ผู้เขียน หัวข้อ: Gas95 แบรนด์ไหนดีสุดครับ?  (อ่าน 20953 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
Gas95 แบรนด์ไหนดีสุดครับ?
« เมื่อ: เมษายน 05, 2020, 12:16:13 »
ผมเติม ptt G95 มาได้ 2-3 เดือนละครับ เพราะได้แต้มบัตรเครดิต พอดีไปอ่านเจอว่าเค้าไม่เติมเจ้านี้กันเพราะน้ำมันไม่ดีจริงเปล่าครับ ล่าสุดผมเปลี่ยนไปเติม esso ได้ถังนึงละ แต่ผมเป็นคนจับความรู้สึกไม่ค่อยเก่ง ไม่เห็นว่ามันต่างกันตรงไหน ถ้าไม่สนใจว่าต้องสะสมแต้มบัตรแล้วน้ำมัน G95 ตอนนี้ปั๊มไหนคุณภาพน้ำมันดีสุดครับ?

ปกติผมใช้ E20 ptt มาตลอดเพราะแถมน้ำทุก 700 ปั๊มอื่นบ้างนิดหน่อย อยากให้รถใช้ของดีๆ บ้าง (เบนซินเพียวหาปั๊มไม่ได้ครับอยู่ ตจว) ขอแบบดีต่อเครื่องยนต์ที่สุด เดินเรียบนิ่ง มีกำลัง ผมจะลองเปลี่ยนดูครับ ขอบคุณครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ kez

Re: Gas95 แบรนด์ไหนดีสุดครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2020, 12:44:35 »

ไม่มี  ถ้ามันมีดีที่สุด แล้วอันอื่นจะขายทำไม

เหมือนกันแหละ  ไม่ได้ขับรถแข่ง ไม่ได้เอาเวลาดีที่สุด ถึงต้องหาของดีๆ เพื่อชนะ

ออฟไลน์ raknajupjup

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2020, 12:57:44 »
เลือกเอาปั๊มใหญ่ๆๆ มาตรฐาน ดีกว่าครับ ถังเก็บน้ำมันใต้ดินก็สำคัญไม่แพ้กันครับ 

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2020, 13:03:08 »
ขอบคุณครับ ปกติผมก็เลือกเข้าปั๊มใหญ่อยู่แล้วครับ งั้นผมคงเติม ptt ต่อไป เพราะใกล้บ้านและได้น้ำด้วยครับ ทีนี้เห็นคนบอกเติมปั๊มนั้นปั๊มนี้แล้วรถแรงขึ้น เดินเรียบขึ้น ผมเลยอยากรู้ว่ามันมีผลขนาดนั้นเลยไหมครับ ถ้าจริงก็คงลองเปลี่ยนดูบ้าง

ออฟไลน์ sedan lover

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2020, 13:09:56 »
325i M sport ในลายเซ็นคุณ เติม PTT แล้วรอดด้วยเหรอครับ ช่างโชคดีเหลือเกิน เพราะรถยุโรปของผม and the gang จะทราบกันว่า ไม่เติม PTT เบนซินเลยครับ เพราะเคยเติมแล้วพังครับและมันพังจริงๆ อยากรู้ว่าพังยังไงหาข้อมูลในคลับต่อนะครับ ผมจะเข้าไปตอบให้ครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2020, 13:11:08 »
"พอดีไปอ่านเจอว่าเค้าไม่เติมเจ้านี้กัน"

เค้าที่ว่า คือ คนส่วนน้อยครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2020, 13:17:35 »
325i M sport ในลายเซ็นคุณ เติม PTT แล้วรอดด้วยเหรอครับ ช่างโชคดีเหลือเกิน เพราะรถยุโรปของผม and the gang จะทราบกันว่า ไม่เติม PTT เบนซินเลยครับ เพราะเคยเติมแล้วพังครับและมันพังจริงๆ อยากรู้ว่าพังยังไงหาข้อมูลในคลับต่อนะครับ ผมจะเข้าไปตอบให้ครับ

