ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงวิกฤต COVID-19 พี่ๆเพื่อนๆได้ล้างรถกันบ้างไหมครับ  (อ่าน 35220 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arte三六九

• Jr. Member
  • **
ร้านล้างรถประจำก็ปิด จะไปร้านล้างรถที่อื่นก็ไม่แน่ใจเรื่องการล้างและมือที่สัมผัสภายในรถนั่นนี่จากน้องๆที่ร้านล้าง

ผมเลยดูดฝุ่นทำความสะอาดภายในรถเองไปก่อนช่วงวันหยุดเสาร์/อาทิตย์ แต่ภายนอกอย่างเน่าา :-X

แล้วรถเพื่อนๆฝุ่นจับเขรอะแล้วไหมครับช่วงนี้ ล้างกันเองหรือให้ร้านล้างแต่ไม่ให้ทำความสะอาดภายในกันครับ?
“Das Beste oder Nichts”

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
ผมล้างเองทุกอาทิตย์อยู่แล้วครับ ดูดฝุ่นเดือนละ 2 ครั้ง ทั้ง 3 คันเลย
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ choomodify

ล้างวันเว้นวันครับ ระหว่างวันก็เป่าลมไล่ฝุ่นวันละ 3 เวลาหลังอาหาร ตามนี้นะครับ  :-*

ออฟไลน์ lepon

• **
2คัน ล้างแล้วล้างอีก แล้วไม่ได้ขับไปไหน
ทิ้งไว้ 2 วัน ฝุ่นเกาะอีกแล้ว ..เลยล้างเบาๆ ต่อด้วยลงwax
แล้วก็ไม่ได้ขับไปไหน .. เหมือนเดิม

ออฟไลน์ apinui

ไปล้างร้านครับ ...

ถือเป็นข้ออ้างในการออกจากบ้านครับ ... ร้านที่ผมไปประจำมีกาแฟบริการด้วย ถือได้ออกไปพักผ่อนครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ล้างทุกอาทิตย์ครับ wax  2 อาทิตย์ครั้ง ดูดฝุ่น + ผ้าชุบน้ำหมาดเช็ดภายในเดือนละครั้ง (รถไม่ค่อยได้วิ่งเลยไม่ค่อยสกปรกครับ)

ห้องเครื่อง 2 อาทิตย์ครั้ง เพราะไม่ได้ออกไปไหน ฝุ่นเลยไม่ค่อยจับ บางที 2 อาทิตย์ฝุ่นยังไม่เยอะเลยครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ล้างที่ร้านครับ เพราะที่บ้านกับคอนโด ไม่อำนวยให้ล้างรถเองได้ และก็ยังใช้บริการร้านประจำที่เปิดอยู่ (ปกติผมมีร้านประจำอยู่ 3 ร้าน) ก็ล้างรถดูดฝุ่นทั่วไป แล้วก็พ่นสเปรย์ทำความสะอาดบ้างครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ AkE

ล้างปกติครับอาทิตย์ละครั้ง ทุกคันในบ้าน วนไปล้างที่ร้าน ดูดฝุ่นบ้างไม่ดูดบ้าง

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ยังไมได้ล้างเลยครับ จะ 2 เดือนแล้ว ไม่กล้าเอาไปล้างที่ร้าน ในคอนโดก็ไม่มีที่ล้าง
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
ล้างเอง เดือนละครั้ง ตอนกลับบ้าน ตจว.
ถ้าปกติอยู่คอนโด ใช้วิธี Rinless เก็บฝุ่นเอาครับ

ไม่เคยไว้ใจเข้าคาร์แคร์ ที่ราคา < 300 เลย
ถ้าเกิน 300 ก็คิดว่าแพงไป ล้างเองสบายใจกว่า

ล้างเอง ดูดฝุ่นเอง เคลือบสี ขัดสี เองหมด

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
พอรถไม่ค่อยใช้ก็ไม่ได้ล้างมาเดือนครึ่งเหมือนกัน แต่รถเคลือบแก้วที่มีแต่ฝุ่นไม่เลอะดินเลอะโคลนไม่โดนน้ำ ได้วิ่งความเร็ว90-100 ฝุ่นใหญ่ๆก็ออกไปเยอะเหลือแต่ฝุ่นเล็กๆต้องมองใกล้ๆถึงจะเห็น

แต่ผมดูดฝุ่นทุกครั้งที่เห็นฝุ่นเวลากลับบ้าน เพราะมีเครื่องดูดฝุ่น 12v ติดอยู่หลังรถอยู่แล้ว

และวันไหนต้องไปข้างนอกและมีนั่งที่อื่น ก็จะเช็ดเบาะทุกครั้ง

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
ถามในบอร์ด สงสัยส่วนใหญ่จะล้างรถเองแถมล้างเก่งอีกต่างหาก
ซึ่งต่างจากผมครับ โชคดีล้างที่ร้านก่อน wfh แป๊บเดียว 
ถ้าแนวโน้มโควิทยังไม่ปลอดภัย.....ผมคิดว่าจะกลับไปใช้วิธีเดิมตอนขับรถเป็นใหม่ๆ คือ 6 เดือนค่อยล้างทีนึง 555

