ผู้เขียน หัวข้อ: MX-5 กับความดูดีในสังคมไทย  (อ่าน 50219 ครั้ง)

ออฟไลน์ Teezy350

• Newbie
  • *
MX-5 กับความดูดีในสังคมไทย
« เมื่อ: มีนาคม 23, 2020, 22:52:43 »
MX-5 ทุกรุ่น นอกจากเป็นรถขับเล่น ขับสนุก บาลานซ์ดี มีตำนานในสายตาของใครหลายๆคน ที่บอกว่าหล่อน้อยกว่าแบรนด์อื่น เช่น Benz,BMW ที่เป็นเปิดประทุนเหมือนกัน อยากรู้ว่าสายตาของคนไม่เล่นรถเป็นอย่างไรบ้างครับ กับรถสปอร์ต 2 ประตู เปิดหลังคาแบรนด์ญี่ปุ่นแบบนี้ ถ้าใช้เดินทางไกล ไปออกงาน เข้าสังคม อวดเพื่อน จีบหญิง(ข้อนี้เน้น555) ขับไปเรียนมหาลัย ขับไปทำงาน ถ่ายรูปอวดลง Facebook ดูหล่อ คนขับดูพอมีเงิน ดูดีในสายตาคนทั่วไปบ้างมั้ยครับ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
Re: MX-5 กับความดูดีในสังคมไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2020, 23:19:51 »
คนทั่วไปก็มองว่ามันน่ารักนะครับ แต่เขาไม่ได้มองว่ามันแพง ยิ่งตัวปัจจุบัน ถ่ายรูปภายในลงแบบที่นิยมกันคนเขาจะคิดว่าเป็น Mazda 2 เอา

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
Re: MX-5 กับความดูดีในสังคมไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2020, 23:57:16 »
ขึ้นชื่อว่าเป็นรถเปิดประทุน ไม่ว่าจะรุ่นใดก็ตาม ก็ต้องเคยเป็นรถในฝันแสนเท่ห์ของใครหลายๆ คนอยู่แล้ว ผมก็เช่นกัน ใฝ่ฝันที่จะครอบครองซักคันไว้ขับเล่นวันหยุด มันรู้สึกเท่ห์ชะมัด แม้จะไม่ใช่เปิดประทุนหรูอย่างเบนซ์หรือบีเอ็ม แต่ก็อวดเพื่อน อวดสาวได้แน่ๆ
แน่นอนว่าถ้ารถเปิดประทุนขับตีคู่ไปกับรถเก๋งธรรมดา คนจะเหลียวมองรถเปิดประทุนก่อนเป็นอันดับแรก กลายเป็นจุดเด่นบนท้องถนนเลยทีเดียว เพราะไม่ใช่สิ่งที่จะพบเห็นได้ทุกวันในไทย แต่แน่นอนว่าถ้ารถเปิดประทุนราคาไม่สูงมากไปจอดคู่กับรถเปิดประทุนหรู ยังไงคนก็ย่อมสนใจของที่หรูกว่า ดูดีกว่า

แต่สุดท้ายแล้วไม่ว่ารถจะหรู หล่อขนาดไหน ภาพลักษณ์จะดีหรือไม่นั้น ขึ้นอยู่กับคนที่นั่งหลังพวงมาลัยทั้งสิ้น

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 00:57:16 »
คนทั่วไปก็มองว่ามันน่ารักนะครับ แต่เขาไม่ได้มองว่ามันแพง ยิ่งตัวปัจจุบัน ถ่ายรูปภายในลงแบบที่นิยมกันคนเขาจะคิดว่าเป็น Mazda 2 เอา
  แต่ราคารถ MX5  จริง  ๆ   แล้ว ในบ้านเราแพง 

