ผู้เขียน หัวข้อ: ใครพอจะทราบข้อมูลของรถยนต์พระที่นั่งของในหลวงของเราบ้างครับ  (อ่าน 7330 ครั้ง)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
อยากทราบเป็นข้อมูลครับ

เพราะตั้งแต่จำความได้เท่าที่เคยเห็นในโทรทัศน์ คือ
Rolls Rroyce ไม่ทราบรุ่น
Rolls Rroyce ตัวเปิดประทุนที่ใช้ในพระราชพิธีสวนสนาม

ส่วนคันนี้ไปเฝ้ารับเสด็จตอนที่เรียนที่หัวหิน
Maybach ไม่ทราบรุ่น แต่ลงแม็กซ์ด้วย สวยมากกก

ผมว่า พระองค์ท่านน่าจะทรงชอบพระทัยเกี่ยวกับด้านยานยนต์ด้วยเป็นแน่ครับ
ชาวสมาชิกใครพอจะมีข้อมูลไหมครับ ขอบคุณครับ

และสุดท้ายนี้ ขอพระองค์ทรงพระเจริญครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2010, 13:17:28 โดย last_dezember »
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ TORi

• Jr. Member
  • **
หัวข้อน่าสนใจครับ เลยลองหาดูพบข้อมูลตามด้านล่าง  แต่เมื่อก่อนเคยได้ยินแต่คำว่ารถยนต์พระที่นั่ง เรือพระที่นั่ง เครื่องบินพระที่นั่ง  คำว่าพระราชพาหนะ เกิดขึ้นเมื่อไรหนอ  ถ้าจะมีก็คงเป็น "พระเศวตอดุลเดชพาหนฯ" ช้างเผือกช้างแรกประจำรัชกาล (นามตรงกับความหมายพระราชพาหนะในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวครับ)

รถยนต์พระที่นั่งที่ทรงใช้ในเขตกรุงเทพฯ และปริมณฑล
มายบัค 62 สีครีม เลขทะเบียน ร.ย.ล.1 ทรงใช้เป็นรถยนต์พระที่นั่งทรงในปัจจุบัน โดยได้จัดซื้อมาใช้ แทนรถยนต์พระที่นั่ง โรลส์-รอยซ์ แฟนทอม ซิกซ์ (VI) ที่ใช้เป็นรถยนต์พระที่นั่งทรงมานานถึง 30 ปี
มายบัค 62 สีครีม เลขทะเบียน 1ด-1992 ทรงใช้เป็นรถยนต์พระที่นั่งสำรองในปัจจุบัน
คาดิลแลค ดีทีเอส เลขทะเบียน ร.ย.ล.960 ทรงใช้ในพิธีถวายสัตย์ปฏิญาณตนและสวนสนามของทหารรักษาพระองค์
มายบัค 62 สีน้ำเงิน ตัดด้วยสีทอง เลขทะเบียน 1ด-1991
โฟล์คสวาเกน คาราเวลล์ TDi เลขทะเบียน 1ด-0968 ทรงใช้เป็นรถยนต์พระที่นั่ง ในช่วงเวลาที่ประทับอยู่ที่โรงพยาบาลศิริราช เนื่องจากได้ติดตั้งอุปกรณ์ยกรถเข็นขึ้น-ลงจากรถ และใช้เป็นรถยนต์พระที่นั่งหลักในพระราชพิธีเฉลิมพระชนมพรรษา 5 ธันวาคม 2552 และพระราชพิธีฉัตรมงคล 5 พฤษภาคม 2553
โตโยต้า อัลฟาร์ด 2.4 เลขทะเบียน 1ด-2549 ทรงใช้เป็นรถยนต์พระที่นั่ง ในช่วงเวลาที่ประทับอยู่ที่โรงพยาบาลศิริราช เนื่องจากได้ติดตั้งอุปกรณ์ยกรถเข็นขึ้น-ลงจากรถ และใช้เป็นรถยนต์พระที่นั่งสำรองในพระราชพิธีเฉลิมพระชนมพรรษา 5 ธันวาคม 2552 และพระราชพิธีฉัตรมงคล 5 พฤษภาคม 2553
(วิกิพีเดีย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2010, 12:57:08 โดย TORi »

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
หัวข้อน่าสนใจครับ เลยลองหาดูพบข้อมูลตามด้านล่าง  แต่เมื่อก่อนเคยได้ยินแต่คำว่ารถยนต์พระที่นั่ง เรือพระที่นั่ง เครื่องบินพระที่นั่ง  คำว่าพระราชพาหนะ เกิดขึ้นเมื่อไรหนอ  ถ้าจะมีก็คงเป็น "พระเศวตอดุลเดชพาหนฯ" ช้างเผือกช้างแรกประจำรัชกาล (นามตรงกับความหมายพระราชพาหนะในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวครับ)

