ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ยังไงครับ เวลาเลี้ยวซ้ายออกจากซอย ชอบโดนมอไซแทรกซ้ายจนเกือบชน ตอนเราออกตัว  (อ่าน 13315 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ถ้าตีวงแคบๆ คุณจะต้องแหย่หน้าออกไป มอไซต์จะแทรกได้

ถ้าตีวงกว้างหน่อย หักพวงมาลัยสุด ตบเข้าซ้ายมา มอไซต์จะแทรกไม่ได้
(แต่อย่าไปกินเลนคนอื่น)
พอเลี้ยวปุ๊บ ล้อหน้าจะพ้นฟุตบาตรมานิดเดียว
แต่คุณเองก็ต้องระวังล้อเบียดฟุตบาต

ออฟไลน์ deertesla

สิ่งที่ผมทำประจำคือ กะระยะไม่ให้มอไซค์เสียบแทรกได้เลย
ทั้งจังหวะจะเลี้ยว ทั้งการจอดทาบระหว่างรอเลี้ยว
อย่างนึงที่พอช่วยกันการเบียดขอบฟุตปาท
คือปรับกระจกมองข้างด้านซ้ายให้กดต่ำนิดนึง
การรู้มิติรถที่ขับ รวมถึงวงเลี้ยว และประสบการณ์ที่ฝึกบ่อยๆ
จะตัดปัญหาเหล่านี้ลงไปได้พอสมควรครับ

แต่บางทีก็ยังเจอพวกดันทุรัง ช่องไม่มีให้เสียบ ยังจะเอาให้ได้
ผมก็แอบคิดในใจ 'เดี๋ยวจะเบียดแม่งง ให้แบนอยู่ตรงนั้นแหละมึง'

อย่าเลยครับ  เสียเวลาไปเรืงคดีความและต้องเอารถไปซ่อมอีก(ถ้าไม่ใช่รถถัง)

ออฟไลน์ คนขับรถ

• Jr. Member
  • **
ต้องระวังตัวเองครับ ทริกของผมคือ
 - ถ้าเป็นรถขับหน้าจะชิดขอบทางพอประมาณ(1-1.5ม.)ไม่ให้มอเตอร์ไซร์แทรกเข้ามาได้ > เมื่อพร้อมเลี้ยวเคลื่อนรถออกมาตรงๆจนแนวฟุตบาท(ด้านที่ตั้งฉาก)ตรงกับตัวเราก็หักพวงมาลัย"ให้เกือบสุด"(ซึ่งส่วนมากจะไม่ค่อยยอมหมุนพวงมาลัยให้เกือบสุดกันไม่รู้เพราะอะไร :()พร้อมเคลื่อนตัวไปด้วย รับรองว่าไม่เบียดฟุตบาทแน่นอน และไม่ล้ำไปอีกเลนนึงด้วย
 - ถ้าเป็นรถขับหลังขับชิดขอบทางเหมือนเดิม แต่ต้องเคลื่อนรถออกมาตรงๆจนแนวฟุตบาท(ด้านที่ตั้งฉาก)ให้พ้นประตูหน้ารถเราถึงจะเริ่มหักพวงมาลัย"ให้เกือบสุด" พร้อมเคลื่อนตัวไปด้วย รับรองว่าไม่เบียดฟุตบาทแน่นอน อันนี้จะล้ำไปอีกเลนนึงนิดๆ
 - และทีสำคัญต้องมองกระจกข้างด้านที่เราจะเลี้ยวไป เป็นครั้งสุดท้ายเมือเริ่มเลี้ยวทุกครั้ง