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 01:23:53 »
ผมเขียนในมุมมองผม ที่ผมเป็นเจ้าของรถ MX5 NC  นะครับ  สายตาเจ้าของรถ
        มุมมองทีผมมองคนที่เป็นเจ้าของรถแบบนี้ เท่าที่เห็นใน คลับ Miata  ส่วนใหญ่คือคนที่เขามีเงินจนเหลือแล้วเกือบทั้งนั้น  จึงตัดสินใจซื้อรถมาจอดในโรงรถ   ส่วนใหญ่ซื้อมาเก็บหรือขับเฉพาะช่วงหน้าหนาวเอาออกมาขับเล่น  แต่ปกติจะจอดในโรงรถเป็นส่วนใหญ่     คนที่ซื้อรถกลุ่มนี้มักเป็นคนชอบสะสมรถหลายคันและจะสะสมรถรุ่นอื่น ๆ  ไว้ในครอบครอง ด้วย เช่น Mini BMW เปิดประทุน porche Ferrari และรถหายากรุ่นอื่น ๆ        MX5  ก็เป็น 1 ในของสะสม   บางคนจะมี MX5  ในครอบครองหลายคัน         ผมซื้อรถ MX5 NC  ต่อมาจากพี่คนในคลับ ที่บ้านเขามี MX5  3 คัน RX8  1 คัน  Beetle  1 คัน  Landcruiser 1 คัน 350Z โรดเสตอร์อีก 2 คัน นอกนั้นเป็นรุ่นอื่น  ๆ อีกรวม 15 คัน     

ส่วนมุมมองคนอื่นเท่าที่ผมขับผ่านมา   รถ MX5  สะกดสายตาคนทั่วไปไม่ยากนัก  รถค่อนข้างเด่น น่ารัก มีเสน่ห์   แต่ด้วยความเป็นรถคันเล็กขับแล้วมีบางคนไม่เกรงใจโดยเฉพาะพวกรถ PPV กะบะดันราง ชอบปาด เบียดแทรก บางทีพ่นควันดำใส่ ด้วยความหมั่นไส้เรา     ภรรยาผมเอาไปขับอยู่หลายวันไม่ชอบเลย บางทีเจอกระบะดันรางพยายามมาท้าแข่งด้วย       จนผมต้องซื้อรถอีกคันเข้าบ้านแล้วเอา MX5  มาเก็บไว้ จะเลือกขับเฉพาะวันที่ว่างและอากาศดีจริง ๆ  เท่านั้นจึงจะเอาออกไป        ผมเอาไปขับเองในวันปกติ ก็เจอคนหลายรูปแบบ บางคนรู้ว่ารถเราแพงจะไม่กล้าเข้าใกล้    ถ้าเปิดไฟเลี้ยวหลายคนจะเกรงใจให้ทางไปก่อน      แต่ก็มีบางคันเห็นรถเราเล็กพยายามจี้ตูด ช่วงรถติดนะจี้ตูดกระชั้นชิดมาก   ผมกลัวโดนชนท้ายผมมักจะแก้ด้วยการเปิดไฟเลี้ยวจอดรถให้เขาแซงไปก่อน       เวลาไปจอดที่ไหนจะมีนักเรียนสาว ๆ  ก็มามองบ้าง เขินเหมือนกัน ถ้าในตลาดซื้อของจะมีคนมามองบ้าง หรือเวลาไปออกงานไปจอดหน้างานไม่อายใคร    แต่รถไม่สะดวกเอามาใช้ในชีวิตประจำวัน  ขับเล่นเป็นบางคราวจะเหมาะกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2020, 01:37:35 โดย Auto »

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 04:02:59 »
ส่วนตัวคิดว่าเป็น toy car มากกว่า  ให้เด็กๆนั่งคงเลือกนั่งเบ้นท์ บีเอม มากกว่า
ไปออกงาน เบนท์ บีเอม ก็ดูดีกว่า

mx5 เป็นรถของคนที่ต้องชอบจริงๆ เป็น toy car เป็น lifestyle มากกว่าจะได้ภาษีด้านความดูดีในสังคม

ออฟไลน์ D Water Law

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 07:34:12 »
โดยส่วนตัวนะครับ  รถแนว MX-5  หรือรถเปิดประทุน ไม่ว่าจะรุ่นใดก็ตาม ใครที่มีไว้ครอบครอง แสดงว่าตังค์เหลือครับ และไม่คิดว่าจะมีบ้านไหนใช้รถประเภทนี้เป็นรถคันเดียวของที่บ้าน
คนไหนก็ตามที่ซื้อของราคาแพงๆ โดยไม่สนใจความคุ้มค่า ไม่สนใจข้อจำกัด ไม่เปรียบเทียบสเปคทางตัวเลข ไม่สนใจราคาขายต่อ  ซื้อด้วยอารมณ์ความชอบเป็นหลัก มันแสดงถึงความมีตังค์ในระดับหนึ่งแล้วครับ

