ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง city2020 กับ almera และ yaris เลือกอะไรดี  (อ่าน 7743 ครั้ง)

ออฟไลน์ Robot_natty

• Newbie
  • *
ต้องการซื้อรถคันแรกไม่ค่อยมีความรุ้เรื่องรถ ขอผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ
หมายเหตุ ขับรถยังไม่เก่ง และขับในกรุงเทพ กับขับกรุงเทพ-ชลบุรี ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2020, 10:22:03 โดย Robot_natty »

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: ระหว่าง city2020 กับ almera และ yaris เลือกอะไรดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 07:23:56 »
ถ้าเอาแบบทน ไม่ต้องดูแลมากมายไม่สนว่าเทคโนโลยีต้องใหม่ ใช้งานเฉยๆ ศูนย์บริการดีสม่ำเสมอ

= Yaris ครับ

แต่ถ้าจะเอาทันสมัย แรงกว่าเยอะ เข้าศูนย์บ่อยหน่อย ได้เทคโนโลยีใหม่ ประหยัดน้ำมันกว่า yaris ก้เอา

Almera หรือ City ครับอะไรก้ได้เลย ถ้าผมเลือก3 ตัวนี้ผมเอา City ครับ โดยรวมโอเค

ออฟไลน์ lexus

Re: ระหว่าง city2020 กับ almera และ yaris เลือกอะไรดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 07:41:41 »
Yaris เปิดตัวมานานแล้วใช้พื้นฐานviosปลายอายุการตลาดแล้ว เครื่อง1.2 จะอืดๆหน่อย เวลาแซงต้องเผื่อระยะเยอะ แต่ได้ถุงลม7ใบและความทนทานระดับโตโยต้า

Almera ใหม่สด optionเยอะสุด แต่ถ้าขับเก่งแล้วก็ไม่จำเป็นเท่าไหร่แต่ถ้าเป็นมือใหม่พวกกล้อง360 Blind spot ระบบเตือนการชนพร้อมเบรคฉุกเฉินน่าจะช่ายได้มาก เครื่องไม่อืดไม่แรงพอๆกับ1500 แต่เรื่องความทนทานของนิสสันยังไว้ใจไม่ค่อยได้ ไม่รู้จะมีปัญหาอะไรในอนาคตไหม

City ใหม่สดอีกเช่นกันแม้ว่าดีไซน์จะไม่ไหม่ตามปีที่เปิดตัว Optionให้มากลางๆ พอเพียงต่อการใช้งาน เครื่องแรงสุดในบรรดาecocarเวลาแซงไม่ต้องเผื่อระยะเยอะ พื้นที่ห้องโดยสารให้มาเยอะกว่าalmeraนิดนึง ความทนทานก็ยังรู้สึกว่าถ้าเกิดปัญหาhondaสามารถจัดการปัญหาได้ดีกว่านนิสสัน แต่ก็จะมาตกม้าตายเรื่องการประกอบและสนิม

ถ้าเป็นผม ถ้าเป็นคนที่ขับรถคล่องแล้วcityครับ แต่ถ้าคิดว่ามือใหม่จริงๆกะระยะไม่ค่อยได้almera vlเลยครับตัวช่อยเยอะสุด ส่วนยาริสผมว่าสำหรับคนที่ขับช้าหน่อยขับในเมืองซะส่วนใหญ่ไม่ได้ใช้ถนน2เลนไม่ต้องแซงรถบันทุกพ่วงเน้นใช้ยาวๆ10ปี++

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 08:30:04 »
1.0เลยครับส่วนตัวชอบอัลเมร่า

ออฟไลน์ max-ns

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 08:42:47 »
ถ้าเป็นผม ณ ตอนนี้ผมตัดยาริสออกก่อนจากตัวเลือก แล้วก็มาชั่งใจเลือก1.0

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 08:46:57 »
ผมเลือก City 1.0 ครับ ตัว SV ก็เพียงพอได้รถที่แรงและได้รถที่เทคโนโลยีใหม่