325i แรกๆ ผมเติม ptt มา 3 เดือนแล้วครับ ถังล่าสุดเปลี่ยนเป็น esso แล้วครับ รบกวนท่านช่วยขยายความทีได้ไหมครับว่าพังส่วนไหนกันครับ ผมจะได้ระวังกับรถผมมากขึ้น เข้าใจว่ารถยุโรปอาจจะต่างกับรถญี่ปุ่น คันนี้ขับปกติครับ ไม่ได้อัดแบบ CX-5

ส่วน CX-5 ผมส่วนใหญ่จะเติมแต่ ptt E20 มา 3 ปีกว่าและใช้รอบ 3-5000 รอบบ่อยด้วยครับ ตอนนี้ยังปกติดีครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2020, 13:20:43 »
"พอดีไปอ่านเจอว่าเค้าไม่เติมเจ้านี้กัน"

ขอบคุณครับ ผมก็จับความรู้สึกไม่ค่อยต่างด้วยซิครับ เลยแยกยากหน่อย

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2020, 13:28:42 »

ขอบคุณครับ ผมก็จับความรู้สึกไม่ค่อยต่างด้วยซิครับ เลยแยกยากหน่อย

รอบตัวผมมี สองกลุ่ม กลุ่มแรก ต้อง V ปั้มหอยเท่านั้น เจ้าอื่นเดี๋ยวเครื่องพัง
กลุ่มสอง เติมๆไปเหอะ เอาปั้มใหญ่ๆคนเติมเรื่อยๆก็พอ รถเติม e20 ได้ จะเติม V ทำไม
ส่วนผม E20 กับ V ผมแยกไม่ออก เลยเติมอันที่ถูกไป

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2020, 13:35:08 »
520i f10 ผมเติมทั้งพี่ปอกับใบไม้ G95 ไม่เห็นมันจะพัง ส่วนใหญ่เติมใบไม้เพราะเติมครบ 800 ได้ cash back 24 บาทครับ
ถ้าเติมแล้วรถพังเค้ายังจะขายน้ำมันได้อยู่เหรอครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2020, 13:50:15 »
เหมือนกาแฟกระป๋องแหละครีบ บางคนชอบเบอร์ดี้ บางคนชอบเนสกาแฟ กินแล้วรถชาติมันก็ต่างกัน แต่มันก็แก้ง่วงได้เหมือนกัน แต่ที่สำคัญกว่าก็คือควรซื้อในร้านที่สะอาดๆและได้ของสดใหม่ครับ..

ผมใช้บางจากมาตลอด 2-3 ปี พอเปลี่ยนไปใช้คาลเทกซ์แล้วชอบมากกว่า แต่ก็กลับมาเติมบางจากอีกเพราะมันไกล้บ้านเดินทางไปเติมสะดวกกว่า ล่าสุดกลับไปเติมคาลเท็กซ์ ก็ถูกใจกว่าอีกรอบเหมือนเดิม ในบรรดาน้ำมันเบนซิน ผมชอบ Shell V-Power มากที่สุด แต่ผมสู้ราคาไม่ไหวจริงๆครับ

ปล. บางจาก คาลเท็กซ์ เอสโซ่ อยู่เรียงกันที่ถนนรัตนาธิเบศร์แถวบ้านผมเลย แต่บางจากลูกค้าจะเยอะที่สุด แทบจะเป็น 2-3 เท่าของปั๊มอื่นๆเลย
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2020, 13:58:10 »
ดาว

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2020, 14:04:51 »
เท่าที่ผมลองมาเป็นประมานนี้ครับ subjective view นะครับ

PTT = มาตรฐาน ใช้เป็นเบสไลน์ให้ยี่ห้ออื่น
Esso = เครื่องเงียบ เดินเรียบเร่งแรงๆถึงได้ยินเสียงเครื่อง
Shell = แรง กดเร่งง่าย
Caltrex = ลื่น เงียบ แรงกลางๆ

ส่วนที่เติมจะเติมตัวพรีเมี่ยม ไม่ก็เบนซิน 95 เท่านั้นครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2020, 14:05:35 »
Caltex ครับ ส่วน Esso & Shell ผมชอบ Esso มากกว่า Shell เหมือนจะดีแต่พอเติมแล้วรู้สึกไม่ได้ต่างกับ