ออฟไลน์ Vagus

• Newbie
  • *
ปกติสองสามเดือนล้างทีครับ
แต่เจอโควิด ต้องอยู่บ้าน เลยทั้งล้างทั้งขัดทั้งแว๊กซ์จนจะถึงเนื้อเหล็กแล้วมั้งครับ  ;D

ออฟไลน์ manonmoon

ปกติล้างเอง แต่ตอนนี้ไม่ได้ล้างมาเดือนกว่าแล้ว ที่บ้านน้ำแล้ง แทบไม่พอใช้ครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ไม่ล้างครับ เปลืองน้ำและขี้เกียจ 555

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ล้างน้ำเปล่าไปครั้งเดียว ;D

ออฟไลน์ tom46

จากที่เคยต้องไปร้านล้างทีละ 3 - 5 ร้อย หรือ ลง wax ด้วยก็มี 8-1500 ลองเปลี่ยนวิกฤตมาเป็นโอกาสดูครับ

ล้างเองทำเอง wax cleaner ยี่ห้อมาตราฐานคู่นึงก็ไม่ได้แพงมาก ถ้างบเยอะจะเล่นของเทพๆก็ไม่ได้ผิดกติกาอะไร น้ำยาล้างก็ไม่ต้องหาของแพง ซื้อตามเซเว่นก็ใช้ได้ครับ พวกภายในก็เหมือนกัน มีให้เลือกหลายแบบอยู่

ที่สำคัญล้างเอง ได้ความละเอียดกว่าด้วยครับ หาพวกผ้าไมโครไฟเบอร์ไว้หลายๆผืนหน่อยด้วยนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Koolkoe

ปกติไม่ค่อยได้ล้าง ช่วงนี้ ล้างเคลือบทุกวันสลับทีละคัน วนไปวนมา

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ล้างอาทิตละครั้งอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Sit: )

ล้างเองครับ
ยิ่งไม่ได้ออกนอกบ้าน ยิ่งอยากลง wax ให้เงาๆดูนานๆ เพราะไม่ต้องกลัวว่าล้างเสร็จวิ่งออกไปเลอะ

ออฟไลน์ Pattiphong

• **
ล้างเองอาทิตย์ละครั้ง แต่เดี๋ยวนี้มีบริการมาล้างที่บ้านนะครับ หรือให้เค้าเอารถเราไปล้างได้ครับ(ต้องร้านรู้จักกันนะครับ)
2012 - Mercedes Benz C Coupe W204
2015 - Toyota Vellfire 2.5 ZG EDITION
2019 - Toyota Camry 2.5 G
2019 - BMW 530e M Sport (Bluestone)
2020 - BMW M340i

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ล้างตามสภาพครับ
ใช้ไป 2 วันเลอะ ก็ล้าง
ใช้ไปเป็นอาทิตย์ยังไม่เลอะ ก็ยังไม่ล้าง
แต่ส่วนมากไม่เกิน 2 อาทิตย์ผมต้องล้างซัก 1 ครั้ง
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ neung23

เดือนกว่าแล้วคับ แต่รถจอดไม่ได้ใช้ มีแต่ฝุ่น ก่อนจอดไปเคลือบสีมาด้วย ฝุ่นหนาตึ้บ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ lonely

ล้างวันเว้นวันครับ ระหว่างวันก็เป่าลมไล่ฝุ่นวันละ 3 เวลาหลังอาหาร ตามนี้นะครับ  :-*

เรื่องจริง หรือเอาฮาครับ ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ suriya24

ปกติล้างที่ร้านครับ 1ครั้ง/สัปดาห์
ร้านที่ใช้บริการประจำมีร้านกาแฟสำหรับนั่งรอ เจ้าของร้านคุยสนุก กาแฟดี บรรยากาศโอเค
แต่ร้านค่อนข้างคนเยอะ ช่วงนี้จึงขอล้างเองไปก่อนครับ
แต่ล้างเองก็ 2-3สัปดาห์ ล้าง 1 ครั้งครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ล้างเอง 2 อาทิตย์ครั้งครับ ความถี่ในการล้างขึ้นอยู่กับความขี้เกียจ 55

ออฟไลน์ 20TRF

แม่บ้านล้างให้เป็นปรกติครับ  :-* :-*

ออฟไลน์ Slow But Sure

ปกติล้างเองทุกอาทิตย์ทั้ง 2 คัน มาอาทิตย์ก่อนนี่หล่ะคันเทาขาดไป 1 ครั้ง ไม่ค่อยได้ออกไปไหนแถมสีเทาถ้ามีแต่ฝุ่นเกาะดูไม่ค่อยออก

ออฟไลน์ PaPaMan

เฮ้ย!!! ทำไมมีรูปฉลาม  :-X

แบบนี้อย่าล้างนะครับ

ออฟไลน์ SM.

ไม่ได้ล้างเลยครับ อย่างมากก็เอา ขี้นกออกเป็นรอยๆไป ไม่กล้าไปร้าน ไม่มั่นใจช่างครับ ไม่รู้จะมีเชื้อโควิดด้วยมั๊ย พวกนี้แข็งแรง แทบไม่มีอาการ แต่แพร่เชื้อได้อยู่ดี