เรื่องนี้ต้องเปลี่ยนที่ตัวเราแหล่ะครับ

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
แทรกซ้าย

ถ้าผมเลี้ยวแล้ว ถนนว่าง เสียจังหวะ ก็คงจะรอ

แต่ ถ้าเพื่อนทางตรงมาแรงๆ

แล้วหันมาเจอ พี่แมงกะไซส์ แทรกซ้าย

คงต้อง เบียดละครับ ช่วยไม่ได้

ปล ถ้ามอไซส์ แทรกซ้าย แล้วเบียด

มอไซส์ ผิดนะครับ ไม่ใข่รถใหญ่

แซงซ้ายในที่คับขัน

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
เคสนี้ น้องสาวแฟน โดนมาแล้ว กำลังออกปากชอย มอเตอร์ไซค์เห็นช่องว่างด้านซ้าย เลยไม่ทันมองกระจกซ้าย มัวแต่มองทางขวา หักเลี้ยวพร้อมออกตัวเบียดมอไซค์ล้ออัดขอบฟุตบาต คนขี่มอไซค์ข้อเท้าแตก รถแอนด์เบี้ยว แคร้งเครื่องร้าว น้ำมันเครื่องไหลออกหมดเลย ( รถ Yamaha Aerox )ชุดสีแตก ตำรวจให้น้องผม ผิดเต็มๆ ตำรวจบอกว่ามอไซค์อยู่ซ้ายของเขา ถ้ารถยนต์ไปโดน ไม่ว่ากรณีไหน ต่อให้เขาแทรกมา หรือตีคู่มา ต้องผิดเต้มๆ ทุกรณี ทั้งหมด สุดท้ายต้องรับใช้ค่ารักษา ค่าเสียเวลา ค่าซ่อมรถ( คู่กรณีขอให้ซื้อคันใหม่ให้ ) ไปแสนกว่าบาทแล้ว คนขี่มอไซค์เป็นพ่อลุกอ่อน รถฝั่งเราประตูฝั่งช้ายบี้หมดทั้ง 2 บาน (รถ Suzuki Swift ) ครอบครัวเขาไม่ยอม แถมเขามีกล้องหน้าปากชอยเป็นหลักฐาน ทนายบอกขึ้นศาล ยังไงๆ ก็แพ้ ** สาเหตุจากคอมเม้นบนๆบอก ถ้าเลี้ยวเร้วน่าจะช่วยได้ แต่น้องผมผู้หญิงไง จะเลี้ยวที ออกเลนที มองอยู่นั้นละ ตัวสินใจไม่ได้เท่าแบบผุ้ชายเราๆ ถ้าเป็นผม บี่บช่องให้แคบๆที่สุดให้แทรกไม่ได้
หมวด 2
การขับแซงและผ่านขึ้นหน้า
มาตรา 45 ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ขับรถแซงเพื่อขึ้นหน้ารถอื่นด้านซ้ายเว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้
(1) รถที่จะถูกแซงกําลังเลี้ยวขวาหรือให้สัญญาณว่าจะเลี้ยวขวา
(2) ทางเดินรถนั้นได้จัดแบ่งเป็นช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป การขับรถ
แซงด้านซ้ายตาม (1) หรือ (2) จะกระทําได้เมื่อไม่มีรถอื่นตามมาในระยะกระชั้นชิดและมีความปลอดภัยพอ

มาตรา 46 ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ขับรถแซงเพื่อขันหน้ารถอื่นในกรณีต่อไปนี้
(1) เมื่อรถกําลังขึ้นทางชัน ขันสะพาน หรืออยู่ในทางโค้ง เว้นแต่จะมีเครื่องหมายจราจรให้แซงได้
(2) ภายในระยะสามสิบเมตรก่อนถึงทางข้าม ทางร่วมทางแยกวงเวียนหรือเกาะที่สร้างไว้หรือ
ทางเดินรถที่ตัดข้ามทางรถไฟ
(3) เมื่อมีหมอกฝน ฝุ่นหรือควัน จนทําให้ไม่อาจเห็นทางข้างหน้าได้ในระยะหกสิบเมตร
(4) เมื่อเข้าที่คับขันหรือเขตปลอดภัย

ถ้าน้องของคุณมีพยานหลักฐานว่ารถน้องคุณจอดรอเลี้ยวซ้ายและเปิดไฟเลี้ยวซ้าย โดยมาถึงทางแยกก่อนที่รถมอเตอร์ไซด์จะมาถึงทางแยก ถ้าไปถึงศาลคุณมีโอกาสชนะ100% ครับ ผมเจอเหตุการณ์แบบนี้มาแล้วครับ

ของน้องผม อัยการ บอกสุ้ไป ฝ่ายรถยนต์เรา ยังไงๆ ก็แพ้ครับ เพราะมอไซค์คู่กรณี เขาอยุ่ไหล่ซ้ายตลอด แถมน้องก้รับตรงๆ ดุแต่ขวาอย่างเดียว ไม่เห้นว่ามอไซค์มาจากไหน เพราะดุรถทางตรงฝั่งขวา จะออกถนนหลัก แถมวินปากชอย แม่ค้า ขายของ ดันเป้นพยานให้ มอไซค์อีก ว่าน้องเรามาทีหลังดันเบียดดื้อๆ รถน้องเรามีแค่กล้องหน้า ก้ดันเห้นว่าตามท้ายเขามาราวๆ 3 เมตร แต่ไม่คิดไงว่าฝั่งช้ายจะโดน ไม่มีใครเข้าข้างฝ่ายเรา มีแต่คนเข้าข้างฝ่ายนั้น ไม่รู้จะทำไง เลยจำยอมรับผิดชอบไป  ฝ่ายนั้นบอกจะเอาเรื่องเราให้ถึงที่สุด แถมพยานเขาเยอะกว่า เพราะฝ่ายนั้นเป้นหัวหน้าครอบครัว พ่อลูกอ่อน เมียอุ้มลุกไปดรงพัก มีนม มีของเล่นเด็กมัดท้ายรถกระจายเต้มเขาสงสารฝ่ายนุ้นมั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2020, 11:22:21 โดย locomotive »