ออฟไลน์ Tom sawyer

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 08:48:06 »
City หน้าไม่สวยอย่างแรง เอาหน้าเก่ามาแปะยังจะดูดีกว่า

Seadog

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 08:56:16 »
ไม่ค่อยชอบหน้าตา City ตัวนี้เท่าไหร่ แต่ถ้ามีตัวเลือกเท่านี้ก็คงต้อง City

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 08:56:46 »
กังวลราคาขายต่อ เลือก City Yaris
ไม่ได้ซีเรีสอะไรเลือก Almera
ชอบทรง 5 ประตู Yaris
เดินทางไกลบ่อยๆ City Almera

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 09:05:02 »
คลาสนี้ ผมคงมอบแต่ city / almera ถ้าขับชิลๆ ก็ almera ขับเร็วก็ city
ส่วนพวก 1.2 ผมว่ามัน เก่าไป รถเปิดตัวมานาน เจอเครื่องเทอโบเข้าไปเลยดูไม่น่าสนใจเลย

เรื่องจุกจิก รถเพิ่งเปิดตัวคงๆม่มีใครตอบได้ แต่ถ้าดูจากรุ่นก่อนหน้า เหมือนฝั่ง honda จะได้เปรียบ

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 09:17:17 »
Yaris ที่ว่าเร่่่งไม่ขึ้นนี่แก้ไขได้หรือยังครับ โดยรวมก็okครับ
City ก็สดใหม่ ปัญหาก็พอมี เช่นน้ำไหลลงห้องเครื่อง เกียร์ ขึ้นError
Almera ราคาน่าจะคุ้มสุด ข้อเสียนี่น่าจะเครื่องสั่นรอบเดินเบานะครับเท่าที่ดูรีวิว

ออฟไลน์ num_tm

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 09:23:33 »
เรื่องหน้าตาให้คนซื้อตัดสิน ไม่รู้จะชักนำทำไม บอกว่า City ขี้เหร่ ไปดูยอดขายเขาด้วย
เอาจริงๆถ้าตามช่วงราคาประมาณ 6 แสน city รุ่น S, V ส่วน Almera ประมาณ E, EL, V City คุ้มกว่า
ราคา 6 แสนกลางๆ city รุ่น SV ส่วน Almera รุ่น VL อันนี้เลือกยาก City คุณจะได้เบาะหนังจากโรงงาน
พร้อมรับประกันเรื่องถุงลมว่าจะทำงานปกติ Almera คุณจะได้ระบบความปลอดภัยที่ดีกว่า
ส่วน  city รุ่น RS มันเหนือกว่า SV ทั้ง แพ๊ดเดิ้ลชิพ ระบบรักษาความเร็วอัตโนมัติ เบาะหนังคุณภาพดี ซึ่งเหนือกว่า Almera ด้วย แม้ระบบความปลอดภัยยังไม่มีเท่า
การตกแต่วภายนอกที่สวยกว่า SV

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 10:05:26 »
City ไม่ก็ Almera ครับ

Yaris เครื่องใหม่ ได้ยินว่าขึ้นยานแม่รัวๆ

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 10:16:19 »
city sv ครับ ใช้ยาวๆเลย  8)

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 10:50:30 »
almera คับ
city ระยะยาวมีหลายชิ้นแพงอาจจุกจิก อินเตอร์น้ำ หัวฉีดตรง

ออฟไลน์ Doraneko

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 11:07:03 »
งบถึง ไป city rs เลยครับ  แต่ถ้าจะมีลูกแนะนำไป mpv ครับ  ไม่งั้นเดี๋ยวจะขนของลำบาก  เดี๋ยวเป็นแบบผม  ขาย mazda3 2017  เพื่อไปซื้อ ertiga 2019 

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 11:56:28 »
ถ้าเอาแบบทน ไม่ต้องดูแลมากมายไม่สนว่าเทคโนโลยีต้องใหม่ ใช้งานเฉยๆ ศูนย์บริการดีสม่ำเสมอ

