ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเสียงติดรถยนต์เดิมๆ ยี่ห้อไหนดีสุดครับ  (อ่าน 7530 ครั้ง)

ออฟไลน์ AR15

• Full Member
ตามหัวข้อเลยครับผม

ออฟไลน์ I_AM_M

ผมใช้เครื่องเสียงติดhondaเดิมๆก็okนะครับ เสียงทุ้มเบสมีแต่แหลมไม่ค่อยเท่าไหร่พอได้

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

mark levinson    ใน  lexus

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
รถที่ผ่านมือผมมาทั้งหมด
เครื่องเสียงติดรถดีสุดaccord g8ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

รถกลุ่มไหนครับ ราคารถประมาณไหนหรือทั้งหมด ตอบยาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ถ้าเท่าที่เคยลองมาถ้าไม่นับตัวแพงกว่านี้ VOLVO XC90 T8 INSCRIPTION สุดจริงครับ ชุดลำโพงจาก bowers & wilkins  แต่ พวกรถเกรดสูงก็ดีไปอีกตามราคานะผมว่า

ออฟไลน์ aekoy

ผมชอบ mark levinson ครับ รองมากก็ Bowers & wilkins
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ xcalibur

ถามมาแบบนี้ ผมให้คำตอบตามหลายๆท่านเลยครับ ขอยกให้ Mark Levinson กับ B&W

ออฟไลน์ CH.TH

• Newbie
  • *
  • อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน
เครื่องเสียงที่ต้องติ๊กเป็นออพชั่นนับไหมครับ ถ้านับผมให้ Meridian ใน Land Rover ครับ
อันนั้นสุดยอด นั่งด้านหน้า Sound Stage เยี่ยงนั่งอยู่ในคอนเสิร์ตแถว A
Corolla E80 85'
Corolla E140 13'
S4 C4 93'

ออฟไลน์ GoatGoat

ถ้าเดิมๆไม่ทำเพิ่ม ส่วนตัวชอบ Meridian ใน Land Rover ครับ
รถผมเป็น Mark Levinson เดิมๆยังต้องเอาไปเปลี่ยนลำโพง Focal ถึงโอเคขึ้น

ออฟไลน์ Staples

จริงจังนะครับ

อยากได้เครื่องเสียงแบบไหน ไปลองฟัง แล้วติดตั้งเองดีกว่า

วงการเครื่องเสียง มันจะมีแนวเพราะหลากหลายแบบ เสียงดีแต่ละคนไม่เหมือนกัน อยากให้ไปลองฟังมากกว่า

แบรนด์เครื่องเสียงแต่ละเจ้า มีคาแร็คเตอร์ต่างกัน อย่าง Micro Precission จะฉ่ำมาก Focal จะเน้นแหลมใส มันมีหลายยี่ห้อต้องลองไปฟังดู

ออฟไลน์ FyGI

McIntosh ใน Legacy B4

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ลองไปฟัง B&W ที่อยู่ใน Volvo เผื่อจะชอบ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ชอบของ Mazda 2 Sky ครับ เดิมๆเสียงสะอาดและ toner balance ดีเลย ขาดเบสอย่างเดียวครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Carrera

ดีสุดไม่รู้  แต่ชอบสุด ก็Pioneer ใน lexus gs250 ครับ

หวาน ใส มีเบส เน้น deep bass  โทนจะเย็นๆ นุ่มๆ รายละเอียดครบ กังวาลนิดๆ แบบผู้ดีๆ  นั่งฟังกับเพื่อนเพลินๆ แทบไม่อยากลงจากรถ  ชอบมากกว่า mark levinson ใน LS500h เพราะมันฟังง่ายกว่า กลมกล่อม ฟังได้ทุกแนวมากกว่า ใน LS500h อันนั้นจะออกแนวใสๆ เหมาะกับแนวคลาสสิค หรือพวก audiophile มากกว่า

ส่วน b&w ใน volvo กับ burrmaster ใน e class  ผมว่าเสียงมันจัดและหยาบไปนิดนึง ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่  แหลมใสจริง แต่ฟังแล้วแข็งๆ ล้าหูไม่ค่อยสบาย(ยังไม่ได้ลองแก้ eq)

ถ้าในรถบ้าน ชอบ bose ของ mazda 3 ตัวใหม่ครับ นุ่ม ฟังง่าย ผู้ดี   :)

ถ้ามีตัง อยากลอง sonic design ใส่ camry ดู แต่แอบแพง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2020, 01:27:38 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ F e r m a r c o

ไม่จำกัดราคารถงั้นขอเสนอ

รถ bentley มีชุดเครื่องเสียง
naim กับ bang and olufsen ให้เลือก
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ Newhang