ออฟไลน์ PaPaMan

ดีแล้วครับที่เรารู้ว่ามันจะมีปัญหาแบบนี้ เพราะมันทำให้เราระวัง เพราะถ้าเราไม่รู้ว่ามีปัญหา MC แทรกซ้ายแบบนี้จะไม่ระวังก็ทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ เราห้ามเขาไม่ได้หรอกครับก็ต้องดูกระจกรอบด้านเอาเอง

MC ที่ชอบแทรกซ้ายส่วนนึงคือเขาไม่รู้ว่ามันเป็นปัญหา รวมทั้งพวกที่ชอบแซงซ้ายเวลาเราตีไฟเลี้ยวจะเข้าซอยด้วย และก็เป็นความจริงที่บางส่วนก็ไม่เคยขับรถยนต์ด้วยก็จะไม่เข้าใจว่ามันมีความเสี่ยงที่จะเกิดอุบัติเหตุ พวกที่เคยขับรถยนต์มาก่อนจะรู้พวกเขาก็จะไม่ทำพฤติกรรมแบบนั้น แต่ถ้ารู้แล้วยังจะทำอีกอันนี้ก็ไม่รู้จะเรียกว่ายังไงแล้ว

แล้วที่คุณตำหนวดมาบอกว่ารถยนต์เบียด MC ทางซ้ายผิดเนี่ย ท่านก็ตรรกะป่วยเหมือนกัน มันต้องดูรายละเอียดด้วยครับ ถ้า MC จอดอยู่ทางซ้ายแล้วถูกรถยนต์ขับมาเบียดอันนี้รถยนต์ผิดแน่นอน แต่ถ้ารถยนต์จอดรอเลี้ยวแล้ว MC แซงซ้ายจะออกซอยอันนี้ MC ผิดเพราะแซงซ้ายครับ

ออฟไลน์ SM.

เบื่อมากครับ ปกติผมจะชอบชิดขวาหน่อย เพื่อเวลาเลี้ยวออก จะได้ชิดเลนซ้ายได้ แต่พอขวามากไป มอไชด์ ก็ต้องแทรกเข้ามา ทุกวันนี้ก็ดูที่จังหวะครับ ถ้าผมนำหน้า ผมก็เลี้ยวเลย แต่ถ้าผมดูแล้วว่าไม่ทัน ก็ต้องให้ มอไซด์ไปก่อน

ออฟไลน์ locomotive

ดีแล้วครับที่เรารู้ว่ามันจะมีปัญหาแบบนี้ เพราะมันทำให้เราระวัง เพราะถ้าเราไม่รู้ว่ามีปัญหา MC แทรกซ้ายแบบนี้จะไม่ระวังก็ทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ เราห้ามเขาไม่ได้หรอกครับก็ต้องดูกระจกรอบด้านเอาเอง

MC ที่ชอบแทรกซ้ายส่วนนึงคือเขาไม่รู้ว่ามันเป็นปัญหา รวมทั้งพวกที่ชอบแซงซ้ายเวลาเราตีไฟเลี้ยวจะเข้าซอยด้วย และก็เป็นความจริงที่บางส่วนก็ไม่เคยขับรถยนต์ด้วยก็จะไม่เข้าใจว่ามันมีความเสี่ยงที่จะเกิดอุบัติเหตุ พวกที่เคยขับรถยนต์มาก่อนจะรู้พวกเขาก็จะไม่ทำพฤติกรรมแบบนั้น แต่ถ้ารู้แล้วยังจะทำอีกอันนี้ก็ไม่รู้จะเรียกว่ายังไงแล้ว

แล้วที่คุณตำหนวดมาบอกว่ารถยนต์เบียด MC ทางซ้ายผิดเนี่ย ท่านก็ตรรกะป่วยเหมือนกัน มันต้องดูรายละเอียดด้วยครับ ถ้า MC จอดอยู่ทางซ้ายแล้วถูกรถยนต์ขับมาเบียดอันนี้รถยนต์ผิดแน่นอน แต่ถ้ารถยนต์จอดรอเลี้ยวแล้ว MC แซงซ้ายจะออกซอยอันนี้ MC ผิดเพราะแซงซ้ายครับ

