 »
1. ที่เค้าว่ากันว่า yaris กะ vios ตัวใหม่นี้ คล้ายคลึงกันใช่ไหมครับ ทั้งเรื่องเกียร์  เครื่อง และช่วงล่าง

2. ยารีส จะไม่ออกตัวใหม่มาแล้วใช่ไหมครับ

3. ถ้าเป็นจริงตามข้อ 1 แสดงว่าอะไหล่ก้อจะใช่ร่วมกัน(บางตัว)ได้ใช่ไหมครับ

4. ถ้าให้พี่ๆเลือกระหว่าง 2 ตัวนี้ โดยไม่เอาตัวอื่นมาเปรียบเทียบ พี่ๆจะเลือกตัวไหนครับ สมมติ ตัว j

5. สมมติว่าใช้ไปทำงานประมาณ ไปกลับ ก้อ 40 โล การจราจรไม่ติดมากนัก ออกต่างจังหวัดนานๆครั้ง

ขอบคูณทุกคำตอบ และคำแนะนำครับ

บางคำตอบ เป็นเรื่องของอนาคต ต่อให้ข่าวกรองมาว่าใช่ วินาทีสุดท้ายอาจไม่ใช่ก็ได้ครับ

1. ถ้าคล้าย จะเหมือนโฉมปัจจุบัน ถ้าไม่คล้าย จะไปในลักษณะเดียวกับ Jazz/City ครับ (ก็ไม่รู้ว่าจะคล้ายกันเหมือนเดิมหรือไม่)
2. ถ้าหมายถึงไมเนอร์เชนจ์ ไม่แล้วล่ะครับ เพราะนี่ก็จะหมดอายุตลาดแล้ว เว้นแต่โตโยต้าจะมีเซอร์ไพรส์ อืม แต่นี่ก็นาโนเชนจ์กันไม่รู้กี่รอบแล้วนะเนี่ย
3. หมายถึงพวกอะไหล่เครื่องยนต์ ปุ่ม สวิทช์ ช่วงล่างต่างๆ ก็ใช้ด้วยกันได้ หรือต่อให้ใช้ด้วยกันไม่ได้ก็ไม่มีอะไรต้องกังวลครับ
4. ถ้าไม่แคร์ ABS ชอบออพชั่นที่ให้มาเยอะกว่า คงเป็นยาริส J 574 อะครับ แต่ถ้าไม่เน้นออพชั่น เน้นคุ้มและอยากได้ ABS วิออส J 564 ครับ
5. ชอบแบบไหนล่ะครับ ความรู้สึกในการขับขี่ ประมาณเดียวกัน
แต่ยาริสคล่องตัวกว่าวิออส ช่วงล่างแข็งกระด้างกว่าวิออสชัดเจนโดยเฉพาะด้านหลัง ยาริสยังดูเป็นวัยรุ่น แต่วิออสมาเที่ยวนี้ดูเป็นผู้ใหญ่ขึ้นจม แอ๊บหรูพอได้ด้วย  ;D

ถ้าคู่แข่งยังไม่มีอะไร ก็ไม่จำเป็นต้องเข็น Dual VVT-i ออกมาแรงแข่ง หรือถ้าคู่แข่งเอา Hybrid มาลง ยังไงโตโยต้าก็ยังมี 1 NZ-FXE ที่อยู่ใน Prius อยู่ในสต๊อค
ลุ้นกันต่อไปครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 15:20:55 »
ตอบสั้นๆ Vios ครับ

ซื้อรถเล็กๆ นานๆไปจะเสียใจครับ มันจะมีอะไรให้ขนมากขึ้นทุกวันๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 23:50:25 »
ผมว่าเรื่องคล้าย นี่คล้ายจริงครับ ยาริสมันคือวีออส โดนอัด เอิ๊ก

ออฟไลน์ choomy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 09:08:30 »
Running Model ของ TMAP-EM ยังยืนยันการ Balance Out ของทั้ง 2  Model เหมือนเดิมอยู่ครับ

Yaris : May 2011

Vios : July 2012

ออฟไลน์ ?????

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 09:14:57 »
ขอบคุณมากๆครับผม ทุกคำตอบ