ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 28 มีนาคม 2019  (อ่าน 4031 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
สถานการณ์โควิดระบาดแบบนี้ C-SUV ของ Toyota ก็ต้องเลื่อนการเปิดตัวใช้
ไหมครบ

ออฟไลน์ kittylovemic

• Newbie
  • *
เสียงไฟเลี้ยวเวลาดัง ไฟฉุกเฉิน เหมือนกันทุกรถไหมครับ แบบ Bugatti ก็ดังแบบนี้ไหมครับ แล้วเสียงมันมาจากไหนครับ สังเคราะห์มาหรือครับ มีวันที่เสียงจะดับไหมครับ เสียงนี้มีมาตั้งแต่นานไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pattarapon

ภายในปีนี้ 2020 นี้ Benz C class W206 จะได้เห็นการเปิดตัวไหมครับ

ออฟไลน์ toey11

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามกรณีรถที่เป็นระบบ Hybrid (Camry 2019) ครับ เนื่องจากช่วงนี้ Work from home ทุกวัน
ผมสตาร์ท 2-3 วันครั้ง สัปดาห์ที่ผ่านมาใช้ขับแค่วันเดียว วิ่งประมาณ 30 โล แล้วคาดว่าน่าจะเป็นอย่างนี้ไปอีกซักพัก
กลัวจะมีผลเสียต่อระบบแบต hybrid ในระยะยาว เลยรบกวนถามว่าผมควรเอาออกไปวิ่งเพิ่มอีกซักวันดีไหมครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• Jr. Member
  • **
กำลังดูรถระหว่างรถใหม่ toyota altis hybrid high กับรถมือสอง bmw 320i , 320d E90 ใช้งานในกรุงเทพเป็นหลัก ผู้ใหญ่2 เด็กเล็ก1 ขับไม่เกิน110 เน้นประหยัดน้ำมัน ไม่จุกจิก ใช้ยาว10ปีครับ

ออฟไลน์ kritt_p

• Newbie
  • *
สนใจจะติด Honda Connect
รถที่ใช้คือ cr-v g5 ซึ่งมันรองรับ Honda connect g2
หลังจากเห็นการเปิดตัวอัพเกรด connect gen3 ใน city turbo

อยากจะสอบถามว่า connect gen3 ฮอนด้าจะทำให้รองรับในรถยนต์รุ่นก่อนมั้ยครับ
ควรรอมั้ยครับ หรือว่าติดตัวนี้ได้เลย เพราะไม่มีทางมา

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
อยากถามพี่ๆ ทุกคนว่า   ถ้าย้อนเวลากลับไปได้  ไห้ไปเอารถป้ายแดงในสมัยนั้น มาเก็บไว้สักคัน พี่จะเลือกคันไหนกันครับ ?

เห็นในข่าว รถ BMW ตัว E38 ที่ไว้เก็บในแคปซูล นานหลายปี สภาพดีมาก เลขไมล 255 กิโล ถ้าไห้เก็บแบบนี้ พี่ๆจะเลือกคันไหนครับ ขอแบบ ทั่วโลกเลย

ออฟไลน์ Noname

• Newbie
  • *

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
Mazda ยังไม่มีประกาศการรองรับน้ำมัน B10 ในเครื่องดีเซล Skyactiv ซักรุ่นเลยครับ แต่ตอนนี้เริ่มเดือดร้อนแล้วเพราะแถวที่อยู่เปลี่ยนจาก B7 และพรีเมี่ยมเป็น B10 B20 กันเยอะมากแล้ว อยากทราบแนวทางเรื่องนี้ครับว่าผมควรจะพยายามหาปั๊ม B7 ที่ยากขึ้นต่อไป หรือไปเติม B10 เลยดีครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

สอบถามครับ พอดีจะซื้อรถคันแรก แล้วลังเลระหว่าง TOYOTA YARIS ATIV รุ่น HIGH กับ HONDA CITY 1.0 รุ่น SV หรือ RS ซื้อมาใช้ยาวๆ 6 - 10 ปี ใช้ในเมืองเป็นหลัก มีออกต่างจังหวัดบ้าง
และอยากได้ที่ใช้แล้วไม่จุกจิก บริการหลังการขายไม่แย่ ส่วนตัวหลักๆสนแค่ ความทนทานในการใช้งานระยะยาว กับความเงียบของห้องโดยสาร ช่วยแนะนำทีครับ