แต่ที่สำคัญที่สุดคือจะรู้สึกได้ว่าเป็นคนที่เป็นตัวของตัวเองดีครับ คือจะรู้สึกได้ว่าเจ้าของจะเลือกใช้มันตามความชอบของเค้าจริงๆ
ไม่ต้องแคร์สื่อ ไม่ต้องแคร์คนรอบข้าง ไม่ต้องแคร์คนที่ไม่รู้จัก
เค้าไม่ต้องมานั่งคิดว่าเวลาไปออกงานจะต้องใช้  เบนซ์ หรือ บีเอ็มแล้วจะดูดีกว่า

เอาเป็นว่าโดยรวมๆ ผมว่าในสายตาของคนทั่วไปน่าจะดูดีมีระดับเลยทีเดียว  เหมาะกับใช้รับสาวๆ ดีครับ

ออฟไลน์ joextreme

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 07:49:30 »
ถ้าแค่นี้ผมไป Subaru BRZ ดีกว่าครับ ไม่ใช่รถเปิดประทุนก็จริง แต่มันดูเป็นรถสปอร์ตมากกว่า ไม่ดูคล้ายๆ เจ้าสองที่เกลื่อนถนน ของแต่งทั้งรถทั้งเครื่องมากกว่ากันเยอะ รถพอมีเรี่ยวแรงหน่อย ค่อยสมเป็นรถสปอร์ต

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 08:07:13 »
ในฐานะที่ใช้ MX5 (แต่เป็น NB) ... คิดว่าถ้าเน้นภาพลักษณ์ + จีบสาว ... ผ่านไปเลยครับ รถคันเล็ก ผู้คนไม่ค่อยเกรงใจ

แถม 2 ที่นั่ง เอาเข้าจริงจีบสาวยากนะครับ ไหนจะถ้าเพื่อนสาวๆมาด้วย ไหนจะถ้าคุณมีของ สาวมีกระเป๋า จบเลยนะครับ ต้องมุดไปมุดมาเอาจองไปวางหลังเบาะ (วางกระโปรงหลังไม่ได้..ร้อน) ตอนผมซื่อมาก็คิดว่าใช้รถไปทำงานกับเมีย 2 คน น่าจะสบายๆ เอาเข้าจริงทรมานบรรเทิงมากครับ มุดเข้าออก หยิบของ ใส่ของ .. ถ้าจีบอยู่นี่ ผมว่าไม่รอด

เน้นแนวนี้ผมว่ามองไปที่สปอร์ตคูเป้ดีกว่าครับ

ปล. ถ้านับคนมอง ผมว่าตอนขับ E30 coupe เนี๊ยบๆเนียนๆ มีคนมองมากกว่าอีก เคยมีสาวเอากระดาษโน๊ตมาเสียบกระจกไว้ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Pattiphong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 08:13:25 »
ตัวใหม่ถ้าเครื่องแรงกกว่านี้น่าจะมีคนสนใจมากกว่านี้นะครับ ถ้าเอาเครื่อง MPS มาใส่น่าจะขับมันกว่านี้
2012 - Mercedes Benz C Coupe W204
2015 - Toyota Vellfire 2.5 ZG EDITION
2019 - Toyota Camry 2.5 G
2019 - BMW 530e M Sport (Bluestone)
2020 - BMW M340i

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 08:19:29 »
ขอตอบไม่ตรง topic ครับ