= Yaris ครับ

แต่ถ้าจะเอาทันสมัย แรงกว่าเยอะ เข้าศูนย์บ่อยหน่อย ได้เทคโนโลยีใหม่ ประหยัดน้ำมันกว่า yaris ก้เอา

Almera หรือ City ครับอะไรก้ได้เลย ถ้าผมเลือก3 ตัวนี้ผมเอา City ครับ โดยรวมโอเค
  เห็นด้วย  ถ้ากังวลค่าซ่อมไปยาริสเลย  เครื่องไม่มีเทอร์โบประหยัดค่าซ่อมในระยะยาวแน่ ๆ      แต่ถ้าทนค่าซ่อมได้ ไป City  แพงกว่าทุกเจ้าแน่ ๆ   แต่สวยทันสมัย  สาวชอบ เครื่องแรง ขายต่อง่ายราคาแรงกว่าทุกเจ้าเช่นกัน     ถ้ากลาง ๆ ก็ Almera     

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 13:47:51 »
เรื่องหน้าตาให้คนซื้อตัดสิน ไม่รู้จะชักนำทำไม บอกว่า City ขี้เหร่ ไปดูยอดขายเขาด้วย

รุ่นนี้ ยอดขายไม่เกี่ยวกับหน้าตาเลย
มันมีให้เลือกแค่ ซิตี้ อัลเมร่า คนก็เทไป ฮอนด้าอยู่แล้ว บ้านเรา ต้องทน ขายต่อดี ยี่ห้อดี
ดู ยาริส ขนาดว่า เก่าปลายอายุ แถวบ้านนอก ป้ายแดง เยอะกว่า ซิตี้เยอะครับ คนออกทุึกวันนี้ป้ายแดง ยาริสเกือบ 90 เปอร์เซ็ฯแถวบ้านนอกผม ส่วน ซิตี้ อัลเมร่า เห็นแค่ หลัก ไม่ถึง 10 คัน
ถ้ารูปทรงไม่น่าเกลียดเกินไปแบบ amaze ยังไงคนก็เลือก โตโยต้า - ฮอนด้ามาก่อน ถึงจะทำมาไงก็ช่าง โดยเฉพาะ ต่างจังหวัดกำลังในการเปลี่ยนรถไม่บ่อยแต่ซื้อเยอะ
ซิต้าลงมาจาก 1500 แต่หน้าตา ภายใน ไม่สมศักดิ์ศรีเลยถ้าตัวนี้เป็นนิสสันดูโดนด่ายับมันจะตรงข้ามกับคอมเม้นในปัจจุบันไปเลย ฉะนั้นแบรนด์มีส่วนมากในการตัดสินใจ นอกจากมันมีคู่แข่งเยอะๆ แบรนด์หลักทำหมด หน้าตามันถึงมาก่อน ส่วนอัลเมร่ามาจาก 1200 ปรับใหม่หมดดูดีขึ้นมาก แต่ติดตรงดันเป็นยี่ห้อนิสสัน ถ้าแปะโตโยต้า ซิตี้ก็ซิตี้เถอะครับ

เคสนี้ ถ้าคุณจะซื้อมาใช้ยาว ไปหายาริส หรือ ciaz ใหม่ครับ อย่าลืม ciaz
2 รุ่นใหม่ รอฟังดีเฟคก่อนซึ่งก็แว่วๆ มาแล้ว เกียร์เทพ ยี่ห้อเทพยอดขายพุ่งเกียร์ก็พุ่งเหมือนกันอยู่ ส่วนอัลเมร่าก็เริ่มมีบ้าง
รอรุ่นปรับปรุงแก้ปัญหาก่อนดีกว่า ถ้าไม่รีบ อย่าใจร้อน โตโยต้า ชอบมาทีหลังอาจจะมีการปรับปรุงอะไรมาสู้ เพราะชอบมาช้าเพื่อมให้มันทนไม่จุกจิกมาก่อน เทคโนโลยี กองไว้ทีหลัง

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 14:07:29 »
ทางสายกลางครับ Ativ ยิ่งใช้หลายปี
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 14:42:07 »