ออฟไลน์ JudasPl2iest

• Newbie
  • *
Civic 1.8el ถ้าอยากได้อะไหล่เพิ่มเติมบางชิ้นของตัว RS เช่นวัสดุกันเสียง แผ่นกันความร้อนฝากระโปรง พวกนี้ ผมสามารถไปซื้อที่ศูนย์และติดตั้งได้เลยไหมครับหรือต้องหารหัสอะไหล่ไปบอกเขาด้วยครับ

ออฟไลน์ dinpordinpuen

• **
สอบถามครับว่า ซิตตี้5ประตูจะมาปลายปีนี้ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

พี่ว่า Motor show จะได้จัดไหมครับ
สภาวะแบบนี้ ค่ายรถยอดขายตกระนาว
ระบบ sale online มีส่วนช่วยได้มากแค่ไหน
ในการตัดสินใจซื้อรถ

รถนำเข้า(Majesty) จาก ญี่ปุ่นจะมีการ
ฆ่าเชื้อก่อนส่งมอบไหมครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
Fortuner Minor change จะเลื่อนไปเปิดตัว ตอนไหน ครับ
มีข่าว อัพเดท เครื่องยนต์ หรือ ออปชั้น อะไรบ้าง ไหม ครับ

ออฟไลน์ Pattiphong

• **
อยากทราบข่าวว่า bmw series 5 g30 LCI จะเปิดตัวเมื่อไหร่ครับ

สุดท้ายอยากทราบว่าพวกพี่ๆมีรถที่รีวิวมาแล้วชอบมากที่สุดกันบ้างไหมครับ
เอาแค่เรื่องฟีลลิ่งการขับครับ ขอบคุณครับ
2012 - Mercedes Benz C Coupe W204
2015 - Toyota Vellfire 2.5 ZG EDITION
2019 - Toyota Camry 2.5 G
2019 - BMW 530e M Sport (Bluestone)
2020 - BMW M340i

ออฟไลน์ Martin

• Newbie
  • *
เครื่อง 1.0 Turbo ของ Honda City จะไปว่างใน Honda รุ่นอื่นอึกมั้ยครับ  และ City hatchback จะมาปีนี้มั้ยครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

ช่วยแนะนำยาง รถกระบะหน่อยครับ. 265/60. 18. ระหว่าง Michelin latitude tour HP กับ nitto. 420S. ตัวไหนเกาะถนนดีกว่ากัน ในสภาพถนนแห้ง และถนนเปียก  หรือมีตัวอื่นแนะนำอีกไหมครับ. ในงบพอๆกันกับ2ตัวข้างต้น.  อยากได้เกาะถนนดี โดยเฉพาะถนนเปียก  อย่างอื่นไม่ค่อยสนใจ

ออฟไลน์ tnp_super

BR-V จะมีโฉมใหม่ไหมครับ แล้วถ้ามีจะใช้พื้นฐานจากรุ่นไหน

ออฟไลน์ Pitak2525

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ Nissan Navara NP300 Model 2020 ว่าจะเปิดตัวเมื่อไร และมีการเปลี่ยนแปลงอะไรใหม่บ้างครับ

ออฟไลน์ polwath

เทรนด์ในการออกแบบรถ สำหรับออกวางจำหน่ายในอีก 4-5 ปีนั้น ที่มีทั้งดังจนเป็นที่นิยมและกระแสดับจนขายไม่ออก ส่วนใหญ่มักจะใช้ข้อมูลอะไรในการออกแบบบ้างครับ
- จากการระดมสมองทั้งจากสถาปนิก วิศวกร ผู้ออกแบบและเก็บข้อมูลจากผู้ใช้รถจริง
- อิงตามแนวโน้มจากของใช้ต่าง ๆ แฟชั่นเสื้อผ้า สถานที่ สภาพสังคม และรสนิยมต่าง ๆ ในตลาดที่จะวางขายรถ
- หรือจินตนาการจากผู้ออกแบบรถล้วน ๆ ครับ