สนใจทำไมว่าสังคมคิดอะไร

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 08:45:09 »
รถเก๋งคันเล็กน่ารักครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 08:48:48 »
นอกเรื่อง อยากให้จัดการกับไอ้พวก. PPVเลวๆ. กระบะดันรางชั่วที่พ่นควันดำ. ชอบเบียดขับเกเรอันธพาลบนท้องถนนให้หมดสักที  เลิกทำภาษีอุ้มพีพีวี หรือกระะบะที่ไม่ใช่รถตอนเดียวได้แล้วกระบะแค็ป สีประตูเก็บให้แพงไปเลย. ยิ่งเป็นรถแค็ป สี่ประตู พีพีวีบังคับให้เป็นแต่เบนซิลให้หมดจะได้ไม่มาปล่อยมลพิษให้ท้องถนนครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 08:55:03 »
ตอนที่ผมทำงานอยู่ที่ญี่ปุ่น ผมก็เช่าขับบ่อยๆ
ที่ไม่ซื้อเพราะที่พักไม่มีที่จอดรถครับ (และบริษัทมี นิสสัน Day Z ให้ใช้อยู่แล้ว)

ที่ญี่ปุ่น ราคาไม่แพงครับ พอๆ กับ มาสด้า 3
เวลาจอดที่จุดพัก
คนที่ชอบรถหลายคนก็ยิ้มให้ บางคนเข้ามาคุยด้วย
 ผมก็ได้แต่บอกว่าอย่าซื้อ เครื่อง 1.5 นะ รถไม่มีแรงเลย
สาวๆ ไม่กรี๊ด (ที่นู่นต้องขับรถยุโรปพวงมาลัยซ้าย สาวถึงกรี๊ด)
ตอนอยู่บนถนนบางคนก็มองตอนที่เปิดหลังคา (ว่าเอ็งไม่หนาวเหรอฟร่ะ)
ส่วนคนทั่วไปเขาเฉยๆ มากครับ ขับ S660 คนทั่วไปยังหันมามองมากกว่า

(จะว่าไป ผมชอบ S660 มากกว่า MX-5 ซะอีก)

อยู่เมืองไทย ราคาเกือบ 3 ล้าน
อาจจะว๊าวแค่คนที่รู้ราคามั้งครับ
แต่ผมเกลียด มาสด้า ไทย รวมไปถึงเซล ที่โครตหยิ่งเลย
ผมไม่ซื้อ เพราะคนขายครับ

ผมเคยมีโอกาสได้ขับ NA ที่เมืองไทย โดนพวก กระบะดันราง กับรถแว๊น กวนเยอะครับ
คงนึกว่ารถเราแรงมั้ง

ส่วนสาวไม่กรี๊ดครับ จะมีแค่บางคนบอกว่ารถน่ารักดีรถไรอ่ะ

แต่ถ้าขับ Z4 สาวกรี๊ดแน่นอน

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 09:09:44 »
ดูหล่อ คนขับดูพอมีเงิน ดูดีในสายตาคนทั่วไปบ้างมั้ยครับ

จขกท มาถามในบอร์ดคนที่ชอบรถ รักรถ แบบนี้คงหาคำตอบในสายตาคนทั่วไปยากครับ

สำหรับผมเองมองว่ารถใหม่ทุกคนถ้าดูแลดีๆ มันก็สวยหมดครับ ขัดผิวให้เงาสะท้อนแสง ล้อให้ดำ

แต่ถ้าอยากดูมีเงิน แนะนำรถนอกกระแสครับ Tesla model 3 อะไรแบบที่บนถนนหาไม่ค่อยมี รับรองดูดีมีภาษีแน่ๆครับ ไม่ต้องเปิดประทุนเลย
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 09:24:34 »
ไหนๆจะมองประเด็นเรื่องภาพลักษณ์ ความดูดีทางสังคมแล้ว ผมขอแยกเป็นประเด็นๆให้เลยนะครับ ถ้าเน้นเรื่องภาพลักษณ์ล่ะก็ มันอาจดูรุนแรงไปบ้างแต่ก็เป็นเรื่องจริง

1."MX-5 ทุกรุ่น นอกจากเป็นรถขับเล่น ขับสนุก บาลานซ์ดี มีตำนานในสายตาของใครหลายๆคน ที่บอกว่าหล่อน้อยกว่าแบรนด์อื่น เช่น Benz,BMW ที่เป็นเปิดประทุนเหมือนกัน"
   ประเด็นนี้ผมว่าถ้าเทียบกันดีๆ เช่น SLK, SLC vs MX5 ก็ยังพอไหว พอเทียบได้ แต่ถ้าไปเทียบ E coupe, 4er ล่ะก็ MX5 พ่ายแพ้ครับ