นี้ละครับ ปัญหา กฎหมายดัน บอก มอไซค์ต้องชิดขอบทางด้านซ้าย ก็เห็นวิ่งได้ทุกเลน วิ่งขวากันเต็ม พอเกิดเหตุอย่างท่านว่า บางที คำว่า แซงซ้าย ขี่ขนานทางซ้าย จอดทางซ้าย ขี่ซิดซ้าย มันเอาระไรมาพิสูจละ??? พอมอไซค์เขาเสียเปรียบตอนเกิดเหตุ เขาจะบอก ก้ผมซ้ายของผมดีๆหนิ ผมเอาหัวผมเป้นประกัน ตำรวจให้รถยนต์ผิดครับ ต่อให้เขาแซงซ้ายมา ถ้าเขาบอกว่าเขาขี่ชิดซ้ายมา เราก้ซวย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2020, 11:09:20 โดย locomotive »

สิ่งที่ผมทำประจำคือ กะระยะไม่ให้มอไซค์เสียบแทรกได้เลย
ทั้งจังหวะจะเลี้ยว ทั้งการจอดทาบระหว่างรอเลี้ยว
อย่างนึงที่พอช่วยกันการเบียดขอบฟุตปาท
คือปรับกระจกมองข้างด้านซ้ายให้กดต่ำนิดนึง
การรู้มิติรถที่ขับ รวมถึงวงเลี้ยว และประสบการณ์ที่ฝึกบ่อยๆ
จะตัดปัญหาเหล่านี้ลงไปได้พอสมควรครับ

แต่บางทีก็ยังเจอพวกดันทุรัง ช่องไม่มีให้เสียบ ยังจะเอาให้ได้
ผมก็แอบคิดในใจ 'เดี๋ยวจะเบียดแม่งง ให้แบนอยู่ตรงนั้นแหละมึง'

เอาแค่คิดก็พอนะครับ อย่าทำจริงๆล่ะ มันจะบาป

ออฟไลน์ Jatupon

ใน web นี้ เราขับรถยนต์กันเป็นส่วนใหญ่ครับ   หรือไม่บางท่านก็ขับทั้งรถยนต์และ MC ซึ่งดีขึ้นไปอีกเพราะได้มุมมองของผู้ใช้รถทั้ง 2 แบบ

เหมือนผมเคยอ่านกระทู้แนวนี้  แล้วมีผู้ใช้MC มาตอบประมาณว่า รถยนต์ไม่เข้าใจ feel  MC หรอก เพราะถ้าหยุดรถเมื่อไรเขาก็ต้องเอาขาลงมาค้ำ  แล้วสภาวะเขาคือร้อนกว่า ไหนจะฝุ่นมลพิษอีก   ถ้าเห็นช่องเขาก็ต้องไป

ผมใช้รถยนต์ 100 %  จะใช้บริการ MC บ้างก็เฉพาะตอนนั่งวินเพราะมีธุระด่วน ก็เคยอยู่ในสถานการณ์นี้ (ผู้ซ้อน)   ได้แต่แตะๆ แขนปรามๆบอกน้องวินไปว่า "ไม่เป็นไรนะพี่ไม่รีบ น้องไม่ต้องมุดขนาดนั้น" 

กลับมาคำถามของ จขกท. นะครับ ผมว่าแก้ยาก  คงต้องระวังกันเองต่อไป   ยอมรับว่าก็มีหงุดหงิดเสียจังหวะ   ยิ่งรถผม Teana  J32 250   วงเลี้ยวนี่รถ 6 ล้อดีๆ นี่เอง  จะเล็งยังงัยตอนเลี้ยวซ้ายก็เหลือที่ให้น้องๆ มอไซค์มุดได้อยู่ดี

ก็เคยปลงๆ เอาว่าใจเขาใจเราครับ คิดซะว่าพวกลูกน้องผมหลายคนมากที่ขับ MC ถ้าเรามองว่า MC นั้นเหมือนลูกน้องเรา  หรือเป็นน้อง Messenger ใน office เราที่กำลังรีบเอา Cheque ไปเข้าแบงค์    ก็จะลดอาการหัวร้อนลงได้ครับ

ออฟไลน์ rokrok

แก้ไม่ได้หรอกครับ ถ้าคุณขับแล้วไม่เคยชนแค่รำคาญ ผมว่าก็ใช้ได้แล้วแปลว่า ตาคุณมองเห็นมุมนั้นตลอดเวลาที่จะเลี้ยว (ผมก็จะเห็นตลอดนะว่ากำลังแทรกเข้ามา กำลังจะเบียดออกไป)