ออฟไลน์ Carrotcake

• Newbie
  • *
BMW F30i กับ Scirocco R(แท้) ถ้าทำประมาณ 300แรงม้า โดยรวมตัวไหน Balance ดีกว่ากันครับ ถ้าเป็นพี่ๆจะเลือกตัวไหนครับ

ออฟไลน์ PPokky

• Newbie
  • *
พอดีมีคุณยายที่เป็นญาติจะขาย morris minor 1000 คันแบบในรูปครับ แกจะขายประมาณ5หมื่นมีของเดิมน่าจะเกือบครบทุกอย่าง พ่อผมเค้าอยากซื้อมาทำเก็บเรื่อยๆ คงต้องทำช่วงล่าง ทำเครื่อง ทำสี บอดี้ยังค่อนข้างเนี้ยบครับ คันนี้น่าสนใจมั้ยครับหรือถ้าไปเล่นคันอื่นดีกว่าพอดีเคยเป็นรถของทวดด้วย  ใจจริงผมเองอยากทำรถที่ใหม่กว่านี้ อย่างพวก corolla ke30 หรือไม่ก็ nissan nx มากกว่าครับ จะเป็นรถที่ซื้อมาทำเก็บคันแรกในชีวิตทั้งของพ่อและผมด้วย แต่คงทำกันเองได้เล็กๆน้อยๆครับงานใหญ่ๆคงส่งอู่ที่พ่อรู้จักทำ ตอนนี้พ่อเค้าเริ่มถามๆเพื่อนที่ทำรถเก่าแล้วครับ

ออฟไลน์ urangutang

พี่จิมมี่คิดว่าใน 1-2 ปีนี้มีโอกาสที่ค่าย Toyota หรือ Honda จะทำรถ Plug-in hybrid บ้างมั๊ยครับ

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
อยากให้ช่วยแนะนำเรื่อง การฆ่าเชื้อในรถยนต์ช่วงการระบาดของไวรัสด้วยครับ ว่าใช้น้ำยากอะไรที่เราพอหาได้บ้าง ครับ รถเป็นเบาะผ้า แล้วพวกน้ำยาฆ่าเชื้อเหล่านี้ ทำให้พื้นผิวพลาสติกในรถต่างๆเสียไปด้วยหรือไม่อย่างไรครับ  :D :D :D :D

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากได้คำแนะนำการดูแลรถ ในช่วงเวลา Covid-19 ครับ เพราะว่าช่วงนี้จะไม่ได้ขับตลอด 2 เดือนว่าควรดูแลอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

อยากทราบอัตราเร่ง0-100 MG Zs Minorchange 2020 ครับ รู้ว่าเพึ่งมา555 ถามเผื่อว่าพวกพี่ได้ลองมาแล้ว ;D ;D

ออฟไลน์ Pawasu

• Newbie
  • *
1.พี่ๆ ได้ลองขับ Mazda CX-30 บ้างหรือยังครับ ให้ความรู้สึกอย่างไรบ้าง เมื่อเทียบกับ C-HR และ HR-V บ้างครับ (ถ้ายังไม่ได้ขับ ขอความรู้สึกคร่าวๆจากพี่แพนก็ได้ครับ)
2.Toyota ยอมยกธงขาว ล้มเลิกความตั้งใจที่จะตั้งชื่อรถ C-SUV เป็น Corolla Cross หรือยังครับ?

ออฟไลน์ Thetree

• **
e-power ของ  nissan เทียบกับพวกรถ hybrid อย่าง toyota honda แล้วมีข้อดีข้อเสียอย่างไร  ทั้งด้านระบบ ,ค่าบำรุงรักษา , ความทนทาน

อนาคตของ e power จะเป็นยังไงต่อไปครับ กะรอซื้อ e-power ใช้ยาว 10 ปี+-

ออฟไลน์ 6229

• Newbie
  • *
Toyota มีโอกาสนำเครื่อง 2000cc มาใส่ใน c segment อย่าง collora altis หรือ C SUV เหมือน altis บาง generationในอดีตไหมครับ ถ้าไม่ทำไมในอดีต altis ถึงได้นำเครื่อง 2000 cc มาใส่ครับ