2."อยากรู้ว่าสายตาของคนไม่เล่นรถเป็นอย่างไรบ้างครับ กับรถสปอร์ต 2 ประตู เปิดหลังคาแบรนด์ญี่ปุ่นแบบนี้"
   จากประสบการณ์และจาก react ของคนใกล้ตัวเมื่อผมบอกว่าสนใจจะซื้อ MX5 คือก็มองว่าเป็นรถเปิดประทุนคันหนึ่ง สวยในระดับหนึ่ง(รุ่นใหม่) ไม่ว้าวอะไรนัก
   หากจะซื้อคือซื้อเพราะชอบรถ ชอบขับรถแค่นั้นเลยครับ มันเป็นเครื่องประดับไปด้วยไม่ได้อย่าง SLK, SLC, Z4

3.ขอย่อยทีละประเด็นนะครับ
  3.1ถ้าใช้เดินทางไกล - ใช้ได้ ขับได้ ตอนผมวัยรุ่นก็ขับ Z4 ขึ้นเหนือล่องใต้ แต่มันอยู่ที่ว่าความสะดวกสบายของตัวเราว่าจะไหวไหม
  3.2ไปออกงาน - พุ่งตรงที่ประเด็นเรื่องภาพลักษณ์และความดูดี ถ้ามีเงินจริงๆรถออกงานน่าจะใช้คันที่ดูดีกว่านี้ครับ (ถ้าเป็นงานทั่วไปไม่ใช่งานเกี่ยวกับเรื่องรถๆนะครับ)
       ปรกติคนที่มีรถพวกนี้ มักจะไม่ได้มีรถคันเดียว แต่ถ้าเล่นเอาคันนี้ออกไปทุกงานจะกลายเป็นโดนมองว่าไม่มีเงินหนักกว่าเดิมหรือเปล่า?
       (ไม่ได้มีเจตนาดูถูกเหยียดหยามใดๆนะครับ ตอบตามบริบทของหัวข้อกระทู้เท่านั้น)
  3.3เข้าสังคม อวดเพื่อน - สังคมแบบไหน ถ้าสังคมเพื่อนๆเล่นรถ อวดเพื่อน อันนี้ได้ครับ ไม่ใช่รถที่ดูแพงแต่ก็ไม่ธรรมดา แต่ถ้าสังคม hi-end ขึ้นไปอีก MX5 นี่ธรรมดามาก
  3.4จีบหญิง(ข้อนี้เน้น555) - ข้อนี้พูดยาก เท่าที่เคยเห็นมาบางส่วนถ้าเป็นสาววัตถุนิยม รถญี่ปุ่นมองข้ามไปเลยครับ เผลอๆเลือก SLK รุ่นเก่ามากกว่า Accord hybrid ป้ายแดงด้วย
  3.5ขับไปเรียนมหาลัย ขับไปทำงาน ถ่ายรูปอวดลง Facebook ดูหล่อ - อันนี้ได้หมด อย่างที่บอกว่าตัวรถดูสวยน่ารัก และดูดีที่เป็นรถเปิดประทุน
  3.6คนขับดูพอมีเงิน ดูดีในสายตาคนทั่วไปบ้างมั้ยครับ - ดูดีที่เป็นรถเปิดประทุน แต่ไม่ได้ดูแพง และอยู่ที่ว่าคาดหวังว่าจะดูดีขนาดไหนล่ะครับ

หวังว่าจะช่วยให้เห็นภาพมากขึ้น ถ้าหากจะมองเน้นไปที่ประเด็นภาพลักษณ์และความดูดีที่สังคมจะมองมาครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 09:26:48 »
นี่ก็ปี 2020 ประเทศเราผ่านจุดที่คนส่วนใหญ่ดูความรวย จน จากรถมานานแล้วครับ จริงๆๆนะ