ส่วนเรื่องถ้าชนเพราะสุดวิสัยจริงๆ เราก็มีประกัน ถึงจะผิดตามกฏหมาย แต่ก็ไม่ได้เสียอะไรมาก

ต้องลองคิดถึงมุมมอไซดูว่า ถึงเขาจะถูก แต่การประมาทของเขาทำให้รถพัง พิการ จะเป็นบทเรียนแก่เขาสะมากกว่าว่าอย่าประมาทนะครับ

ผมหลบเลี่ยงได้ ผมทำตลอดเพื่อไม่ให้เกิดอุบัติเหตุ แต่ถ้าเกิดก็คงต้องคิดงี้ครับ เพราะมอไซหลายคัน ชอบขับแบบเล่นเกม เสี่ยงชีวิตตัวเองเพื่อที่จะได้shot เท่ๆ พริ้วๆ ไวๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

เคสนี้ น้องสาวแฟน โดนมาแล้ว กำลังออกปากชอย มอเตอร์ไซค์เห็นช่องว่างด้านซ้าย เลยไม่ทันมองกระจกซ้าย มัวแต่มองทางขวา หักเลี้ยวพร้อมออกตัวเบียดมอไซค์ล้ออัดขอบฟุตบาต คนขี่มอไซค์ข้อเท้าแตก รถแอนด์เบี้ยว แคร้งเครื่องร้าว น้ำมันเครื่องไหลออกหมดเลย ( รถ Yamaha Aerox )ชุดสีแตก ตำรวจให้น้องผม ผิดเต็มๆ ตำรวจบอกว่ามอไซค์อยู่ซ้ายของเขา ถ้ารถยนต์ไปโดน ไม่ว่ากรณีไหน ต่อให้เขาแทรกมา หรือตีคู่มา ต้องผิดเต้มๆ ทุกรณี ทั้งหมด สุดท้ายต้องรับใช้ค่ารักษา ค่าเสียเวลา ค่าซ่อมรถ( คู่กรณีขอให้ซื้อคันใหม่ให้ ) ไปแสนกว่าบาทแล้ว คนขี่มอไซค์เป็นพ่อลุกอ่อน รถฝั่งเราประตูฝั่งช้ายบี้หมดทั้ง 2 บาน (รถ Suzuki Swift ) ครอบครัวเขาไม่ยอม แถมเขามีกล้องหน้าปากชอยเป็นหลักฐาน ทนายบอกขึ้นศาล ยังไงๆ ก็แพ้ ** สาเหตุจากคอมเม้นบนๆบอก ถ้าเลี้ยวเร้วน่าจะช่วยได้ แต่น้องผมผู้หญิงไง จะเลี้ยวที ออกเลนที มองอยู่นั้นละ ตัวสินใจไม่ได้เท่าแบบผุ้ชายเราๆ ถ้าเป็นผม บี่บช่องให้แคบๆที่สุดให้แทรกไม่ได้
หมวด 2
มาตรา 45 ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ขับรถแซงเพื่อขึ้นหน้ารถอื่นด้านซ้ายเว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้
(1) รถที่จะถูกแซงกําลังเลี้ยวขวาหรือให้สัญญาณว่าจะเลี้ยวขวา
(2) ทางเดินรถนั้นได้จัดแบ่งเป็นช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป การขับรถ
แซงด้านซ้ายตาม (1) หรือ (2) จะกระทําได้เมื่อไม่มีรถอื่นตามมาในระยะกระชั้นชิดและมีความปลอดภัยพอ

มาตรา 46 ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ขับรถแซงเพื่อขันหน้ารถอื่นในกรณีต่อไปนี้
(1) เมื่อรถกําลังขึ้นทางชัน ขันสะพาน หรืออยู่ในทางโค้ง เว้นแต่จะมีเครื่องหมายจราจรให้แซงได้
(2) ภายในระยะสามสิบเมตรก่อนถึงทางข้าม ทางร่วมทางแยกวงเวียนหรือเกาะที่สร้างไว้หรือ
(3) เมื่อมีหมอกฝน ฝุ่นหรือควัน จนทําให้ไม่อาจเห็นทางข้างหน้าได้ในระยะหกสิบเมตร
(4) เมื่อเข้าที่คับขันหรือเขตปลอดภัย

ถ้าน้องของคุณมีพยานหลักฐานว่ารถน้องคุณจอดรอเลี้ยวซ้ายและเปิดไฟเลี้ยวซ้าย โดยมาถึงทางแยกก่อนที่รถมอเตอร์ไซด์จะมาถึงทางแยก ถ้าไปถึงศาลคุณมีโอกาสชนะ100% ครับ ผมเจอเหตุการณ์แบบนี้มาแล้วครับ