รถยนต์พระที่นั่งที่ทรงใช้ในเขตกรุงเทพฯ และปริมณฑล
มายบัค 62 สีครีม เลขทะเบียน ร.ย.ล.1 ทรงใช้เป็นรถยนต์พระที่นั่งทรงในปัจจุบัน โดยได้จัดซื้อมาใช้ แทนรถยนต์พระที่นั่ง โรลส์-รอยซ์ แฟนทอม ซิกซ์ (VI) ที่ใช้เป็นรถยนต์พระที่นั่งทรงมานานถึง 30 ปี
มายบัค 62 สีครีม เลขทะเบียน 1ด-1992 ทรงใช้เป็นรถยนต์พระที่นั่งสำรองในปัจจุบัน
คาดิลแลค ดีทีเอส เลขทะเบียน ร.ย.ล.960 ทรงใช้ในพิธีถวายสัตย์ปฏิญาณตนและสวนสนามของทหารรักษาพระองค์
มายบัค 62 สีน้ำเงิน ตัดด้วยสีทอง เลขทะเบียน 1ด-1991
โฟล์คสวาเกน คาราเวลล์ TDi เลขทะเบียน 1ด-0968 ทรงใช้เป็นรถยนต์พระที่นั่ง ในช่วงเวลาที่ประทับอยู่ที่โรงพยาบาลศิริราช เนื่องจากได้ติดตั้งอุปกรณ์ยกรถเข็นขึ้น-ลงจากรถ และใช้เป็นรถยนต์พระที่นั่งหลักในพระราชพิธีเฉลิมพระชนมพรรษา 5 ธันวาคม 2552 และพระราชพิธีฉัตรมงคล 5 พฤษภาคม 2553
โตโยต้า อัลฟาร์ด 2.4 เลขทะเบียน 1ด-2549 ทรงใช้เป็นรถยนต์พระที่นั่ง ในช่วงเวลาที่ประทับอยู่ที่โรงพยาบาลศิริราช เนื่องจากได้ติดตั้งอุปกรณ์ยกรถเข็นขึ้น-ลงจากรถ และใช้เป็นรถยนต์พระที่นั่งสำรองในพระราชพิธีเฉลิมพระชนมพรรษา 5 ธันวาคม 2552 และพระราชพิธีฉัตรมงคล 5 พฤษภาคม 2553
(วิกิพีเดีย)

ขอบคุณมากๆ เลยครับทีไปค้นข้อมูลมาให้ครับ

อิอิ ไปเปลี่ยนหัวข้อให้ถูกต้องก่อนครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ patzahut

ผมแอบเห็น Lexus GS 300 เมื่อ 6 ปีที่แล้วได้มั้ง ตอนวันฉัตรมงคล  ตอนนั้นพระองค์ท่่านขับเอง  คันมันไม่ใหญ่เท่ากับ มายบัค คงจะขับง่ายกว่า

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
มายบัค คุ้นๆ ได้ยินมาอีกทีว่ามีคนถวายนะครับ

ไม่รู้จริงแท้ประการใด
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

1. ร.ย.ล. เป็นหมวดทะเบียนที่จัดเป็นพิเศษ สำหรับรถยนต์พระราชพาหนะ ที่จัดซื้อด้วยงบประมาณราชการ อันเป็นทรัพย์สินของแผ่นดิน โดยเป็นหมวดทะเบียนที่ย่อมาจากคำว่า “รถยนต์หลวง”
   2. 1ด-xxxx เป็นหมวดทะเบียนทั่วไป ที่น้อมเกล้าฯ ถวาย สำหรับใช้กับรถยนต์พระราชพาหนะ ที่จัดซื้อโดยพระราชทรัพย์ส่วนพระองค์ หรือที่พสกนิกรน้อมเกล้าฯ ถวาย
   3. ดส xxxx เป็นหมวดทะเบียนทั่วไป ที่จัดซื้อด้วยงบประมาณ ใช้ใน หน่วยงานพระราชวัง หน่วยราชการต่างๆ ของสำนักราชเลขาธิการ และสำนักพระราชวัง หรือข้าราชบริพารชั้นผู้ใหญ่ ให้นำไปใช้ในการปฏิบัติราชการ โดยเป็นหมวดทะเบียนที่ย่อมาจากชื่อ พระราชวังดุสิต

ที่มา:วิกิพีเดีย

ออฟไลน์ Ruksadindan

มายบัค คุ้นๆ ได้ยินมาอีกทีว่ามีคนถวายนะครับ

จำได้ว่า ทราบมาจากเว็บนี้ล่ะครับ
เมื่อตอนผมเด็กกว่านี้หน่อย ก็เห็นพระบรมฉายาลักษณ์ พระองค์ทรงขับโซลูน่าอีกคันครับ

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน

จำได้ว่า ทราบมาจากเว็บนี้ล่ะครับ
เมื่อตอนผมเด็กกว่านี้หน่อย ก็เห็นพระบรมฉายาลักษณ์ พระองค์ทรงขับโซลูน่าอีกคันครับ

ใช่ครับ มีอยู่ครั้งหนึ่งที่ทางสำนักพระราชวังสั่งซื้อโซลูน่ารุ่นแรกไปใช้งานในกิจการส่วนพระองค์ด้วยครับและโตโยต้ายังถวาย prius ทั้งรุ่นแรก รุ่นที่สอง รวมถึงรุ่นปัจจุบันให้พระองค์ท่านด้วยครับ
ถ้าจำไม่ผิด Honda ก็ถวาย civic hybrid ไว้ด้วยเช่นกันครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