ออฟไลน์ mew123765

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 09:36:53 »
ดูดีรึเปล่าไม่รู้นะครับ แต่ถ้าสังเกตุจากคนมองเวลาขับละก็
ถ้าขับแบบปิดหลังคา ไม่มีใครสนใจครับ เหมือนรถ 2 ประตูทั่วไป (ปัจจุบันใช้ 86 ก็เช่นเดียวกัน ไม่มีคนสนใจครับ เวลาขับเหมือนขับรถตลาดๆทั่วไป)
ถ้าขับแบบเปิดหลังคา ขับผ่านที่ไหนก็มีแต่คนมองครับ คงเพราะแปลกตาที่มีคนมาขับเปิดหลังคาในอากาศร้อนๆประเทศไทย  :) :) :) :)

แล้วเคยถามเพื่อนๆที่ไม่ได้สนใจเรื่องรถ เค้าก็มองเป็นรถธรรมดาคันนึงเลยครับ
ในสายตาคนทั่วไปผมว่า รถ Premium ที่คนทั่วไปรู้จักเช่น Benz BMW ยังดูดีซะกว่า
คนส่วนใหญ่ในสังคมเค้าไม่ได้บ้ารถครับ ถ้าอยากดูดีในสังคม ต้องซื้อรถที่ Brand แล้วหละครับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 09:46:27 »
อยากรู้จริงๆ ถ้า MX-5 ผลิตไทยจะราคาเท่าไร

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 09:46:55 »
ถ้า "ไม่ได้" ชอบในตัวรถ MX5 เป็นชีวิตจิตใจ
แต่ชอบ "Image" ที่ "ฅ" มองมากกว่า..

เอาราคา MX5 ไม่ว่าจะรุ่นไหน มือหนึ่งมือสองมาเทียบ
มันก็ได้รถยุโรป แบรนด์ดัง รุ่นนิยมมาใช้ได้นะ..

แต่ก็อย่างว่า "สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม อีกคนตาแหลมคม เห็นดวงดาวอยู่พราวพราย"  8)
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ coolcarrera

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 09:51:02 »
นอกเรื่อง อยากให้จัดการกับไอ้พวก. PPVเลวๆ. กระบะดันรางชั่วที่พ่นควันดำ. ชอบเบียดขับเกเรอันธพาลบนท้องถนนให้หมดสักที  เลิกทำภาษีอุ้มพีพีวี หรือกระะบะที่ไม่ใช่รถตอนเดียวได้แล้วกระบะแค็ป สีประตูเก็บให้แพงไปเลย. ยิ่งเป็นรถแค็ป สี่ประตู พีพีวีบังคับให้เป็นแต่เบนซิลให้หมดจะได้ไม่มาปล่อยมลพิษให้ท้องถนนครับ

เห็นด้วยครับ ตั้งแต่มีรถประเภทนี้มา รู้สึกความสุขบนถนนลดลงไปเยอะเลย
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 10:12:30 »
ขับรถแพงคันเล็ก แล้วโดนรถราคาถูกแต่ใหญ่มาเบียด มาดัน  เอิ่ม ...

ไปขับเมกา  ต่อให้ขับเวต ขับปอร์ช ก็โดน F150 เบียดอยู่ดีอะคับ

ก็เลือกขับรถคันเล็กนิคับ ??  ถนนมีไว้เพื่อความสุนทรีย์ของคนมีตังค์แล้วขับรถคันเล็ก ??   แล้วสายมินิวินเทจไม่ยิ่งกว่าอีกเหรอคับ  คันเท่าล้อรถเมล์เอง

ปล.  มลพิษดีเซลเยอะกว่าเบนซินจริงเหรอคับ ??  เขม่าเยอะกว่าอะใช่  แต่ CO รถเบนซินมากกว่าเป็นเท่าตัวเลยนะคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 10:25:00 »
ผมว่ามันน่ารักมากเลยครับ  :-[
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ ACE

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 10:32:17 »
นี่ก็ปี 2020 ประเทศเราผ่านจุดที่คนส่วนใหญ่ดูความรวย จน จากรถมานานแล้วครับ จริงๆๆนะ

ตอบได้เลยว่า... ไม่จริงครับ  ::)
2015 Porsche Cayman (Flat-6 2.7 NA)
2006 Mercedes-benz SLK200 (I4 1.8 Supercharge)
2014 Mercedes-benz E250CDI (I4 2.1 Turbo Diesel)
2015 BMW Activehybrid 3 (L6 3.0 Turbo Hybrid)
2013 Audi Q7 (V6 3.0 Turbo Diesel)
2022 Mercedes-benz C43 (V6 3.0 Turbo)