ของน้องผม อัยการ บอกสุ้ไป ฝ่ายรถยนต์เรา ยังไงๆ ก็แพ้ครับ เพราะมอไซค์คู่กรณี เขาอยุ่ไหล่ซ้ายตลอด แถมน้องก้รับตรงๆ ดุแต่ขวาอย่างเดียว ไม่เห้นว่ามอไซค์มาจากไหน เพราะดุรถทางตรงฝั่งขวา จะออกถนนหลัก แถมวินปากชอย แม่ค้า ขายของ ดันเป้นพยานให้ มอไซค์อีก ว่าน้องเรามาทีหลังดันเบียดดื้อๆ รถน้องเรามีแค่กล้องหน้า ก้ดันเห้นว่าตามท้ายเขามาราวๆ 3 เมตร แต่ไม่คิดไงว่าฝั่งช้ายจะโดน ไม่มีใครเข้าข้างฝ่ายเรา มีแต่คนเข้าข้างฝ่ายนั้น ไม่รู้จะทำไง เลยจำยอมรับผิดชอบไป  ฝ่ายนั้นบอกจะเอาเรื่องเราให้ถึงที่สุด แถมพยานเขาเยอะกว่า เพราะฝ่ายนั้นเป้นหัวหน้าครอบครัว พ่อลูกอ่อน เมียอุ้มลุกไปดรงพัก มีนม มีของเล่นเด็กมัดท้ายรถกระจายเต้มเขาสงสารฝ่ายนุ้นมั้ง

เกลียดกฏหมายไทยชิบหายเลยครับเจอแบบนี้ ทั้งที่มันควร 1 เลน 1 คัน เราอยู่ในเลนแท้ๆ แซงซ้ายควรผิดแต่ดันชี้ให้ถูก ทุเรศมาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
จากใจเลยนะครับ จะแทรกหาพ...มึ...เหรอ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
มอไซวัยรุ่นขับแว้น ๆ กันเยอะ
เราก็ต้องมีสติ ระวังจากเราเองดีที่สุดครับ
เมื่อคืนผมก็จะโดนแบบนี้เหมือนกัน หน้าเรามองขวา รีบออก ซ้ายมอไซมุดมาพอดี ดีที่แตะเบรกทัน  :P

ออฟไลน์ Ruksadindan

หมวด 2

ถ้าเรามาก่อน มันมาแทรกทีหลัง ต้องโดนให้ถึงที่สุดสักหน่อย

แต่ถ้าเรามาหลังไปเบียดมันก็นั่นแหละครับที่ผิด

ออฟไลน์ valent

เอาแค่คิดก็พอนะครับ อย่าทำจริงๆล่ะ มันจะบาป

แน่นอนครับ แค่คิดอย่างเดียว คิดในใจว่ามันแบนอยู่ตรงนั้นแล้ว 555
ขับแบบที่ผมว่า น้อยมากที่จะเจอพวกดันทุรัง เพราะแทบจะไม่มีช่องให้เสียบเลย
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ jickoP

ความรู้ใหม่เลยนะครับเนี่ย ก่อนหน้านี้ผมคิดว่าถ้าร้อยเวรชี้ว่าเราผิด
แต่ถ้าต้องขึ้นศาลจริงๆอาจจะมีโอกาสที่จะชนะ แต่เปล่าเลยใช่ไหมครับ... ยังไงรถยนต์ที่มาก่อนก็ต้องผิดอยู่ดีหรือครับ

เจออยู่ทุกวันครับ แต่ถ้าเจอแบบนี้ ไปคุยกันบนศาลสถานเดียวครับ พร้อมสู้คดีเต็มทึ่ พ่อจะลากให้ถึง 3 ศาลเลย ไม่ได้อยากรังแกนะครับ แต่อยากให้พวกที่รู้ว่าผิดแต่ยังจงใจจะทำ แถมได้ประโยชน์จากช่องโหว่ของกฎหมายได้สำนึกมั่ง