Ptt เยอะครับ คนเราเติมเอาสะดวกครับ ptt ยังไงก้ที่1 ไม่แปลกก้ดีแล้วของไทย แต่ส่วนผมถ้ามีผมเติม

Caltex ตลอด แต่เดี๋ยวนี้เติมแต่ E20 ครับ

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 05, 2020, 14:15:39 »
หลักๆ หัวฉีดพังครับ
คนนึงอยู่ตจว. ออกรถมา จำเป็นต้องเติม PTT เพราะจังหวัดนั้นหาปั๊มอื่นเติมยากมาก หัวฉีดเสียครับ ดับกลางอากาศ
อีก 2 คน ออกรถ กทม. มีความจำเป็นต้องไปทำงานที่ต่างจังหวัด พัง ประคองเข้าศูนย์ได้ กระตุกๆ
และมีคนนึงต้องเข้าไปทำงานที่อยู่ธุรกันดาร มีแต่ PTT ให้เติมเช่นกัน พัง รถกระตุกมาก และวิ่งไม่ได้เข้า safemode ขึ้นยานแม่
ที่เล่ามามี่เคสนึงหมดวารันตีแล้ว โดนไป6หมื่นบาทครับ หนึ่งในนี้ย้ายเข้ามาทำงานในเมืองแล้ว มีเชลล์ให้เติม ตอนนี้ยังปกติครับ (เคสนี้ถ้าไม่พังอีกเลย ก็ชัดเจนละครับ)
ส่วนตัวผมเองจาก the gang  ผมว่ามัน significant นะครับ ผมเคยเติมPTTเหมือนกัน แต่กับ accord G8 รู้สึกหมดเร็วกว่าปกติ และค่อนข้างอืด แต่ไม่พังครับ ส่วนรถยุโรปที่บ้าน กลัว ไม่กล้าเติมครับ ใครเติมแล้ว OK ก็ดีไปนะครับ ข้อมูลทั้งหมดนี้ไม่ได้พังทันทีนะครับ เติมในรถยุโรปคันนั้นซ้ำๆหลายๆถังหลักหมื่นโลครับ ไม่เกินแสนโลแน่ๆ ลองดูได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2020, 14:18:42 โดย sedan lover »

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 05, 2020, 14:32:09 »
Esso>บางจาก>Caltex

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 05, 2020, 16:47:54 »
ถ้าไม่เกี่ยงราคา ผมชอบ V-Power Gasohol 95 มากสุดครับ ส่วนใหญ่จะเติมเวลาไป ต่างจังหวัดครับ

แต่ถ้า Sensitive กับราคา ผมให้ PT Esso Caltex ครับ พอๆกับครับ บางจาก โอเคอยู่ แต่ไม่ค่อย Happy กับ PTT เท่าไหร่ รู้สึกว่าหมดเร็วกว่าชาวบ้านครีบ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 05, 2020, 18:55:49 »
PTT ไม่ได้แย่ครับ  แต่เหยียบหนักๆ ผมว่ามันไม่พุ่งเท่า Shell กับ Esso 
แถมขับๆ เหมือนกัน  PTT รู้สึกจะกินน้ำมันมากกว่าอีก

ถ้าเอาแค่ความรู้สึกนะ PT ยังขับแล้วตอบสนองดีกว่า PTT เลยครับ

สรุปคือ PTT กับ Bangchak ผมไม่ค่อยปลื้มน้ำมันสองปั๊มนี้เท่าไหร่ครับ 

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 05, 2020, 19:59:52 »
เท่าที่ผมลอง ไม่ต่างกัน
รถผมแต่ละคันยังไม่เจอคันไหนเซนซิทีฟเลย

ส่วนมากผมเติมบางจาก รองมา ปตท  บางครั้งใช้ shell แต่ลองแล้วก็งั้นๆขี้เกียจเช็คราคาที่มักชอบแพงล้ำหน้าคนอื่น เลยตัดไป
บางทีได้ส่วนลด caltex ผมก็ไปเติมนะ

แต่ถ้าไม่มีโปร ส่วนมากผมเติม ปตท ยิ่งตาม ตจว ด้วย  บนดินสะอาด มีการดูแล ใต้ดินก็มีแนวโน้มที่ดีด้วย