รุ่นนี้ ยอดขายไม่เกี่ยวกับหน้าตาเลย
มันมีให้เลือกแค่ ซิตี้ อัลเมร่า คนก็เทไป ฮอนด้าอยู่แล้ว บ้านเรา ต้องทน ขายต่อดี ยี่ห้อดี
ดู ยาริส ขนาดว่า เก่าปลายอายุ แถวบ้านนอก ป้ายแดง เยอะกว่า ซิตี้เยอะครับ คนออกทุึกวันนี้ป้ายแดง ยาริสเกือบ 90 เปอร์เซ็ฯแถวบ้านนอกผม ส่วน ซิตี้ อัลเมร่า เห็นแค่ หลัก ไม่ถึง 10 คัน
ถ้ารูปทรงไม่น่าเกลียดเกินไปแบบ amaze ยังไงคนก็เลือก โตโยต้า - ฮอนด้ามาก่อน ถึงจะทำมาไงก็ช่าง โดยเฉพาะ ต่างจังหวัดกำลังในการเปลี่ยนรถไม่บ่อยแต่ซื้อเยอะ
ซิต้าลงมาจาก 1500 แต่หน้าตา ภายใน ไม่สมศักดิ์ศรีเลยถ้าตัวนี้เป็นนิสสันดูโดนด่ายับมันจะตรงข้ามกับคอมเม้นในปัจจุบันไปเลย ฉะนั้นแบรนด์มีส่วนมากในการตัดสินใจ นอกจากมันมีคู่แข่งเยอะๆ แบรนด์หลักทำหมด หน้าตามันถึงมาก่อน ส่วนอัลเมร่ามาจาก 1200 ปรับใหม่หมดดูดีขึ้นมาก แต่ติดตรงดันเป็นยี่ห้อนิสสัน ถ้าแปะโตโยต้า ซิตี้ก็ซิตี้เถอะครับ

เคสนี้ ถ้าคุณจะซื้อมาใช้ยาว ไปหายาริส หรือ ciaz ใหม่ครับ อย่าลืม ciaz
2 รุ่นใหม่ รอฟังดีเฟคก่อนซึ่งก็แว่วๆ มาแล้ว เกียร์เทพ ยี่ห้อเทพยอดขายพุ่งเกียร์ก็พุ่งเหมือนกันอยู่ ส่วนอัลเมร่าก็เริ่มมีบ้าง
รอรุ่นปรับปรุงแก้ปัญหาก่อนดีกว่า ถ้าไม่รีบ อย่าใจร้อน โตโยต้า ชอบมาทีหลังอาจจะมีการปรับปรุงอะไรมาสู้ เพราะชอบมาช้าเพื่อมให้มันทนไม่จุกจิกมาก่อน เทคโนโลยี กองไว้ทีหลัง

ถ้าแปะตราโตโยต้า...

Avanza ก็แปะตราโตโยต้า
Innova ก็แปะตราโตโยต้า
Vios ก็แปะตราโตโยต้า
Prius ก็แปะตราโตโยต้า
C-HR ก็แปะตราโตโยต้า

แล้วไงครับ ... ก็ใช่ว่าจะขายดี

กลับกัน ถ้าอัลเมร่า แปะตราโตโยต้า แต่...
คุณสมบัติดั้งเดิมของอัลเมร่า (เก่า) มาครบ
คุณภาพความทนทานแบบอัลเมร่า (เก่า) มาครบ
นโยบายการให้บริการแบบนิสสัน มาครบ
นโยบายการสต๊อกอะไหล่ มาครบ

แค่แปะตราอย่างเดียวคงไม่พอมังครับ

ออฟไลน์ num_tm

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 15:08:51 »