ออฟไลน์ basst

• **
เจอทุกวันเลยครับ ผมก็เลี้ยวช้าๆปล่อยให้ไปก่อน ทำอะไรมากไม่ได้

ออฟไลน์ Odd_yim

วันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมก็เจอครับ ผมเลี้ยวซ้ายออกจากซอยเข้าถนนใหญ่  จู่ ๆ ก็มีมอไซ เลี้ยวแทรก แซงผมแล้วปาดขวาออกไปเลย โชคดีที่ผมไม่ได้หักซ้ายหมด เพราะมีรถจอดต้องออกแล้วเข้าเลนกลางไปเลย แฟนผมนี่ด่ามอไซไปหลายชุด ปกติผมก็พยายามชิดซ้ายให้แคบที่สุด แต่บางทีมีรถจอด รถเข็นขายของอยู่ ก็จะมีช่องให้มอไซไปได้อยู่ดี ถ้าไม่แน่ใจก็ต้องมองกระจกข้างซ้าย หรือถ้ามี Blind Spot ก็จะช่วยได้  แต่ถ้าเผลอลืมดู ซึ่งผมก็เผลอจริงเพราะคุยกับแฟนอยู่ด้วย อันนี้ขึ้นอยู่กับดวง สติและเทคนิคที่จะไม่ให้ชน  วันนั้น ผมโชคดีเพราะรถไม่เยอะ ไม่ต้องรีบเลี้ยว รีบออกจากซอย เลยมีเวลาให้มอไซแทรกออกไปได้

ที่จริงโน้ต อุดม เคยนำเสนอวิธีแก้ปัญหาด้วยการเปลี่ยนเสียงแตรครับ เจอแทรกปุ๊บ บีบเสียงแตรไปเลยว่า  พ่...มึ...ตาย

ออฟไลน์ newfaceman

• **
ถ้าไม่ซีเรียสรถเป็นรอยก็ไม่ต้องสนใจครับ เบียดเลย เบียดล้มมาละแล้วก็ขับต่อไปเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
เคยเจอขับสวนเลน ทำทีว่าจะเบียดชนแต่ไม่ได้ชน อยู่ๆมอไซก็ล้มเอง ก็ขับต่อไป ได้ความสะใจ

ออฟไลน์ dht_tubes

ใน web นี้ เราขับรถยนต์กันเป็นส่วนใหญ่ครับ   หรือไม่บางท่านก็ขับทั้งรถยนต์และ MC ซึ่งดีขึ้นไปอีกเพราะได้มุมมองของผู้ใช้รถทั้ง 2 แบบ

เหมือนผมเคยอ่านกระทู้แนวนี้  แล้วมีผู้ใช้MC มาตอบประมาณว่า รถยนต์ไม่เข้าใจ feel  MC หรอก เพราะถ้าหยุดรถเมื่อไรเขาก็ต้องเอาขาลงมาค้ำ  แล้วสภาวะเขาคือร้อนกว่า ไหนจะฝุ่นมลพิษอีก   ถ้าเห็นช่องเขาก็ต้องไป

ผมใช้รถยนต์ 100 %  จะใช้บริการ MC บ้างก็เฉพาะตอนนั่งวินเพราะมีธุระด่วน ก็เคยอยู่ในสถานการณ์นี้ (ผู้ซ้อน)   ได้แต่แตะๆ แขนปรามๆบอกน้องวินไปว่า "ไม่เป็นไรนะพี่ไม่รีบ น้องไม่ต้องมุดขนาดนั้น" 

กลับมาคำถามของ จขกท. นะครับ ผมว่าแก้ยาก  คงต้องระวังกันเองต่อไป   ยอมรับว่าก็มีหงุดหงิดเสียจังหวะ   ยิ่งรถผม Teana  J32 250   วงเลี้ยวนี่รถ 6 ล้อดีๆ นี่เอง  จะเล็งยังงัยตอนเลี้ยวซ้ายก็เหลือที่ให้น้องๆ มอไซค์มุดได้อยู่ดี

ก็เคยปลงๆ เอาว่าใจเขาใจเราครับ คิดซะว่าพวกลูกน้องผมหลายคนมากที่ขับ MC ถ้าเรามองว่า MC นั้นเหมือนลูกน้องเรา  หรือเป็นน้อง Messenger ใน office เราที่กำลังรีบเอา Cheque ไปเข้าแบงค์    ก็จะลดอาการหัวร้อนลงได้ครับ

ผมชอบ และขอชื่นชมความเห็นนี้ครับ อยู่บนถนนอะไรยอมได้ ผ่อนได้ ทำเถอะครับ

ตอนเหตุยังไม่เกิด ใครจะพูดอะไร ทุกคนถูกหมด

เก็บรักษาชีวิตและสุขภาพ ร่างกาย ไว้แลกกับเรื่องที่มีค่าในชีวิตดีกว่า

ใจเขา ใจเรา คำนี้ดีมากๆครับ

ออฟไลน์ suriya24

เวลาจะเลี้ยวซ้ายออกจากซอยจะเจอกับมอเตอไซต์แทรกซ้าย จึงทำให้เราต้องตีวงกว้างมากขึ้นเพื่อไม่ให้ไปเบียดมอไซต์
ซึ่งบางจังหวะการเป็นเราตีโค้งกว้างจนเกือบไปกินเลนอีกเลนนึง