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 10:36:48 »
จากประสบการณ์ใช้ NB ขัดเงาๆ แต่งเรียบๆ มาตั้งแต่ป้ายแดง

ได้ที่จอด vip ประจำตามร้านอาหาร คอมมูน และโรงแรม คับ อาจจะจากแนวการแต่งตัวของผมด้วยมั้ง

ผมขับไปรับลูกเรือหางแดงเอ็กซ์ที่สนามบินดอนเมืองถ้านางแลนด์จากไฟล์ทสุย pvg, tsn ส่วนมากจอดใต้ตึกหนึ่ง พี่ยามก้อให้จอดที่ดีๆ เซฟๆตลอดนะ แต่ลูกเรือหางแดงเอ็กซ์ นางไม่ค่อยชอบหรอก มันนั่งไม่ค่อยสบาย นางบอกตำแหน่ง safety belt มันรัดแน่นๆแปลกๆ ไม่สบายตัว แต่ผมชอบนะ เพราะที่นั่งมันเตี้ย กึ่งนั่งกึ่งนอน วิวในcockpit มันคือดีย์มากคับ  ;D ;D ;D

ลูกเรือหางแดงเอ็กซ์นางบอกนั่งอีกคัน พี่เม้ง ZS EV เงียบกว่า โปร่งสบาย ของยัดท้ายรถได้ทุกอย่าง กระเป๋า cabin, กระเป๋าโหลดใต้ท้องเครื่อง และถุงเสื้อโค้ตแดง จะไฟล์ทไหนก้อได้ มา mx-5 กระเป๋าสะพายนางต้องวางหน้าตัก แคบๆ แต่บางทีโฉบไปรอรับนางที่แถวประตู arrival เพื่อนลูกเรือของนางที่เดินมาด้วยกันมองตรึม 

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 10:45:54 »
คนไม่รู้จัก พอเห็นก็จะ เอ๊ะ นั้นรถอะไร แค่แปลกใจ แต่ไม่ได้ทำให้ดูดีในสังคมอะไรเลย

ถ้าอยากดูดีมีชาติตระกูลใน "สายตา" คน ขับ Cayman มา มันออร่าต่างกันเยอะ(เดี๋ยวมีดราม่า ราคารถอีกนะ) แต่นี่คือเรื่องจริงในสายตาผม ถ้าจะใช้คำว่า ดูดีในสังคม กับ รถประเภทนี้

แต่ถ้าเปลี่ยนราคาที่ซื้อ MX-5 ไปจับ C Class หรือ 3 Series คนจะเปลี่ยนมุมมองไปทันทีเลย

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 10:50:22 »
เน้นรับหญิง ต้องรถหรูครับ ขับเฟอ ลัมโบ ยังโดน เบนลีย์ คาบไปกิน
หญิงไม่ค่อยชอบรถแรงเสียงดุช่วงล่างแข็ง ชอบเบาะหนังนุ่มๆวิ่งนิ่มๆภายในหรูหรา ::)

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 11:08:57 »
ผมว่ามันก็แค่ Mazda ครับ

อีกประการ รถมันเล็กมาก มีอุบัติเหตุทีกลัวจะเจ็บหนักกว่ารถคันใหญ่ๆ

ออฟไลน์ 1311

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 11:20:22 »
ไม่เห็น​ต้อง​แคร์​ใคร  มันเป็นรถที่ขับสนุกมาก ที่ครั้งที่ขับ มันสร้างรอยิ้มให้คุณได้แน่นอน

ออฟไลน์ p.pooh

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 24, 2020, 11:22:48 »
สายตาคนทั่วไป เวลาขี่เปิดประทุนใครก็มองครับ แต่เรื่องความสวยก็เรื่องแล้วแต่บุคคล จากนี้ความรู้สึกส่วนตัว เฉยๆนะ ไม่ได้รู้สึกชอบ หรือ ไม่ชอบ คงเพราะรถมันเล็กมั้ง แต่ mini Convertible หรือ Mini Roadster มันก็เล็กนี่ แต่ทำไมมันดันดูสวยกว่า ก็ไม่รู้แฮะ