เบื่อตรรกะที่ว่า แปะโลโก้ยีห้อนั้นยีห้อนี่ก็ขายดี มันเป็นความผิดของข่ายรถเหรอ ที่ได้รับความไว้วางใจจากลูกค้า ยีห้ออื่นมีหน้าที่ทำให้ได้ใกล้เคียงไม่ใช่เหรอ
และอีกอย่างคนจะซื้อรถหน้าตามันต้องถูกใจก่อน เห็น Honda Brio กับ Brio amaze ไหม นั้นก็ โลโก้ Honda มันขายดีไหม
แล้วที่ Mazda 2 ขายดีที่เพราะอะไร ทั้งที่การบริการหลังการขายยังด้อยกว่า Toyota และ Honda

ออฟไลน์ mr.roadster

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 15:14:55 »
NissanALMERA

:)

Turbocharger

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 15:22:50 »
ผมว่าบอกไม่ได้หรอกครับ ว่าเวลาคนซื้อรถดูอะไรเป็นหลักมันก็ดูปนๆ กันแล้วเอามาหารเฉลี่ยในใจมากกว่าครับ
ผมจะทำให้เห็นภาพชัดๆ แบบนี้ครับ

-แปะตรายี่ห้อดัง เอาไป a คะแนน
-หน้าตา เอาไป b คะแนน
-ราคา เอาไป c คะแนน
-ออฟชั่น เอาไป d คะแนน
-เครื่องยนต์ เอาไป e คะแนน
-บริการหลังการขาย เอาไป d คะแนน

แล้วถึงจะเฉลี่ยออกมาเป็นคะแนนรวมครับ

ถ้ารถรุ่นใดก็ตามมีคะแนนข้อใดข้อหนึ่งสูงเป็นพิเศษ มันก็สามารถชดเชยส่วนที่คะแนนน้อยได้
จะเห็นว่าถ้ารถไม่สวยต่อให้แบรนด์ดัง มันก็ไม่ช่วยครับ แต่ถ้ารถสวย ออฟชั่นดี ราคาดี แบรนด์ไม่ดัง มันก็ชดเชยกันได้เหมือนยี่ห้อที่ขายดีมากๆ อยู่ตอนนี้
ซึ่งแต่ละคนก็จะมี List ที่ให้ความสำคัญแตกต่างกัน

nomad

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 15:49:02 »
ผมว่าบอกไม่ได้หรอกครับ ว่าเวลาคนซื้อรถดูอะไรเป็นหลักมันก็ดูปนๆ กันแล้วเอามาหารเฉลี่ยในใจมากกว่าครับ
ผมจะทำให้เห็นภาพชัดๆ แบบนี้ครับ

-แปะตรายี่ห้อดัง เอาไป a คะแนน
-บริการหลังการขาย เอาไป d คะแนน

แล้วถึงจะเฉลี่ยออกมาเป็นคะแนนรวมครับ

ถ้ารถรุ่นใดก็ตามมีคะแนนข้อใดข้อหนึ่งสูงเป็นพิเศษ มันก็สามารถชดเชยส่วนที่คะแนนน้อยได้
จะเห็นว่าถ้ารถไม่สวยต่อให้แบรนด์ดัง มันก็ไม่ช่วยครับ แต่ถ้ารถสวย ออฟชั่นดี ราคาดี แบรนด์ไม่ดัง มันก็ชดเชยกันได้เหมือนยี่ห้อที่ขายดีมากๆ อยู่ตอนนี้
ซึ่งแต่ละคนก็จะมี List ที่ให้ความสำคัญแตกต่างกัน

+1 อยากให้ทุกคนคิดได้แบบนี้ เพราะแต่ละคนให้ความสำคัญในเรื่องต่างๆ ไม่เท่ากัน แต่ชอบเอาสิ่งที่ตัวเองใช้มาตัดสินคนอื่น

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 16:05:43 »
ขับไม่เก่ง ขับในกทม ขับกทม-ชลบุรี

เป็นผมไปอัลเมร่าครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 16:29:33 »

+1 อยากให้ทุกคนคิดได้แบบนี้ เพราะแต่ละคนให้ความสำคัญในเรื่องต่างๆ ไม่เท่ากัน แต่ชอบเอาสิ่งที่ตัวเองใช้มาตัดสินคนอื่น