บางวันพอจะหลบมอไซต์ ก็เจอคนเดินตัดหน้าอีก เฮ้อออออ

ออฟไลน์ CookiE

หากไม่มีมอเตอร์ไซด์ ผมเชื่อว่าอุบัติเหตุจะลดลงเยอะมากครับ

บางครั้งต้นเหตุของอุบัติเหตุ นอกเหนือไปจากความประมาทของรถใหญ่ ก็คือ พี่มอเตอร์ไซด์นี่ละครับ

ทั้งออกจากซอยเสมือนอยู่ในสนามแข่ง ฝ่าไฟแดง ตัดแยก เบียดซ้าย ปาดขวา  :-X

หากไม่มีมอเตอร์ไซด์ ผมเชื่อว่าอุบัติเหตุจะลดลงเยอะมากครับ

บางครั้งต้นเหตุของอุบัติเหตุ นอกเหนือไปจากความประมาทของรถใหญ่ ก็คือ พี่มอเตอร์ไซด์นี่ละครับ

ทั้งออกจากซอยเสมือนอยู่ในสนามแข่ง ฝ่าไฟแดง ตัดแยก เบียดซ้าย ปาดขวา  :-X

มอไซเป็นสาเหตุอันดับหนึ่งของอุบัติเหตุในเมืองเลย
ที่ ญป. ขับรถง่ายมากอุบัติเหตุก็น้อยก็เพราะไม่มีมอไซ ซาเล้ง รถจอดริมถนน ขายของบนทางเท้าจนคนต้องลงมาเดินบนถนน รถเมล์จอดชิดขอบทางไม่วิ่งขวาขวางถนน นี่เป็นสาเหตุหลักเลยนอกเหนือจากวินัยจราจรและการเคารพกฎจราจร

ออฟไลน์ gamehit007

• Newbie
  • *
หมวด 2

ถ้าเรามาก่อน มันมาแทรกทีหลัง ต้องโดนให้ถึงที่สุดสักหน่อย

แต่ถ้าเรามาหลังไปเบียดมันก็นั่นแหละครับที่ผิด

ถูกครับ ถ้าแจ้งมาแบบนี้หลักฐานชัดคือ เราเห็นเขาอยู่ด้านหน้า อันนี้ผิดจริง

แต่ถ้าเรามาไม่เห็นด้านหน้าแล้วเขามาแทรกอันนี้ สู้ตามข้างต้นได้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เจออยู่ทุกวันครับ แต่ถ้าเจอแบบนี้ ไปคุยกันบนศาลสถานเดียวครับ พร้อมสู้คดีเต็มทึ่ พ่อจะลากให้ถึง 3 ศาลเลย ไม่ได้อยากรังแกนะครับ แต่อยากให้พวกที่รู้ว่าผิดแต่ยังจงใจจะทำ แถมได้ประโยชน์จากช่องโหว่ของกฎหมายได้สำนึกมั่ง
อยากจะบอกว่าอันนี้ไม่ได้ประชด คือเชียร์ให้เอาให้จริง เพราะผมเองก็ยังเคยเพลี่ยงพล้ำ ใจอ่อนให้มัน กลัวจะไปสอนไม่ทันครับ

ที่จริงโน้ต อุดม เคยนำเสนอวิธีแก้ปัญหาด้วยการเปลี่ยนเสียงแตรครับ เจอแทรกปุ๊บ บีบเสียงแตรไปเลยว่า  พ่...มึ...ตาย
EP ไหนเนี่ย อยากฟัง

มอไซเป็นสาเหตุอันดับหนึ่งของอุบัติเหตุในเมืองเลย
ที่ ญป. ขับรถง่ายมากอุบัติเหตุก็น้อยก็เพราะไม่มีมอไซ ซาเล้ง รถจอดริมถนน ขายของบนทางเท้าจนคนต้องลงมาเดินบนถนน รถเมล์จอดชิดขอบทางไม่วิ่งขวาขวางถนน นี่เป็นสาเหตุหลักเลยนอกเหนือจากวินัยจราจรและการเคารพกฎจราจร
ที่ญี่ปุ่นมีจยย.นะครับ แต่ลองหาวิดีโอตัวอย่างดู ขับขี่กันดีทีเดียว น่าจะเป็นที่คุณภาพประชากรแว้นไทยเสียมากกว่า ถึงมันขึ้นขับรถก็คงนิสัยไม่ดีไว้