วันดีคืนดีคึกๆ เคยลองเติม pure เบนซิน ก็ไม่มีผลลัพธ์น่าประทับใจ อัตราสิ้นเปลืองก็ปกติ มีลื่นๆช่วงออกตัวเล็กๆ แต่ไม่เยอะเรียกว่าไม่จ่ายเงินเอง ไม่มีคนบอกก็ไม่รู้สึกหรอก ขนาดจับผิดยังเกือบไม่รู้สึกเลย เสียดาย10บาทมาก

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 05, 2020, 20:04:39 »
โดยรวมไม่ต่างกันมาก ปกติเติม E20 เท่านั้น เทียบกันแล้ว esso จะกินน้ำมันน้อยกว่าเจ้าอื่นนิดๆ เลยเติมแต่ esso

ออฟไลน์ Hein9er

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 01:58:09 »
พูดแค่ Gas95 นะครับ

ส่วนตัวถ้าไม่นับ premium ผมชอบ Esso กับ Caltex ครับ
ไม่หนีกันเท่าไร ทั้งอัตราเร่ง การกินน้ำมัน(ระยะทาง)
เมื่อก่อนมี Shell แต่ไม่นับ premium ครับ
เพราะตอนนี้ Gas95 shell ไม่มีแล้ว ผมเจอ V ตลอด ซึ่งมันก็ดีกว่าในเรื่องอัตราเร่ง แต่ได้น้ำมันน้อยกว่า
แล้วการกินน้ำมันก็ไม่ต่างกับตัวปกติของอีก 2 เจ้าที่บอกมามากนัก แต่เจอราคาหนักเข้าไป ผมว่าไม่คุ้มเท่าไร
ไปเติม esso caltex ตัวปกติดีกว่า (แต่ฟีด บ. ดันเป็น shell  :()

ส่วนตัวผมจะเติมน้ำมันทีละ 1000 ทุกครั้ง แล้วการขับก็จะแนวเดิมๆทุกครั้ง แล้วก็วัดกิโลทุกครั้ง
การเดินทาง การขับขี่อยู่กับรถก็จะค่อนข้างเยอะเพราะอาชีพที่ทำ มันเลยจับสังเกตุได้ง่ายครับ
เวลาฉุกเฉินเติม ปตท บางจาก ก็จะรู้อาการรถ กับระยะทางที่มันหายไปได้ทันที
แต่ถ้าไม่ใช่คนตีนหนัก ระยะทางที่หายผมว่ามันไม่ได้หายไปเยอะจนเป็นที่สังเกตุครับ (เคยอดทนลองอยู่ครับ)

ส่วนตัวผมเติมแค่ 3 ปั้มที่บอกครับ ยกเว้นออกต่างจังหวัดครับ ถ้าเป็นจังหวัดไม่ใหญ่ แล้วยังไม่เข้าตัวเมืองด้วย
ยังไงก็ต้องมองที่ ปตท ครับ ความปลอดภัยสำคัญกว่าครับ (ทั้งตัวรถ และบุคคลครับ)

ออฟไลน์ rokrok

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 13:53:18 »
ปตท ถ้าแย่ขนาดนั้น น่าจะล้มละลายแล้วมั้งครับ

เติมแล้วหัวฉีดพังเนี่ย

ต้องวิเคราะว่าหัวฉีดมันจะพังได้ยังไงก่อนนะครับ คิดได้อันดับแรกๆ ก็คงว่าน้ำมันไม่สะอาด หัวฉีดเลยตัน/พัง?

ถ้าจะเพราะเหตุนี้ ก็ดูต่อว่า น้ำมัน ปตท. มันจะไม่สะอาดกว่ายี่ห้ออื่นได้ยังไง

ซึ่งผมก็ยังหาเหตุผลไม่ได้เลยครับว่าทำไม ปตท. น้ำมันจะไม่สะอาดเท่ายี่ห้ออื่น ในเมื่อดูแล้ว มาตรฐานการ audit ปั๊ม ก็คงไม่ได้หละหลวมอะไร โรงงานผลิต ถ้าไม่ได้มาตรฐานก็โกหกละครับ บริษัทระดับท็อปประเทศขนาดนั้น