ตามนี้เลยครับ 5555

ถ้าผมซื้อเอง โจทย์แบบนี้ไป Almera / Mazda 2 เพราะชอบหน้าตา รับได้เรื่องเครื่อง

แต่แม่แฟนอยากได้รถเล็กๆคันที่ 2 ขับไปตลาด + บ้าน

เดิมขับ Vios ตัวแรก กับ ฟอร์จูนเนอร์ตัวปัจจุบันของสามีเขา ซึ่งเจ้าจูน ไม่เคยได้ใช้ technology ใดๆเลย ขนาด bluetooth ก็ยังไม่เคยต่อ

สุดท้ายผมก็จิ้ม yaris ativ ให้ เพราะคิดว่าปลอดภัย passive ดี แม้ไม่ใช่ตัวท๊อป ศูนย์อยู่หน้าบ้าน และเทิร์น toyota sure ได้บวกอีกหมื่นนึง (สำหรับรถขายต่อแสนเดียวก็ 10% แล้ว)
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 16:37:35 »
ถ้ามีรถคันแรก อายุยังไม่เยอะ แล้วอยากเก็บเงินไว้ไปลงทุน ทำอย่างอื่นบ้าง ไม่ได้สนใจเรื่องความแรงมากนัก yaris ตอบโจทย์สุดแล้ว รถซิมเปิ้ลๆ ค่าบำรุงรักษาน้อย แต่ถ้าไม่คิดมากเรื่องค่าบำรุงระยะยาว ก็ city ได้ของใหม่ อัตราเร่งดี แต่เรื่องสนิมไม่รู้ยังมีอยู่ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2020, 16:39:43 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 17:29:34 »
Yaris เหมาะกับคนที่อยากได้รถไปใช้งานอย่างเดียว ปัญหาน้อยๆ จุกจิกน้อยๆ ระยะยาวซ่อมง่าย ซ่อมถูกแต่ไม่เน้นสมรรถนะและภาพลักษณ์

Almera เทอร์โบ เหมาะกับคนที่อยากได้รถที่คุ้มค่าเงินที่สุดกับราคาเท่านี้ ออพชั่นเท่านี้ และได้ความแรงขนาดนี้ คุ้มครับ

City เหมาะกับคนที่ชอบรถแรงๆ ดูวัยรุ่น และภาพลักษณ์ดีที่สุดใน 3 รุ่นครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 17:45:44 »
อัลเมล่าห่วยสุด อย่าได้ลอง คนที่บอกทนทานคือพวกฟังจากในเน็ททั้งนั้น ออปชั่นที่มีเอาไว้หลอกเด็กออกรถคันแรก ใหนจะราคาตกอีก ใหนจะขวัญใจตลาดล่างอีก

ไปโตฯไปฮอนฯเถอะครับ ยอดขายบ่งบอกได้ดีทุกอย่าง อัลเมล่าเปิดตัวใหม่ยอดขายมากกว่ายาริสแค่ไม่กี่ร้อยคัน โคตรแป๊กอ่ะ
ตลาดล่างยังไงหว่า​ มันก็รถระดับเดียวกันหมด​ ซิตี้ล้อล้นๆ​ ท่อปุ้งปัง​ นี่รถตลาดบนใช่มั้ยครับ​ เลิกนิสัยเหมารวมเถอะครับ​ ด้วยความเคารพ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 19:44:39 »
ณ ตอนนี้ City หรือ Almera ก็ได้ครับ เจอบนถนน Almera สะดุดตากว่าเยอะ ออปชั่น อัตราเร่ง ไม่ได้ด้อยกว่ากันมาก แต่ความทนทาน ยังเป็นที่กังขาสำหรับผม ส่วน City เห็นบนถนน รู้สึกเลยว่าคันเล็กกว่าที่คิดนะ เมื่อเทียบกับขนาดบนแคตาลอก แต่ถ้าอยากได้รถที่สมรรถนะเทียบกับ C Segment ได้ ก็มีแต่รุ่นนี้ล่ะครับ ต้องไปลองด้วยตัวเองดูครับ