ชอบของ Mazda 2 Sky ครับ เดิมๆเสียงสะอาดและ toner balance ดีเลย ขาดเบสอย่างเดียวครับ

ตามศัพท์ แบบนี้ไม่เรียก tonal balance ดีนะครับ

ออฟไลน์ Eakkypoo

ทุกวันนี้คงหาไม่เจอแล้ว
Bang & Olufsen
ใน Active Hybrid 7

ออฟไลน์ the kit

มันต้องดูช่วงราคารถที่ จขกท.สนใจ
แต่ถ้าพูดโดยรวม ส่วนใหญ่มักตาม "ราคารถ"
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ TORA

ต้องดูตามระดับราคาของรถด้วยอะครับ
ถามแบบนี้มันกว้างเกิน

ถ้ารถไม่เกิน 2M ที่ขายในไทย เท่าที่ลองฟังมา
สำหรับผมคิดว่า Bose ใน Mazda3 ตัวใหม่ ดีสุด
ตัว Sedan จะได้เบสดีกว่า HB ด้วย
เพราะฝัง Sub ไว้ที่ Console หน้า
คิดว่า CX-30 ก็คงดีเหมือนกัน

แต่ถ้าเอาดีสุดๆ ไม่ต้องสนใจราคา
ผมว่าคงเป็นพวก เครื่องเสียงที่อยู่ใน
RR กับ Bentley เพราะแค่ค่าเครื่องเสียง
ก็ซื้อรถดีๆได้คันแล้ว ราคารถก็แพงๆๆๆ

แต่หูผมนี้ก็ไม่ใช่พวกหูทองซะด้วย
แค่ เวลาฟังเพลง แล้วเหมือนคนมาร้องอยู่ข้างหน้า
ไม่ใช่ข้างประตู และเบสก็ตึบหน่อย เสียงแหลมไม่แหลมจนแสบหู
ผมก็รู้สึกว่า ฟังเพลงเพราะ ขึ้นเยอะแล้ว

ออฟไลน์ mongolias

เข้ามาอ่านครับ ส่วนตัวหูไม่เทพ ฟังอะไรก็ไม่มีปัญหา ขอแค่ลำโพงไม่แตกก็พอละ 5555

ออฟไลน์ bodin

mark levinson    ใน  lexus

+1 เท่าที่เคยนั่งฟังนะครับ รถมันเงียบด้วยครับ รถที่เก็บเสียงไม่ดีใส่เครื่องเสียงดีแค่ไหนก็เสียของ

ออฟไลน์ luzifur

ถ้าเดิมๆไม่ทำเพิ่ม ส่วนตัวชอบ Meridian ใน Land Rover ครับ
รถผมเป็น Mark Levinson เดิมๆยังต้องเอาไปเปลี่ยนลำโพง Focal ถึงโอเคขึ้น

ใส่เป็นชุดไหน ราคาเท่าไหร่ครับ กำลังคิดจะอัพเกรดอยู่เหมือนกัน ต้องเจาะตัวรถไหมครับหรือแทนของเดิมได้เลย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ suriya24

Meridian ใน Land Rover อีกหนึ่งเสียงครับ

ขึ้นไปนั่งฟังแล้วอยากจะกลับมาทุบรถตัวเอง 5555

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

ตามศัพท์ แบบนี้ไม่เรียก tonal balance ดีนะครับ

ก็จริงครับ ผมอาจจะเขียนอธิบายสื่อความหมายได้แย่ ทำให้คนอ่านสับสนต้องขออภัยครับ ที่อยากสื่อคือ สำหรับผม ผมว่าเสียงมันใสสะอาดดี มีเสียงดนตรีครบและขนาดกำลังสมดุลย์กัน แต่ที่ว่าขาดเบส หมายถึงเสียงสั่นๆในย่านต่ำไม่ค่อยมี ซึ่งถ้าเทียบกับเครื่องเสียงติดรถเดิมๆของรถรุ่นอื่นๆ ก็ถือว่าดีมากแล้วครับ เพราะรถรุ่นอื่นก็หาเสียงสั่นๆของเบสไม่ได้เช่นกัน ผมก็ไม่เคยไปนั่งฟังเครื่องเสียงเดิมของรถแพงๆนะครับ เคยแต่ฟังรถที่เล่นเครื่องเสียงเท่านั้น
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ GoatGoat

ใส่เป็นชุดไหน ราคาเท่าไหร่ครับ กำลังคิดจะอัพเกรดอยู่เหมือนกัน ต้องเจาะตัวรถไหมครับหรือแทนของเดิมได้เลย

ขอบคุณครับ

จำชื่นรุ่นไม่ได้ละครับ แค่เปลี่ยนดอกลำโพงที่ขนาดเท่ากันเป็นของ Focal ครับ