ส่วนเรื่องความแรง อันนั้นก็ต้องดูว่า ความแรงวัดได้จากค่าอะไร ซึ่งมันก็วัดได้จากค่าความร้อน

ซึ่งก็เคยมีlab ของ มหาลัยอะไรสักอย่างเขาเคยทำเป็นบทความไว้นะครับ ลองเสิสดูได้

เทียบให้เห็นๆเลยว่าน้ำมันแต่ละค่าย ค่าต่างๆ ใกล้เคียงกันจนไม่มีผลอะไร

จะมีต่างก็ที่ น้ำมันคนละตัวกันหละครับ เช่น e85 e20 e10 ที่ค่าความร้อนมันไม่เท่ากัน แต่ECU รถมันก็พยายามชดเชยให้แล้วด้วยการจ่ายน้ำมันให้มากขึ้นจะได้แรงเท่าเดิมหรือมากกว่า (พวก e85 เลยกินน้ำมัน)

ปล. รถผมเติมบางจากมาตลอด แต่มีวันนึงไปเติม ปตท.เข้า พอสตาร์ทปุ๊บ หัวฉีดเสีย เครื่องสั่น เหมือนกันครับ ต้องเคลม BSI เปลี่ยนหัวฉีด
แต่ผมก็ไม่เคยโทษว่าเพราะปตท.นะ มันถึงเวลาเสียของมันมากกว่า

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 14:14:33 »
ปตท ถ้าแย่ขนาดนั้น น่าจะล้มละลายแล้วมั้งครับ

เติมแล้วหัวฉีดพังเนี่ย

ต้องวิเคราะว่าหัวฉีดมันจะพังได้ยังไงก่อนนะครับ คิดได้อันดับแรกๆ ก็คงว่าน้ำมันไม่สะอาด หัวฉีดเลยตัน/พัง?

ถ้าจะเพราะเหตุนี้ ก็ดูต่อว่า น้ำมัน ปตท. มันจะไม่สะอาดกว่ายี่ห้ออื่นได้ยังไง

ซึ่งผมก็ยังหาเหตุผลไม่ได้เลยครับว่าทำไม ปตท. น้ำมันจะไม่สะอาดเท่ายี่ห้ออื่น ในเมื่อดูแล้ว มาตรฐานการ audit ปั๊ม ก็คงไม่ได้หละหลวมอะไร โรงงานผลิต ถ้าไม่ได้มาตรฐานก็โกหกละครับ บริษัทระดับท็อปประเทศขนาดนั้น

ส่วนเรื่องความแรง อันนั้นก็ต้องดูว่า ความแรงวัดได้จากค่าอะไร ซึ่งมันก็วัดได้จากค่าความร้อน

ซึ่งก็เคยมีlab ของ มหาลัยอะไรสักอย่างเขาเคยทำเป็นบทความไว้นะครับ ลองเสิสดูได้

เทียบให้เห็นๆเลยว่าน้ำมันแต่ละค่าย ค่าต่างๆ ใกล้เคียงกันจนไม่มีผลอะไร

จะมีต่างก็ที่ น้ำมันคนละตัวกันหละครับ เช่น e85 e20 e10 ที่ค่าความร้อนมันไม่เท่ากัน แต่ECU รถมันก็พยายามชดเชยให้แล้วด้วยการจ่ายน้ำมันให้มากขึ้นจะได้แรงเท่าเดิมหรือมากกว่า (พวก e85 เลยกินน้ำมัน)

ปล. รถผมเติมบางจากมาตลอด แต่มีวันนึงไปเติม ปตท.เข้า พอสตาร์ทปุ๊บ หัวฉีดเสีย เครื่องสั่น เหมือนกันครับ ต้องเคลม BSI เปลี่ยนหัวฉีด
แต่ผมก็ไม่เคยโทษว่าเพราะปตท.นะ มันถึงเวลาเสียของมันมากกว่า

รบกวนขอลายแทงหน่อยครับ
ผลทดสอบใน lab ผมอยากได้มานานแล้ว

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 06, 2020, 14:48:41 »
เวลาเติมน้ำมัน ถ้ามีปั๊มใหม่ๆ ผมมักจะเลือกปั๊มใหม่ๆ ที่มีคนเติมเยอะๆไว้ก่อนครับ
ส่วนตัวเท่าที่ลองมา G95 ผมชอบ Esso กับ Shell ครับ
แต่แถวบ้านส่วนมากปั๊ม Esso กับ Shell ค่อนข้างเก่าเลยเติมปตทเป็นหลักครับ

ส่วนตัวเท่าที่ลองมากับ E20 ผมว่า Esso จะประหยัดกว่า ปตท หน่อยนึง และกินพอๆกับ Shell ครับ
ส่วนบางจากไม่ค่อยเติม เพราะลองแล้ว อัตรากินน้ำมันมากกว่าเพื่อนครับ

ออฟไลน์ ChangNoyRacing

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 07, 2020, 11:07:52 »
ลองใช้น้ำมันมาทุกค่ายไม่จะ PTT/ เซลล์ /PT/ บางจาก/คาลเท็กซ์ ขอตอบว่าความรู้สึกไม่ต่างกันครับ ผมแยกไม่ออกสะดวกค่ายไหน ชอบค่ายไหน สบายใจกับค่ายไหน ก็เติมค่ายนั้นครับ
ขั้นตอนการผลิตของแต่ละค่ายไม่ต่างกัน ต่างกันที่สารเพิ่มคุณภาพที่เติมลงไปนิดๆหน่อยๆ
รึอาจจะตัวเดียวกันแต่เรียกกันคนละอย่าง เพื่อการโฆษณา
จากที่ผมเคย ใช้ เบนซิน 95 เพียวๆมากับ E20 จะแยกได้ก็เพราะควันรถนั่นแหละ กลิ่นต่างกัน  E20 ควันน้อยกว่า เพราะมันสะอาดกว่า กับ E20 ประหยัดเงินกว่านอกนั้นไม่ต่างกันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2020, 11:10:55 โดย ChangNoyRacing »

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 07, 2020, 13:56:08 »
หลักๆ หัวฉีดพังครับ
คนนึงอยู่ตจว. ออกรถมา จำเป็นต้องเติม PTT เพราะจังหวัดนั้นหาปั๊มอื่นเติมยากมาก หัวฉีดเสียครับ ดับกลางอากาศ
อีก 2 คน ออกรถ กทม. มีความจำเป็นต้องไปทำงานที่ต่างจังหวัด พัง ประคองเข้าศูนย์ได้ กระตุกๆ
และมีคนนึงต้องเข้าไปทำงานที่อยู่ธุรกันดาร มีแต่ PTT ให้เติมเช่นกัน พัง รถกระตุกมาก และวิ่งไม่ได้เข้า safemode ขึ้นยานแม่
ที่เล่ามามี่เคสนึงหมดวารันตีแล้ว โดนไป6หมื่นบาทครับ หนึ่งในนี้ย้ายเข้ามาทำงานในเมืองแล้ว มีเชลล์ให้เติม ตอนนี้ยังปกติครับ (เคสนี้ถ้าไม่พังอีกเลย ก็ชัดเจนละครับ)
ส่วนตัวผมเองจาก the gang  ผมว่ามัน significant นะครับ ผมเคยเติมPTTเหมือนกัน แต่กับ accord G8 รู้สึกหมดเร็วกว่าปกติ และค่อนข้างอืด แต่ไม่พังครับ ส่วนรถยุโรปที่บ้าน กลัว ไม่กล้าเติมครับ ใครเติมแล้ว OK ก็ดีไปนะครับ ข้อมูลทั้งหมดนี้ไม่ได้พังทันทีนะครับ เติมในรถยุโรปคันนั้นซ้ำๆหลายๆถังหลักหมื่นโลครับ ไม่เกินแสนโลแน่ๆ ลองดูได้ครับ

320d f30 ผม วิ่ง 130k  เติม diesel hyforce PTT ซะ 90% ตลอดอายุ ก็ไม่เปนไรนะครับ บำรุงรักษาปกติ
หรือเป็นเฉพาะแก๊สโซฮอล ปกติผมเข้า PTT เติมไม่ Hyforce D ก็ เบนซิน 95 ครับผม